FF9 เพิ่งเล่น คำถามเยอะครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Nick L, 14 พฤศจิกายน 2012.

1. Nick L

Nick L New Member

EXP:
    5
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    1 ค่าสเตตัส speed str magic spirit ส่งผลยังไงต่อตัวละครหรือครับ
    2 และตัวละครแต่ละตัว ควรใส่อุปกรณ์ บวก ค่าไหนให้มากกว่ากัน เพื่ออะไร เช่น เพื่อโจมตีแรง หรือ โอกาสติดสถานะผิดปกติน้อยลง หรือ ขโมยของได้ง่ายขึ้น
    3 เมื่อเลเวลอัฟ ค่าสเตตัสจะบวกเพิ่มยังไง คือ จะบวกเพิ่มตามค่าของที่เราใส่ เช่น เน้นใส่ของบวก str พอเลเวลอัฟค่า str จะถูกบวกมากกว่าค่าอื่น หรือ ตัวละครแต่ละตัวได้ถูกกำหนดไว้แล้วว่าค่าไหนควรได้ตอนเลเวลอัฟ หรือ ...
    4 ตรงเกทเวลาที่เราต้องคอยเพื่อใช้คำสั่งโจมตีหรือไอเทมในฉากต่อสู้ มีวิธีไหนทำให้เร็วกว่านั้นไม๊ครับ ผมปรับในส่วน config ให้เต็มแล้วแต่อยากรู้ว่ายังเร็วได้มากกว่านั้นอีกหรือไม่ โดยไม่ต้องใช้คาถา haste หรือ คาถามใดๆก็ตามแต่
    5 ค่าสเตตัส speed ในเกม ส่งผลกับ เกทเวลา ตามข้อ 4 หรือไม่ครับ
    6 ผมสงสัยเกี่ยวกับพวกอัญมณี Peridot Emerald และอื่นๆ ที่มันบอกว่า Equip as an Add-on หมายความว่ายังไง
    7 จากบทความนี้
    ... เมื่อ Eiko สามารถเรียก Eidolon ได้ในเกมส์ คุณสามารถเลือกรูปแบบการปล่อยคาถาได้หลายรูปแบบ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม สวมใส่อุปกรณ์เพิ่มเติมโดยดูจากตารางด้านล่างจะทำให้ Eidolon ทำในสิ่งที่แตกต่างกัน เช่น

Carbuncle ใช้คาถา Reflect, Haste, Shell, หรือ Vanish กับทุกคนในกลุ่มขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม

Fenrir ใช้คาถา Earth หรือ Wind ทำลายศัตรูทุกตัวขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม
    อุปกรณ์ที่ใส่เพิ่มคืออะไร ใช่การนำไปตีอาวุธหรือชุดเกราะหรือป่าว
    8 จากคำถามในข้อ 6 และ 7 ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือไม่ คือ เราต้องเรียนรู้ ap ของอสูรนั้นให้เต็มก่อน เพื่อที่ว่าเมื่อถอดอุปกรณ์ออกเราก็ยังใช้อสูรนั้นได้ แล้วเราก็เปลี่ยนเป็นใส่ อัญมณีแทน เพื่อให้ส่งผลต่อคาถาที่อสูรจะใช้ออกมา
    9 จากบทความนี้
    ... จำนวนในการเรียก Eidolon อื่นๆ ขึ้นอยู่กับชนิด และ จำนวนอัญมณีที่คุณมีสะสมไว้ หากมีมาก การเรียกจะได้ผลมาก
    คือ สมมติผมมี peridot 1 อัน ผมจะเรียกได้แค่ครั้งเดียวอย่างงั้นหรือ
    10 จากบทความนี้
    ...

Steal 256/256 Garnet
    64/256 Vaccine
    8/256 Phoenix Pinion
    1/256 Phoenix Pinion
    Spoils 256/256
    96/256 Garnet
    32/256 Vaccine
    1/256
    Card Abadon

spoils คืออะไร ใช่คำสั่งอันเดียวกับ steal หรือไม่ และ ทำยังไงถึงจะ spoils ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับผู้ที่มาตอบด้วยนะครับ คำถามอาจจะเยอะเพราะเพิ่งเคยเล่น ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    1 ค่าสเตตัส speed str magic spirit ส่งผลยังไงต่อตัวละครหรือครับ
    >>> ความเร็จของเกจ ATB, พลังโจมตี, พลังเวทโจมตี เพิ่มโอกาสดีบัฟ, พลังเวทป้องกัน ลดโอกาสโดนดีบัฟ สองอันหลังคลับคล้ายคลับคลา ไม่เป๊ะเท่าไหร่

2 และตัวละครแต่ละตัว ควรใส่อุปกรณ์ บวก ค่าไหนให้มากกว่ากัน เพื่ออะไร เช่น เพื่อโจมตีแรง หรือ โอกาสติดสถานะผิดปกติน้อยลง หรือ ขโมยของได้ง่ายขึ้น
    >>> ตามแต่สถานการณ์และสไตล์แต่ละคนเลยครับ ปกติผมเน้น status ยกเว้นบางช่วงที่ต้องเจอศัตรูแพ้ธาตุหรือธาตุแรง ก็ใส่อาวุธธาตุ หรือกันธาตุ กันพิษ ไปตามโอกาส

3 เมื่อเลเวลอัฟ ค่าสเตตัสจะบวกเพิ่มยังไง คือ จะบวกเพิ่มตามค่าของที่เราใส่ เช่น เน้นใส่ของบวก str พอเลเวลอัฟค่า str จะถูกบวกมากกว่าค่าอื่น หรือ ตัวละครแต่ละตัวได้ถูกกำหนดไว้แล้วว่าค่าไหนควรได้ตอนเลเวลอัฟ หรือ ...
    >>> สเตตัสตายตัวตามเลเวลครับ รู้สึกว่าเครื่องสวมใส่ไม่มีผลตอนอัพนะถ้าจำไม่ผิด

4 ตรงเกทเวลาที่เราต้องคอยเพื่อใช้คำสั่งโจมตีหรือไอเทมในฉากต่อสู้ มีวิธีไหนทำให้เร็วกว่านั้นไม๊ครับ ผมปรับในส่วน config ให้เต็มแล้วแต่อยากรู้ว่ายังเร็วได้มากกว่านั้นอีกหรือไม่ โดยไม่ต้องใช้คาถา haste หรือ คาถามใดๆก็ตามแต่
    >>> ตามข้อ 1 ครับ SPD มากก็วิ่งเร็ว น้อยก็วิ่งช้า จับซีดานมายืนคู่สไตเนอร์จะเห็นชัด นอกจากนี้เวท Haste ก็ช่วยเพิ่มความเร็วได้ และเวท Slow ก็ลดได้เหมือนกัน

5 ค่าสเตตัส speed ในเกม ส่งผลกับ เกทเวลา ตามข้อ 4 หรือไม่ครับ
    >>> ตามนั้นครับ

6 ผมสงสัยเกี่ยวกับพวกอัญมณี Peridot Emerald และอื่นๆ ที่มันบอกว่า Equip as an Add-on หมายความว่ายังไง
    7 จากบทความนี้
    ... เมื่อ Eiko สามารถเรียก Eidolon ได้ในเกมส์ คุณสามารถเลือกรูปแบบการปล่อยคาถาได้หลายรูปแบบ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม สวมใส่อุปกรณ์เพิ่มเติมโดยดูจากตารางด้านล่างจะทำให้ Eidolon ทำในสิ่งที่แตกต่างกัน เช่น

Carbuncle ใช้คาถา Reflect, Haste, Shell, หรือ Vanish กับทุกคนในกลุ่มขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม

Fenrir ใช้คาถา Earth หรือ Wind ทำลายศัตรูทุกตัวขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่ม
    อุปกรณ์ที่ใส่เพิ่มคืออะไร ใช่การนำไปตีอาวุธหรือชุดเกราะหรือป่าว
    8 จากคำถามในข้อ 6 และ 7 ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือไม่ คือ เราต้องเรียนรู้ ap ของอสูรนั้นให้เต็มก่อน เพื่อที่ว่าเมื่อถอดอุปกรณ์ออกเราก็ยังใช้อสูรนั้นได้ แล้วเราก็เปลี่ยนเป็นใส่ อัญมณีแทน เพื่อให้ส่งผลต่อคาถาที่อสูรจะใช้ออกมา
    >>> 6 7 8 เข้าใจถูกแล้วครับ เรียน AP ให้เต็มก่อนแล้วเปลี่ยนเครื่องประดับเพื่อกำหนด effect แทน

9 จากบทความนี้
    ... จำนวนในการเรียก Eidolon อื่นๆ ขึ้นอยู่กับชนิด และ จำนวนอัญมณีที่คุณมีสะสมไว้ หากมีมาก การเรียกจะได้ผลมาก
    คือ สมมติผมมี peridot 1 อัน ผมจะเรียกได้แค่ครั้งเดียวอย่างงั้นหรือ
    >>> จำนวนของมันเพิ่มโอกาสในการเกิด Auto Summon ครับ ยิ่งมีมากยิ่งเกิดง่าย แต่เกิดแล้วจำนวนลดมั้ยไม่แน่ใจ ผมไม่ค่อยมีดวงเจอเลยไม่เคยกดเช็คดู ฮ่าๆ

10 จากบทความนี้
    ...

Steal256/256Garnet
    64/256Vaccine
    8/256
    Phoenix Pinion
    1/256
    Phoenix Pinion
    Spoils256/256

96/256Garnet
    32/256
    Vaccine
    1/256

CardAbadon

spoils คืออะไร ใช่คำสั่งอันเดียวกับ steal หรือไม่ และ ทำยังไงถึงจะ spoils ได้ครับ
    >>> ขอบริบทได้มั้ยครับว่าเกี่ยวกะเรื่องอะไร ไม่ได้เล่นมา 8 ปี นึกไม่ออก แต่น่าจะเป็น % ในการขโมยรึป่ะ??

ปล. เชิญผู้รู้เป๊ะมาแก้ไขเพิ่มเติมครับ เล่นในที่ทำงาน ไม่ได้เปิดข้อมูลเพิ่มเติมเช็ค ลางเลือนมากกกกกกกก -"-
  3. Nick L

Nick L New Member

EXP:
    5
    0
    1
    จากข้อ 10 ตามลิ้งค์ของเวบไซด์นี้ครับ
    http://www.reocities.com/final9eng/enemy/type/b3_088.html
    ตรงด้านขวาของตารางช่อง Items จะมีหัวข้อย่อย Steal Spoils Card เลยอยากรู้ว่า มันคืออะไร
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้าแบบนี้.....% ของดร็อปหลังสู้ครับ
  5. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    Zidane ผมเน้นใส่ของเพิ่ม speed เยอะๆ นะจะได้ขโมยบ่อยๆ ^ ^
    ส่วนเรื่องจำนวนเครื่องประดับ กับความแรงของ Summon
    อย่างรามูนี้รู้สึกจะต้องเก็บPeridot เยอะๆ ถ้าตอนแรกๆ ผมเรียกรามูทำดาเมจ ได้ประมาน1000ต้นๆเอง
    แต่พอตอนหลังๆไปเก็บPeridot จนได้99 อันลองเรียกรามู ดาเมจที่ได้คือ4000+ สูงสุดทีเคยเห็นคือ 9999
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถามยากจังครับ แหะ ๆ ^^;

ผมว่าอันนี้มัน common sense นะ spd, str, mag, spr ก็คือ ความเร็วในการได้เทิรน์, ตีแรง, เวทย์แรง, กันเวทย์ ตามลำดับ
    ส่วนรายละเอียดให้อ่านเอาจาก status faq ใน gamefaqs.com เอาละกันครับ

ใส่ของที่เพิ่มสเตตัสถาวรตอนเลเวลอัพครับ (รายละเอียดดูในข้อ 3)
    ส่วนถ้าจะเอาเก่งไปสู้บอส ให้ใส่ของที่ทำให้เกิดคอมโบกันครับ เช่นของที่มี Elem-Atk + ของที่มี Raise Elem-Atk
    แต่ถ้าไม่่มีอะไรพิเศษ ให้เน้น spr ครับ

เพิ่มตามของที่ใส่ขณะเลเวลอัพครับ ส่วนของอะไรเพิ่มค่าไหนให้ดูที่ gamefaqs เอาครับ
    ขอแนะนำว่าให้เน้นไปที่ spr เป็นหลักครับ เพราะเกมนี้ทำระบบ ATB มาไม่ดี spd เยอะก็ไม่มีประโยชน์
    แถมท้ายเกมเราจะมีท่าโจมตี 9999 ที่ไม่ขึ้นกับ str, mag เลย ทำให้สองค่านี้ไม่ค่อยมีประโยชน์เช่นกัน

เพราะฉะนั้นให้เน้นเพิ่ม spr > str,mag > spd ครับ

ถ้าเลเวลอัพแล้วค่า spd เพิ่มขึ้นมันก็จะเร็วขึ้นนิดนึงครับ แต่อย่างที่ผมว่าไป ระบบ ATB ภาคนี้ทำมาไม่ดี
    เร็วเท่าไหร่ก็ให้ผลไม่ต่างกันมากครับ

ก็หมายถึง equip เป็น accessory นั่นแหละครับ
    คือไอเท็มพวกนี้มันก็ใช้ตอนต่อสู้ได้ด้วย เค้าเลยย้ำว่าให้เอาไปใส่ ไม่ใช่กดใช้นะ

9.
    ความแรงของ eidolon ภาคนี้ขึ้นกับจำนวนอัญมณีที่เรามีอยู่ด้วยครับ โดยอัญมณีอันที่ส่งผลก็คืออันที่เป็นธาตุเดียวกับ eidolon นั้น ๆ
    เช่น ifrit - topaz, leviathan - aquamarine, atomos - amethyst ฯลฯ
    ยกเว้นตัวเดียวคือ odin ยิ่งมี ore มากยิ่งโจมตีเบา

ที่เหลือคนอื่นตอบไปหมดแล้ว ขอให้เล่น ffix ให้สนุกนะครับ ^^
  7. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    4
    8
    พาผมไปที่บ้านสิ เด๋วผมไปสอนให้ถึงเตียงเลย อิอิ เอาเจง
  8. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    ถ้าสนใจว่าเขาคำนวณกันยังไงอ่านตามเวปนี้เลยนะครับ
    http://www.gamefaqs.com/ps/197338-final-fantasy-ix/faqs/44329

ปล แล้วก็มีเรื่องการ max stats อีกถ้าอยากให้ตัวละครเทพๆในตอนเลเวลสูงๆ โดยขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่ตอนเลเวลอัพ กับเลเวลตอนเข้าร่วมกลุ่ม
    (ไม่จำเป็นสำหรับการเคลียเกมขนาดนั้น ผมเองก็พึ่งรู้หลังจากที่เคลียมาเกือบห้ารอบแล้วเหมือนกัน แต่ถ้าอยากทำให้เซฟตัวเองเพอเฟ็คก็ลองดูครับ)
    http://www.gamefaqs.com/ps/197338-final-fantasy-ix/faqs/20745

Share This Page