FFX HD ช่วยแนะนำที่เก็บ Level + Gill แบบเริ่มต้นทีครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย oMooTuMo, 23 เมษายน 2014.

1. oMooTuMo

oMooTuMo New Member

EXP:
    2
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาว All-Final

ผม เพึ่งเล่นครั้งแรกครับ ผ่าน Vita ตอนนี้ถึงได้เรือเหาะ แล้วครับ
    อยาก ทราบแหล่งที่เก็บ level กับ Gill แบบเริ่มต้นๆ ง่ายๆ มีไหมครับ ไป Omega ruin ก็ไม่ไหว
    Arena ก็โหดเกิน อาวุธ [4] ก็ แสนแพง
    ช่วยแน่ะนำทีครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถ้าเพิ่งปราบยูนะเลสก้าจนได้เรือเหาะแล้ว แนะนำให้วนๆเก็บใน Zanarkand Ruins + Dome ไปก่อนครับ จะเน้นเก็บ Lv.2 Key Sphere กับ Defender Z ก็ไม่เลว ลุ้น Lv.3 Key Sphere ที่เป็น rare ได้ด้วย

พอมั่นใจว่าเก่งแล้วก็ลุยกับ Sin จนเข้าไปข้างในได้ ( Inside Sin ) เลือกสู้เฉพาะมอนสเตอร์ที่น่าจะปราบง่ายๆอย่าง Adamantoise ที่มีโอกาสดรอปอาวุธ/เครืองป้องกัน 4 slots ด้วย

หรือจะไปทำ mini game จับมอนสเตอร์ดูก็ได้ ได้ทั้ง ap / gil / ไอเท็มจากการขโมยระหว่างต่อสู้ / ไอเท็มรางวัลจับมอนสเตอร์ แถมได้ทำอาวุธสุดยอดของอารอน ยูนะ ริคคุ ไปในตัวด้วยเลย

จะเข้า Omega นี่ต้องมีเครื่องป้องกันสถานะผิดปกติอย่าง Auto Med / Stoneproof / Berserkproof / Confuseproof ก่อนถึงจะพอเอาตัวรอดไหวครับ
    oMooTuMo ถูกใจสิ่งนี้
  3. oMooTuMo

oMooTuMo New Member

EXP:
    2
    0
    1
    โอ้วขอบคุณมากเรยครับ

ฟาม ที่ Dome มา 10 ชม ละครับ เจ้า Defender Z นี่ ดรอป Lv.3 Key Sphere ยากจริงๆ ได้มาแค่ อันเดียว
    ตาราง Sphere ผม ตันไปต่อ ไม่ได้เรยครับขาด Lv.3 Key Sphere หลายอัน T T
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ใช้พวก return sphere ย้อนกลับตรงปลายทางแล้วใช้ Lv.1 หรือ Lv.2 เปิดเข้าทางคนอื่นก็ได้ครับ
    Teleport sphere กระโดดข้ามไปเลยก็ได้ หรือจะใช้ Friend Sphere กระโดดไปหาเพื่อนเพื่อเข้าสู่เส้นทางของเพื่อนก็ได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ขืนรอ Lv.3 กับ Lv.4 นี่คงไม่ได้พัฒนาตัวละครพอดี
  5. Jackieonnow

Jackieonnow New Member

EXP:
    11
    0
    1
    ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีพึ่งได้เรือบินมา กำลังไล่ล่าจับมอนฯ อยู่ครับ
    ตอนนี้ทุกตัวกระดานตันแล้ว กำลังจะข้ามไปไปเส้นทางของเพื่อนคนอื่นๆแล้วครับ
    คิมาริ ไปของยูน่าแต่ไล่ขึ้นข้างบนเพื่อไปเอา Auto-Lifeตอนนี้ได้แล้ว แต่กำลังคิดว่าจะเก็บ S.Lv แล้วค่อยๆถ่อยหลังกลับแล้วเดินตามยูน่า หรือว่าควร teleport sphere ไปเริ่มของใครก่อนดี
    ยูน่า ได้เวทย์ Holy ละครับ กำลังจะข้ามไปหาริคคุ ส่วนริคคุก็จะข้ามไปทางลูลู่พวกเวทย์ Lv.2 ทั้งหลายละครับ …​อันนี้มาถูกทางแล้วรึเปล่าครับ?

ประเด็นอีกอย่างที่อยากจะขอคำแนะนำคือ พวกหลุม sphere ว่างๆ ตอนนี้คือ HP, MP Sphere ไม่มีเลยครับเลย ไม่รู้จะทำยังไงต่อ เลือดก็ได้แค่ประมาณ 3 พันเองครับ มีแต่อารอนที่เลือดประมาณ 6,000 ควรทำยังไงต่อไปดีครับ?
  6. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ข้อแรก......คิมาริห์ไปได้ auto-life แล้วจะเดินกลับหรือ teleport ออกมาดี
    * เดินวนลงมาก็ได้ครับ 1 Sphere Lv. ย้อนกลับเส้นทางที่เคยผ่านไปแล้วได้ 3 node แบบนั้นจะประหยัดกว่า เก็บ teleport ไว้ให้ตัวอืนดีกว่า

ข้อสอง......ยูนะจะไปเส้นริคคุ ส่วนริคคุไปลูลู่ ถูกต้องไหม
    ** แล้วแต่ถนัดครับ ไม่มีกฎตายตัวเพราะยังไงก็ต้องเดินจนเต็มบอร์ดอยู่แล้ว

ข้อสาม......หลุมว่างจะหาของมาถมเพิ่ม stat ยังไง
    *** ยังไม่ต้องหาหรอกครับ ไปเก็บพวก Lv.3 + Lv.4 key sphere มาปลดล็อกดีกว่า ทุกตัวเดินเต็มบอร์ดยังไงก็ได้เลือดทะลุ 9999 แต่ไม่แสดงผลเพราะไม่ได้ใส่เครื่องป้องกัน Break HP Limit

Lv.3 Keysphere หาได้ง่ายสุดที่ Omega Ruins แต่ถ้ายังไม่พร้อมก็เดินหาใน Dome ไปก่อน
    Lv.4 Keysphere ใช้ท่า Bribe กับ Chimera Brain ใช้เงิน 196,000 กิล ได้ 2 เม็ด แต่ก็มีโอกาสได้แค่ 1 เม็ดหรือได้ 3 เม็ดด้วย เพราะฉะนั้นแนะนำให้เซฟก่อน ได้เม็ดเดียวก็โหลดเซฟใหม่เอาให้ได้ 2 หรือ 3 จะคุ้มที่สุด

ถ้าไม่คิดจะล้างบอร์ดล้มบอสลับ แค่เดินเต็มกระดานก็จบเนื้อเรื่องได้สบายๆอยู่แล้ว แต่ถ้าจะลุยบอสลับก็ต้องล้างกระดาน วิธีหาล้างกระดานและ sphere เพิ่ม status ทั้งหลายดูได้ในกระทู้ All-FAQs ได้เลยครับ

Share This Page