FF9 ถามเรื่อง Trance และอื่นๆ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Nick L, 19 พฤศจิกายน 2012.

1. Nick L

Nick L New Member

EXP:
    5
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    1 เราสามารถไม่ใช้ trance ก่อนได้หรือป่าว คือ เก็บไว้ใช้ในตอนอื่นได้ไม๊ อยากเก็บไว้ใช้ตอนจะเจอบอส
    2 เหรียญราศีที่สะสมไว้มอบให้ไก่สเตล่า ระหว่างมอบไปให้เรื่อยๆที่ละ เหรียญ หรือ สอง เหรียญ กับ ให้ตอนครบทีเดียว สิบสองเหรียญ จะทำให้เนื้อเรื่องแตกต่างกันไม๊ครับ แล้วถ้าไม่ให้จะได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณที่ตอบนะครับ
  2. Tony

Tony New Member

EXP:
    27
    7
    3
    ตอบข้อ1 คือไม่ได้ ผมว่ามันเป็นปมด้อยของภาค 9เลยหละ ถ้าไม่ติดระบบนี้ผมว่าภาค9นี้สนุกมากๆ
    กะเก็บว่าจะเก็บไว้ใช้กับบอสดันมาออกก่อนถึงบอส เป็นอะไรที่เซ็งจิตสุดๆ
    ข้อ 2ไม่แน่ใจลืมไปแล้ว รอผู้รูต่อไปครับ
  3. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ข้อ 1. ไม่ได้ ซึ่งจริงๆผมว่าระบบทรานซ์ช่วงท้ายเกมนี่ไร้ประโยชน์จริงๆนะ อย่างลิงน้อยถ้าขยันขโมยหน่อยตี 9999 สบายๆเลย ส่วนเฟรย์ย่านี่ถ้าขยันตบมังกรหน่อยก็ 9999 เต็มๆเหมือนกัน ตัวอื่นๆก็ด้วย ทำตามเงื่อนไขครบไม่ต้องทรานซ์ก็ซัด 9999 สบายๆเลย

ข้อ 2. ไม่มีผล จะให้เมื่อไหร่ก็ได้ แต่บางเหรีบญต้องรอเวลาเล่นให้ถีงจุดๆหนึ่งเหมือนกันถึงจะไปเอาได้
    ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    ผมว่าส่วนหนึ่งที่ท้ายเกม Trance มันไร้สาระก็เพราะอบิลิตี้มันแปลก ๆ ด้วยแหละครับ
    Trance ของแต่ละคน:
    Zidane แรงแต่เปลือง MP สุดท้ายติด cap ที่ 9999
    Garnet เอาแน่เอานอนไม่ได้
    Freya ไร้สาระมาก โจมตีธรรมดาบางทียังแรงกว่า
    Amarant โดนทุกตัว พอใช้ได้แต่ไม่ถึงขนาดพลิกเกม
    Steiner เหมือนจะมีประโยชน์แต่สุดท้ายติด cap ที่ 9999
    Quina ไม่มีประโยชน์กับบอส
    จะมีของ Vivi กับ Eiko ที่มีประโยชน์หน่อย

ไม่เหมือนกับ limit ของ FF7 ที่ลิมิตแต่ละคนมันโคตรแรง แบ่งเป็นหลายฮิตไม่กลัว cap ใช้ทีบอสกระอัก แถมฟรีไม่เสีย MP อีกต่างหาก
  5. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    เรื่อง trance นี้มันเก็บไว้ไม่ได้นะ เกจเต็มเมื่อไรมันก็แปลงร่างเองเลย สงสัยกะไว้แปลงตอนสู้กับบอสเหงๆ:E
    ส่วนเรื่องเหรียญราศี นี้ผมก็ไม่รู้นะ รู้แค่ว่าถ้าเก็บครบแล้วเอาไปแลกค้อน มาทำไอเทมในช่วงท้ายๆเกมส์กับฮาเดสได้
  6. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    2. คิดว่าไม่มีผลครับ แต่ว่าถ้าตอนสุดท้ายเอาเหรียญที่สิบสามไปแลกเอา Hammer มาแล้วไม่ได้ใช้ตีเป็นอย่างอื่นคือเก็บเอาไว้แล้วถ้าตอนสู็กับบอสตัวสุดท้ายไม่โดนแกรนครอสตรงฉากจบจะยาวขึ้นนิดนึงตรงที่มี blank มาด้วยครับ
  7. obagigirl

obagigirl Member

EXP:
    61
    0
    6
    จำได้ว่าทรานบังคับไม่ได้ อยู่ๆก็เปลี่ยนเซ็งค่ะ

Share This Page