อยากทราบวิธีเอา Chaos blade FFT ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย poltergeist2, 3 มีนาคม 2013.

1. poltergeist2

poltergeist2 New Member

EXP:
    7
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมรู้มาว่าสามารถเอาเจ้าอาวุธนี่ได้ตั้งแต่ chapter 2 ครับ แต่ไม่ทราบว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ช่วยทีครับ
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    อันนี้ผมไม่ได้คิดเองนะครับ ไปอ่านเจอมา (ซึ่งเข้าใจว่าคุณ Aya ก็ไปอ่านมาจากฝรั่งอีกที)
    http://www.thaiffplanet.com/forums/...หม่อีกซักรอบ-อยากได้ค/page__p__9718#entry9718

หลักการก็คือปั้น Gaffarion ให้เป็นนินจาเลเวล 98-99 แล้วพอมันทรยศเราก็ Don't Move ให้มันเดินไม่ได้
    และล่อให้มันปา Chaos Blade มาให้เรา Catch

การปัั้น Gaffarion ให้เป็นเลเวล 99 นั้นไม่ยาก แค่ถอดดาบ Gaffarion
    แล้วให้มันต่อยศัตรูที่เหลือตัวเดียวในฉาก และคอยเติมพลังให้ศัตรูไปเรื่อย ๆ ทำซ้ำไปซ้ำมา

แต่การปั้น Gaffarion ไปถึง Ninja นั้นยากหน่อย เพราะ Gaff จะโผล่ในฉากเนื้อเรื่องโดยเป็นฝ่ายเราแค่ 2 ฉาก
    จึงต้องต้องใช้หลัก JP Splitting คือถ้าตัวละครหนึ่งในฉากได้ JP ในอาชีพหนึ่ง ๆ
    ตัวละครอื่นในฉากจะได้ JP ในอาชีพนั้น ๆ มาด้วย 20 % ของที่ตัวละครที่ได้ JP

ใช้หลักการนี้ Split JP ของ Knight Archer Monk ให้ในฉากแรก
    และ Split JP ของ Thief Geomancer Ninja ให้ในฉากที่สอง + ปั้มเลเวล 99 ในฉากนี้

ถึงฉากที่ Gaffarion ทรยศเรา ก็ลุ้นให้มันปา Chaos Blade ใส่เรา
    ซึ่งนินจาฝ่ายศัตรูหนึ่งตัวจะปาของใส่เราแค่ประเภทเดียวเท่านั้น ถ้าในฉากนั้น Gaffarion ปาอาวุธประเภทอื่นที่ไม่ใช่ดาบมาก็ reset โลด

ถือเป็นความท้าทายที่ถ้าทำดูก็เจ๋งดีครับ
    แต่บอกตรง ๆ ว่าทรมาณ + เสียเวลามากกว่าสนุก

เอาเวลาที่ปั้ม Gaffarion เล่นไปถึง Chapter 4 แล้วค่อยไป catch Chaos Blade ใน Deep Dungeon ยังจะเร็วกว่าเลยครับ
    poltergeist2 ถูกใจสิ่งนี้
  3. obagigirl

obagigirl Member

EXP:
    61
    0
    6
    โห ยากมากๆค่ะ

Share This Page