ถามเรื่องภาษาไทย ตัวเครื่องหมายคำถาม ?

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย pentita, 21 ธันวาคม 2011.

1. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    ถูกใจที่ได้รับ:
    16
    คะแนน Trophy:
    38
    อ่านจากที่นึง มีคนบอกว่า เครื่องหมาย ? ไม่ใช่ภาษาไทย

จริงรึเปล่าครับ แล้วแบบนี้ควรเอามันใส่ไว้ในฟิคด้วยรึเปล่า

ผมใช้ลงท้ายทุกประโยคคำถามในบทสนทนาเลย
  2. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    36
    48
    เครื่องหมาย ? มีในภาษาไทยค่ะ จัดอยู่ในหมวด "เครื่องหมายวรรคตอน" เรียกว่า "เครื่องหมายปรัศนี" ความจริงมันคือเครื่องหมายสากล มีในทุกภาษานั่นแหละ

คือ มันจะควรหรือไม่ควร ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจและการใช้ภาษาค่ะ ลองอ่าน >>อ้างอิง<< ดู เผื่อจะเข้าใจมากขึ้นนะคะ
    pentita, swanton และ A.K.Thathap ถูกใจสิ่งนี้
  3. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    อ๋อ รับทราบครับ

คือแหล่งข้อมูลที่บอกว่า มันไม่มีในภาษาไทย ไม่น่าเชื่อถือแต่แรกแล้ว แต่ไม่ชัวร์เลยลองถามเช็คอีกที 555
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ตราบที่เครื่องหมายนี้มีชื่อบัญญัติทางไวยากรณ์ไทย ผมว่ามันใช้กับการเขียนได้แน่นอนครับ
    ผมก็คนนึงชอบใช้ ? ลงท้ายประโยคคำถาม เพราะมันให้ความรู้สึกของการเป็นประโยคคำถาม
    pentita ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page