ทุกท่านเคยมีอาการเเบบนี้รึเปล่า

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย yourmagicgood, 1 มกราคม 2008.

1. yourmagicgood

yourmagicgood New Member

EXP:
    8
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เวลาเล่นเกมส์ไฟนอลภาคอะไรก็แล้วแต่จะไม่ยอมเล่นตอนจบจะหยุดเคลียร์
    ทุกอย่างให้ 100 เปอร์เซ็นก่อนแล้วค่อยเล่นตอนจบพอเล่นจบแล้วก็อินไปกับ
    เกมส์บางทีน้ำตาคลอเบ้าอะไรประมาณนี้รึเปล่าครับอยากรู้ว่ามีใครอินไปกับเกมส์
    ไฟนอลมากเท่าผมบ้าง(โดยเฉพาะภาค 9)
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมไม่เคยมีความคิดจะทำทุกอย่างให่สมบูรณ์ก่อนแล้วค่อยไปจบเกมนะ ปกติจะจบเกมก่อน แล้วค่อยไปไล่เก็บรายละเอียด

ทั้งนี้ทั้งนั้น....ปกติคนที่เล่นด้วยตัวเอง ไม่ใช้บทสรุป เขาย่อมรู้ดีว่ากว่าจะรู้ว่าต้องทำยังไงบ้างถึงจะจบสมบูรณ์ได้ มันต้องเสียเวลาเพิ่มอีกหลายวันหลังเกมออกแน่ๆ ฉะนั้นจะรอทำไมให้เสียเวลา รีบๆ ไปจบเกมดีกว่าเอย...

พูดถึงเรื่องอินกับเนื้อเรื่อง เมื่อคืนตอนจบ FF4...พอเห็นกอลเบซ่ายิ้มลาให้กับเซซิลแล้ว... ผมแทบจะร้องไห้ตามครับ T___T
  3. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    ไม่เคยอะครับ เพราะรอบแรกเล่นไปตามที่อ่านครับ ความลับในเกมไม่ต้องพูดถึง ไม่รู้เลย (แต่ก็มีบางครั้งที่

ดันไปมั่วเจอมา ) เป็นทุกเกมครับไม่ใช่แค่ FF แล้วก็ถึงไม่จบ 100% ก็อินกับเรื่องอยู่ดี เฮ้ย สงสารเลโอ

ฟะ ฮือๆๆ แม่ทัพหัวโมฮอค ไม่น่าตายเลย
  4. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ไม่สนอะไรทั้งนั้นครับ

เล่นเอาเนื้อเรื่อง

รอบต่อไปค่อยเก็บครบถ้ามีเวลา
  5. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    สำหรับผม ต้องบอกว่า ทุกเกมครับ
    ทุกเกม(หลัง FF7 เป็นต้นมา) ผมจะเล่นแบบไม่ใช้บทสรุปเลย เล่นจนจบ เอาให้จบก่อน พอมีเวลาว่างค่อยไปเล่นใหม่และก็หารายละเอียดอีกทีนึง

จำได้เลยตอนสมัย FF8 ออกมาใหม่ๆ ผมแทบไม่ได้สนใจจะเล่นจริงๆจังๆ จนกระทั้งผ่านไปเกือบปี พอแตะแล้วเล่นจนจบ GF อะไรก็ไม่เคยเก็บให้ครบ
    มาเล่นอีกรอบ คราวนี้เก็บจะเกือบหมด (ยกเว้นการ์ด ขี้เกียจเล่นกับควีนจริงๆ ผับผ่าสิ)

ส่วน FF4DS ผมจบไปนานละ และตะกี้หลังไมค์กับอัล บอกว่าจะ New Game ใหม่เลยครับ ย้ำว่า New Game เพราะไปขุดเจอรายละเอียดที่เพิ่มมาในภาคนี้ ทำให้ผมตัดสินใจเล่นใหม่เข้าให้จริงๆ แม้ว่าตัวเกมจะบังคับให้เล่นได้สูงสุดแค่ 3 รอบก็ตามทีแต่เถอะ

หมายเหตุ ทุกเกมที่ว่า ไม่เว้นกระทั่ง เกมตระกูล Tales Of หรือ เกมภาษาเกมอื่นๆด้วยนะ ที่กะว่าขอจบก่อน รายละเอียดไว้ทีหลัง
  6. AvalancheZ

AvalancheZ Member

EXP:
    52
    0
    6
    ผมเล่นให้จบแบบงูๆปลาๆก่อนน่ะครับ - - แล้วค่อยมาเก็บรายละเอียดในรอบหลัง
  7. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    เช่นเดียวกันเลยคับ

งูๆ ปลาๆ ไป ไม่จบ ก็ไม่เก็บรายละเอียด เพราะดูจิ เกมนี้น่ะ ลายละเอียดจริงๆ เยอะเกินไปมั้ย =A=
    เล่นกันให้โฮกเลย
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ผมจบเพื่อดูฉากจบก่อน แล้วค่อยมาไล่เก็บของให้ครบ100% ฉากจบอยู่ตรงหน้า ไม่ดูไม่ได้ อดไม่ไหว ไม่งั้นกว่าจะมานั่งเก็บของจนครบ กว่าจะได้ดู อีกนาน
  9. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เป็นบ้างบางเวลาครับ แต่ที่เป็นบ่อยคือ
    เวลาเล่นเกมส์ที่เล่นมานานๆ เป็น100-200ชั่วโมง แต่พอถึงตอนจะจบก็ไม่อยากเล่นขึ้นมาเพราะกลัวว่ามันจบแล้วจะไม่มีอะไรเล่น -.-
  10. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ส่วนใหญ่แล้วเล่นรอบแรกขอแค่ผ่าน เอาเนื้อเรื่องว่าใครต้องทำอะไร ต้องสู้กับบอสตัวไหนบ้าง แล้วแต่ละตัวมี Trick ในการกำจัดยังงัย
    เล่นรอบต่อๆมาก็เป็นการเก็บรายละเอียดแล้วครับ พวกไอเทมพิเศษ อาวุธสุดยอด Mini Game Quest ต่างๆ
    ไอ้เรื่องน้ำตาคลอเบ้าเคล้าไปกับเนื้อเรื่องนี่เป็นทุกรอบเลยครับ ฉากไหนเศร้าก็น้ำตาซึม ฉากไหนน่ารักก็อมยิ้มตามไปด้วย อิจฉามากกับฉาก Seymour จูบกับ Yuna (แง่ง!! First Kiss)
    ตอนนี้ก็กำลังพยายามเก็บ ไฟนอล 10 แบบ 100% อยู่ครับ (คงอีกนานกว่าจะได้ Perfect Complete)
    [action]ใครเป็นสาวกไฟนอล10 คุยกันหลังไมค์ได้จ้า ;)[/action]
  11. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    เช่นกัน รอบแรกกระหายอยากดูฉากจบ และฉากอื่น ๆ ที่ซ่อนอยู่ หลังจากสนองตัณหาความอยากดูตอนจบแล้ว ก็จะมาบ้าคลั่งหา Item หาของเก็บรายละเอียดแบบไม่สนใจกิน ไหลับไม่นอน จนน้ำหนักลดเลยเรา

พึ่งรู้ว่าเกมตระกูล FF สามารถใช้เป็นคอร์สลดน้ำหนักได้ แต่อันนี้ไม่แนะนำให้ทำตามนะ เพราะตอนนั้นโดนมารดาดุซะไม่มี เพราะกลัวไม่สบาย
    แถมอาม่าบ่นว่าเลี้ยงยังไงให้แห้งปานนี้ แต่เราชอบแฮะ
  12. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    โดยส่วนตัวรอบแรกผมจะเล่นเก็บเนื้อเรื่องก่อนครับ

รอบที่สองค่อยมาเก็บรายละเอียด

แล้วพอเล่นไปหลายๆ รอบเข้า จะมีรอบหนึ่งที่ตั้งใจไว้ว่าจะเล่นให้ได้เยี่ยมจริงๆ

รอบนั้นจะเป็นรอบที่ดีเล่นดีที่สุดครับ เก็บหมดทุกรายละเอียด + ทำตัวละครให้โอเวอร์ - -"
  13. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    เล่าให้ฟังบ้างสิครับ ว่ามันคืออะไรหรอ (เผื่อจะได้ไปเล่นใหม่ด้วยคน) :aiii:

สำหรับผม ผมเล่นไปเรื่อยๆ ให้จบก่อนอะครับ เพราะความลับในเกม ไอเท็มลับ มันมักจะไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักและบอสใหญ่สักเท่าไหร่ + ถ้าเก็บรายละเอียดครบละก็ บอสใหญ่ก็มักจะ ง่าย (ย้ำ คำว่า ง่าย แบบสุดๆ) เกินไปเสมอ
  14. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ถูกต้องเลยครับ โดยเฉพาะภาค 9 ซึ่งผมว่า เป็นภาคที่บอสใหญ่เลือดน้อยที่สุดแล้ว (5 หมื่นกว่าๆเองมั้ง) แถมอ่อนมากมาย ถ้าเทียบกับภาคอื่นๆ (น่าจะเอา Ozma มาเป็นบอสใหญ่เนอะ ค่อยมันส์หน่อย :E )
  15. mumsimboh

mumsimboh New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ส่วนตัวผมรอบแรกเล่นแบบให้จบก่อน รอบต่อมาจึงพยายามเล่นให้ 100 % ครับ แต่บางทีเล่นจบแล้วก็ขี้เกียจเล่นต่อ -*-
  16. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    สำหรับผม พี่ผมมักจะชิงเล่นไปก่อน ทำให้ผมอินไปกับเนื้อเรื่อง ทั้งที่พี่เล่นแท้ๆ

พอรอบสองผมเล่นเอง นั่งทำเซฟที่สุดยอดกว่าพี่อีกหลายเท่า
  17. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ปกติก็แยกเซฟแหละครับ อันนึงไว้หน้าบอสใหญ่ ครึ้มอกครึ้มใจก็เข้าไปเชือดเล่น อีกอันก็อยู่ข้างนอก ทำอะไรจิปาถะไปเรื่อยๆ
  18. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ส่วนใหญ่จะเล่นไปจนใกล้ๆจบแล้วดองค่ะ 555
    โรคจิตนิดๆค่ะ เป็นโรคไม่อยากเล่นจบ พอจบแล้วมันรู้สึกโหวงๆ โดยเฉพาะถ้ารู้ก่อนว่าฉากจบมันเศร้ารึอะไรยังงี้
    (จนป่านนี้ยังเล่น Crisis Core ไม่จบเลยเพราะกลัวฉากจบเนี่ยแหละ กร๊ากกกก)
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ก่อนจบจะรู้สึกโหวงๆ เป็นบ้างบางครั้งโดยเฉพาะกับเกมที่มันเล่นมานาน แล้วความรู้สึกเหมือนว่ามันจะจบแล้ว จะไม่มีไรทำ เลยหาเรื่องเดินเรื่อยเปื่อยทำใจก่อนเข้าไปยำบอส
  20. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ก็เล่นเอาเนื้อเรื่องเช่นกัน แล้วก็เล่นแบบชิวชิวไปเรื่อยเรื่อยจนกว่าจะเบื่อ
  21. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ ตอนเล่นครั้งแรก เนื้อเรื่องกำลังมันส์เลย แต่.........
    อ้าว.......จบแล้วหรอ ไรวะ สั้นจัง (เช่น FFT)
  22. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    ของเราจะไปแยกเป็น2เซฟช่วงก่อนเข้าเจอบอสใหญ่ค่ะ แล้วเข้าไปฉะบอสดูฉากจบก่อนรอบนึง(ประสบปัญหาส่วนตัวว่าถ้าไม่เล่นดูเนื่อเรื่องให้ต่อกันไปเลยมันจะไม่อิน) จากนั้นค่อยกลับมาเก็บ100%อีกทีค่ะ

...แต่บางทีก็ขี้เกียจกลับมาเล่น100%ซะงั้น^^"""

v
    v
    อ้าว มาเป็นตัวแทรกกลางความรักเขาซะแล้ว ขออภัยจ้ะ :p
  23. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เห็นด้วยครับ !!
    FFT เป็นภาคที่ผมเล่นไปเล่นมา แล้วจู่ๆ เคลียร์ซะงั้น - -''

ทำไมจบเร็วอย่างนี้ T-T (ไม่รวมทำ Side Event นะครับ)

Edit: มา Edit ด้านบนใหม่ครับ ทีแรกใช้ลูกศร ^ ^ ^ แต่โพสต์ rep. หลังพี่ shinya เลยต้องทำใหม่ = ="
  24. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    มีอาการไม่ค่อยอยากจบเพราะโหวงเล็กน้อยเหมือนกันค่ะ
    แต่ที่เป็นหลักๆก็คือ ถ้าจบแล้วจะอู้ไม่ยอมมาเล่นอีก เลยต้องนั่งเก็บรายละเอียดก่อนค่ะ
    ปกติจะพยายามเล่นด้วยตัวเองจนถึงที่สุด แล้วค่อยมาเปิดเน็ทหาข้อมูลเพิ่มเติม
    ...
    เพราะอย่างนั้น ช่วงนี้เลยไม่มีเวลาเล่นอะไรให้จบเลยค่ะ TT^TT ฮือออ น้ำตานองหน้า

ส่วนเรื่องอินนี่ เป็นคนอินง่ายอยุ่แล้วค่ะ
    ปกติ ถ้าเป็นฉากเลิฟๆ ก็มักจะกัด ฉากขำๆก็จะด่า (แปลกๆไงไม่รู้ ^^" จริงๆคือเป็นพวกชอบจิกกัดตัวละครไปเรื่อยค่ะ)
    ส่วนฉากซึ้งฉากเศร้านี่ก็น้ำตาซึมเป็นงานอดิเรกเลยค่ะ
  25. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    เราเก็บไว้2เซฟแต่ไว้กันพลาดนะ ชอบเล่นเนื้อเรื่องให้จบก่อนแล้ว ถ้ามีเวลา+อารมณ์กะจะเคลียร์100%
    แต่ปัจจุบันเครื่องPS2พัง กะจะเคลียร์ทั้งภาค10กับ12(/MEเศร้า)KHก็ด้วย ฮือๆๆT-T"

Share This Page