(5 ปีผ่านไป) ผมกลับมาเล่น FF X อีกครั้ง แต่รอบนี้เป็น PC HD Remaster

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Luiziii, 30 พฤศจิกายน 2016.

1. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ตอนนี้ผมเล่นจนถึงได้ Aeon Anima ครับ (มั่วๆมาจนได้)

(ตอนนี้กำลังไล่จับมอนเตอร์อยู่ครับตอนนี้ + เก็บ อาวุธสุดยอดให้แต่ละตัวอยู่)

แต่ผมลืมไปแล้วว่าต้องเตรียมตัวก่อนสู้ Sin ยังไงบ้าง

- เครื่งป้องกัน หรือ สกิลติดตัวที่ควรมี หรือ ไอเทมอะไรที่จำเป็นต้องใช้

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถ้าสู้กับ Left Fin + Right Fin นี่แทบไม่ต้องเตรียมเครื่องป้องกันพิเศษเลยครับ แต่พวกสายโจมตีถ้าใช้อาวุธ Piercing ได้ก็จะดีมาก ขยับเข้าไปใกล้แล้วใช้ magic break + armor break แล้วถอยห่าง ให้ลูลู่ยัดเวทจากระยะไกลก็ผ่านได้ไม่ยากแล้ว

พอโดดลงไปต้องสู้กับ Sinspawn Genais + Core
    เจ้าตัว Genais ที่ยืนขวางหน้าใช้พิษได้ ถ้ามีเครื่องป้องกันพิษ (posionward , posionproof) ก็จะช่วยได้พอสมควร ส่วน core เน้นโจมตีด้วยธาตุ จะสลับเครื่องป้องกันระหว่างสู้ก็เสียเวลาเปล่า ถ้าเครื่องป้องกันพิษด้านบนเหลือช่องว่างก็ customize ใส่ mdef ไปก็ได้ครับ

(แต่เอาจริงๆ โดยส่วนตัวเลย การต่อสู้กับพวกชิ้นส่วนพวกนี้ไม่ยากเท่าไหร่ถ้าปั๊มสเตตัสมาพอสมควรแล้ว)

หลังจากปราบชิ้นส่วนของซินตามข้างบนแล้วก็ต้องสู้กับ Sin Overdrive
    บอสใช้ท่าที่ทำให้เราเป็นหินได้ ถ้ามี stoneproof ก็ปลอดภัยหายห่วงครับ ถล่มด้วยเวทมนตร์หนักๆ พอเข้าประชิดตัวได้ก็ถล่มให้เละ
  3. chinsaki

chinsaki New Member

EXP:
    9
    0
    1
    sin มันเหมือน monster ทั่วไปมากกว่านะ เตรียมตัวหาของสู้ Penance หรือ Nemesis ดีกว่า การเตรียมตัว 1 เรื่องตาราง stat ต้องพยายามปลดล็อคให้หมดทุกแผ่น คือทุกตัวสามารถเดินไปได้ทุกช่อง และพยายามทำ stat 255 ให้ได้ทุก อย่างยกเว้น luck เอาแค่ 130 พอ จะได้มีช่องใส่ hp เผื่อจะทำ hp 99999 คือเอาง่ายๆว่า ช่องใน status ไม่เต็ม 4 หรือเลือดไม่ได้ 300 MP ไม่ได้ 40 ต้องลบแล้วใส่ใหม่ให้หมด MP ไม่จำเป็น 9999 เอาแค่ 999 พอส่วนเกินลบทิ้ง ลง stat อื่น อาวุธสุดยอดของแต่ละคนไม่จำเป็นต้องหาครบ หาแค่เอามาฟามต่อยอดไปฟาม dark aeon แต่ถ้าจะเก็บ trophy กะเอาตามที่ชอบเลย เพราะสุดท้าย option ของอาวุธ ทำใหม่ได้ ส่วนตัวผมโมใหม่ทุกตัว ทั้ง อาวุธ และชุดเกราะ
    Last edited: 1 ธันวาคม 2016
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    แจ้งให้ทราบนิดนึงนะครับ อาวุธสุดยอดมีคุณสมบัติพิเศษที่อาวุธทำเองไม่สามารถมีได้ ต่อให้ customize ความสามารถเหมือนกันทุกประการ อาวุธทำเองก็ไม่ดีเท่าอาวุธสุดยอด และถ้าจะเล่นถึงระดับสู้กับฟีแนนซ์ ยังไงซะอาวุธสุดยอดคือสิ่งที่ขาดไม่ได้ครับ
  5. chinsaki

chinsaki New Member

EXP:
    9
    0
    1
    กะแล้วแต่คนนะครับ ที่ผมมาทำใหม่ผมอยากได้ออฟชั่นที่ผมเอามาใช้งาน เช่น brake damage limit+ use MP 1 ส่วนอาวุธสุดยอดผมหาครบครับแค่ไม่ได้ใช้แค่นั้นเอง เพราะยังไงแล้วดาเมจมันกะได้แต่ 99999 ครับส่วนสู้ Penance แค่รู้เทคนิคไปหายามาให้พร้อมสบายอยู่แล้วครับ
  6. pon2007

pon2007 Member

EXP:
    74
    1
    8
    เครื่องป้องกันสุดยอดไปปั้มที่ yojimbo เลยครับ ในถ้ำที่มีจุดวาร์ปไปเอามนอสูรมานนั่นแหละ
    แต่เป็นร่าง dark นะ โหดมั่กๆ สู้ 3-4 ที (สู้ 5 ทีมานตายสนิท) ออกจากถ้าเข้าใหม่ปั้มจนได้ที่พอใจเลยมีติด ribbon ให้ด้วยนะ 4 slot ด้วย
  7. pandera

pandera New Member

EXP:
    7
    1
    3
    จ่ายเงินให้โยจิมโบ้เลยครับ น่าจะหลักแสน - ล้าน ใช้ท่า zanmoto ฟันทีเดียว จบ

Share This Page