เซียน FF5 Advance แนะนำหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Lullabyzx, 15 สิงหาคม 2012.

1. Lullabyzx

Lullabyzx Member

EXP:
    45
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    8
    หลังจากผมจบ ภาค4มา ตอนนี้ก็มาต่อที่ภาค5แล้วผมก็มีปัญหามารบกวนผู้รู้เรื่อง FF5Advanceหน่อยนะคับ
    1.ในทีมตอนแรกควรมีอาชีพอะไรดีครับ ทีมของผมมี
    1.1บัทซ์ อาชีพหลักเป็นKnight ส่วน อาชีพรองอื่นๆไม่มีครับคือใส่แต่Knightจนจะเป็นมาสเตอร์ล่ะพี่ว่าควรเล่นอะไรต่อดีครับเป็นฮันเตอร์ดีมะคับ 1.2ฟาริส ผมให้เล่นเป็น นินจาอาชีพรองอื่นๆมี โจรจ๊อบเลเวล4-5นี่แหละคับที่มีสกิล Mugอ่ะคับ เราควรเก็บโจรให้เป็นมาสเตอร์เลยไหมครับหรือควรมีอาชีพอื่นมาเสริม
    1.3เลนน่า ผมให้เป็นW.Mage ตอนนี้ก็ใกล้เป็นมาสเตอร์ละคับ แล้วก็มีจ๊อบของบลูเมจอยู่3คับ ควรจะเก็บ บลูเมจจนเป็นมาสเตอร์หรือเอาอาชีพอะไรมาผสมต่อดีครับ
    1.4คุณลุงผมให้เป็น Mediator เพิ่งได้จ๊อบ3แต่มี อาชีพม๊องจ๊อบ3 แบล๊คเมจจ๊อบ6 ครับ คือผมไปโหลดบทสรุปมา แต่ดันเป็นภาษาอังกฤษ เขาบอกประมาณว่า ควรเล่นอาชีพที่เอื่ออำนวยให้หลานของคุณลุงด้วย เพราะค่า สเตตัสของหลานแกจะแตกต่างกะลุง คล้ายๆจะสลับกันเล็กน้อย ผมก็เลยเลือกแบบนี้ เหมาะหรือเปล่าครับ หรือควรเล่นอาชีพอื่นที่ดีกว่านี้ครับ
    2.ผมเล่นมาจนถึงเรือเหาะที่มีปืนใหญ่เป็นบอสในโลกแรกน่ะคับเลเวล21 พี่ว่าน้อยไปไหม แล้วมีที่ไหนเก็บเวลดีๆมั่งอ่ะคับ
    3.อาชีพใหม่ 2 อาชีพที่เพิ่มเข้ามาต้องทำยังไงถึงจะได้อ่ะคับ
    4.นอกจากอาชีพใหม่แล้วมีอะไรเพิ่มไหมครับ
    5.ผมอ่านในบทสรุป ไม่รู้ว่าผมแปลถูกหรือเปล่านะครับ เขาบอกมาว่า ในช่วงท้ายเกมส์เมื่อเรามีอาชีพเป็นมาสเตอร์หลายอาชีพแล้ว อาชีพแรกหรือนักผจญภัย คือ อาชีพที่ดีที่สุดถ้าเราไม่ค่อยใส่ใจอาชีพ Mimicซักเท่าไร พี่ๆว่า อาชีพแรกมันดีเหรอครับแล้วมันดียังไง
    6.ถ้าเราเป็นมาสเตอร์แล้วมันได้อะไรเหรอครับ คือผมยัง งง กะ ระบบนี้อยู่ ช่วยยกตัวอย่างให้ดูซักหน่อยนะครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคนที่ช่วยเข้ามาตอบกระทู้นะคับ ผมโง่ๆน่ะคัย
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    อาชีพแรกจะสามารถใส่ equipment ได้แทบทุกชนิดน่ะครับ แถม slot ใส่สกิลก็จะว่างใส่ได้อิสระกว่าเลือกอาชีพอื่น (ยกเว้น Mimic ที่อิสระสุด) เพราะตัวอาชีพแรกจะไม่มี command ของอาชีพเฉพาะตัวเองน่ะฮะ
  3. toktak

toktak New Member

EXP:
    18
    3
    3
    ตอบคร่าวๆก่อนละกันนะครับ ดึกละเพิ่งเห็น พรุ่งนี้จะมาเพิ่มให้ถ้ามีเวลา
    1.ทีมจริงๆ ถ้าปกติให้สมดุลย์เล่นง่ายคือ ตัวบู๊ 2 เวทย์ 2 จะได้เฉลี่ยอาวุธและเกราะง่่ายด้วย โดยปกติถ้าคนไม่อวยใครเป็นพิเศษจะเล่น บัตซ์ การัฟเป็นสายบู๊ เรน่ากะฟาริสเป็นสายเวทย์ ส่วนบู๊อาชีพไหน เวทย์อาชีพไหนแล้วแต่สไตล์ชอบเลยครับ หรือถ้าบู๊หนักก็ตัวเวทย์ฮีลตัวเดียว ที่เหลือบู๊หมด (ยกเว้นในกรณีคนบ้าเก็บมนต์น้ำเงินควรดูก่อนว่ามนต์ไหนได้จากตัวไหน บางเวทย์มีโอกาสพลาดแล้วพลาดเลยได้ แต่เอาจริงๆมนต์น้ำเงินที่ใช้จัดๆก็มีแค่ whitewind,mightyguard รองลงมาก็เวทย์ LV3 flare,LV4 graviga ,LV5 death ที่เหลือใช้น้อย โดยเฉพาะหลังๆ)

แต่จริงๆเรื่องstat ที่ถามสำหรับการัฟนะมันแปลกนิดนึงตรงที่ การัฟ base stat จะเป็น vit str เด่น แต่ถ้าได้ Krile มา stat จะเด่น ที่ agi,mag แทน ถ้าคนอยากเล่นเกมยาวอาจจะปั้นการัฟเป็นตัวเวทย์ แล้วให้ฟาริสมาเน้นบู๊แทน เพราะ str ฟาริสมากกว่า Krile หน่อยในขณะที่ mag น้อยกว่า(แต่เซฟผมเล่นเป็น บัตซ์กะไครล์บู๊ ก็เล่นได้สบายๆนะครับ แล้วแต่สะดวกกะชอบว่าอยากเห็นตัวไหนในชุดเวทย์มากกว่ากัน;))
    ว่าาแต่ mediator นี่อาชีพไรหว่า ชื่อไม่คุ้น

สำหรับตัวบู๊หลัก ถ้าได้ นักธนูมา ควรรีบเก็บนักธนูโลดดด เพราะนักธนู master ได้ ฟัน 4 ที ซึ่งเป็นอบิลิตี้สายบู๊ตลอดการ ใช้ได้เกือบทุกสถานการณ์ บอสเกือบทุกตัว(ยกเว้นบางตัวที่ต้องมีทริคจริงๆ)
    สำหรับตัวเวทย์ ,ฮีล อบิลิตี้ที่ต้องมีก็ของมนต์แดง master ได้ Wmagic ร่ายเวทย์สองที เก็บกันหืดขึ้นคอเลยทีเดียว แต่มีประโยชน์มากถึงมากที่สุด(แต่มีข้อเสียคือถ้าใส่อันเดียวโดดๆ จะร่ายได้แค่เวทย์เลเวลดำกะขาว 1-3 แต่ถ้าตัวที่ใส่มีเวทย์อย่างอื่นด้วยก็จะทำให้ร่ายได้สองทีไปทันที ได้ทุกชนิดทั้ง ดำ ขาว น้ำเงิน เวลา ซัมมอน)

สำหรับเรื่องเก็บมาสเตอร์นอกจาก มนต์แดงกะนักธนูแล้วที่เหลือไม่ต้องรีบก็ได้ครับ เพราะมันจะได้ประโยชน์สำหรับตอนเป็น freelance ท้ายๆเกมค่อยเก็บได้

2.จำไม่ได้แหล่ว แต่เรื่องเลเวลเอาเป็นว่า
    ถ้าเล่นชิวๆ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ชนะบอสดันนั้นสบายๆ แปลว่าเลเวลเยอะกว่าช่วงนั้นๆ
    ถ้าเล่นแบบมีการวางแผน ใช้สกิลดีๆ แล้วชนะสบายๆ แปลว่าเลเวลกลางๆ
    ถ้าเล่นแบบวางแผน ใช้สกิลดี ตั้งสติดีตลอด สเต็ปจังหวะดี แต่ชนะแบบหืดขึ้นคอแปลว่า เลเวลอาจจะน้อยไปหน่อย
    ที่เก้บเลเวลก็จำไม่ได้แหล่ว จำได้แต่ช่วงท้ายเกมเลย จำได้กว่าต้นกะกลางเกมไม่ค่อยเก็บเท่าไหร่ เล่นชิวๆไปเรื่อยๆ(จะมีก็แต่เก็บจ้อบแบบบ้าพลังมาสเตอร์มนต์แดงกะนักธนูในวันเดียว ถ้าเอาสถานที่เก็บจ้อบแต่เลเวลไม่ขึ้นอยู่ใต้ปราสาทการัฟโลก 2 เก็บได้เร็วสำหรับกลางเกม)

3.ท้ายเกมเลยคร้าบบบบ ต้องได้อาวุธในตำนานครบ 12 ชิ้นก่อน ด้านล่างๆของแผนที่ ตรงที่มีฟองอากาศ

4.ก็ดันลับนะแหละ แต่ต้องจบเกมก่อนค่อยมาลุย(แต่เอาจ้อบไปก่อนได้)

5-6.Freelance เป็นอาชีพที่จะเก่งขึ้นถ้าเรามาสเตอร์อาชีพเยอะๆ เพราะจะได้โบนัสดังนี้
    stat bonus ไปตามอ่านกระทู้นี้เลยครับ http://www.all-final.com/threads/150/

ก้อปมาส่วนนึง

[FF5-001]
    Q: เมื่อ master อาชีพต่างๆ แล้วจะได้อะไรบ้าง ได้ stat bonus รึเปล่า
    A:
    Stat bonus ที่เราได้จาก Job ต่างๆนั้นจะได้ก็ต่อเมื่อเราติด Ability บางชนิดของ Job นั้นๆครับ ส่วน Suppin นั้นจะได้ Bonus จาก Job ที่ Master แล้วโดยไม่ต้องติด Abilty ของ Job นั้นเลยโดย Bonus และ Ability ที่ต้องติดของ Job ต่างๆจะเป็นดังนี้ครับ

Knight : +23Vigor [EqSword]
    Lancer : +18Vigor [EqLance]
    Samurai : +19Vigor [EqKatana]
    Berserker : +21Vigor [EqAxe]
    Mystic Knight : +14Vigor +1MgPow [Magic Sword]
    Monk : +26Vigor [Brawl] <------ +Vigor เยอะสุด
    Thief : +16Agility [Footwork] <------ +Agility เยอะสุด
    Hunter :+16Vigor +12Agility [EqBow]
    Trainer : +13Vigor +1Agility [EqWhip]
    WhiteMage :+25MgPow [White]
    BlackMage: +31MgPow [Black]
    TimeMage : +24MgPow [Time]
    Summoner : +33MgPow [Summon] <----- +MgPow เยอะสุด
    BlueMage : +23MgPow [Blue]
    RedMage : +8MgPow [Red]
    Bard : +11MgPow +8Agility [EqHarp]

เช่น Theif Galuf มี Vigor 28 ถ้าติด EqSword ให้จะได้ bonus อีก 23 กลายเป็น 51 ครับ หรือ Suppin Butz มี Vigor 28 ถ้า Master Monk ก็จะ +อีก26 กลายเป็น 54 โดย Bonus จะคิดอันที่สูงสุดเท่านั้นครับ เช่น Suppin Butz ที่ Master Monk แต่ยังไม่ Master Knight แล้วติด Ablity EqSword ก็จะได้ Bonus จาก Job Monk เท่านั้นคือ +26Vigor ครับ

ดังนั้น Suppin ที่ Master ทุกอาชีพก็จะได้
    +26 Vigor จาก Monk
    +33 MgPow จาก Summoner
    +16 Agility จาก Thief ครับ

เพิ่มเติมของผมเอง จริงๆแล้วนอกจากสแตตโบนัสแล้วยังมีpassive ability ของแต่ละจ้อบแถมมาด้วย ถ้าในทีมมีตัวดังกล่าว เท่าที่ลองพิสูจน์ด้วยตัวเอง
    ในทีมมี freelance ที่ master thief จะได้ dash,see hidden passage โดยอัตโนมัติ
    freelance ที่ master monk บางครั้งจะติด counter เอง
    master ninja ใส่ดาบสองมือได้
    อื่นๆ
    ไม่แน่ใจว่า master blue mage จะได้ learn ด้วยรึเปล่า เพราะเหมือนเคยมีรอบนึง freelance โดนมนต์น้ำเงินแต่มันดัน learn ได้ทั้งๆที่ไม่ได้ใส่ learn(แต่รอบสองไม่ได้พิสูจน์เนื่องจากตอนถึงจุดที่ใช้ freelance ลุย มนต์น้ำเงินมันครบหละ)
    passive geomancer จะ detect กับดักได้

ส่วน mimic ข้อดี
    1.ใสอบิลิตี้ 3 ช่อง
    2.ก้อปได้ทุกสิ่งทุกอย่างโดยไม่เสีย MP,item
    3.mimic ใส่อาวุธกับเกราะได้เยอะกว่าอาชีพอื่นๆ(โดยเฉพาะสายเวทย์)
    ข้อเสีย
    1.ถ้าใส่ 3 อย่างคอมมานด์ไอเทมก็จะหาย MP หมดก็เตรียมตาย
    2.stat งั้นๆ เมื่อเทียบกับตัวเวทย์หรือตัวบู๊ตรงๆ และไม่ได้ stat bonus,passive แบบ freelance
    3.mimic ใช้ค่อนข้างยาก เพราะภาคนี้ไม่มีกดข้ามไปอีกตัว ต้องเลือกเป็นตัวๆ ถ้าตัวที่ออกก่อนดันเป็นตัวบู๊ก๊อปฟัน 4 ทีไปแต่ damage ห่วยแตก สู้ไม่ได้เลย เสียเทิร์นฟรีเปล่าๆ

เฮ้ย พิมพ์ไปพิมพ์มายาวแฮะ ไว้มีอะไรจะเพิ่มละกันครับ Zzz
  4. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    ถ้าตอนแรกๆ แนะ 1ตัวตีนักดาบ - 2โจรเอามาส่องทางลับ+วิ่งเร็ว - 3เวทย์ขาวฮิล+ชุบประหยัดตัง - 4ม้องตัวตี
    พวกเวทย์ดำ-ฟ้า-แดง ไม่ค่อยแนะนำให้เล่นเพราะเวทย์ที่มีในช่วงต้นๆ ยังใช้อะไรมากไม่ได้
    พอจ๊อบแรกเป็นมาสเตอร์ก็ 1นินจา-เรนเจอร์(แนะนำนินจาใส่สกิลใช้ดาบสองมือ) 2.dancerเลย*-*
    3.Summon-เวทย์ดำ4.ซามูไร(ใส่สกิลเคาเตอร์ของม้องโหดแถมตีติดคริบ่อย)
    ส่วนความสามารถของอาชีพแรก เอาง่ายๆเลย ถ้าเล่นโจรจนเป็นมาสเตอร์ แล้วเปลี่ยนเป็นนักผจญภัย
    ก็จะได้ความสามารถมองเห็นทางลับ+วิ่งไว(ความสามารถติดตัวของโจร)ประมานนี้ครับ
  5. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    ขอบคุณมากๆเลยคับ ข้อมูลแน่นจิงๆ สำหรับผมก็ได้เข้าไปอ่าน ในกระทู้ รวมของ ไฟนอลแล้วแต่ก็ยัง งงๆอยู่นิดๆ ครับหลายๆอย่างผมก็เริ่มเข้าใจ จากทั้งในเว็บและที่พี่ๆเอามาบอก ตอนนี้ก็มีมาถามอีกละคับ
    1. ที่ในกระทู้บอกว่า Suppin Butz เลยอยากรู้ว่า Suppin เนี๊ยคืออะไรครับ
    2.ค่า Status ของอาชีพอื่นๆอ่ะคับเช่ร Monk +str28 อ่ะคับ เราจะได้มาเมื่ออาชีพนั้นๆเป็น Master แล้วใช่ไหมครับ
    2.1แล้วค่า Statusเนี๊ย มันจะรวมกันไหมครับคือผม งง ตรงนี้ เช่น ผมมี Knight กับ Monk เป็น Master ค่า strมันจะ + กันของ 2อาชีพนี้ไหมครับ
    2.2เราจะได้ค่าต่างๆของอาชีพ นั้นๆมาเมื่อเราเปลี่ยนเป็น อาชีพแรกใช่ไหมครับ
    (ค่า vigor มันคืออะไรเหรอครับที่ในกระทู้เขาบอก คือ ผมเล่น advance มันมีหลายๆอย่างที่ชื่อไม่เหมือนกันกับ original)
    3. Butz ของผมเป็นมาสเตอร์ knight กะ hunter แล้วตอนนี้ก็ไม่รู้จะเอาอาชีพไรต่อดีครับ
    4.Mediator ต้องโทษทีครับผมจำผิดกะ ภาค Tacticsมา แฮะๆ -.- จิงๆแล้วคืออาชีพที่มันมีสกิลจับมอนมาเป็นฝ่ายเราแฝง้วก็มีสกิลเดินบนหลุมอ่ะคับ อาชีพนี้ควรเป็นมาสเตอร์มะคับ
    ขอบคุณพี่ๆที่เสียสละเวลามาตอบให้นะคับ ข้อมูลของพี่ๆช่วยผมได้เยอะเลยครับ รบกวนฝากคำถามไว้เท่านี้นะครับ^^
  6. toktak

EXP:
    18
    3
    3
    1.suppin ก็ freelance นะแหละ ไม่มีจ้อบ จำไม่ได้แหละ ทำไมเมื่อก่อนเรียก suppin
    2.ข้างบนบอกแล้วนา ว่าเอา stat สูงสุดของแต่ละค่า อันเดียว ถ้าสแตตเดียวกันเอาสูงสุดอันเดียว แค่นั้นครับ ได้ต่อเมื่อเป็น freelance เท่านั้น(ตัวนั้นๆต้องมาสเตอร์อาชีพดังกล่าว) vigor ก็ Vit,stamina ก็คือความถึกนะแหละ(บางภาคจะใช้คนละชื่อ อันนี้บอร์ดสมัยนู้นนน)
    3.ดาบเวทย์โลด(ถ้ามีแล้ว)ใช้สู้บอสแพ้ธาตุได้ดีสุดๆในเกมหละ(ไม่แพ้ธาตุก็ใช้ flare +damage ดื้อๆ) อย่างอื่นก็ ninja,monk พวกนี้ไว้ให้มาสเตอร์เพื่อ freelance ท้ายเกมค่อยเก็บยังไม่สาย
    4.ไม่จำเป็นต้องมาสเตอร์เลย ได้ใช้น้อยมาก นอกจากตำสั่งบังคับมอนไว้ใช้เอามนต์น้ำเงินบางตัวที่ให้ตายมันก็ไม่ยอมใช้กับเรา
  7. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เทมเมอร์สกิลแย่ไปหน่อยตรงจับมาใช้ได้ทีเดียวพอปล่อยไปแล้วก็หายเลยนี่ล่ะ แถมกว่าจะจับได้ก็ไม่ใช่ง่ายๆอีก เลยแทบจะหาจุดดีของมันไม่ได้เลย =_="
  8. sunindyman

EXP:
    75
    3
    8
    ถ้าหมายถึง Beastmaster ผมว่าสกิลควบคุมมอนสเตอร์ยังมีประโยชน์กว่าอีกนะ
  9. murafaga

murafaga New Member

EXP:
    10
    0
    1
    เรื่องอาชีพ ตอนผมเล่นผมไม่ fix มากนะโดยส่วนมากจะเล่นอาชีพมาตราฐานจนได้อบิตี้ใช้สกิลของอาชีพนั้นๆได้แล้วจึงเปลี่ยนไปเล่นอาชีพอื่น ความสนุกของภาคนี้มันอยู่ที่การเก็บจ็อปอะ เล่นอาชีพอะไรก็ได้แต่ใส่อบิลิตี้ที่เป็นประโยชน์กับทีมไว้แค่นั้น แต่ตอนท้ายคงเป็นจ็อปพิเศษที่คุยๆกันนะละ (พอดีบ้าเก็บจ็อปเก็บมาสเตอร์หมดแต่จะไม่เก็บมาสเตอร์ก็ได้ถ้าจะไม่เอาอาชีพพิเศษ) ใส่อาวุธได้ทุกชนิด ใส่อบิลิตี้ได้ 4 หรือ 6 อย่างมั้งจำไม่ได้นานละ (โหดนะขอบอก)
  10. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับพี่ทุกๆคนที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามให้ผมนะคับ เล่นง่ายเข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ และแล้วก็มีอะไรมาถามอีกนิดหน่อยครับเพื่อความกระจ่าง
    1. คือถ้าผมเล่นอาชีพนึงจนเป็นมาสเตอร์แล้ว พอผมเปลี่ยนเป็นอาชีพแรก ผมก็จะได้รับความสามารถพิเศษของ อาชีพนั้นๆที่มีติดมาใช่ไหมครับ เช่น ผมเป็นมาสเตอร์ Knight Thief Monk Samurai แล้วพอผมมาเล่นเป็น อาชีพแรก ผมจะได้รับความสามารถ Cover-Knight Dash,Passage-Thief Barehand(ต่อยมือเปล่า)-Monk Evade-Samurai โดยที่ผมไม่ต้องติดอบิลิตี้เหล่านี้ไหมครับ คือผมยังงงอยู่ พยายามทำความเข้าใจ เพราะบทสรุปผมมันดันเป็นอังกฤษ ก็แปลๆอ่านๆไปแบบ งงๆ
    2.ผมกะลังเก็บจ๊อบอยู่ชั้นใต้ดินของปราสาท Galuf ตีอัศวินหินอยู่ คือผมอ่านในบทสรุป มันแปลว่า"ให้เก็บของให้ครบแล้วเตรียมตัวออกไปข้างนอก เราจะกลับเข้ามาไม่ได้อีกแล้ว" สรุปแล้วมันกลับมาได้อีกมะคับ ถ้ากลับมาไม่ได้จะมีที่ไหนให้ ap ดีๆอีกครับ ปล.ประตูตรงที่เก็บเวลกะอัศวินหินมันเข้าได้มะคับมันล๊อคอยู่อีกทาง ทำไงถึงเข้าได้ครับ
    3.ที่พี่เรพข้างบนเขาบอกอาชีพพิเศษ คือ อาชีพไรเหรอครับ อยากรู้ๆ
    ขอถามแค่นี้นะคับ ขอบคุณทุกๆคนที่ตอบให้นะคับ ^^
  11. murafaga

murafaga New Member

EXP:
    10
    0
    1
    ถ้าเล่นอาชีพต่างๆไปเลเวลหนึ่ง(เลเวลจ็อป) มันจะให้เราเอาอบิลิตี้ของอาชีพนั้นไปใส่อาชีพอื่นๆได้ครับ โดยมันจะมีช่องใส่ 2 ช่อง อย่างมนขาวถ้าผ่านจ็อบแรกได้เราจะได้อบิลิตี้ มนขาวเลเวล 1 มั้ง พอดีไม่ได้เล่นนานอาจจะผิดบ้าง แต่ผมจำได้ว่าเก็บมนฟ้าผมก็เอา จอมเวทย์ฟ้าใส่อบิลิตี้เวทย์ขาวไปลุย ลองกดตรงช่องอบิลิตี้ดูอะครับ ส่วนอาชีพพิเศษคือ อาชีพแรกหรือนักผจญภัยนั่นละ ข้อดีของมันคือมันไม่มีอบิลิตี้ใดๆเลย มันให้เราเอาอบิลิตี้มา mix เอง โดยมันจะให้ช่องอบิลิตี้พิเศษมาครับ ผมจำไม่ได้ว่ากี่ช่อง

แถมให้อีกนิดถ้าจะเอามาสเตอร์ทุกอาชีพมันลำบากเน้อไม่เอาก็เคลียร์ได้ เพราะจอมเวทย์ฟ้า กับ นักเลียนแบบมีเงื่อนไขยุ่งยากที่ต้องใช้บทสรุปไปเอาสกิลเฉพาะของมัน
  12. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    ไอ้ดาบ เบลฟเบลดกะดาบไก่อ่ะครับ มันคิดค่า สู้กะหนี ยังไงเหรอครับ สมมุติผมเอาเบลฟเบลดมา ถ้าเราหนี 1ครั้ง พลังโจมตีจะลดใช่มะคับ มันคิดตั้งแต่เริ่มเกมส์เลยหรือเปล่าครับหรือคิดตั้งแต่ที่ได้ดาบมา แล้วถ้ามันลดเราสามารถเพิ่มให้มันได้มะคับ
  13. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    อันนี้ไม่เกี่ยวกะ ภาค5 แต่เป็นภาค6 ผมไปโหลดมาเก็บไว้เรียบร้อยละ ใครเก่งๆ ภาค6แนวทาง วิธีการเล่นก็แนะนำกันไว้ได้เลยนะคับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เกรงใจอ่าคับ -:-
  14. sunindyman

EXP:
    75
    3
    8
    ตั้งแต่เริ่มเกมส์เลยครับ เคยเจอมาแล้ว
  15. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    ซวยครับ ผมขี้เกียจสู้มอน อ่อนๆ ตอนแรกๆ วิ่งกันให้ฝุ่นตลบ แล้วก็ไม่เคยรู้ว่า ถ้าเราเดินในทะเลทรายโลก1นระเจอ คิเมร่า ผมก็เดินอยู่อน่างนั้นแหละเจอ ประมาณ 20ครั้งได้มั๊งครับ ทั้ง วิ่ง กลิ้ง นอน กันมันเลย อย่างนี้มีดไก่ก็ดีกว่าดิครับ แล้วมันมีเพิ่มไหมครับหรือได้แต่ลดอย่างเดียว
  16. sunindyman

EXP:
    75
    3
    8
    มีดไก่โหดกว่านะครับยิ่งหนีดาเมจยิ่งขึ้น ในดันลับผมลองให้ตัวกึ่งตีกึ่งซัพลองใช้ถ้า Dance
    มือหนึ่งใส่มีดไก่atk127 อีกมือหนึ่งถือดาบแร็กนาร็อคatk140
    ผลทีได้มีดไก่ดาเมจ 9999 ส่วนแร็คนาร็อค 6500-7000
    (ตีตัวมังกรกระดูก)ตัวที่อยู่ในปราสาทที่มีอาวุธในตำนาน-ดันลับใต้ทะเล
    ดาบเบลฟเบลดไม่เคยหนีรู้สึกจะatk 150 ดาเมจไม่น่าจะต่างจากดาบแร็คนาร็อคมาก
    ส่วนตัวคิเมร่าช่วงแรกๆ สู้ไม่ได้เหมือนกันครับ
    แล้วอย่าลืมเรียนบูลเมจิกจากมันล่ะ 555
  17. toktak

EXP:
    18
    3
    3
    1.ใช่ครับที่ได้โดยไม่ต้องใส่มีเพียง freelance ส่วนอาชีพอื่นถ้าอยากได้ต้องยอมเสีย slot 2 เพื่อเอาไปใส่อบิลิตี้นั้นๆ
    2.กลับมาได้หลังได้มังกร ไม่นานหรอกครับ เป็นที่ที่เกือบจะเก็บได้ดีสุดในเกมช่วงกลาง-ท้ายเกมหละ ไว้ท้ายเกมจะมีที่อื่นที่ดีกว่า ส่วนประตูนั้น รอท้ายเกมจะมีทางเข้าเป็นถ้าข้างๆประสาทจะเชื่อมกัน ไปเก็บมนตือสูรโอดิน
    3.ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าอาชีพพิเศษนี่อะไรหว่าถ้า necromancer ก็ไม่ได้โหดขนาดนั้น(อิีกอย่างมันได้หลัีงฆ่าบอสลับสุดท้าย แล้วจะเอาไปเพื่ออะไรหว่า)

อันนี้ของดาบกะมีด

[FF5-002]
    Q:สูตรการคำนวณพลังโจมตีของ Brave Blade และ Chicken Knife คืออะไร
    A:พลังโจมตี Brave Blade = (พลังโจมตี - พลังป้องกันศัตรู) x ((เลเวล x ความแข็งแกร่ง/ 128 )+2)
    พลังโจมตีเบรฟเบลดเริ่มที่ 150 และลด 1 ทุกครั้งที่หนี ต่ำสุดคือ 0

พลังโจมตี Chicken Knife = (พลังโจมตี - พลังป้องกันศัตรู) x ((เลเวล x (ความแข็งแกร่ง+ความไว)/ 128)+2)
    พลังโจมตีมีดไก่เริ่มที่ 0 และเพิ่ม 1 ทุกครั้งที่หนี เต็มที่ที่ 127

ความแข็งแกร่ง = ค่า strength ของคาแรกเตอร์ ความไว = ค่า agility ของคาแรกเตอร์
    ดังนั้น ในกรณีที่ทั้งคู่มีค่าเต็มที่ที่สามารถจะมีได้แล้ว มีดไก่จะสร้างความเสียหายได้มากกว่าเบรฟเบลด

จะเห็นว่าพลังโจมตีพื้นฐานเบรฟเบลดมากกว่า แต่เดเมจมีดมันจะเยอะกว่าเพราะมันเอาความไวมาคิดด้วย
    เบรฟพลังโจมตีเต็ม 150 ทำยากโคตรๆ ขนาดผมเล่นเซฟโคตรๆ พอได้มายังมีแค่ 148(หนีไปตอนไหนจำไม่ได้หละ)
    ส่วนข้อดีของเบรฟเบลดที่ดีกว่าคือใช้กับดาบเวทย์ได้แค่นั้นหละ
    เบรฟ มีแต่ลดไม่มีเพิ่ม
    ชิกเก้น มีแต่เพิ่มไม่มีลด
  18. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    พี่ๆครับ ผมเล่นจบแล้วขอบคุณมากๆเลยครับทุกๆคนที่ให้ความรู้ใหม่ๆ แต่มีอย่างนึงที่ผมเง้ง คือ ปราบโอเมก้าไม่ได้อ่ะคับ ที่เหลือเก็บเรียบ ทำไงอัดมันลงอ่ะพี่ๆ เปิดมา ทีมผมยังไม่ได้ขยับเลยพี่แกอัดสกิลที่ทำใฟ้ตัวเราติดสับสน แล้วก็ตามด้วย ท่าลด hp 3/4 จากนั้นก็ตามด้วย ยิงเลเซอร์หมู่ โอย พี่เครียดเลย ผมเวล45-50กันนะเป้นมาสเตอร์เกือบหมด ขาดไป 4-5อาชีพ อาชีพใหม่ก็เป็นมาสเตอร์ อุตส่าห์จะเอา มิมิคมาทำเท่ซะหน่อย นอนกันให้เกลื่อน ขอวิธีหน่อยครับ หรือ ผมเวลน้อยไป ในบทสรุป ผมบอกว่า เวล60-70 ผมยังไม่รู้เลยว่สต้องไปเก็บเวลที่ไหน
  19. sunindyman

EXP:
    75
    3
    8
    ผมค่าโอเมก้าตอนเวล 50 แป๊ะๆเลย
    วิธีค่าก็ใช้อาชีพชาวบ้านทุกตัวครับอาชีพอื่นสเตตัสน้อยเอาไปก็ไม่รอด
    ตัวตีสักสองตัวหรือตัวเดียวก็ได้ ตัวซัพสองตัว ทุกตัวละครให้ใส่แหวนไฟด้วย
    ส่วนประดับหัวแนะนำว่าให้ใส่ริบบิ้น
    วิธีค่าก็
    ตัวซัพตัวแรกติดความสามารถ บูลเมจิก-เวทย์ขาว ให้ใส่ดาบมุรา....(จำชื่อไม่ได้แล้ว)แต่ใส่แล้วมันจะติดได้ตีคนแรก มาถึงให้บัพบูลเมจิก ส่วนตัวตีสองตัวให้ถือดาบที่โหดสุดในตอนนั้นสองมือให้ติดความสามารถ rapidfireของนักธนู+spellbladeของดาบเวทย์ มาถึงให้ร่ายดาบเวทย์ Thundaga
    ส่วนตัวซัพตัวที่สองให้ติดความสามารถ เวทย์ขาว+Time มาถึงให้ร่าย
    Hastega
    พอผ่านเทิร์นแรกถ้าโอเมก้าใช้ Cannon W
    ave ให้ตัวซัพตัวแรกใช้เวทย์
    Curaga
    ตัวซัพตัวที่สองให้ใช้
    White Wind ตามไวๆ
    พอถึงเทิร์นตัวตีก็ใช้
    rapidfire ไปเลยถ้าของโหดหน่อยอาจค่าได้ในเทิร์นสองเทิร์น แต่ของผมปาไปสามเทิร์นแถมตายไปหนึ่งศพไม่ได้ชุบ(ติดสับสน)เลยตีตายเองเลย = =
    ถ้าเกิืดโดนโอเมก้า เด้งออกนอกฉากต่อสู้ก็ทำใจได้เลย 5555+ กลับไปเริ่มใหม่ตรงจุดเซฟ
    ว่าแต่เล่นไวนะเนี่ยครับ ผมตอนนี้ ค่าโอเมก้า2+ชินริวไค แล้ว เหลืออีกตัวเดียวตอนนี้ เวลก็เจ็ดสิบกว่าเอง
    วิธีค่าแบบอื่นก็มีอีกเยอะครับ แต่ผมใช้วิธีแบบบ้านๆ เลยส่วนเรื่องตายก็ปกติครับ ของผมตายไป 4-5 รอบถึงค่าได้
    พอตอนหลังไปเจอโอเมก้าในดันลับ นั้นละครับเวลาล้างแค้นมัน ^ ^
  20. sunindyman

EXP:
    75
    3
    8
    ส่วนเรื่องเก็บเวลให้ไปลงดันลับครับ Exp ขึ้นที 10000+ แต่มอนโหดหน่อย
  21. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    มีดไก่แรงกว่าเบรฟเบลดนี่คอนเฟิรม์ครับ FAQ ข้อนั้นผมเขียนเองแหละ

ส่วนตัวผมใช้ Bartz กับ Faris เป็น Suppin แล้วบู้นะ ส่วน Claris กับ Lenne เป็น Mime แล้วใช้เวทย์
    แต่ไม่เคยใช้ Mime เลยครับ ยิงเวทย์เอาเองตลอด ถ้า MP หมดก็แก้ปัญหาด้วยการใช้ท่าดูด MP ของอัศวินมังกร

สำหรับ Omega นี่ไม่ยากครับ ใช้ดาบคู่+ดาบเวทย์สายฟ้า ไม่กีทีก็ตายแล้วครับ
    ถ้าคุณเล่นภาค GBA อยู่แล้ว มันจะมีตัวโหดกว่านั้นอีกเยอะครับ คือ ชินริวไค และ โอเมก้าไค
    วิธีปราบอ่านเอาใน FAQs นะครับ ถ้าไม่กลัวโดนสปอยล์

Share This Page