[Precure] เรื่องของผมกับพรีเคียว! (1)

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย A.K.Thathap, 26 มกราคม 2012.

1. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    ถูกใจที่ได้รับ:
    36
    คะแนน Trophy:
    28

พรีเคียวคอมมูนิตี้ http://precure.livejournal.com/
    Note: http://www.youtube.com/watch?v=q4wP5o...

มันเริ่มขึ้นจากความบังเอิญ
    เรื่องมีอยู่ว่าผมเป็นทาสอารยธรรมคอสเพลย์ และคอยหมั่นหาโอกาสมาทำการศึกษา
    หาคุณค่าในงานอดิเรกชนิดนี้อยู่เสมอ จนกระทั่งวันหนึ่งผมก็ไปเจออะไรบางอย่างในนิตยสาร COSMODE
    ซึ่งเป็นนิตยสารที่โดยปกติแล้ว ผมจะคอยตามอ่านอยู่เป็นประจำ...

ตอนนี้ความทรงจำของผมค่อนข้างจะเลือนลางแล้วว่าเกิดอะไรขึ้นต่อไป​
    รู้สึกแต่เพียงความอิ่มอกอิ่มใจในเวลาที่ลองคิดถึงเท่านั้น แต่ก็คิดอะไรไม่ออกอยู่ดี​
    ความจำของผมที่ยังจำได้อยู่ เหลือเพียงความแน่ใจว่าเหตุการณ์ครั้งนั้นแหละ​
    คือจุดเริ่มต้นของความสัมพันธ์ ซึ่งกำลังจะค่อยๆมากขึ้นจนกลายเป็นความผูกพันธ์​
    ความรักที่มีต่อซีรี่ย์นี้ไม่ต่างอะไรจากไฟนอลเลยครับ​

หลายวันต่อมา หรืออาจจะเป็นเดือน​
    ผมเกิดความรู้สึกเบื่อๆขึ้นมาในยามเย็น จึงปั่นจักรยานออกไปสูดอากาศในห้างแห่งหนึ่ง​
    ผมชอบทำแบบนั้นเวลาที่มีเรื่องไม่สบายใจ ทำอะไรที่มันผิดไปจากกิจวัตรประจำวันตามปกติ​
    เผื่อนั่นจะทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงอะไรขึ้นมาบ้าง​

ในครั้งนั้น ผมปั่นจักรยานไปที่ห้างดังกล่าวซึ่งอยู่ห่างออกไปประมาณ 20 กม.​
    ที่นั่นผมไปเพื่อเดินเล่นเรื่อยเปื่อย เพื่อไปผ่อนคลายความไม่สบายใจอย่างเคย​
    สุดท้ายผมก็ไปหยุดอยู่ที่ร้านหนังสือ ซึ่งร้านนี้บางครั้งก็เปิดเพลงของท่านฮิกกิคลอซะด้วย​
    แต่ในวันที่ไปนั้นผมก็จำไม่ได้แล้วว่าทางร้านได้ทำการบูชาเพลงของท่านฮิกกิหรือไม่​
    รู้แต่เพียงว่าในวันดังกล่าว ทางงร้านได้มีการนำเอาหนัังสือการ์ตูนมังกะลดราคาเก่าๆมาวางขายครับ​

ผมซื้อมาสองเล่ม เล่มแรกคือ Rockman X2​
    และเล่มที่สอง ซึ่งเกริ่นกระทู้มาขนาดนี้คงทายได้ไม่ยาก​
    ซึ่งก็คือ Futari Wa Precure Max Heart 2 นั่นเองครับ​

ตอนนั้นความสัมพันธ์ที่ผมมีต่อพรีเคียว​
    ยังคงเป็นเพียงความสัมพันธ์ว่าเคยดูซีรี่ย์นี้อย่างเฉยๆเมื่อนานมาแล้วเท่านั้น​
    เรื่องคอสเพลย์ที่เล่ามาก่อนหน้านี้ ตอนนั้นผมยังคงจำไม่ได้​
    แต่ตอนนี้ที่จำได้แน่นอนคือ นี่แหละคือจุดเริ่มต้นของการศึกษาอารยธรรมพรีเคียวอย่างจริงจัง!​

หนังสือที่ซื้อมา เป็นมังกะที่อิงอยู่กับฉบับภาพยนตร์​
    เป็นภาพยนตร์พรีเคียวเรื่องที่สอง จากภาคที่สองซึ่งก็คือภาคแมกฮาร์ท​
    เนื้อเรื่องออกแนวสมกับเป็นภาคคลาสสิค ให้อารมณ์เพลินๆ สบายๆ​
    และความหมายง่ายๆจากสิ่งเล็กๆน้อยๆครับ​

ประโยคที่ผมชอบที่สุดในภาคนี้​
    ก็คือประโยคในฉากต่อสูู้ระหว่างพรีเคียวกับพวกฟรอสซึ่นและฟรีสซึ่นตอนท้าย ซึ่งมีใจความว่า...​

ฟรอสซึ่น: พวกเธอไม่พลังอะไรเหลืออยู่ในตัวอีกแล้ว ทำไมถึงต้องพยายามปกป้องฟินิกซ์ขนาดนั้น?​
    ฟริสซึ่น: อยากจะปกป้องโลก แล้วเล่นเป็นฮีโร่อย่างงั้นเรอะ?​

นางิสะ: ปกป้องเพื่อนมันผิดกฏหมายหรือไงฟระ!? มันไม่เกี่ยวกับการเป็นนักรบในตำนาน​
    นางิสะ: หรือเป็นนกฟินิกซ์หรอก! ฉันก็แค่อยากจะปกป้องเพื่อนพ้องให้ได้ก็แค่นั้นเอง!!!​
    โฮโนกะ: ความเจ็บปวดจากการปกป้องใครไม่ได้ ฉันไม่อยาก -- ไม่อยากจะรู้สึกมันอีกแล้ว...

ฟังแล้วคิดถึงบักคลาวด์ครับ...

ช่วงสุดท้าย....​
    ผมก็ขอคัดลอกใจความบทนำของคุณฟุตาโงะ คามิคิตะ มาให้ลองอ่านกัน...​
    ซึ่งคุณฟุตาโงะก็คือคนวาดฉบับมังงะดังกล่าวข้างต้นนั่นเองครับ​

"ขอบคุณนะคะที่ซื้อหนังสือ เป็นเพราะทุกคนสนับสนุนหนังสือถึงออกมาได้
    ดีใจจริงๆ!! นางิสะกับโฮโนกะ เมปเปิ้ล มิปเปิ้่ล และผู้พิทักษ์หิน... เป็นตัวละครที่มีสเน่ห์​
    ดูน่ารักน่าเอ็นดู เวลาแอ็คชั่นก็เท่ห์ ภาคอนิเมชั่นก็สุดยอดจริงๆ!!​
    ตัวละครฝ่ายศัตรูก็มีด้านที่ไม่น่าเกลียดเหมือนกันนะ คิดว่าเป็นการสะื้ท้อนรูปแบบของมนุษย์​
    แค่มีโอกาสได้ถ่ายทอดงานชิ้นนี้เป็นหนังสือมังกะก็มีความสุขแล้ว​
    ทีนี้เวลาทำงานก็ฟังเพลงธีมไปด้วย! ฟังแล้วฟังอีกเพราะมันทำให้สดชื่น!​

ฉันจะพยายามต่อไปอีก ขอบคุณมากๆนะคะ!!​
    ขอบคุณวาชิโอะซังที่ทำให้คำพูดของท่านผู้เฒ่าและคำพูดของสาวๆนั้นเข้าใจได้ง่ายขึ้น​
    และทำให้งานราบรื่นไปด้วยดี แล้วก็ขอบคุณผู้อ่านทุกท่านจากใจ ขอบคุณจริงๆ!"​

โปรดติิดตามตอนต่อไป...

ปล.การศึกษาพรีเคียวควรเริ่มต้นจากภาคเจ็ด HeartCatch
    เพื่อจะได้จับทางและแนวของซีรี่ย์ได้ง่ายครับ (ฝรั่งบางคนคิดว่าพรีเคียวมีแค่ภาคนี้ด้วยซ้ำ)
    ปล2.http://www.nicovideo.jp/watch/sm16838822?mypage_nicorepo=dx4s8_x248_4pgz3d3u5

Share This Page