ในไทยมีพวกตำนานของวิเศษเว่อร์ๆ เหมือนพวกยุ่นพวกฝรั่งไหมครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 1 กุมภาพันธ์ 2012.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ถ้าเป็นของทางเหนือ แถวอดีตอาณาจักรล้านนาได้จะดีมากเลยอ่ะครับ
    พอดีกำลังแต่งพล๊อตเรื่องไปส่งให้อาจารย์เขาอยู่ กะจะแต่งแนวตามล่าหาขุมทรัพย์แข่งกับองค์กรมืดเหมือนพวก Indiana Jones /National Treasure/Assassin's Creed/Tomb Raider ประมาณนั้นน่ะครับ

ตอนนี้คิดไว้คร่าวๆ ว่าน่าจะเ็นอะไรสักอย่างที่ทำให้เป็นอมตะ(อาจเป็นนักธุรกิจโลภมาก)
    ให้พลังอำนาจในการปกครอง(ก็จะให้ตัวร้ายเป็นพวกนักเมือง) หรืออาวุธทำลายล้าง(ตัวร้ายสายการทหาร)

พวกที่ผมคิดไว้เล่นๆ ก็มี ขวานรามสูญหรือแก้วเมขลา(พลังสายฟ้าเหมือนฆ้อนของธอร์) มงกุฎพระนางจามเทวีอะไรพวกนั้นก็ได้

หรือตำนานอะไรอื่นๆ ก็ได้ครับ ที่มีอภินิหารระดับอลังการ พวกของมงคลประเภทฝังที่ไหนที่ในอุดมณ์สมบูรณก็ได้
    เดี๋ยวผมลองหาทางแถๆ ให้มันเข้าเนื้อเรื่องได้แหละ
    (จริงๆ จารย์แกแค่อยากให้เราออกแบบตัวละครน่ะ พล๊อตแค่คร่าวๆ ก็พอแต่ผมก็อยากหาข้อมูลสักหน่อยเผื่อเอาไปแต่งต่อจริง)
    ...........................................

หรือเอาเป็นภาพโบราณวัตถุ /เอกสารโบราณ ที่หายสาบสูญไปก็ได้ครับ
  2. Thou

Thou New Member

EXP:
    9
    2
    3
    อย่างพวก กุมารทอง ดาบเหล็กน้ําพี้ คาถามหาอุต ดาบฟ้าฟื้น อะไรพวกนี้เป็นไงครับ

พูดถึงล้่านนา คิดถึงเรื่อง หุบเขากินคน แฮะ 55+
  3. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ขุมทองคำญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกนี่นับด้วยไหมล่ะ? (เป็นตำนานสืบต่อกันมาถึงทุกวันนี้ด้วย)
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มีหนอนเทพเจ้าที่ตกลงมาจากฟ้าเมื่อซักสิบปีที่แล้วไงครับ
    saji และ sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  5. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ^
    อันนั้นมีคนชิงตัดหน้าเอาไปทำหนังซะแล้วล่ะค่ะพี่เจ เดี๋ยวจะหาว่าก๊อปนะ =w=
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าเรื่องเอกสารโบราณ เอาประเด็นที่ว่าประวัติศาสตร์ไทยที่ถูกบันทึกมักถูกบิดเบือนโดยผู้มีอำนาจ
    ส่วนเอกสารที่บันทึกประวัติศาสตร์ที่แท้จริงถูกทำลายเกือบหมด เหลืออยู่เพียงเล่มเดียวก็น่าจะใช้ได้มั้งครับ

ประเภทศิลาจารึกของจริง (ที่ไม่ได้เพิ่งมาสร้างตอนสมัยรัตนโกสินทร์) ก็น่าจะเข้าท่านะครับ
  7. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ส่วนใหญ่พวกเรื่องเล่าของวิเศษในไทยมักจะเป็นของที่โดนผู้วิเศษปลุกเสกให้เฉพาะซะมากกว่าก็เลยไม่ค่อยมีพวกของที่มีชื่อเสียงเรียงนามเท่าไหร่แฮะ
  8. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ควายธนู จัดเป็นคลาสนี้ได้ไหมหว่า ?

เท่าที่คิดออกอื่นๆก็ "เหล็กไหล" อยู่ยงคงกระพัน นำมาซึ่งลาภยศและโภคทรัพย์อื่นๆ
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ประเด็นนี้ผมว่าเล่นยากนะครับ อย่างไรเสียพ่อขุนรามก็เป็นกษัตริย์ไทยพระองค์นึง จะทำให้เราเจอปัญหาเปล่าๆ

พวกยันต์วิเศษต่างๆ ก็ไม่เลวนะครับ เหมือนองค์บาก ที่เป็นยันต์ตัวตัวอักษรชนิดหนึ่ง จริงๆ แล้วพอสลักเอาไว้กับตัวจะมีอิทธิฤทธิ์จะช่วยให้เรื่องอันตรายทั้งหมดหลีกพ้นไปจากตัวเรา อะไรอย่างนี้ผมว่าน่าสนนะครับ

Share This Page