Final Fantasy ภาคไหนที่คิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 1 มกราคม 2008.

?

FF ภาคใดเนื้อเรื่องโดนใจที่สุด?

1. Final Fantasy XII

1 vote(s)
    0.5%
  2. Final Fantasy XI

0 vote(s)
    0.0%
  3. Final Fantasy X

2 vote(s)
    0.9%
  4. Final Fantasy IX

4 vote(s)
    1.8%
  5. Final Fantasy VIII

4 vote(s)
    1.8%
  6. Final Fantasy VII

16 vote(s)
    7.4%
  7. Final Fantasy VI

74 vote(s)
    34.1%
  8. Final Fantasy V

22 vote(s)
    10.1%
  9. Final Fantasy IV

45 vote(s)
    20.7%
  10. Final Fantasy III

35 vote(s)
    16.1%
  11. Final Fantasy II

4 vote(s)
    1.8%
  12. Final Fantasy I

10 vote(s)
    4.6%
  1. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    จิ้ม ภาค 9 อย่างไม่ลังเล เป็นภาคที่ผมเล่นบ่อยสุดละ - -

ภาค 9 มีหนังสือบทสรุปไทย แปลเนื้อเรื่องไว้ด้วยนะ (ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้แปลเป็นบทพูดของตัวละคร แต่แปลเรื่องโดยรวมในแต่ละเหตุการณ์ รวมไปถึง ม๊อกเน็ต ด้วย) (ปกเป็นรูป ไอ้จ๋อ โทนสีของเล่มออกสีเนื้อ ปนน้ำตาล อ่อนๆ)
  2. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ง่ะ ตัวเลือกไม่มีภาค Tactics
  3. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ได้เล่นแค่ 9 ภาค...จะให้เลือกก็คงเลือกยาก เพราะผมชอบทุกภาคนะ และเกณฑ์แต่ละอย่างก็ให้ผลต่างกันด้วย

ถ้าใช้ระบบหักจากคะแนนเต็ม ผมยกให้เนื้อเรื่องภาค 5 สมบูรณ์ที่สุด (มีที่ติน้อยที่สุด) ส่วนภาค 8 แหว่งที่สุด (มีที่ให้หักเยอะที่สุด)

ถ้าเป็นระบบบวกคะแนนจากศูนย์ ภาค 7 เก็บแต้มได้มากสุด (จุดประทับใจเยอะสุด) ส่วนภาค 2 จะด้อยสุด (จืดที่สุด)

แต่ถ้าเป็นระบบคะแนนรวมเปรียบเทียบ (คะแนน 1-9 แจกให้ได้ภาคละเลขต่อหนึ่งเกณฑ์ย่อย) ภาคที่ได้สูงสุดคือภาค 6 (องค์ประกอบครบเครื่องที่สุดเมื่อเทียบกับภาคอื่น) ส่วนต่ำสุดคือภาค 1 (องค์ประกอบด๋อยสุดเมื่อเทียบกับทุกๆ ภาค)

... ดังนั้นวิธีที่เหมาะสมที่สุดในการเลือก คือใช้ระเบียบวิธีทางสถิติศาสตร์ : ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ครับ!!!!!

[action]ไฟนอลภาค (5+6+7)/3 = 6[/action]
    [action]กดเลือกภาค 6[/action]

ฟู่ว~
    อัจฉริยะ...
    --____--b
  4. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ไม่มีภาคTactics เรอะ
    งั้นเอาFFVIIละกัล
  5. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ภาค 8 ไม่มีคนชอบเลยหรอครับเนี่ย (ไม่เห็นมีใครกดโหวตเลย)

ซึ่งภาค 8 นี้ผมก็ชอบภาคนี้มากอีกภาคนึงด้วยน่ะครับ หลายคนอาจจะไม่ค่อยชอบเเต่ผมถือว่ามันก็โอเค สมบูรณ์เเบบเนะครับ (อีกอย่างเป็นภาคเเรกที่เล่นด้วยเลยรู้สึกอินไปด้วยครับ)
  6. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    เห็นหัวข้อกระทู้+โพลจิ้มโหวตภาค 9 อย่างไม่ลังเลเลยค่ะ
    แต่พออ่านตรงนี้ปั๊บ

รู้สึกว่าตัวเองจิ้มไวไปหน่อยแฮะ 555+

เพราะภาค 9 รู้สึกชอบที่บรรยากาศรวมๆที่ช่วยให้อินกับเนื้อเรื่องแบบแฟนตาซีสุดๆ (ปราสาท เจ้าหญิง พ่อมด คริสตัล ขโมย โอ๊ววว) รู้สึกชอบอะไรแบบนี้ที่มันเล่นแล้วรู้สึกมีความสุข เล่นแล้วยิ้มไปกับตัวละครน่ารักๆ เรื่องน่ารักๆ (ถึงบางฉากมันจะสลดก็เหอะ)
    ถ้าอย่าง FF7 ก็ชอบเหมือนกันค่ะแต่มันให้อารมณ์คนละแบบ ภาค 7 ออกจะดาร์คไปนิด เลยโหวตภาค 9 ซึ่งสำหรับเราภาคนี้มันน่ารักที่สุด Happy ที่สุดแล้วแฮะ

ส่วนถ้าเนื้อเรื่องเพียวๆเลยนี่ คิดหนักแฮะ จริงๆแล้วทุกภาคที่เราเล่นเราว่าเนื้อเรื่องก็เจ๋งหมดเลยนะคะ อย่างภาค 12 ที่หลายๆคนบอกว่าเนื้อเรื่องไม่ดีเรายังว่าดีเลยนะ 555+ สนุกดีออก
  7. KORN1722

KORN1722 New Member

EXP:
    1
    0
    0
    สวัสดี ^^ เราชอบ FF8 มากที่สุดเลยเพราะว่าเป็นภาคแรกที่เราเล่น ดังนั้น เราขอโหวต FF8 หึหึ
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มีผลโหวตปุ๊บ ภาค9ก็นำโด่งไปก่อนเลย........ว่าแต่ให้โหวตได้กี่เสียงต่อคนอ่ะ ผมโหวต1แล้วกดไปเลย ลืม...

2ไตรภาคแรก ไม่มีคนโหวตนี่เพราะไม่เคยเล่นหรือว่าเนื้อเรื่องสู้ภาคอื่นไม่ได้จริงๆเนี่ย
  9. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ ภาค 1 2 ไม่มีสิทธิไปท้าชิงภาคหลังๆ ได้ด้วยประการทั้งปวงอยู่แล้ว

ภาค 4-6 เนื้อเรื่องดีไม่แพ้ภาคหลังๆ แต่การถ่ายทอดสิ่งดีๆ เรานั้นให้ผู้เล่นเข้าถึง ยังสู้ภาคหลังๆ ไม่ได้ นอกจากนี้จำนวนคนที่ได้เล่นภาคแรกๆ มันน้อยกว่าภาคหลังๆ ผลโหวตก็เลยเป็นอย่างที่เห็น
  10. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    รู้สึกจะโหวตได้เเค่ 1 อย่างนะครับ

ภาค 1 ภาค 2 เนื้อเรื่องมันเป็นยังไงหรอครับถึงบอกไม่มีสิทธิถ้าชิงภาคหลังๆ เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยเล่นอ่ะครับ
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ภาคหนึ่งเนื้อเรื่องในส่วนการเอา time loop มาใช้นั้นดี แต่ในเรื่องความแน่นของเนื้อเรื่อง มิติของคาแรคเตอร์ การหาเหตุผลมารองรับอะไรหลายๆ อย่างนั้นสอบตก ตัวละครไม่มีที่มาที่ไป ไม่มีอารมณ์ ไม่มีเหตุผลมารองรับการกระทำหลายๆ อย่าง...(และไม่มีบทพูด) จะว่าไปแล้วภาคแรกที่ตัวละครเริ่มมีความเป็นคนขึ้นมาจริงๆ จังๆ ก็ภาค 4 เก่าน่ะครับ...

ภาค 2 พยายามปรับปรุงจากภาคแรก พยายามจะใส่อารมณ์ ความีมิติให้กับภูมิหลังของตัวละครมากขึ้น แต่โดยรวมแล้วก็ค่อนข้างจืดชืดอยู่ดี (เค้าว่ากันแบบนั้น)

เนื้อเรื่องเป็นยังไง ขอเชิญเข้ากระทู้ของหมอปัดครับ http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=4&t=23
  12. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ผมกด FF 10 ไปครับ

คือผมเล่นแล้วรู้สึกอินไปกับเนื้อเรื่อง แล้วรู้สึกถึงจิตใตของทีดัสที่จากนักกีฬาชื่อเสียงโด่งดัง :D

แต่พอหลงยุคเข้ามากลับกลายเป็นนายซื่อบื้อที่ไม่รู้อะไรเลย :555:

และก็ฉากจบที่ตอนยูน่าวิ่งเข้าไปกอดแต่ดันทะลุตัว แล้วลุกขึ้นมาบอกทีดัสว่า ไอ เลิฟ ยู ด้วยครับ ชอบมากๆเลย :aiii:
  13. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    พูดถึงภาค 2 ตอนผมเห็น CG Movie ตอนเปิดเกมส์ ผมแทบตาค้างไปเลย อะไรจะสุดยอดปานนั้น แต่พอถึงฉากตัวเกมส์............

อ้าว....... CG อันสุดยอดตูหายไปไหน ><
    ทำไมเหลือแค่ตัวละครกะจิ๋วหลิว
    มันช่างต่างกันกับ CG ราวฟ้ากับเหวจริงๆ (ถ้าเป็นแบบภาค 8 จะยอมรับได้อยู่ :555: อลังการทั้งCG ทั้งตัวเกมส์ แต่ระบบเกมส์..........)

Edit : บราเน่ห์ สินะ :555:

v
    v
    v
    v
  14. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    No !! Absolutely Wrong !! :waaa: -_-;
    ลืมไปว่ายังมีอาเจ๊คนนี้อยู่อีก - -''

[action]เข้าคูหา ใช้สิทธิ์ล่ะน้า[/action]
    Final Fantasy IX !!! เท่านั้นครับ >.<
    (ด้วยความลำเอียงส่วนตัว เพราะตัวละครตัวหนึ่งในภาคนั้น >///<)
    (อ้ะๆ แน่นอนว่า ไม่ใช่ ควีน่า = =" )

ไม่ได้ต้องการจะสื่อว่าควีน่าไม่ดีนะครับ เพียงแต่พูดป้องกันไว้ก่อน -0-

[action]แพ่มมากแล้วก็ออกคูหาซะ[/action]
  15. Danclave

Danclave New Member

EXP:
    1
    0
    0
    FFVIII

ด้วยอีกคนละกัน เป็นภาคแรกที่เล่นด้วยแหละ แล้วก็ชอบดนตรีประกอบภาคนี้ที่สุด (สำหรับผมนะ) แต่เรื่องระบบการเล่นไม่พูดถึงเหอ (ภาค VII ดีสุด)
    คร้าฟ
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ภาค2มิติเนื้อเรื่องถือว่าเกือบจะลึกแล้ว ถ้าเทียบกับRPG ในสมัยเดียวกัน ส่วนภาคแรก คิดง่ายๆว่าเหมือนเจ้าชายช่วยเจ้าหญิงปราบปิศาจกู้โลกละกัน

FF ภาคที่เนื้อเรื่องเริ่มเข้มขึ้นมาสำหรับผมคือ 4ขึ้นไป ที่โหวตภาค12มีเหตุอย่างนึงจากบทพูดด้วยว่าช่วงดึงให้เข้าไปถึงเรื่องได้ดี
  17. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    FF7 กับ FF9 สูสีกันทีเดียว

ส่วนตัวโหวตให้ภาค 12 ไปนะครับ เเม้ว่าจะยังไม่ได้เล่นก็ตามเเต่เท่าที่อ่านดูเนื้อเรื่องตามเวปต่างๆ เเล้วก็จากผู้ที่เล่นจบเเล้ว รู้สึกว่าเป็นเเนวเดียวกับที่ผมชอบเลยครับเลยโหวตให้ไปครับ ตอนนี้ขอเล่นภาค 10 ก่อนเเล้วค่อยต่อด้วย 12 เลย (อยากเล่นมานานเเล้ว)
  18. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ภาค 1-2 ถ้าเทียบกับสมัยนี้ ถือว่าเนื้อเรื่องมันธรรมดาไปหน่อย ไม่ค่อยมีมิติ
    ภาคแรก ผู้กล้า 4 คน ไปช่วยเจ้าหญิง ช่วยเสร็จก็ออกเดินทางปราบจอมมาร จบ
    ผู้กล้าทั้ง 4 คนนี้ เป็นตามค่านิยมเกมส์RPG สมัยนั้น นั่นคือไม่มีประวัติ ภูมิหลัง เนื้อเรื่องอะไรเลย จู่ๆก็โผล่มาทั้งยังงั้นแหละ เลยทำให้เนื้อเรื่องและตัวละครไม่ค่อยมีมิติ ถึงแม้แนวคิดเรื่องTime Loop ที่ตัวร้ายใช้จะแหวกแนวมากในสมัยนั้นก็เถอะ

ภาค 2 ตัวละครหลักเริ่มมีเรื่องราวของตัวเองขึ้นมาบ้าง เริ่มมีมิติของตัวละคร แต่ด้านเนื้อเรื่องยังไม่ลึกลับซับซ้อนอะไรมากนัก ผู้กล้า 4 คนต่อสู้กับจักรพรรดิชั่วร้าย แค่นั้นแหละ
  19. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    Final IX โดน Final VII เเซงจนได้ครับ *-* ส่วนภาค I-IV ไม่มีผู้โหวต (สงสัยเกมยุคเก่าไป หลายๆคนเลยไม่มีโอกาศได้เล่น)

ส่วนตัวพึ่งเล่น Final X จบไปครับ รู้สึกประทับใจกับเนื้อเรื่องมากเลย (มีครบทุกอารมณ์ เหมายที่จะเอาไปสร้างหนังได้เลยครับผมว่า สำหรับเนื้อเรื่อง FFX) โดยเฉพาะฉากจบทำเอาผมซึ้งเลยครับ (เลยว่าจะรีบหาภาค X-2 มาเล่นต่อเลย)
  20. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    แล้วFFT ล่ะ!!!

ช่างเหอะ จิ้มFFIX~ไปแล้ว
  21. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    คือจะบอกว่า...รู้สึกตอนผมจะกด VIII ดันไปกด IX...ใครอยากเลือกZidane มากดSquall แทนนะครับ ถือว่าผมเลือกให้แล้ว 555

ภาค 9 คอนเซปต์ลึกซึ้งมากนะ เรื่องความหมายของชีวิตและความตาย โดยมี Vivi เป็นตัวชูโรงเลย ตั้งคำถามได้จี๊ดโดนใจมากๆและบรรยากาศยุคกลางก็มีเสน่ห์สุดๆ

ถ้าถามถึง"เนื้อเรื่อง" เพียวๆ ที่ผมเลือกภาค 8 ไป เพราะคิดว่ามันซับซ้อนอย่างร่วมสมัยดีครับ เอาแฟนตาซีมารวมกับไซ-ไฟ และมีกลิ่นโรแมนติกสไตล์ J-pop แล้วใส่ปาฎิหาริย์เหนือจริงไปบนฉากหลังที่เป็นโลกอันไฮเทค ถือว่าเข้าใจเอามาผสมกันได้ดี...อืม...แม้เสน่ห์ของเนื้อเรื่องสู้ FF ภาคอื่นไม่ได้เลย แต่ถ้ามองข้ามชื่อเกมส์ไป นี่เป็นภาคที่ผมเล่นแล้วลุ้นความสัมพันธ์ตัวละคร แล้วก็ลุ้นบทสรุปมากๆภาคหนึ่งเลยแหล่ะ

ส่วนไตรภาคแรกเนี่ย แหม่ จริงๆเอามาเทียบไม่ได้ตั้งแต่แรกแล้วอ่ะนะ ตัวเกมส์มีข้อจำกัดเรื่องฮาร์ดแวร์คนละทศวรรษกันเลย ^^"

ถ้าจะให้ชม ต้องชม plot ครับ ว่าไอเดียบรรเจิดมากเท่าที่จะยัดใส่ตลับ 8 bit ได้แล้ว แต่เนื้อเรื่องกับตัวละครเนี่ย เบาโหวงไปเลย (ถ้ามองจากปัจจุบัน) ที่มาที่ไป เหตุผงเหตุผลอะไร ไม่ต้องซับซ้อนมาก เริ่มเกมส์มา ก็ยัดบทบาท ยัดหน้าที่ให้เหล่าผู้กล้า แค่นี้ก็พอแล้ว ไปสู้กะจอมมารป๊ายยย~~ยะฮู้ว
  22. freshmeat

freshmeat New Member

EXP:
    37
    0
    0
    ผมชอบของภาค12นะ
    คือแต่ละตัวก็มีเหตุผลในการกระทำของเขาเอง
    ชอบลักษณะที่ตัวเอกไม่ได้เลิศเลอเพอเฟค หรือว่าดีสุดกู่หาความเลวในตัวไม่เจอ แล้วก็ตัวร้ายที่ไม่ได้ชั่วช้าสามานย์สุดขีด แบบข้าจะครองโลก ข้าจะทำลายโลกอะไรเทือกนั้น
    มันดูเป็นธรรมชาติน่ะครับ ทุกคนมีด้านสว่างแต่ก็ย่อมมีด้านมืดอยู่ด้วย
    การดำเนินเรื่องมันก็เลยไม่รู้สึกตะขิดตะขวงใจอะไร

จุดที่ประทับใจมากสุดก็คือฉากจบ ชอบมากๆครับ
  23. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ลิสต์แบบตามฉบับตัวเองดีกว่า ...
    FF ภาค 1 เมื่อเทียบกับ DQ ภาค 1 มันก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ เพียงแต่ไทม์ลูปมันไม่ค่อยมีอะไรมาก เนื้อเรื่องเลยไม่เกิดตาม (แถมแทบจะหาเหตุผลมาอิงให้เป็นเนื้อเรื่องไม่ได้เลยซักนิด)

ส่วน ภาค 2 ในส่วนเนื้อเรื่องมันก็มีอยู่บ้าง ถือว่าเนื้อเรื่องในภาค 2 เด่นที่สุดในไตรภาคชุดแรก ง่ายๆก็คือ หมู่บ้านโดนจักรวรรดิ์ถล่ม เจ้าหญิงรวบรวมสามัญชน มาช่วยกอบกู้หมู่บ้าน และปราสาท ต่อต้านราชวงค์จักรวรรดิ์ พาราเมเกีย แต่ผลสุดท้ายของสงคราม ก็คือการสูญเสียบุคคลผู้เป็นที่รัก อย่างไม่มีวันหวนกลับ... (ใน FF9 ยังมีกล่าวเนื้อเรื่องของ FF2 เลยครับ ลองหาดูสิ )

ส่วนภาค 3 ถามหมอปัด - -" เพราะมันก็ไม่ค่อยต่างกับภาค 1 ซักเท่าไหร่ (รายละเอียดชักเลือนลาง รู้แต่ว่า ซันเด หักหลัง โดก้ากับอูเน่ ซึ่งเป็นจอมเวทย์ลูกศิษย์ของจอมปราชญ์ โนอา)

โยงไปภาค 4 เนื้อเรื่อง มันดีของมันอยู่แล้วครับ หนทางสู่สายสว่างของนักรบสายมืด

ภาค 5 ผู้กล้าในยุคถัดไป รับช่วงต่อยุคแรกที่ปิดผนึกจอมมารเอ๊กซ์เดส . . .

ภาค 6 เนื้อเรื่องดี ตัวละครเด่น แถมหักมุมบอสใหญ่ ซึ่งไม่คาดคิดว่าจะเป็นมัน เคฟก้า ~

ภาค 7 เนื้อเรื่องโยงกันได้แบบสุดๆ ไม่มีคำบรรยายอะไรมาเปรียบเทียบได้ และยิ่งเมื่อได้เล่น Crisis Core แล้ว มันจะทำให้รู้ว่า ถึงจะเป็นเศษเสี้ยวหนึ่งของเนื้อเรื่อง ก็ไม่ควรพลาดที่จะหารายละเอียดจากมัน เพราะมันไม่ได้บอกกล่าวในตัวเกมหลักแน่นอน (อย่างช่วงที่แซ็คเป็นทหาร 2nd Class ได้สร้างวีรกรรมอะไรไว้บ้าง แต่สุดท้าย มีใครบ้างล่ะ ที่ได้กล่าวและจดจำถึงความกล้าหาญของเขา)

ภาค 8 เล่นจบรอบแรกก็ยังงงๆกับเนื้อเรื่องนะ ตอนจบต้องมานั่งอ่านสปอยล์เอา ว่าทำไมความทรงจำของทุกคนมันเริ่มเลือนหายไป (ไม่รู้อ่านจากไหนละ ลืมข้อมูลไปหมดแล้ว)

ภาค 9 ถือว่าเป็นอีกภาคหนึ่งที่เนื้อเรื่องดี ไม่แพ้ภาค 7 เลยทีเดียว เพราะในเนื้อเรื่องหลายๆส่วน ได้มีการอ้างกล่าวถึงเนื้อเรื่องของภาคเก่าๆ แถมยังมีมุขจากภาคแรกมาผสมโรงด้วย (ยกตัวอย่าง ลาสดันเจี้ยนระหว่างทางจะพบกับบอสการ์เดี้ยนแบบเดียวกับ การ์เดี้ยนเฝ้าคริสตัลในภาคแรกเด๊ะ) แถมตอนจบ ช่างเป็นการจบที่เข้าท่ามาก แต่มันจะเข้าท่ากว่านี้ ถ้าชื่อการ์เน็ต มันไม่บังคับให้ตั้งเป็น แด๊กเกอร์ ตั้งแต่ต้นจนจบเกม (ตั้งไว้แล้วไม่ได้เปลี่ยนกับเนมมิ่งเวย์แล้วมันขัดใจพิกล )

ภาค 10 และ 12 ก็ไม่มีคำบรรยายใดๆครับ เพราะเนื้อเรื่องมันดีในตัวของมันอยู่แล้ว (แม้ 12 เนื้อเรื่องหลักจะสั้นมาก แต่โยงเข้ากันได้อย่างน่าเหลือเชื่อสุดๆ)

สรุปง่ายๆอย่าเอาภาคหลังๆไปเทียบกับภาคแรกๆครับ เพราะภาคแรกๆ มันคงสู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ
  24. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    พึ่งจะเห็น...O__o...

ไม่ใช่แล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ =[]=!!!!
  25. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    สังเกต เวลาโหวตทีไร มักมีมวยคู่เอกกับคู่รองเสมอ นี่เอาอีกละ ตีคู่กันมาไม่ห่าง

Share This Page