สอบถามวิธีการลง Final Fantasy VIII (PC) ให้เล่นบน Window Vista ได้ทีครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ponkung, 7 มีนาคม 2012.

1. ponkung

ponkung ก็แค่ Oldschool Player ที่ขุด FF VII-X มาเล่น

EXP:
    30
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    พอดีว่ามีเวลาว่างให้ได้ลองขุดเอาเกมส์เก่าๆมาเล่นอีกรอบ ทีนี้เลยอยากจะเก็บเอาเกมส์ที่ชอบในอดีตมาไว้บน Notebook น่ะครับ

แผ่นเกมส์ Final Fantasy VIII ที่หามาได้ตอนนี้สามารถเอามา Install ลงเครื่องได้ และ Run Program เข้าไปถึงฉาก Title ได้ แต่สักพักก็ขึ้นว่า FF8.exe หยุดทำงานเอาดื้อๆน่ะครับ (มันจะขึ้นเป็นกรอบตามภาพที่แนบมาด้วยนี่เลยน่ะครับ)

เลยอยากถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ลงเกมส์ Final Fantasy VIII บน PC กับ Window Vista ได้ช่วยแนะนำวิธีลงเกมส์ให้สามารถเล่นเกมส์นี้ได้หน่อยน่ะครับ

=======================================

Spec PC (Notebook) นะครับ

>>> OS - Window Vista Home Premium Edition

>>> การ์ดจอ NVIDIA GeForce 9300M GS

=======================================

เรื่องทั้งเรื่องคือขุดเอาเกมส์เก่ามาเล่นกับเครื่อง PlayStation ทีนี้ว่าปัญหาคือ Memory Card เดิมที่เคย Save ไว้หายไป เลยอยากอพยพประชากรเกมส์แสนรักที่หาได้ เก็บเอาไว้เล่นในยามที่คิดถึงน่ะครับ และมองดูแล้วบน PC น่าจะปลอดภัยต่อการเก็บข้อมูล เก็บ Save ไว้มากกว่า Memory Card ของ PlayStation น่ะครับ

ถ้าเพื่อนๆคนไหนเคยลงเกมส์แล้วเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันแต่สามารถกำจัดจุดอ่อน ทำให้เล่นได้ อยากขอรบกวนช่วยบอกวิธีแก้ให้หน่อยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ด้วยข้อจำกัดส่วนตัว ผมจึงไม่ได้ซื้อทั้ง PS3 หรือ PSP หรือ PS Vita น่ะครับ อยากลงเกมส์นี้เก็บไว้บน PC มากกว่าน่ะครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ คงต้องกลับไปเล่นเกมส์นี้บน PlayStation เครื่องยากซะแล้วครับ ... ก่อนจะตัดใจ ขอสอบถามเพื่อนๆอีกทีก่อนก็แล้วกันครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความช่วยเหลือนะครับ
  2. Yoshida

Yoshida New Member

EXP:
    17
    1
    3
    ปกติผมเล่นใช้ emulator epsxe 1.7 เล่นเอานะครับสมบูรณ์ในเรื่องของภาพและเสียงสามารถเล่นได้จนจบเหมือนกัน
    spec notebook เล่นได้อยู่แล้วล่ะครับตอนนี้ นี่อาจจะไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ตรงแต่ก็เป็นตัวเลือกนึงครับ
    nkvillage ถูกใจสิ่งนี้
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ลองใช้ VMWare ดูครับ ........ น่าจะได้นะ ลง win98 ไม่ก็ XP ครับ (ยังไม่เคยลองนะ ... แต่ winxp เท่าที่ลอง เล่นเกม online ได้ครับ ก็น่าจะเล่น FF8 ได้อยู่)
  4. Yoshida

EXP:
    17
    1
    3
    เอาที่ผมใช้หลักๆนะครับ
    มี emulator psx 1.13 กับ epsxe 1.7 แล้วก็ใช้ตั้งแต่ windows xp windows vista และก็ windows 7
    ตัวของ psx ภาพและเสียงจะเหมือนกับเล่นในทีวีโบราณไม่มีการปรับภาพให้เนียนขึ้นแต่อย่างใด
    ตัวของ epsxe จะมีการปรับภาพอย่างสวยงาม ถ้าคนไม่เคยปรับโปรแกรมนี้เลยก็อาจดูยุ่งยาก

emulator psx download : http://psxemulator.gazaxian.com/
    emulator epsxe download : http://www.epsxe.com/download.php

ตัวเกมส์สามารถ Download ตามเว็บอื่นๆหรือ แผ่นจากเพื่อนมาทำ Image File แล้วเอามาเล่นไม่จำเป็นต้องเป็นแผ่นแท้ก็ได้
    หากสงสัยตรงไหนจะ PM ถามก็ได้นะครับเดี๋ยวจะมาตอบใหม่
  5. nkvillage

nkvillage New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ถ้าผมจะ เล่น ผมต้องลงอะไรมั่งอะคับ
  6. Yoshida

EXP:
    17
    1
    3
    ลง epsxe 1.7 ก็เพียงพอครับ แล้วเอา Rom ที่เป็น Image File มาเปิดก็เล่นได้ตามปกติครับ

Share This Page