เรื่องปวดหัวกับการเข้าเรียนมหาลัยที่ญี่ปุ่น

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย ffpokemon, 5 มีนาคม 2013.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    วันนี้มีเรื่องปวดหัวกับพวกเอกสารราชการของญี่ปุ่นนิดหน่อย เลยขอมาระบายครับ

ดังที่เคยเล่าไป ผมได้ทุนของบริษัทเอกชนที่ญี่ปุ่น มาเรียนต่อที่นี่
    ตอนขอวีซ่าชั่วคราว (3 เดือน เพื่อมาสอบ) กับการสอบ ก็ผ่านได้ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ตอนที่จะส่งเอกสารเพื่อเป็นนิสิต ปรากฏว่ามหาลัย ต้องการ Certificate of Residence
    แต่พอจะไปทำ Certificate of Residence ที่ City Office มันบอก ต้องมีวีซ่าอย่างต่ำ 6 เดือน ถึงจะทำได้
    แต่พอจะไปเปลี่ยนเป็นวีซ่านักเรียน 3 ปี ที่ Immigration Office มันดันจะเอา Certificate of Residence

-*-
    อะไรของมันวะ...

เสียค่ารถไปกลับ เสียเวลาฟรีไปหลายวัน

ที่น่าปวดหัวที่สุดคือ เดือนกรฏาปีที่แล้ว ญี่ปุ่นเพิ่งจะเปลี่ยนกฏระเบียบเรื่องชาวต่างชาติใหม่ เอกสารเปลี่ยนใหม่หมด
    แล้วเมื่อต้นปีนี้ อาจารย์ที่ปรึกษาเพิ่งเปลี่ยนเลขา (ซึ่งมีหน้าที่ดูแลนักเรียน) ใหม่
    แล้วเจ้าหน้าที่ของมหาลัยที่มีหน้าที่ดูแลนักศึกษาต่างชาติ ก็เป็นคนใหม่อีก

ใหม่ เจอใหม่ เจอใหม่ ก็งงสิครับ
    ถามอะไรทีนึง พี่ท่านเล่นไปค้นเอกสาร 30 นาที แล้ววิ่งกลับมาหา ปรากฏว่าเป็นเอกสารที่ผมมีอยู่แล้ว (หามาจากอินเทอร์เน็ต ใช้เวลา 3 นาที)
    แล้วผมก็ต้องมานั่งสอนเลขาอาจารย์ สอนเจ้าหน้าที่มหาลัย สอนเจ้าหน้าที่ที่ทำการ City Office ว่ามันมีกฏระเบียบใหม่ ออกมาเมื่อกรกฎา 2012 นะคร้าบ ไอ้ที่พวกพี่ ๆ เอามาให้ดูนั่นกฏเก่า ใช้ไม่ได้แล้ว ก็ทำหน้าไม่ค่อยเชื่ออีก

เอ็งน่ะมีหน้าที่สอนตูโว้ยยย ไม่ใช่ให้ตูมาสอน

คุยไปคุยมา พี่ท่านก็ทำหน้างง สงสัยว่าเอกสารที่เราเอาไปแสดงนี่มันอะไร พี่ท่านก็ไปนั่งค้นข้อมูล โทรไปถามคนนู้นคนนี้
    ซักพักกลับมาหาเรา บอกเอกสารของเรา ใช้ไม่ได้เพราะมีกฏใหม่ออกมาเมื่อ กรกฎา 2012...

ตรูบอกเอ็งไปตั้งชาติแล้วโว้ยยยยย ว่ามันมีกฏระเบียบใหม่
    ของตรูน่ะเอกสารใหม่ตามระเบียบใหม่แล้ว พวกเอ็งนั่นแหละไม่ยอมอัพเดทความรู้กันเอง ฮ่วย

สรุปตอนนี้ผมติดลูปนรกอยู่ครับ เพราะเจ้าหน้าที่แต่ละที่พยายามขอเอกสารจากอีกสำนักงาน ที่จะยื่นขอได้ต้องมีเอกสารจากอีกสำนักงาน (ที่จะยื่นขอได้ต้องมีเอกสารจากอีกสำนักงาน... ไปเรื่อย ๆ)

พรุ่งนี้คิดว่าจะลองไปขอเปลี่ยนเป็นวีซ่านักเรียนโดยไม่มีทั้ง Certificate of Residence และ Residence Card ดูซิว่า จะพ้นจากลูปนรกนี้ได้หรือไม่

โปรดติดตามตอนต่อไป...
  2. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ที่ประเทศญี่ปุ่น... เรื่องเกี่ยวกับเอกสารนั้นผมได้ยินคำร่ำลือเป็นตำนานมานานแล้วครับ
    เป็นกำลังใจให้พี่สู้ๆนะ หวังว่าอีกเดี๋ยวพอชินแล้วน่าจะจัดการได้หมูๆเอง (^-^)
  3. mooter

mooter เซ็งจังเลย

EXP:
    13
    0
    1
    สู้ ๆ นะครับ
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เดี๋ยวนี้ไปญี่ปุ่นไม่ต้องขอ VISA แล้วไม่ใช่เหรอครับ จำได้ว่าตอนไปเที่ยวเดือนก.ย.ที่ผ่านมา เจ็บใจมากเพราะเป็นเดือนท้ายๆที่ยังต้องขออยู่ หรือเคสนั้นเฉพาะ VISA ท่องเที่ยว? ถ้าเป็นกรณีไปเรียนต่อก็ต้องมี VISA นักเรียน แล้วก็เอกสารรับรองจากทางมหาลัยสินะ

สรุปว่าระบบเอกสารงานราชการที่ไหนๆก็วุ่นวายไม่แพ้กันสินะ?
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะครับ
    ชีวิตนี้คงต้องดิ้นรนต่อไป

ถ้าพี่น้องคนไหนมีคำแนะนำอะไรก็ขอรบกวนด้วยนะครับ ^^

Share This Page