[ReiMAGI] Final Fantasy XV Tokyo Game Show 2016 ซับไทยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย A.K.Thathap, 17 กันยายน 2016.

1. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    ถูกใจที่ได้รับ:
    36
    คะแนน Trophy:
    28

ตัวผมห่างหายจากฟอรั่มไปนานมากๆ จนเมื่อครู่เข้ามาจำรหัสไม่ได้จนโดนบล็อกไอดีไปชั่วคราว อีกสิ่งที่ไม่ได้ทำมานานมากๆแล้วคือแฟนซับเทรเลอร์ ฝีมืออาจอ่อนด้อยดาษดื่นสามัญ อีกทั้งเป็นเพียงการแปลคร่าวๆภายในวันเดียว ต่างจากที่แล้วๆมาซึ่งผมจะเขียนลงบนกระดาษ แก้ไปแก้มาจนพอใจโดยใช้เวลาพอสมควร อีกทั้งความหมายในเทรเลอร์นี้มีบางจุดที่ผมไม่แน่ใจในความหมาย (ผมไม่ค่อยได้ตามข่าว อ่านบทสัมภาษณ์มาพักใหญ่ๆแล้ว) โดยเฉพาะประโยคภาษาอังกฤษที่ว่า "Your old man waged war in there, with an eye to take them out" หากถอดตามตัว "พ่อของเจ้าก่อ,เป็นเหตุ,สงครามในนั้น,ด้วยสายตา,ดึงพวกมันออก" ซึ่งถ้า"them" ในที่นี้หมายถึงกบฏในกลุ่ม Kingsglaive ความหมายก็จะไปทางหนึ่ง ส่วนถ้าหากหมายถึงจักรวรรดิความหมายอาจเป็นการขับจากเมืองก็ได้ ผมตัดสินใจแปลในทางที่คล้องกับฉากที่จะตามมา คือแปลในความหมายว่ากษัตริย์คาดทุกอย่างไว้ล่วงหน้า และมีวิสัยทัศน์ "an eye" ที่จะดึงพวกมันให้ห่างจากพระเอกของเรื่อง ทุกคนมีข้อแนะนำอย่างไรก็บอกกล่าวพูดคุยกันได้นะครับ

เว็บบอร์ดแห่งนี้เป็นที่ๆผมได้เรียนรู้อะไรๆมากมาย จะเรียกว่าเป็นโรงเรียนเลยก็ได้ และเช่่นเดียวกับโรงเรียนที่สักวันหนึ่งทุกคนก็ต้องอำลาจากไป ถึงอย่างนั้นการที่ได้กลับมาโพสท์อะไรเล็กๆน้อยๆที่นี่ก็ทำให้ผมรู้สึกดีใจเหมือนได้กลับมายังที่ที่คุ้นเคยอีกครั้ง เป็นความรู้สึกที่อธิบายเป็นคำพูดได้ไม่ได้จริงๆ

กลับมาแล้ว
    Last edited: 17 กันยายน 2016

Share This Page