[บทความ] “ Cloud “ – ช่วงชีวิตดุจเมฆหม่น (ภาคปลาย)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zieghart, 2 มกราคม 2008.

1. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    ก็ดีนะคับ จะได้รู้อะไรๆ มากขึ้น อิอิ
    แต่อยากเห็น Final Fantasy VIII ทำภาคต่อแบบ ภาค VII บ้างจัง
    คิดแล้วก็เสียดาย 555+
  2. Majestic

Majestic New Member

EXP:
    2
    0
    0
    จากที่ได้อ่านบทความทั้งสองตอนแล้วรู้สึกประทับใจมากครับที่คุณ Zieghart นำประวัติของคลาวด์มาเรียบเรียงขึ้นเป็นบทความถ่ายทอดแก่เพื่อนๆโดยใช้ทฤษฎีทางจิตวิทยาเป็นหลักในการอธิบายการกระทำต่างๆที่คลาวด์ได้กระทำลงไปอย่างมีรูปธรรมและมีเหตุผล ซึ่งช่วยให้ใครหลายๆคนที่สงสัยในการกระทำของคลาวด์เกิดความเข้าใจอย่างถ่องแท้ไม่เลื่อนลอยได้เป็นอย่างดี

แต่ผมขอเสริมเล็กน้อยเรื่อง "อัตลักษณ์" นะครับ อัตลักษณ์ คือ การตอบคำถามกับตนเองว่าเราคือใคร ซึ่งการสร้างอัตลักษณ์นั้นมีทั้งภายในตนเองและโดยผู้อื่นหยิบยื่นให้ โดยการเก็บเอาชิ้นส่วนความทรงจำของตนเองที่รับรู้ว่าตัวเราเป็นอย่างไร ประกอบกับชิ้นส่วนความทรงจำของผู้อื่นที่มีต่อตัวเราว่าเป็นอย่างไร มาต่อรวมกันเป็นจิ๊กซอว์ภาพของฉัน จนเกิดเป็นตัวตนที่สมบูรณ์ ทั้งนี้อัตลักษณ์ไม่ใช่คุณสมบัติแต่เป็นการสร้างตัวตนด้วยองค์ประกอบหลายด้าน ไม่ว่าจะเป็นในมุมมองของตนเองหรือผู้อื่น

การสร้างอัตลักษณ์มีนัยสำคัญเกี่ยวกับการจัดจำแนก โดยการสร้างลักษณะเฉพาะตัวเพื่อแยกตัวเราออกมาจากสังคม คนรอบข้าง เป็นต้น อัตลักษณ์มีความหลากหลายครับเป็นพลวัต ไม่ตายตัวลื่นไหลได้ สามารถผันแปรไปตามสถานการณ์ ต่างจากเอกลักษณ์ โดยเอกลักษณ์คือความเป็นหนึ่งเดียวและตายตัว ไม่อาจเปลี่ยนแปลงได้ เรียกได้ว่าเป็นคุณสมบัติ ดังนั้น อัตลักษณ์และเอกลักษณ์ จึงต้องแยกจากกันครับใช้ในความหมายเดียวกันไม่ได้ :)
  3. Majestic

Majestic New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ผมขอเสนอแนะอีกเรื่องนะครับ ใน Final Fantasy VII มีการใช้ระบบสัญลักษณ์ในการอธิบายเรื่องราวต่างๆอย่างลึกซึ้งอยู่มากมาย ซึ่งอยากจะให้คุณ Zieghart เขียนบทความเกี่ยวกับการตีความสัญลักษณ์สำคัญๆที่ปรากฏอยู่ในเรื่องนี้ครับ เพราะหากเราได้ลองตีความสัญลักษณ์เหล่านั้นดูเราจะสามารถเข้าใจเรื่องราวต่างๆและแก่นของเรื่องได้อย่างถ่องแท้มากขึ้นด้วยครับ และบางทีเราอาจพบความหมายที่ไม่คาดฝันจากสัญลักษณ์เหล่านั้นก็เป็นได้ครับ ยังไงๆ ก็ลองพิจารณาดูนะครับ :)
  4. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ถ้าภาค 6 สามารถแบ่งจำแนกตัวละครทั้งหมดได้จะเพอร์เฟ็คท์มากๆ เลยครับ
  5. Cloudywolf

Cloudywolf New Member

EXP:
    27
    0
    0
    อยากให้ คุณ Zieghart เขียนบทความเกี่ยวกับ Tifa จังเลยครับ

Share This Page