เพื่อน ๆ มีความรู้สึกยังไงกับ ความรักข้ามสายพันธุ์ครับ

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย Agleam, 5 พฤษภาคม 2012.

1. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    ถูกใจที่ได้รับ:
    11
    คะแนน Trophy:
    18
    พอดีช่วงนี้ต้องทำงานคิดพลอตการ์ตูนเรื่องหนึ่ง โดยให้ตัวละครเป็นสัตว์ ให้ยกตัวอย่างก็คือเหมือนเรื่องกังฟูแพนด้าน่ะแหละคับ

ประเด็นคือจากที่มีคนเสนอบทมา ดันมีฉากที่นางเอกซึ่งเป็นแมว จะโดนลิงบังคับให้คลุมถุงชนด้วย แล้วก็มีคนในทีมแต่งเรื่องค้านขึ้นมาว่า
    แมวแต่งงานกับลิงมันตะขิดตะขวงใจมาก ๆ ยังไงก็ไม่ได้
    ส่วนคนเขียนบทก็บอกว่า ในเรื่องไม่มีฉากแต่งงานให้เห็นหรอก เพราะโดนขัดขวางไว้ทัน
    ฝ่ายค้านเค้าก็บอก แค่พูดถึง มันก็ทำให้เกิดคำถามขึ้นมาในใจแล้ว

ผมมานึกถึงเรื่องอื่น ๆ ดู อย่าง Avatar ผมก็ไม่ค่อยชอบนะที่พระเอกไปมี sex กับชาวนาวี, planet of the ape ภาคแรกฉากที่จูบกับลิงก็ไม่เชื่อเลยว่าจะรักกันได้
    ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ติดอะไรมากมายหรอก แต่คิดว่าคงมีคนจำนวนมากที่อาจจะรู้สึกพิลึก ๆ เป็นแน่ ยิ่งเป็นการ์ตูนเด็กยิ่งดูเยอะด้วยมันจะทำให้เกิดอะไรขึ้นในใจเด็กรึเปล่า เลยลองมาถามดูน่ะครับว่า

มีความเห็นยังไงกับ ความรักของตัวละครต่างสายพันธุ์ครับ
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ส่วนตัวแล้วถ้ามองในประเด็นที่มีเรื่องเพศมาเกี่ยวข้องด้วยมันจะทำให้รู้สึกพิกลมากอยู่ ดังนั้นต้องมองแยกก่อนว่าเราวางเรื่องพวกนี้ไว้ในระดับไหนสำหรับเรื่องที่แต่ง

แต่ถ้ามองในแง่ความรู้สึกรักชอบพอในแง่ของความรู้สึกอยากอยู่ใกล้ชิดสำหรับผมแล้วอยู่ในประเด็นที่รับได้ฮะ เช่น ลิงกับแมวมีกอดบางหอมแก้มบ้างหรือจูบเบาๆ (ที่ไม่ใช่ french kiss) ผมก็รู้สึกว่ามันดูกระหนุงกระหนิงดีนะ แต่ถ้ามีการแสดงความสัมพันธ์ด้วย french kiss หรือ sex นี่ก็ไม่ไหวมันชวนกระอักกระอ่วนเกินไป

ส่วนเนื้อเรื่องที่กล่าวถึงว่าลิงจับแมวมาคลุมถุงชน ถ้าอยู่ในระดับที่ผมรับได้แล้วผมจะมองว่าตัวละครชอบพอกันจริงๆหรือเปล่ามากกว่าแฮะ น่าจะมองที่ตรงนั้นก่อนแหละ
    Agleam ถูกใจสิ่งนี้
  3. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    แต่ลืมบอกไปว่าเป็น 3D animation ด้วยล่ะครับ น่าจะมีผลนะคับ
    3D มันมีคุณสมบัติอย่างนึงคือคนดูจะรู้สึกว่ามันมีเนื้อหนังครับ (เช่น 2D เล่นมุขทุบหัวยุบเข้าไปในลำตัวได้โดยไม่รู้สึกรุนแรง แต่ถ้า 3D ทำจะดูโหดมาก)

ส่วนเนื้อเรื่องถ้าให้อธิบายมากขึ้นหน่อยก็
    พ่อของแมวนางเอกบังคับให้แต่งงานกับลิงตัวโกง ลิงชอบแมวแต่แมวไม่ชอบลิงครับ จากนั้นเกิดเหตุที่ทำให้ลิงเข้าใจผิดว่า แมวพระเอกกับแมวนางเอกทำเรื่องบัดสีกัน(ที่จริงคือต่อยกันด้วยมวยไทยอยู่) แมวพระเอกนางเอกเลยโดนขับไล่ไปซะก่อนที่จะได้เข้าพิธี
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ผมว่า 3D ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่นะ เพราะถึงจะบอกว่า 3D มันดูสมจริงแต่กังฟูแพนด้าที่เป็น 3D เหมือนกันคู่พระนางก็ไม่ใช่เผ่าเดียวกันนะ การวางขอบเขตกับถ่ายทอดเรื่องออกมาก็มีผลล่ะ

แต่เท่าที่ฟังดูเท่าดูเนื้อหาฟังดูจริงจังน่าดูเหมือนกันแฮะ แบบนั้นถ้าจับคู่ต่างเผ่าอาจจะทำให้รู้สึกแปลกๆอยู่พอดูเหมือนกัน
  5. Jammaster

Jammaster New Member

EXP:
    26
    1
    3
    คือถ้ามันเป็นการ์ตูนเด็กดูจบที่แต่งงานคนไม่เท่าไหร่มั้ง แต่พอมันเริ่มขึ้นไปอีกระดับมันคงรู้สึกแปลกๆบ้าง ส่วนมากที่เราเคยชินกันคือ
    human + half human (สาวหูหมาหูแมว ที่ส่วนมากของร่างกายยังเป็นมนุษย์อยู่) จะมีบ้างที่แบบว่าเป็นร่างสัตว์แต่ก็สามารถเป็นร่างคนชั่วคราว
    ส่วน Human + Cybernetic นั้นนานๆทีเห็นทีแต่มันก็ไม่มีอะไรตะขิดตะขวงถ้ามันยังส่วนมากเป็นมนุษย์อยู่ละนะ
    เท่าที่คนรู้สึกต่างจริงๆคงต้องแบบไม่มีร่างคนสินะ
  6. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    อีกฝ่ายต้องรูปร่างเหมือนมนุษย์ หรือเป็นมนุษย์เท่านั้นถึงจะยอมรับได้ สิ่งใดนอกเหนือจากนั้นถือว่าผิดกฏหมายและนอกรีตในหลายๆสังคม

(แต่แต่งกับงาน หรือ กับประเทศ นั่นเป็นอีกกรณีหนึ่ง)
  7. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ขอพูดถึงกรณีทั่วๆไปนะ

อุปสรรคจากโชคชะตาที่ทำให้ได้อารมณ์โรแมนติค
    พิสูจน์ความรักจริงหวังแต่งแน่แท้หรือเป็นเพียงความลุ่มหลง
    ปัญหาอยู่ที่ผู้ที่คิดจะ "รัก" มีวุฒิภาวะพอที่จะยอมรับความเป็นจริงหรือไม่
    ทำไมถึงคิดว่าหากสถานการณ์เปลี่ยนไปจากที่เป็นอยู่ อะไรจะดีขึ้นงั้นหรือ?
    คู่รักธรรมดาทั่วไปก็มีีอุปสรรคอย่างอื่นเหมือนกัน

ปัญหา "Somewhere not here"
    อยากหนี ไม่อยากยอมรับความเป็นจริงที่เป็นอยู่
    ผมว่าเรื่องนี้มันสำคัญที่การยอมรับความเป็นเช่นนั้นเองครับ
  8. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมเกรงว่าจะมีแต่ผู้ใหญ่คิดมากเท่านั้นที่คิดถึงความรักต่างสายพันธุ์ไปในแง่ของ Sex และเกิดภาพต่างๆนานาไป สำหรับเด็กแล้วความรัก็คือความรัก คือความรู้สึกดีๆที่สองเพศมีต่อกันมากกว่า อันนี้ผมไม่ได้ตำหนิจขกท.นะ

ในความเป็นจริง Sex ต่างสายพันธุ์ก็ก่อให้เกิดสายพันธุ์ใหม่มาแล้ว เช่นกรณีม้ากับลา = ล่อ , ขณะเดียวกันมนุษย์เองก็มีความรักกับสิ่งที่แตกต่างไปจากธรรมชาติมากมาย เช่น ชาย-ชาย หญิง-หญิง แต่ถ้าเราตัดเรื่องความผิดเพี้ยนและภาพพจน์ของการร่วมเพศ เหลือเพียงความรักที่ 2 ชีวิตมีต่อกันล้วนๆ ผมว่ามันก็จะตรงกับที่ภาพยนตร์/หรือสื่อนั้นๆ พยายา่มจะสื่อออกมา และความรักแท้ๆ มันก็ไม่มีอะไรไม่ดี ใช่ไหมล่ะครับ

เคสอย่าง Avatar นั้น มันต้องมองแก่นสารที่มากกว่า Sex ข้ามสายพันธุ์ เรื่องอื่นๆก็เช่นกัน
    ไม่อยากให้ไปจ้่องมองแต่เรื่องนี้น่ะครับ

Share This Page