เซียน ff12 ตอบหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Rodolfo, 16 กรกฎาคม 2013.

1. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    คือผมเพิ่งโหลดมาเล่นเป็นครั้งแรกเล่นไม่ค่อยเป็นเท่าไรครับมาขอคำแนะนำจากผู้รุ้ครับ
    1.ภาคEngกับภาคZJS มันแตกต่างกันไงอ่ะครับ ผมอ่านเจอแค่ รูปร่าง แต่ละอาชีพเปลี่ยนแล้วมีอย่างอื่นอีกไหมครับ
    2.อาวุธแต่ละอย่างมันมีข้อดี-เสียยังไงอ่ะครับ?
    3.ค่าไลน์เซนส์ เราสามารถอัพได้จนหมดทุกช่องเลยไหมครับ? ผมอัพมั่วมาก มั่วจนคิดว่าคงต้องปั๊มอัพให้หมดแล้วแหละ
    4.ผมเลเวล40 เก็บเลเวลที่ไหนดีครับ?
    4.1 Chain สำคัญไหมครับ?
    5.เราจะรุ้ได้ยังไงว่าอาวุธไหนต้องใช้อะไรผสมมั่งอ่ะครับ?
    6.อาวุธดีๆชื่ออะไรมั่งครับ?แล้วหาจากไหนได้บ้าง?
    7.ท่าไม้ตายใช้ยังไงเหรอครับ ผมไม่เห็นจะทำยังไงได้เลย
    8.Zodiac Spear มันอยู่ตรงไหนครับ สถานที่เก็บผมไม่รู้ว่าอยู่ไหน แต่อ่านเอาจากในเว็บห้ามเก็บไห4อัน แต่ผมอยากรู้ว่าหอกมันอยู่ตรงไหน แล้วสามารถไปเอาได้ตอนไหนครับ ไปเลยได้ไหมใจร้อน ช่วยเจาะจงหรือมีแผนที่บอกหน่อยครับ
    9.ผมอยู่ที่วิหารมิเรียม Miriem หาทางไปไม่เจอ กดที่ เสาแรกมีซอมบี้โผล่มา3ตัว ไปกดอีกเสาที่อยู่คนละฝั่งก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น มันต้องทำไงครับ
    ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาดูแต่ถ้าใครตอบจะขอบคุณมากๆครับ ^_^
  2. teelovegig

teelovegig Member

EXP:
    33
    18
    8
    มาช่วยตอบนะครับ

1. ความแตกต่างมีเยอะเลยครับ เช่น
    1.1 เพิ่มฉากที่โดนตัดออก
    1.2 มีไทรอัลโหมดที่เพิ่มบอสใหม่ๆ มีทั้งหมด 100 ชั้น
    1.3 ปรับภาพเป็น 16 : 9 ได้
    1.4 กดปุ่ม L1 เร่งความเร็วขณะสู้และเดินในแผนที่ได้
    1.5 เพิ่มอาวุธ เครื่องป้องกัน แกมบิทใหม่ๆ
    1.6 สามารถควบคุม guest กับ มนต์อสูรได้แล้ว (อันนี้ชอบมากครับ ภาค Eng รอมันใช้ท่าไม้ตายไม่ยอมใช้ซักที)
    ประมาณนี้ครับ

2. อาวุธต่างๆก็จะมีเอฟเฟคเสริมแตกต่างกัน เช่น มีธาตุถ้าตีมอสเตอร์ที่แพ้ธาตุก็จะเป็นประโยชน์ลดเยอะ มีเอฟเฟคตีแล้วติดสเตตัสแย่ๆ เป็นต้นครับ

3. ถ้ามีค่า LP เพียงพอก็อัพได้เรื่อยๆครับ

4. ข้อนี้จำไม่ได้แล้วสิ เอาเป็นว่าตีที่ไหนได้ EXP เยอะและไม่หนักเกินไปก็เก็บแถวนั้นเลยครับ

5. ลองดูที่นี่ครับ ==> http://www.gamefaqs.com/ps2/939426-final-fantasy-xii-international-zodiac-job-system/faqs/63057

6. ทำเควสบ้าง เอาของไปขายแลกบ้างก็จะได้มาครับ

7. เล่นไปสักพักเราจะได้เรียนรู้ท่าไม้ตายมิสต์แนค ซึ่งเราต้องเดินไปอัพไลเซนท์ในบอร์ดด้วยส่วนมากจะอยู่บริเวณมุมๆสุด

8. ลองดุกระทู้นี้ครับ ==> http://all-final.com/threads/3162/

ส่วนอันนี้คลิปวิ่งไปเอาลองดูนะครับ

9. กำลังจะไปตี Mateus ใช่มั้ยครับ ผมจำทางไม่ได้แล้วครับ รอท่านอื่นละกัน T-T
    Rodolfo ถูกใจสิ่งนี้
  3. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    ว่าแต่อันนี้เล่น Patch Eng รึเปล่าครับ ถ้าเล่น Patch Eng นี่สบายเลยนะ ;)
  4. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ใช่ครับ ผมเล่น eng พอเล่นไปได้ซํกพัก ก็เพิ่งรู้ว่ามันมีอีก แบบ zjs แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมว่าจะเล่นใหม่ละ รู้สึกว่าพลาดอะไรเยอะแยะ เล่นมา20 ชม. เองมีอะไรมาถามต่อครับพี่
    1.ไอ้ที่หอก zodiac อยุ่เมืองไหนอ่ะครับ มันชื่อเมืองอะไร ไปทางไหน ไปได้เลเวลเท่าไร เป็นอาวุธดีสุดเลยไหม?
    2.ร้านขายของในทุกๆเมืองมัน ขายของเหมือนกันไหมครับ?
    3.ไอ้ บังก้า4ตัวหรือเปล่าผมจำไม่ได้ที่มันไล่ตบ ในเหมือง อ่ะครับ ถ้าเราสู้จะชนะไหม แล้วจะได้อะไรไหม?
    3.1ถ้าหนีมัน แล้วค่อยกลับไปอัดได้ไหมครับ แบบว่าฝากไว้ก่อน
    4. ดาบ เดทบริงเกอร์ ผมดูในคลิปที่ไปขโมยจาก มิมิค เขาไปขโมยที่ไหน ดันเจี้ยนไหน ไปได้เวลเท่าไรอ้ะครับ?
    5.ความเร็วของการตี ผมหมายถึงspeed barอ่ะครับ มันขึ้นอยุ่กับ status speed เราด้วยหรือเปล่า [ผมลองให้ บาช ใช้ขวาน+berserk+haste ก็โอเคดีนะครับตีแรงดี แต่ไม่รุ้ว่ามีอาวุธที่ระดับเดียวกันตีแรงกว่าไหม เวล40 ตี3พันมั่ง 80 มั่ง -*-
    6.บางครั้งทำไมมันตีหลายครั้งครับ ทำยังไง บางที2 บางที5 มันส์เลยเวลาเจอบอส
    7.ตัวละครไหนควรใช้อาวุธอะไรดีครับ?
    7.1 ควรมีตัวไหนอยู่ในทีมครับ หมยถึงว่าสเตตัสดีๆเอาตัวฮีล1ตัวก็พอเราไม่เอา vaanได้ไหม? ผมชอบ เพนีโลกะแอชแต่อีกคนเลือกไม่ถูกเท่ไปหมด
    8.สุดท้ายเราบังคับได้แค่3ใช่ไหมครัับหรือมีguest ถาวรให้อ่ะเปล่า
    9.ในส่วนของเมนู ผมจำชื่อไม่ได้จำได้แต่ Eden ที่พอเราเข้าไปแล้วมันเหมือนว่ามี กฎเช่น vaanขโมยของ50ครั้งไม่พลาดจะได้ Thift Master มันคืออะไรครับ มีรางวัลไหม
    10.ในคลิปที่พี่ให้ดูอะครับ ใช้สกิลไรเลือดเยอะจังอ้ะึครับ แล้วไอ้ bubble คือ สกิลไหนครับ เขียว ดำ ขาว
    ขอบคุณอีกทีครับ^_^
  5. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    หมายถึง zjs แต่เป็นภาษาอังกฤษอ่ะครับ ถ้ายังไม่มีก็ลองดูกระทู้นี้นะครับ ^^ ==> http://all-final.com/threads/5561/

วิธีก็เตรียม ISO ของภาค Eng กับ ZJS ไว้ให้พร้อมกด patch เกม โดยจะวางทับภาษาอังกฤษลงไปแล้วมันจะสร้าง ISO ใหม่ขึ้นมาอีกอัน
    ให้เตรียมเนื้อที่ให้พร้อม แล้วสนุกกับ ZJS เป็นภาษาอังกฤษเลยครับ

1.มีให้เก็บ 2 ที่ครับ ที่แรก Henne Mines แต่ต้องใส่เครื่องประดับ Diamond Armlet ในการเก็บจะทำให้มีโอกาสเก็บได้ 10% (ถ้าไม่ใส่ก็อด)
    ศัตรูเลเวลตั้งแต่ 22 - 65 ส่วนสถานที่ที่ 2 คือ Necrohol of Nabudis (ในคลิปนั่นเอง) เก็บได้ 100% ศัตรูเลเวลตั้งแต่ 45-49 ครับ
    Zodiac Spear เป็นอาวุธที่แรงสุดครับ ATK = 150

2. ขายไม่เหมือนกันครับ

3. สู้ได้ครับถ้าเก็บเลเวลมาพอนะ ถ้าไม่พอหนีเถอะครับ ของก็ได้เล็กน้อยพวก potion กับโล่
    3.1 ถ้าหนีแล้วก็ไม่เจอแล้วครับ เพราะมันเป็นส่วนของเนื้อเรื่องช่วงนั้น แต่ถ้าอยากเจอก็รับ hunt ที่ชื่อว่า Belito จะได้เจอกับพวกมันอีกครั้งคราวนี้เก่งกว่าเดิม
    lv = 49 ได้ของดีด้วยครับ

4.อันนี้จำไม่ได้แล้วครับ แต่รู้ว่าซื้อได้ที่ Balfonheim โดยต้องเดินไลเซนท์ Sword 6 ด้วยนะครับ ราคาอยู่ที่ 16000

5. กับ 6. ค่าที่มีผลต่ออาวุธ มีดังนี้ครับ
    Magick Power = เพิ่มความรุนแรงต่อเวทย์ มีผลต่อคฑาและดาบญี่ปุ่น
    Vitality = เพิ่มความต้านทานสภาวะผิดปกติและการฟื้นฟู มีผลต่อค้อนและขวาน
    Speed = ความเร็วในการใช้อาวุธ และลดเวลาการใช้ชาร์จไทม์เกจ มีผลต่อธนู มีด และดาบนินจา

7. อันนี้แล้วแต่ว่าตัวละครไหนเลือก job อาชีพไหน เพราะแต่ละอาชีพใช้อาวุธไม่เหมือนกันครับ

7.1 แล้วแต่ความชอบจะดีกว่าครับ ^^

8. บังคับได้ 3 คนครับ ส่วน Guest มาเป็นครั้งคราว จากเนื้อเรื่องบ้าง จาก Job บ้าง

9. Sky Pirate's Den เพื่อบอกว่าเราผ่านเงื่อนไขอะไรบ้างครับ เช่น ขโมยของ 50 ครั้งขึ้นไปจะปรากฏตุ๊กตา Vaan = Master Thief เป็นต้น
    เอาไว้สะสมเท่านั้น ไม่มีของรางวัลให้ครับ ...

10. เวทย์ Bubble เป็นเวทย์ความมืดครับ มีผลทำให้เพิ่ม HP 1 เป้าหมาย เพิ่มเป็น 2 เท่า ใช้ตีบอสจะดีมาก

อันนี้คือกระทู้เฉพาะสำหรับคำถาม FF เลยครับ ลองดูนะครับ ^^
    ==> http://www.all-final.com/threads/150/
    ;)
  6. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    คือผมเล่น eng ธรรมดาน่ะครับ ไม่ได้มีอะไรพิเศษ แต่ก็สนุกดีครับมีอะไรมาถามอีกหน่อยครับพี่
    1.ส่วนมากเขาตั้งแกมบิตอะไรให้ตัวอะไรมั่งอ่ะครับ
    2.พี่มีวิธีการ ออโต้บอท ไหมครับ ผมเคยอ่านเจอเว็บไหนมะรุ้ตอนนี้หาไม่เจอละ
    3.เราไม่ทำ ม๊อบฮันท์ได้ไหมครับจะเล่นจบเนื้อเรื่องไหม
    4.เวทย์ bubbleของพี่ หาได้จากไหนครับ ตอนไหน
    5.ทำไงจะมองเห็นกับดักที่พื้นอ่ะครับ คือพอดีผมไปตีตัวที่ชื่อ Lava Slamander มั๊งเป็นลูกไฟกลมๆใหญ่ๆอยู่ที่ เมืองทะเลทราย Sandsea มันตีผม2พันกว่าก็เลยวิ่งๆหนีกันมา3คนเพราะตายไป1 วิ่งมาเหยียบกำดัก บึ้ม...!!คนละ800 900 นอนหมดเลย -*- ยังดีที่มีตัวสำรอง แต่ตัวสำรองผมไม่ได้เก็บเวลเลย ไอ้ลูกไฟก็ตามมาอัดดับหมด ไม่ได้เซฟ ทำไงจะเห็นกับดักอ่ะครับพี่ T-T
  7. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    1. เรื่องแกมบิทเนี่ยมันแล้วแต่ความชอบนะ ต้องลองปรับเปลี่ยนในสไตล์ที่เราชอบครับ:E

2. ออโต้บอทเหรอ ??? ไม่รู้แฮะ มีด้วยเหรอครับ :confused:

3. ไม่ทำม็อบฮันท์ก็จบเนื้อเรื่องได้ครับ แต่จะพลาดอะไรหลายๆอย่าง เช่น อาวุธ ชุดป้องกัน ไอเท็มดีๆมากมาย ของผสมแลก
    พวก Superboss ต่างๆ เป็นต้นครับ ถ้ามีเวลาก็ขอแนะนำให้เล่นครับ แล้วไปท้าทาย Yiazmat ดูนะว่าโหดขนาดไหน ... T-T

4. เวทย์ Bubble ได้จากมนต์ดำระดับ 5 โดยเราจะต้องทำม็อบฮันท์ของแคลนให้เป็นระดับ Ward of Justice ถึงจะสามารถซื้อได้ที่ Clan shop ครับ
    ซึ่งระดับ Ward of Justice นั้นอยุ่ในระดับที่ 6 รับงานประมาณ 12 งานครับ จะได้แต้ม 40000 แต้ม (สรุปว่าถ้าไม่รับงานก็พลาดไปเยอะ เห็นมั้ย :p)

5. ให้ใช้ skill ที่มีชื่อว่า Libra ครับ หรือใส่เครื่องประดับที่ให้ได้รับผล Libra ก็ได้ :k:
  8. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    อ่อ งั้นก็ต้องทำพวก sidequest ให้บ่อยๆ มีมาถามอีกแล้วพี่
    1.ตอนนี้เล่นใหม่ละ ค่อยๆเล่น ม๊อบฮันท์อ่ะครับพี่ ถ้าเราทำหมดแล้วแบบว่าไม่เหลือใบประกาศในบอร์ดของเมืองนั้นๆแล้ว เมื่อไรมันจะออกมาอีกครับ ต้องผ่านเนื้อเรื่องในช่วงนั้นๆหรือว่าขึ้นอยุ่ที่เลเวลเราครับ
    2.ในความเป็นจริงแล้วเราสามารถ เดิน[วิ่ง]ไปได้ถึงแมพ หอก zodiac ได้โดยเลเวล1ไหมครับ ผมหมายความว่า เราสามารถผ่านแต่ละแมพๆไปได้โดยที่แมพไม่ตันจนถึงnelubisอ่ะครับ[ไม่ใช่ว่าผมจะไปแต่อยากรู้ว่าไปได้เลยไหมตั้งแต่ออกมาตีมะเขือเทศ]
    3.พวกเทคนิค steal libra etc.เราต้องซื้อที่ร้าน แล้ว ก็เดินไลน์เซนส์ เหมือนพวก เวทย์ ใช่ไหมครับถึงจะใช้ได้
    4.มีเทคนิคนึงที่มันอธิบายประมาณว่า ทำดาเมจจาก step ก้าวที่เราเดิน มันจะแรงไหมครับ แล้วใช้ยังไง
    5.ไลน์เซนส์ Magick Potency มันบอกว่าเพิ่มความแรงของเวทย์ในที่นี้ รวมความแรงของการฮีลไหมครับ
    5.1ไลน์เซนส์ ที่มันบอกว่า ต่อยมือเปล่าแรง มันแรงจริงมะพี่ สมควรจะอัพไว้ไหม
    5.2ไลน์เซนส์จำพวก เพิ่มค่า โจมตี-เวทย์-อัตราการบล๊อกด้วยโล่ พวกนี้มันมีหลายขั้น ถ้าผมไปอัพอันที่กินLPเยอะที่สุดมันจะดีกว่าอัพทุกอันไหมครับหรือว่าถ้าเราอัพทุกอันมันจะเพิ่มเปอร์เซ็นต์ไป
    6.ท่าไม้ตายอ่ะครับ ผมกดใช้แล้วมันขึ้น อนิเมชั่น แต่ ไม่มี ดาเมจ ผมต้องทำอะไรไหมครับ TimeUpตลอดเลย ไม่รุ้ว่าต้องกดอะไร
    7.Esper1คนมีได้กี่ตัวครับ
    7.1เราจะติดตั้งEsperตัวไหนให้กับใครได้หรือเปล่าครับหรือว่ามันจะขึ้นเฉพาะเจ้าของมัน
    8 DemonWallตัวแรกที่ สุสานเรธวอลล์ ถ้าเราอัดมันตายได้อะไรไหมครับ
    9. อาวุธปืน ความแรงคิดจากอะไรอ้ะครับ เห็น Atk ในหน้า status เบาเกิ้น แล้วลูกกระสุนกะธนูหาซื้อจากไหนที่มันแรงๆกว่า 1 Atk มั่งครับ
    10. HandyBombมันคือ อะไรครับ ใช้ไง แรงไหม
    ถามเยอะเลยครับต้องขอโทษด้วยผมค่อนข้างไม่เข้าใจไม่มีบทสรุป ต้องขอบคุณพี่ที่เข้ามาตอบให้ผมมากๆเลยครับ ^^
  9. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    1. อยู่ที่เนื้อเรื่องด้วยครับ พอไปถึงเนื้อเรื่องช่วงนึงก็จะปรากฏออกมา

2. ในความเป็นจริงไปไม่รอดแน่นอนครับ จะเจอมอนสเตอร์สอยร่วงซะก่อน อีกอย่างบางที่อาจจะยังไม่ให้เข้าก็ได้ครับ

3. ใช่ครับ บาง skill ก็มีเฉพาะเมืองด้วยนะครับ

4. ชื่อสกิล Traveler ครับ โจมตีศัตรูทั้งหมดในขอบเขต โดยพลังโจมตีจะคิดจากจำนวนก้าวในการเล่น คิดตามนี้ครับ

ก้าวที่เดิน (n)
    สูตร
    0 to 99
    n x 1​
    100 to 499
    n x 2​
    500 to 989
    n x 3​
    990 to 999
    n x 10​

ดังนั้นถ้าเดินได้ 999 ก้าว ก็ จะได้ดาเมจ = 999 * 10 เป็น 9990 ครับ แรงมั้ยเอ่ย :k:

5. รวมครับผม มีผลทั้งเวทย์ยิงและเวทย์ฟื้นฟูครับ
    5.1 ต่อยมือเปล่าเหรอครับ ชื่ออะไรเอ่ย แต่ถ้าเป็น Battle Lore แนะนำให้อัพสำหรับพวกโจมตีครับ จะตีแรงขึ้น
    5.2 ใช่ครับถ้ายิ่งอัพเยอะก็เพิ่มอัตราเยอะครับ ...

6.ให้กดปุ่ม R2 จนกว่าจะมีปุ่มสุ่มให้กดต่อเนื่องครับ เช่น กดปุ่ม R2 เจอ ปุ่ม สี่เหลี่ยมที่วาน ก็กดสี่เหลี่ยม วานก็จะใช้ท่าไม้ตาย พอใช้เสร็จ
    ถ้าไม่มีปุ่มให้กดก็กด R2 สุ่มอีกจนกว่าจะมีปุ่มให้กดอีกครับ มันจะเป็นท่าต่อเนื่องไปเรื่อยๆ

7. 1 คน มีได้ไม่จำกัดครับ แต่ถ้ามีคนเรียนรู้ไปแล้วคนอื่นก็ใช้ไม่ได้นะครับ

7.1 ติดตั้งไปแล้วเปลี่ยนคนไม่ได้ครับ คนๆนั้นใช้ได้คนเดียว

8. ได้ไอเท็มดรอปนิดหน่อยครับ

9. ATK + Speed ครับ แต่ตามปกติอาวุธปืนโจมตีเบาอยู่แล้วเน้นเร็วรัวต่อเนื่องครับ อาวุธปืนสูงสุด Fomalhaut พลังโจมตี 50
    ส่วนกระสุนกับลูกธนูดีๆ ก็ได้จากการรับงานกับของแลกเปลี่ยนผสมครับ

10. ระเบิดมือครับ ตัวละครก็จะถือระเบิดขว้างใส่ศัตรู (นึกภาพระเบิดขวดนั่นแหละ)
    พลังโจมตีสูงสุดคือ Volcano โจมตี 85 ครับ
  10. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    มีอะไรก็ถามได้นะครับ ถ้าว่างก็จะเข้ามาตอบแน่นอนครับ ;)
  11. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    อ่อๆ พี่นี่เก่งมากครับ ผมเลยพลอยได้ความรุ้ไปด้วย วันนี้มีอีกแล้วครับ
    1.ผมไปทำ ม๊อบฮันท์ตี กระบองเพชรมี ดอกไม้ พออัดเสร็จก็เอาดอกไม้ไปให้คนจ้างแล้วมันก็บอกให้เอาไปให้แฟนมันผมก็ไป ไปถึง แฟนก็บอกว่าให้ไปเก็บอะไรซักอย่างผมก็เก็บมาแล้วที่นี้มันให้ไปหาNaplem ประมาณนี้อ่ะครับ ผมจำไม่ได้ อาจจะเขียนผิดต้องขอโทษด้วยครับ ผมก็เลยกลับไปหาผู้ชาย มันก็ไม่เห็นบอกไรเลย ต้องทำอะไรต่ออ่ะครับ
    2.จะทำยังไงไม่ให้มอนส์มันไปตีตัวที่เลือดน้อยๆอ่ะครับ เช่นผมเอาเพนีโล ใช้ธนู+ฮีล ผมไปตีมอนได้ทีเดียวมอนส์มันเปลี่ยนเป้ามาที่ เพนีโลทุกครั้งเลยอ่ะครับ หรือให้ยืนเฉยๆคอยฮีล
    3.ทำยังไงให้ Manaเยอะๆอ่ะครับ Cura 1ทีหายไปครึ่งหลอด
    4.จากที่ผมถามพี่เรื่อง Skill Traveler เราสามารถใช้ได้เลยไหมครับ ถ้าเดินไลน์เซนส์แล้วหรือว่ามี ข้อแม้อะไรอีกหรือเปล่า
    5.ถ้าผมจะเล่นแค่ 3 ตัว ตลอดไป ไม่เปลี่ยนใครเลย ผมมี วาน เพนีโล บัลเทียร์ จะเป็นไรไหมครับ คือหมายถึงว่าจะมีเนื้อเรื่องที่จะต้องเล่นตัวละครนอกเหนือจากทีมของผมไหม เกรงว่าเลเวลจะไม่พอสู้มอนส์
    6.ปืนกะธนู คฑา[Wand]กับกระบอก[Mace] อันไหนดีก่ากันครับ
    7.ไอ้ Esperอ่ะพี่ ใช้ยังไงครับ ควบคุมมันไม่ได้เหรอครับ
    8.ทำยังไงให้ตี ติดหลายๆฮิตครับ หรือแล้วแต่ดวง
    9.ค่าEvasion นี่คืออะไรครับ ผมเข้าใจว่าเป็นการหลบหลีก แต่มีเยอะก็ไม่เห็นมันจะหลบได้เยอะตรงไหนเลย
    มีมาถามแค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณพี่มากๆครับ^_^
  12. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    ไม่เก่งขนาดนั้นหรอกครับ ขอบคุณที่ชมครับ อิอิ ;)

1. กระบองเพชรมีดอกไม้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คือ Flowering Cactoid ใช่ป่ะครับ ทำเสร็จแล้วให้ไปหา Dantro ที่ Dalmasca Estersand ก็เสร็จแล้วครับ
    (ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะ :p)

2. เบื้องต้นให้เซ็ทแกมบิทให้ทุกคนในกลุ่มเป็นโจมตีศัตรุที่มีเป้าหมายมาฝ่ายเราก็ได้ครับ
    Foe : targeting ally เป็น Attack เช่น เวลามันเล็งเป้าหมายมาที่พานเนโล ทุกคนก็จะรุมอัดตัวนั้นครับ ลองเอาไปปรับปรุงดัดแปลงดูครับ

3. ให้เดินไลเซนท์ Channeling ครับ เพราะจะทำให้ลดการสูญเสีย MP 10% ขณะใช้เวทย์มนต์

4. ใช้ได้เลยครับ แต่ตอนแรกๆ คงไม่แรงเท่าไหร่นะ

5. ได้ครับ แต่เก็บเลเวลหลายๆคนก็ดีนะ เผื่อเจอเซอร์ไพรส์ (เช่นไอ้ลูกกลมๆธาตุ กลางทะเลทราย)

6. แล้วแต่คนชอบนะครับ อันนี้เลือกใช้ตามใจเลย

7. ควบคุมไม่ได้ครับ มันจะ Auto ถ้าอยากควบคุมได้ต้องเล่น ZJS ครับ

8. อยู่ที่สภาพโดยรวมครับ เช่นค่าสเตตัส อาวุธ โชคด้วย ^^

9. Evade ใช่ป่ะครับ คืออัตราการหลบหลีกการโจมตีทางกายภาพครับ
  13. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    คุณ teelovegig ตอบไปเกือบหมดแล้ว ^^; สุดยอดมาก ๆ ครับ

ขอเสริมเล็กน้อยนะครับ
    - เลเวล 1 วิ่งไปเก็บ Zodiac Spear ผมคิดว่าทำได้ครับ ด้วยการปรับ Battle Speed ต่ำสุด + เอาตัวละครมาเดินทีละตัว ถ้าโดนอัดตายก็เอาตัวอื่นออกมาทีละตัว ผ่านหนึ่งฉากใช้ phoenix down ชุบให้หมด
    - วิธีเพิ่ม max MP คือเก็บเลเวล หรือไม่ก็อัพ quickening/summon ครับ
    - ปืนเกมนี้เบา + ยิงช้าครับ ข้อดีคืออัดแรงคงที่ไม่ว่าเลเวลจะมากหรือน้อย ดังนั้นตอนเลเวลต่ำ ๆ ปืนอาจจะดี แต่พอเลเวลสูง ๆ แล้วปืนจะไม่ค่อยดีครับ ส่วย Mace กับ Wand นี่ผมว่าสำหรับตัวละครที่เน้นเวทย์ใช้ระเบิดมือมันส์กว่า
    - การตีหลาย ๆ ฮิต นั้นโอกาสติดขึ้นกับค่า luck ส่วนจำนวนฮิตขึ้นกับ HP ครับ ตอนใกล้ ๆ ตายนี่อาจได้ถึง 11-12 ฮิตเลย
    Rodolfo และ teelovegig ถูกใจสิ่งนี้
  14. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    หุหุ แต่ละคนเก่งๆเลยครับ ผมหลบไปปั๊มเลเวลมาเจอข้อสงสัยอีกแล้วครับ ต้องขอโทษก่อนนะครับ ถ้าผมบอกชื่อผิด เพราะจำไม่ค่อยได้ แต่มันก็คล้ายๆ
    1.Skill Revese ใช้ยังไงอ่ะครับ มันทำอะไรได้
    2.เคยอ่านผ่านๆว่ามี ไอเทมExp x2อ่ะครับ มันมีเปล่าครับ ซื้อจากไหน
    3.Diamond Armlet หาได้จากไหนครับ
    4.ผมไปวิ่งท้านรก เก็บหอกมาแล้ว ไปแบบไม่รุ้เลยว่า Map มันอยุ่ตรงไหน แค่จำชื่อได้ แต่ผมมีข้อสงสัยว่า ไอ้หีบที่เหลือในห้องที่มีหอกอ่ะครับ เราเปิดได้อีกไหมครับ เปิดแล้วจะเป็นอะไรไหม แล้วหีบ ที่ชายหาด Phon ผมก็เปิดได้แล้วใช่ไหมครับ
    5.ดาบดีสุด ชื่ออะไรครับ หาจากไหน
    6.เหมือง Henne ที่เข้าทางป่า Freywood มีทางไปต่อไหมครับ ผมเดินหลงๆเข้าไปเห็นค้างคาวให้ Expตัวละ 3000 แต่ทางตัน
    7.ค่า Status แต่ละอย่างของตัวละครมันมีผล อะไรมั่งอ่ะครับ
    8.ผมไปทำ ม๊อบฮันท์ แต่หา Monsterไม่เจออ่ะครับ ช่วยบอกทีว่าอยุ่ตรงไหนอ่ะครับ มีดังนี้ครับ
    8.1 Marilith ใน บิล รูปร่างคล้ายงู มันบอกให้ไปหาที่ ที่ถ้ำทางตะวันตกของ Damalca westersand ผมเข้าไปในถ้าแล้ว เดินจนไปเจอ Esperที่บินได้ต้องใช้ ปืนกะ ธนูยิง แล้วผมก็มีแค่ตัวยิงตัวเดียวก็สุ้อย่างนั้นแหละครับ สู้เสร็จก็ออกมาเดินหาอีก ก็ไม่เจอ อ่าครับ บอกที
    8.2 ตัวนนี้ผมจำไม่ได้ว่ามันชื่ออะไร แต่ในบิลมันรุปร่างคล้าย White Mouse เยลลี่ในท่อระบายน้ำที่ Rabasnatre อ่ะครับ แต่ตัวนี้น่าจะเป็นสีดำ มันบอกให้ไป Sourtern Sluice ในท่อระบายน้ำ ไปก็ไม่เจอ มันอยุ่ตรงไหนอ่ะครับ
    9. ดาบ2มือหาจากไหนครับ
    10.ผมไปอัด Antlion แล้ว แต่เราจะหา กุญแจ ที่เด็กทำหายจากไหนอ่ะครับ Site11หรือเปล่าไม่แน่ใจ
    11.อันนี้นอกเรื่องหน่อยน่ะครับ คือผมไม่เก่ง Eng เท่าไรแค่ถูไถ ได้ เลยอยากรุ้ว่าเนื้อเรื่องมันเกี่ยวกะอะไรเหรอครับ ตอนแรก ผมคาดว่า วานน่าจะไปขโมยของใน ปราสาทแต่ตอนนี้ผมเล่นถึงชายหาดPhon เห็นจะเอาไอ้ Neithicite ไปทำลายหรืออะไรยังไง บางทีมันคุยกันผมก็ไม่ได้สนใจ เลย งง กะเนื้อเรื่องมัน ยังไม่รุ้เลยว่า จริงๆ มันคืออะไร
    12.แถมๆนะครับอันนี้ Logoของภาคนี้ เกี่ยวกะอะไรเหรอครับ ใช่พวก Judege หรือเปล่า ถ้าใช่ ทำไมมันถึงสำคัญจัง
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบให้นะครับ ช่วยผมตาสว่างได้เยอะ <3
  15. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    1. Reverse เป็นเวทย์ที่โกงมากครับ คือใช้ใส่ใครคนนั้นจะติดสถานะ reverse ซึ่งทำให้เวลาโดนอัดแล้วพลังเพิ่ม โดนฮีลแล้วพลังลด
    แต่เนื่องจากศัตรูเกือบทุกตัวไม่มีท่าที่เพิ่มพลังให้เรา ทำให้สถานะนี้เป็นเหมือนกึ่ง ๆ อมตะ โดนอัดยังไงก็ไม่ตาย บอสลับหลายตัวเจอท่านี้เข้าไปก็ง่อยแล้ว (อย่าปล่อยให้ reverse หายละกัน)
    2. ตามกระทู้เก่าครับ all-final.com/threads/3513/
    3. จำไม่ได้ครับ ผมจำได้ว่าแต่เล่น ๆ ไปก็ได้มาเองนะ
    4. หลังจากได้หอกแล้วไม่ต้องกังวลอะไรแล้วครับ เปิดได้ทุกหีบในเกม
    5. ดาบสองมือก็ tournesol คร้บ ตามลิ้งค์นี้ http://finalfantasy.wikia.com/wiki/Tournesol
    ส่วนดาบมือเดียวก็ durandal แต่ผมว่า deathbringer เจ๋งกว่าเยอะเพราะติด KO 10% วิธีหาดูได้จากเว็บเดียวกันครับ

ที่เหลือจำไม่ได้ครับ รอคนอืนมาตอบ อิอิ
  16. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    บางข้อคุณ ffpokemon ตอบไปแล้ว ผมขอเสริมและตอบเพิ่มดังนี้ครับ

2. Embroidered Tippet ให้ผล EXP 2 เท่า ซื้อได้ที่ Old Archades และแนะนำ Golden Amulet ให้ผล เพิ่ม LP 2 เท่าครับ

3. ซื้อที่ Dalmasca Estersand

4. ถ้าเปิดหีบที่เหลือของนครแห่งความตาย หีบที่ชายหาดบางใบจะไม่ปรากฏ

หรือ ถ้าเปิดหีบบางใบที่ชายหาด หีบที่เหลือของนครแห่งความตายก็จะไม่ปรากฏ (มันมีเงื่อนไขลิงค์กันครับ)

5. ดาบ 2 มือครับ Tournesol ATK = 140 กับ Wyrmhero Blade ATK = 130 ทั้ง 2 ต้องเก็บขายไอเท็มแลกเปลี่ยนครับ

6. จำไม่ได้แฮะ รู้สึกจะมีทางไปหา Zodiak รึเปล่าน้าาาา

7.
    Attack power = พลังโจมตีทางกายภาพ
    Defense = พลังป้องกันทางกายภาพ
    Magick Resist = พลังป้องกันเวทย์
    Evade = หลบหลีก มีผลจากการติดตั้งอาวุธและโล่
    Magick Evade = หลบหลีกเวทย์ เกิดจากการติดตั้งโล่
    Strength = พลังโจมตีทางกายภาพ มีผลต่อ Attack power
    Magick Power = เพิ่มความรุนแรงต่อเวทย์ มีผลต่อคฑาและดาบญี่ปุ่น
    Vitality = เพิ่มความต้านทานสภาวะผิดปกติและการฟื้นฟู มีผลต่อค้อนและขวาน
    Speed = ความเร็วในการใช้อาวุธ และลดเวลาการใช้ชาร์จไทม์เกจ มีผลต่อธนู มีด และดาบนินจา

8.1 ไปถูกแล้วครับ ในถ้ำ Zertinan Caverns บริเวณด้านขวาบนของแผนที่ เงื่อนไขคือ ให้วนอยุ่ในพื้นที่เป็นเวลา 5 นาที ก็จะออกมา

8.2 ใช่ Orthros รึเปล่าครับ ถ้าใช่ให้เปลี่ยนการจัดกลุ่มออกต่อสู้เป็นผู้หญิงทั้งหมด คือ ฟราน อาเช่ และ เพนเนโล่ ก็จะเจอครับ (ไอ้เจ้า Orthros มันหัวงูน่ะครับ)

9. เดินไลเซนท์ Greatswords แล้วก็หาซื้อได้เลยครับ

10. ใช่ครับ

11. ลองดูในนี้ครับ https://th.wikipedia.org/wiki/ไฟนอลแฟนตาซี_XII

12. เป็นรูป Judge ซึ่งมีบทบาทค่อนข้างมากในโลกอิวาลิชนี้ครับ
  17. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    :)อ่อครับ คราวนี้มีถามเล็กน้อยครับ
    1.ของที่เราจะเอาไปขาย[ผสม]เราสามารถขายทีละอย่างได้ไหมครับหรือต้องขายพร้อมกันหมด เช่น ผมอยากได้ ดาบ A มันต้องการ ไอเทม B-2อัน C-2อัน D-2อัน ในการผสม แต่ผมมีแค่ B-2อัน ผมจะขายไปแล้วค่อยไปหา C-2 และ D-2 มาขายต่อทีหลังได้ไหมครับ หรือต้องขายพร้อมกันทีเดียว
    2.ดาบ ultima มันเป็น ดาบมือเดียวหรือ2มือ อ้ะครับ
    3.ผมเห็นคนไปสุ้มังกร Yiazmat เลเวลไม่ถึง30ดีซักตัว ตํ่าสุดน่าจะ วาน 13 ได้ แต่ชนะ เขาไม่ได้ให้ดูตลอดนะครับ แค่เปิดตอนสู้แล้วก็ตอนมันเกือบๆตาย HPเหลือ ประมาณ 10% ได้ จริงๆแล้วมะนทำได้ไหมครับ
    4.ถ้าผมจำไม่ผิด ใน ร้านขายของ แคลน ที่เป็นบังก้าขายมันมี ไอเทม Revese ด้วยใช่ปะครับ ผมไปซื้อ เครื่องประดับ Bubbleมา
    5.พวก Graph ที่ขายใน Bezzer ที่ร้าน มันเอาไว้ทำอะไรอ่ะครับ
    ชักมีข้อสงสัยน้อยลงเรื่อยๆเพราะพวกพี่ตอบ ขอบคุณมากครับ
  18. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    1. ไม่จำเป็นต้องขายพร้อมกันครับ ขายทีหลังก็ได้

2. Ultima Blade เป็นดาบ 2 มือครับ

3. ผมว่าเป็นไปไม่ได้นะครับ หรือว่า Action Replay

4. ใช่แล้วครับ

5. อันนี้นึกไม่ออกจริงๆครับ
  19. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    จัดการ Yazmat เลเวลต่ำกว่า 30 เป็นไปได้ครับ มีหลายเทคนิคเลย
    สิ่งสำคัญคือ Yazmat มันสู้แล้วหนี แล้วกลับมาสู้อีกทีได้โดย hp มันไม่ฟื้น ดังนั้นตอดไปเรื่อย ๆ ยังไงก็ชนะครับ

เทคนิคง่าย ๆ ก็คือปรับ battle speed สูงสุด + reverse + decoy ถ้าผมเดาไม่ผิด เลเวล 1 ก็ชนะได้
    อีกวิธีคือใช้ปืนหรอยเอาครับ มันจะมีจุดที่หรอยฟรีอยู่
  20. aof

aof New Member

EXP:
    4
    3
    3
    FF XII ทำยังไงให้ HPx2 อ่ะครับ เห็นในคริปเลือดเลขหน้ามันมากกว่าเลขหลัง อ่ะ รู้ช่วยบอกทีครับ
  21. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    เวทย์ Bubble ได้จากมนต์ดำระดับ 5 โดยเราจะต้องทำม็อบฮันท์ของแคลนให้เป็นระดับ Ward of Justice ถึงจะสามารถซื้อได้ที่ Clan shop ครับ
    ซึ่งระดับ Ward of Justice นั้นอยุ่ในระดับที่ 6 รับงานประมาณ 12 งานครับ จะได้แต้ม 40000 แต้ม
  22. aof

EXP:
    4
    3
    3
    แล้ว item ที่ชื่อ Forgotten Grimoite คืออะไรอ่ะครับ มีราคา 18000 กับ 25000 อยู่ในร้านแลกเปลี่ยนอ่ะครับ

แล้วก็งานที่รับในบาร์กับรับที่แครนมันต่างกันมั้ยครับ

แล้วก็ ไอ้ระดับ H เนี่ยมันยากหรือง่ายครับ

ขอบคุนที่ช่วยตอบนะครับ
  23. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    ผมขอก๊อบปี้ของคุณ Ayanami ที่เคยตอบไว้แล้วมาตอบนะครับ ซึ่งตอบได้ละเอียดมากดังนี้ครับ

1.
    โมโนกราฟ

ชื่อ 賢者の心得 (Sage's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท エレメント (Element)
    วิธีได้มา คุยกับเจ้าของร้านไอเท็ม 100 ครั้ง จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ชื่อในร้านค้า 古びた書物 (Forgotten Grimoire)
    ราคา 25,000 Gil

ชื่อ 狩人の心得 (Hunter's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท 魔獣/怪鳥 (Beasts/Avions)
    วิธีได้มา คุยกับ ガスリ (Gatsly) บริเวณ バザー (Bazaar) ของเมือง ラバナスタ (Rabanastre)
    หลังจากจบงานปราบม๊อบ テクスタ (Thextera) จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ชื่อในร้านค้า 古びた書物 (Forgotten Grimoire)
    ราคา 18,000 Gil

ชื่อ ナイトの心得 (Knight's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท 巨人/昆虫 (Giants/Insects)
    วิธีได้มา คุยกับเจ้าของร้านอาวุธ 30 ครั้ง จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ราคา 19,000 Gil

ชื่อ 竜騎士の心得 (Dragoon's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท ドラゴン/植物 (Dragons/Plants)
    วิธีได้มา หลังจากจบงานปราบม๊อบ はぐれトマト (Rogue Tomato) ให้สำรวจบอร์ดรับงานในผับ 40 ครั้ง
    จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ราคา 22,000 Gil

ชื่อ 魔道士の心得 (Mage's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท 魔法生物 (Fiends)
    วิธีได้มา คุยกับเจ้าของร้านเวทมนต์ 25 ครั้ง จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ราคา 21,000 Gil

ชื่อ 魔剣士の心得 (Warmage's Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท 魔法生物 (Amorphs/Undead)
    วิธีได้มา หลังจากจบงานปราบม๊อบ はぐれトマト (Rogue Tomato) ให้สำรวจบอร์ดรับงานในผับ 20 ครั้ง
    จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ราคา 20,000 Gil

ชื่อ 学者の心得 (Scholar’s Monograph)
    คุณสมบัติ เพิ่มไอเท็มที่ตกจากมอนสเตอร์ประเภท 物質 (Constructs)
    วิธีได้มา คุยกับเจ้าของร้านเครื่องป้องกัน 15 ครั้ง จะปรากฏในร้านค้าโดยเลือกที่คำสั่ง 交易品 (Bazaar)
    ราคา 22,000 Gil

2. ต่างกันครับ งานในบาร์ที่รับที่บอร์ดศัตรูจะจัดอยู่ในระดับ Mark ธรรมดาครับ เก่งแต่ไม่เก่งมาก
    ส่วนงานที่รับในแคลนจาก Montblanc ศัตรูจัดอยู่ในระดับ Elite Marks ซึ่งถือว่าอันตรายมากครับ

3. ส่วนเรื่องระดับ H นั้นก็อยู่ในระดับกลางๆครับ ;)
  24. aof

EXP:
    4
    3
    3
    พอจะมี ชื่อ item ที่สำคัญๆ ที่ขายไม่ได้มั้ยครับ ตอนนี้ item เยอะมากอันที่มีน้อยๆ ไม่ค่อยกล้าขาย กลัวเป็น item สำคัญ ถ้ามีรบกวนช่วยบอก ทีนะครับ
  25. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ไม่ได้เข้ามาถามซะนานเลย มีคนมาช่วยถามด้วย ตอนนี้ค่อนข้างจะมองเกมส์ง่ายขึ้นกว่าเมื่อก่อน วันนี้เลยแวะมาถามอีกครั้งครับ
    1.พี่ๆพอจะมีแผนที่ วิธีการ เอา Esperครบทุกตัวไหมครับ
    2.เราควรเก็บเลเวล เป็นปาร์ตี้หรือคนเดียวดีครับ พอดีมีหอกแล้ว เลยกล้าสด ไปหมด อิอิ
    3.พี่มีตำแหน่ง หอก อีกอันที่ Henne Minesไหมครับ
    4.อาวุธที่ชื่อ Measure มันดีตรงไหนอ้ะครับ
    5.ถ้าเราใส่ ไอเทม ที่ติดสกิล Reverse มันจะติด ตลอดเลยใช่ปะครับ คือ ผมไม่มีเงินซื้อ ก็เลยไม่กล้าเสี่ยง
    6.ถ้าผมขายของไปแล้วมันจะไม่เป็นไรใช่ไหมครับ คือหมายถึงที่พี่บอกว่าขายทีละอย่างได้ ถ้าผมไปหา ไอเทมสุดท้ายได้แล้วขายไป ไอเทมที่ผมต้องการมันก็จะออกใช่ไหมครับ
    7.เวล50ครับ เก็บเงินตรงไหนดี ของผมก็เยอะนะพวกขยะแต่ยังไม่กล้าขาย อยากหาที่มันเก็บเงินดีๆก่อน
    8.เคยอ่านในบอร์ดนี้หรือที่ไหนผมก็จำไม่ได้ว่ามันจะมี โล่ Esscuten Zodiac ขาย ขายที่ไหนเหรอครับ
    9.พวก Rare Monster ถ้าเราฆ่ามันไปแล้วมันจะเกิดอีกไหมครับ
    10.มีเซ็ตเทพไหมครับ อาวุธ ชุดเกราะ เครื่องประดับ
    11.Battle Speed มันมีผลต่อความเร็วของ เกจเราใช่หรือเปล่าครับ แล้วมอนส์เตอร์มันจะเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ
    12.Trophy Rare Monster คืออะไรเหรอครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่สนใจมาตอบคำถามในกระทู้ผมครับ ^_^

Share This Page