มาเล่น FFX แบบ No Sphere Grid กันไหมครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ffpokemon, 31 ธันวาคม 2013.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    เพื่อเป็นการต้อนรับ FFX HD Remaster ซึ่งผมชื่อว่าหลายคนต้องซื้อมาเล่นแน่ ๆ

แต่อย่างที่เรารู้ ๆ กันว่า FFX มันเป็นเกมที่ง๊ายง่าย เล่นปกติไม่ต้องเก็บเลเวล ไม่ต้องวางแผน ก็ผ่านได้

แถมแต่ละคนก็เล่นจบกันไปคนละหลายรอบแล้ว กลายเป็นยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่

ดังนั้นเพื่อความสนุกสนานและท้าทาย ผมแนะนำว่ารอบนี้เรามาเล่นแบบ No Sphere Grid กันเถอะครับ

วิธีเล่นก็ตามชื่อ คือเล่นเหมือนปกติ แต่ห้ามแตะต้อง Sphere Grid เด็ดขาด

ความท้าทายของการเล่นแบบนี้คือ สเตตัสเราจะกากมาก วางแผนไม่ดีโดนมอนเตอร์ข้างทางตบตายได้ง่าย ๆ

แถมอบิลิตี้ก็จำกัดจำเขี่ย ต้องรู้จักประยุกต์ aeon/customize/overdrive ให้ดี

ผมลองเล่นแบบ No Sphere Gird (บนเวอร์ชันไม่ HD) แล้วพบว่าสนุกมากครับ พวกไอเท็มแปลก ๆ วิธีปราบบอสแบบแนว ๆ ที่ไม่เคยได้ใช้ตอนเล่นแบบปกติ แต่พอเล่นแบบนี้แล้วมีอะไรก็ต้องงัดมาใช้กันจนหมดก๊อกเลยทีเดียว

(สิ่งสำคัญอย่างนึงคือห้ามเปิด FAQs , ห้ามดูยูทูปคนที่เล่นไปก่อนหน้าเรา ไม่งั้นจะกลายเป็นง่ายทันที)

ตอนนี้ผมเหลือแค่ปราบบอสใหญ่ก็เคลียร์แล้วครับ (โดนมันตบดับไปสามรอบละครับ T-T กำลังคิดวิธีปราบมันอยู่)

มีใครสนใจลองบ้างครับ ?
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมเล่นรอบแรกก็เวอร์ชั่น HD นี่แหละ...ขอเล่นแบบปกติซักรอบก่อนแล้วกันครับ ฮ่าๆ
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไม่มีเครื่องครับแฟฟคุง

(= =)
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    คุ้นๆ จากความทรงจำอันลางเลือน ว่ามันเหมือนมีวิธียังไงสักอย่าง ที่ทำให้เราโจมตีได้ 9999 อย่างแน่นอนโดยไม่เกี่ยวกับสเตตัส

ถ้าทำให้โจมตีแบบนั้นรัวๆ ได้ ก็น่าจะปราบบอสใหญ่ได้

ผมได้แผ่นมาตั้งแต่ก่อนวันวางจำหน่าย แต่ถึงตอนนี้ยังไม่ได้แกะซีลเลย -w-".... แย่จริงๆ
  5. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    OD ของริคคุละมั้งครับ
  6. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    แม่นแล้วครับ Trio of 9999 ทำให้โจมตี 9999 ทุกครั้ง ใช้คู่กับ Overdrive จะทำให้โจมตีได้ 9999 รัว ๆ
    มุขนี้เป็นมุขหากินเวลาสู้บอสหลังจาก calm land เลย ถ้าไม่ใช้นี่จะเสียเวลามาก ๆ

ปัญหาของการสู้บอสใหญ่คือ ไม่ว่าเราจะจัด formation ไว้ยังไง เกมมันจะให้เราเริ่มสู้ด้วย Auron Tidus Yuna เสมอ
    ทีนี้ Auron กับ Yuna ผมดันไม่ได้ติด first strike ไว้ เลยโดนโจมตีก่อน แป๊บเดียวตายเลย
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถามเผื่อไว้หน่อย เผื่อไปหยิบ Ps2 มาเล่นแก้ขัดไปก่อน

no sphere grid นี่คือไม่ขยับเลยใช่ไหม ? ability มีแค่ไหนแค่นั้น ? ยูนะมีแค่ cure + esuna , วักก้ามีแค่ Dark Attack แถมท้ายด้วยทีดัสไม่มี Flee

แบบนั้นเลยรึเปล่า ?
    หรือเดินอัพแต่ ability , wht mag , blk mag แต่ไม่อัพ stat ??
  8. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ตอบพี่เกม

คือไม่ขยับเลยครับ ไม่เดินสเฟียร์ ไม่อัพอะไรทั้งสิ้น ทีดัสไม่มีอบิลิตี้ ยูน่ามีแค่ cure + esuna อย่างนั้นเลย
  9. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    โหดแท้ แต่น่าลอง
  10. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    0
    6
    ผมลองเล่นแล้วนะแรกๆก็ง่ายอยู่แต่หลังๆ หากโดนมอนตบเกินร้อยเมื่อไรนั่นแหละ หายนะกะลังมาหาแล้ว
    ว่าแต่มีใครรู้เรื่อง FF XI-Seeker of auduriom บ้างไหมครับ ผมอาจจะพิมพ์ชื่อผิดนะแต่มันเป็นเวอร์ชั่นสุดม้ายบนps2แล้วเลยอยากรู้ว่ามันออนไลน์ไหมครับ ไม่เคยเห็นมีข่าวอะไรเลย พอดีไปอ่านเจอว่สเขาเลิกผลิต เกมส์ps2แล้วเห็นแว๊บๆ ว่า SEส่งเกมส์นี้เป็นซี่รียสุดท้ายบนPS2แต่มีแต่ V.JAPANนะเลยอยากรู้รายละเอียดเกมส์
  11. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    อัพเดทนะครับ

ตอนนี้ผมปราบเจคท์เรียบร้อยแล้ว จบเกมซักที หลังจากโดนมันตบดับไปหลายรอบ
    เพิ่งมารู้จากการลองใช้คำสั่ง Talk ว่าสามารถใช้คำสั่งนี้ให้เจคท์ไม่ทำอะไรได้ 2 เทิร์น จากยากกลายเป็นง่ายไปเลย
    ดีนะเนี่ยที่เจอเอง ถ้ารู้จากการเปิด FAQ นี่หมดสนุกแน่ ๆ

โดยรวมแล้วผมว่าเล่นแบบ No Sphere Grid นี่ทำให้ได้รู้อะไรที่ไม่เคยรู้เยอะเลยครับ เช่น
    - การใช้คำสั่ง Talk กับเจคท์ที่ว่าไป
    - ความโหดของไอเท็มหลายอย่าง เช่น Dream Powder, Petrify Grenade, Stamina Tonic
    - วิธีหาไอเท็มอย่างมีข้อจำกัด จากปกติปั้มเงินแล้ว Bribe กลายเป็นต้องไปหาศัตรูบางตัวเพื่อ Steal ซึ่งบางอันดีกว่า Bribe เอาซะอีก
    - ความโกงของ Auto-Phoenix ซึ่งปกติไม่เคยจะได้ใช้
    - โอเวอร์ไดรฟ์ Shooting Star ของ Auron แจ่มมาก
    - ฯลฯ

ต้องยอมรับว่า Challenge นี้สนุกจริง ๆ คือไม่ง่ายไปและก็ไม่ยากไป
    แต่สำหรับคนที่ต้องการความท้าทาย ผมแนะนำว่าให้เล่นแบบ No Sphere Grid + No Aeon จะดีกว่า
    เพราะความจริงแล้วบอสเกือบทุกตัวสามารถชนะได้ง่าย ๆ ด้วยการปั้ม Aeon แล้วเอาไปสู้
    (ครึ่งเกมหลังผมเลยพยายามสู้บอสโดยไม่ใช้ Aeon เลย ซึ่งก็ไม่ลำบากอยู่ดีเพราะมี Trio of 9999)

เป็น Challenge ที่ผมแนะนำให้ทุกท่านลองดูเป็นอย่างยิ่งครับ
    BoN ถูกใจสิ่งนี้
  12. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    -- เพิ่งมารู้จากการลองใช้คำสั่ง Talk ว่าสามารถใช้คำสั่งนี้ให้เจคท์ไม่ทำอะไรได้ 2 เทิร์น
    เพราะเวลาปกติเราไม่จำเป็นต้องใช้ Trigger Command นี้เลยยังไงละครับ โผล่มาก็อาวุธสุดยอด โล่สุดยอดกันอยู่แล้ว

-- โอเวอร์ไดรฟ์ Shooting Star ของ Auron แจ่มมาก
    ปกติผมก็ใช้อันนี้คู่กับ Banish Blade นะ (เพราะ Tornado กดยาก) ทริคอยู่ที่ถ้าเป็นบอสที่ดีดออกนอกฉากไม่ได้ ความแรงจะเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อยด้วย
    ไหนๆก็ไหนๆ ลองใช้ Trust Kick ของคิมาริห์ ด้วยสิครับ รวมถึง OD อื่นๆอย่าง White wind , Mighty Guard ตอนสู้บอสก็น่าจะช่วยได้เยอะด้วย

-- วิธีหาไอเท็มอย่างมีข้อจำกัด จากปกติปั้มเงินแล้ว Bribe กลายเป็นต้องไปหาศัตรูบางตัวเพื่อ Steal ซึ่งบางอันดีกว่า Bribe เอาซะอีก
    ปกติผม steal ทุกตัวเลยนะ (ฮา) งกอะ ถ้าอย่างนั้นเล่น No Grid แล้วทำ Master Thief ด้วยจะดีกว่าไหม (แต่ของทำในระหว่างเนื้อเรื่องน่าจะหายากมาก)

เดี๋ยวจะลองหยิบ Ps2 มาปัดฝุ่นเล่น Challenge นี้ดูบ้างครับ
  13. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    --> Banishing Blade, White Wind, Mighty Guard
    ท่าพวกนี้ตอนแรกผมก็คิดว่าจะมีประโยชน์เวลาสู้บอสแบบ No Sphere Grid เหมือนกันครับ แต่ ไป ๆ มา ๆ กลับไม่ดีอย่างที่คิด
    เหตุผลคือ เวลาสู้บอสแบบ No Sphere Grid นี่เรามีโอกาสโดนอัดทีเดียว game over ได้ทุกเทิร์น ดังนั้นจึงห้ามใช้ท่าที่ดีเลย์เยอะ ๆ เช่น overdrive โดยไม่จำเป็นเด็ดขาด
    ส่วนมากเวลาสู้บอส จะมีริคคุที่ทำงานเป็นหลัก (เพราะคำสั่ง use เป็นสิ่งเดียวที่ทำแดมเมจ + ใส่สเตตัส ให้บอสได้อย่างวางใจได้) คนอื่นมักจะ Defense หรือไม่ก็ Item

หลังจากครึ่งเกมหลังไป การใช้ overdrive กับบอสจะมีแค่ Trio of 9999 + overdrive ที่มีฮิตเยอะ ๆ เพื่อเผด็จศึกเท่านั้น

--> Master Thief
    ไอเท็มสำหรับ customize หายากเกินครับ กว่าจะทำได้ก็เกือบจบเกมแล้ว สุดท้ายผมไม่ได้ทำครับ จบเกมก่อน อิอิ

ปล. เล่นในอีมูสิครับ
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เวลาสู้บอสแบบ No Sphere Grid นี่เรามีโอกาสโดนอัดทีเดียว game over ได้ทุกเทิร์น ดังนั้นจึงห้ามใช้ท่าที่ดีเลย์เยอะ ๆ เช่น overdrive โดยไม่จำเป็นเด็ดขาด

^
    ^
    ลืมเรื่อง delay ไปเลยแฮะว่าตัวเอง agi ต่ำเตี้ยเลียดินกันถึงขนาดนั้น

ที่ใช้ banishing blade เพราะมันติดผลของพวก break ด้วยน่ะสิ ถึงบอสจะ immune บางอย่างก็เถอะ แต่ไอ้ที่ติดๆไปก็น่าจะช่วยได้บ้าง

ปล.คอมไม่แรงพอครับ notebook ที่ใช้งานนี่อายุจะเข้า 10 ปีในปีนี้พอดีเลย XD
    ปลล. แฟฟคุงไม่คิดเขียนบทสรุปของ No Grid Challenge ไว้ด้วยฤา ผมว่ามีประโยชน์สำหรับคนอื่นๆด้วยนะ
  15. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    เรื่องดีเลย์นี่ปัญหาใหญ่จริง ๆ ครับ ได้เทิรน์กันน้อยมาก บอสบางตัวได้เทิรน์ 4 ที เราได้ทีเดียวยังมี
    ถ้าไม่มี haste + first strike นี่โดนอัดตายตั้งแต่ยังไม่ได้ขยับ ฮ่า ๆ

banishing blade ไม่ดีอย่างที่คิดครับ เหตุผลคืออย่างนี้
    power break/magic break -> ทำให้บอสอัดเบาลง แต่ต่อให้เบาลง มันก็อัดเราทีเดียวตายอยู่ดีครับ - -" ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ ตัวที่น่าจะให้ผลต่าง มันดัน immune
    armor break/mind break -> ปกติใน No Sphere Grid การโจมตีของเราที่ทำแดมเมจได้น้ำได้เนื้อคือคำสั่ง Use อย่างเดียวเลยครับ ซึ่งแดมเมจมันคงที่ สถานะสองอย่างนี้ไม่ช่วยให้แรงขึ้น

บทสรุปนี่ไม่ค่อยถนัดทำครับ ไล่คนไปอ่าน gamefaqs เอา อิอิ
    BoN ถูกใจสิ่งนี้
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อ้อ! เข้าใจละ

ใช้ dmg คงตัวจาก item ผ่านคำสั่ง use จำพวก gem กับ grenade สินะ (รวมถึงใช้ให้ติดสถานะผิดปกติด้วย)
  17. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถูกต้องที่สุดครับ คือ No Sphere Grid นี่เรียกได้ว่าเป็นเกมแห่ง Rikku เลยทีเดียว
    โจมตี ฮีล ใส่สถานะผิดปกติ ทำอยู่คนเดียวหมด คนที่เหลือเอาไว้รับ damage หรือไม่ก็ใส่สถานะผ่านอาวุธที่ customize เอาเท่านั้น
  18. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ผ่านฮะ เล่นมาไกลเกินไปแล้ว ขี้เกียจกลับไปเล่นใหม่ _:)3 JL)_
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อาปุ๊ทำไกด์ no grid หน่อยสิฮะ เพื่อพัฒนาคุณภาพสังคมของเกมเมอร์นะครับ :E
  20. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ซะงั้น อดเลย

/me แอบสาปแช่งให้คุณ yunasung ค้างตรง Dark Valefor จะได้มาเล่นแบบ no sphere grid ด้วยกัน...
  21. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถ้าบั๊คนั้นมันยังตามมาหลอกหลอนละก็นะ ฮ่าๆๆ
  22. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ไม่ค้างนะ แต่ แน่นอนว่า เละ :v
  23. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ออนไลน์ครับ มันเป็น expansion เสริมอย่างหนึ่งของ FF11 ซึ่งก็คือคุณต้องมี FF11 ตัวหลักด้วย ถึงจะเล่นได้ แล้วเวลาเล่นก็ออนไลน์แหละครับ

รายละเอียดผมว่าน่าจะอ่านเอาจาก wikia นะครับ ละเอียดดี

http://finalfantasy.wikia.com/wiki/Final_Fantasy_XI:_Seekers_of_Adoulin

Share This Page