Trophy - ขอความเห็นสมาชิกด้วยครับ ^-^

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 23 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    มี 2 ส่วนนะครับ คือ Trophy ซึ่งถ้าแปลตรงๆ ก็น่าจะเป็น ถ้วยรางวัล กับ คะแนน (ซึ่งตอนนี้ผมแปลไว้ว่า รางวัล เดี๋ยวต้องเปลี่ยน)

Trophy ที่ได้แล้ว จะติดตัวสมาชิกไปเลย ส่วนคะแนนก็จะขึ้นเป็นตัวเลข บวกไปเรื่อยๆ

เวลากดดู หายากนิดนึงครับ ต้องกดที่ตัวเลข ข้างๆ คำว่า รางวัล กดได้ใน pop up และในหน้า user profile

มาเข้าเรื่องกันครับ

1. Trophy จะแปลดีมั้ยครับ ถ้วยรางวัล? หรือใช้ Trophy ตรงๆ ไม่ต้องแปลดี?

2. Trophy ที่มีตอนนี้เป็น default ของบอร์ด คิดว่าคงต้องปรับเปลี่ยนซํกหน่อย หรืออย่างน้อยก็ต้องแปลเป็นไทยน่ะครับ
    http://all-final.com/help/trophies

เงื่อนไขในการได้ trophy สามารถตั้งได้แค่ 4 เงื่อนไขน่ะครับ ค่อนข้างจำกัดนิดนึง

- เป็นสมาชิกครบ X วัน
    - โพสต์ X ข้อความ
    - ได้รับ ถูกใจ X ครั้ง
    - มีคะแนน Trophy X คะแนน

----------------------------------------------------------------

Trophy ปัจจุบัน คิดว่าคงต้องปรับพอสมควร อันนี้ขอสมาชิกช่วยกันคิดด้วยนะครับ

จากการโพสต์
    First Message - 1 คะแนน - ได้หลังจากสมาชิกโพสต์ข้อความเป็นครั้งแรก - เปลี่ยนเป็น Level 1 ?
    Keeps coming back - 5 คะแนน - โพสต์ 30 ข้อความ
    Can't Stop! - 10 คะแนน - โพสต์ 100 ข้อความ
    Addicted - 20 คะแนน - โพสต์ 1000 ข้อความ

จาก like
    Somebody Likes You - 1 คะแนน - ได้รับหลังจากมีคนถูกใจข้อความของเราเป็นครั้งแรก
    I Like It a Lot - 10 คะแนน - ได้รับ ถูกใจ 25 ครั้ง
    Seriously Likeable! - 15 คะแนน - ได้รับถูกใจ 100 ครั้ง
    Can't Get Enough of Your Stuff - 20 คะแนน - ได้รับ ถูกใจ 250 ครั้ง
    I LOVE IT! - 30 คะแนน - ได้รับ ถูกใจ 500 ครั้ง

-----------------------------------------------------------------
    Trophy ที่ว่าาจะต้องเพิ่ม

- ตัวละครลับ - 30 คะแนน - เป็นสมาชิกมาแล้ว 3 ปี
    - Level 99! - 99 คะแนน - โพสต์ 9,999 ข้อความ
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ส่วนตัวคิดว่าใช้ Trophy ตรงๆดีกว่าน่ะฮะ

/me รอดูความเห็นคนอื่นๆ
  3. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ไม่ต้องแปล อีกหนึ่งเสียงค่ะ
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ทับศัพท์ไปเลยครับ
  5. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ครบ xx ปีจะมีตัวละครลับแปลงร่างเป็นจอมปีศาจถล่มบอร์ด ต้องย้ายเซอร์เวอร์ใหม่อีกหน ชะเอิงเอย
  6. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    :oops: รอบนี้ผมจะ back up บ่อยๆ ครับ ถึงย้ายข้อมูลก็น่าจะกู้ได้เยอะกว่านี้แน่นอน
    sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  7. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    มีเก็บถ้วยแพลตตินั่มมั้ยฮะ :)
  8. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ได้ครบทุกถ้วย ปลดล็อก "Platinum AF" พี่เจเลี้ยงข้าว~~~~

ถ้วยปั๊มโพสต์ 9999 จะทำให้มีใครปั่นกระทู้มั้ยเนี่ย.....:confused:
    revalver, maxlancer และ sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  9. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    เปลี่ยนได้หรือครับ...ดีใจจัง
    คิดอยู่พอดีว่าค่าดีฟอลที่ตั้งมามันเชยสะบัดสุดๆ

ว่าแต่ Trophy มันให้อารมณ์เหมือนเล่นเกมดีครับ [​IMG]
  10. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    ทับศัพท์ไปเลยดีกว่าค่ะพี่เจ

น่าจะมีโทรฟี่ตามประเภทของกิจกรรมด้วยนะคะ เช่นโพสบทสรุป จัดมีท อะไรแบบนั้น(หาความดีเข้าตัว หึหึหึหึ)

เป็น Special Trophy ก็ได้ค่ะ =___,=+
  11. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    คิดว่าระบบสถิติของบอร์ดคงวัดยากแหละ ไม่เหมือนพวกจำนวน like จำนวนโพสต์หรือระยะเวลาที่มันบันทึกได้ชัดเจน ทำได้คงแค่กด like กระทู้ faq หรือบทสรุปเยอะๆ ช่วยเร่งให้เจ้าของกระทู้ได้ถ้วย like เร็วๆแทน
  12. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ =w=; ( โพสท์เกี่ยวกับคำแปลทรอฟี่ไปที่อีกกระทู้ไปแล้ว )

ชอบคำว่าทรอฟี่มากกว่าถ้วยรางวัลอีกคนฮะ 'w'/ ทับศัพท์โลด

ส่วนตัวแล้วมองว่าไม่น่าใช้คำว่าตัวละครลับ เพราะบางคนอยู่มานาน แต่ก็ไม่ได้ลับแลอะไร โผล่มาตอบเรื่อยๆ...
    เลยคิดว่าถ้าจะตั้งเงื่อนไขจากระยะเวลาการเป็นสมาชิก....ควรเปลี่ยนเป็นทรอฟี่ ปูชนียบุคคล แทน เพื่อให้ทิ่มแทงใจเวลาจะแอ๊บเป็นเด็กใหม่
    /me วิ่งหนี

(ว่าไป ไม่มีคำสั่ง /me แล้วเนอะ?)

===============

เพิ่มเติม
    ถ้ามีตั้งจากการได้คะแนนทรอฟี่ น่าจะมีพวก "นักล่ารางวัล" เมื่อสะสมทรอฟี่ได้ xx แต้ม อะไรแบบนั้นด้วยมั้ยฮะ?

แต่ถ้าแบบนั้นก็ต้องหามุขมาตั้งทรอฟี่เยอะๆ จะได้ไล่เก็บคะแนนกันเนาะ
    basseafood ถูกใจสิ่งนี้
  13. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    เปลี่ยนแบบเป็นยศมั้ย? เลื่อนขั้นตามเงื่อนไข
    ฮิคคิโคโมริ > ชาวบ้านทั่วไป > เจ้าของร้าน > NPC บอกทาง > NPC ติดตามผู้กล้า > ผู้ดูแลหอคอย > เจ้าป่า > รูปปั้น > ฟอสซิล..
    ถ้ามีคนชอบมาก ๆ ก็เปลี่ยนระดับที่อยู่อาศัยได้
    ถ้ำ > กระต๊อบ > บ้านไม้ชั้นเดียว > บ้านอิฐสองชั้น > คฤหาสน์ > วัง > สถานีอนามัย...:cool:
    jpenguin ถูกใจสิ่งนี้
  14. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    สร้างถ้วยเยอะไปกลัวจะมีพวกปัม exp ไม่เข้าท่ามาปั่นกระทู้เก็บถ้วยน่ะสิครับ.....
  15. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไอเดียยศน่าสนใจมากครับ เดี๋ยวต้องลองดู

สำหรับการโพสต์ เนื่องจากบอร์ดเรา นับ post เป็น exp ถ้าเล่นกับ Level น่าจะดีนะครับ

ผมจะแยกเป็น โพสต์ กับ ถูกใจ นะครับ

โพสต์ (คะแนน)
    1 (1) - Game Start! - ยินดีด้วย คุณได้ EXP แรก จากการโพสต์ครั้งแรกแล้ว!
    30 (5) - Level Up! - คุณโพสท์ไปแล้ว 30 ข้อความ รักที่นี่ขึ้นมาบ้างแล้วใช่ม้า!
    100 (10) - ฉุดไม่อยู่ - คุณโพสท์ไปแล้ว 100 ข้อความ หวังว่าคงจะไม่ได้สแปมหมดนั่นในวันเดียวหรอกนะ!
    500 (20) - ติดงอมแงม - โพสต์ 500 ข้อความ - คุณโพสต์ถึง 500 ข้อความแล้ว สุโค่ย!
    1000 (50) - Level 50 - ???
    9999 (99) - Level 99 - ???

จาก like ยังนึกไม่ออก แต่เจลเขียนเชิญชวนให้รู้สึกอยากโพสต์ดีนะครับ

1 (2) Somebody Likes You - โพสท์ได้แจ่ม - มีคนถูกใจเนื้อหาของคุณแล้ว พยายามโพสท์แบบนั้นอีกนะ!
    25 (10) I Like It a Lot - ถูกใจสุดๆ - มีคนถูกใจเนื้อหาของคุณ 25 ครั้งแล้ว
    50 (15) Seriously Likeable! - ขวัญใจปวงประชา - เนื้อหาของคณมีคนกดถูกใจ 50 ครั้งแล้ว
    100 (20) Can't Get Enough of Your Stuff - มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ!!!- เนื้อหาของคุณมีคนกดถูกใจ 100 ครั้งแล้วแน่ะ
    250 (30) - สุดที่รัก! - ทุกคนชอบเสพเนื้อหาของคุณพอๆ กับเสพดราม่า มีคนกดถูกใจถึง 250 ครั้ง!
    500 (50) - เซฟิรอธยังชิดซ้าย - คุณโด่งดังจนฉุดไม่อยู่ มีคนกดถูกใจให้ถึง 500 ครั้ง!
    Jelphyr ถูกใจสิ่งนี้
  16. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ด้วยแฮะ
  17. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    ต่างอะไรกับที่สมาชิกเดิมๆเข้ามาโพสท์กันว่าปั้ม exp อย่างสนุกสนาน? lol

ว่าไป ยุคนี้แล้วเด็กๆไม่มาเล่นเว็บบอร์ดกันแล้วล่ะมั้ง =w= หนีไป FB ไป Blog ไป twitterกันหมด
    ได้ทรอฟี่แถวนี้ไปมันกดแชร์อวดไม่ได้ คงไม่มีใครมาปั้มอะไรกันซักเท่าไรหรอก - 3- *ความเห็นส่วนตัว*

---------
    อ๊ะ อันนี้เป็นจุดเล็กๆน้อยๆนะฮะ
    สุโค่ย << คำนี้ทำคนเข้าใจผิดมานักต่อนักแล้วว่า คำว่าเจ๋งในภาษาญี่ปุ่นเขียนว่า すこい[sukoi]
    จริงๆต้องเป็น 凄い(すごい)[sugoi] ล่ะฮะ 'w'
    อืม... เขียนว่า สุโก้ย อาจจะใกล้เคียงกว่า?..... แต่ก็อย่างที่ว่า มันก็แค่จุดเล็กๆน้อยๆแหละฮะ
    จะเขียนคำไหน มันก็เลียนเสียงต้นฉบับได้ไม่เป๊ะอยู่ดี =x=

แต่ชอบที่พี่เจเอาไปเกลาต่อจัง lol [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG] < เอาภาพนี้ไปทำปุ่มไลค์มั้ยฮะ? ปุ่มจะได้เด่นขึ้นอีกหน่อย =x=+
  18. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เดี๋ยวก็มีคนหลงเข้ามาถามเรื่องไฟนอลแหละครับเจล ^-^ มีไรหนุกๆ ให้คุยให้เล่นเค้าก็กลับมาใหม่เองแหละ
  19. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เจลมีนิ้วชี้ลงด้วยมั้ยครับ?
  20. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    flip เอาก็ได้นี่พี่
    ratatosk ถูกใจสิ่งนี้
  21. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    ^flip ส่งให้ไปเรียบร้อยแล้ว ' ' ลองกดดูสิ
    jpenguin ถูกใจสิ่งนี้
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตอนแรกถามดูเผื่อเจลมีทำไว้เรียบร้อยแล้วน่ะครับ ^-^;
  23. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เหมือนกำลังคุยกันว่า จะสร้างบ้านแบบไหนดี ทาสีผนังสีอะไรดี ผ้าม่านแบบนี้สวยมั้ย อะไรยังงั้น ได้อารมณ์สตาฟที่นี่แบบกุ๊กกิ๊กๆน่ารักมากๆ
  24. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    เข้ามากดถูกใจพี่เจล "ปูชณียะบุคคล" แลดูเข้ากับหลายๆคนมากกกกกกกกก =____,=+

เอา Trophy พวกนั่งเฝ้าบอร์ด แช่บอร์ดด้วยดีไหมคะ?

แบบ ล็อกอินค้าง 30 นาที = แอบอู้ในที่ทำงาน
    1 ชม. = นั่งปั้มกระทู้

ไรแบบนั้นงิ
  25. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เงื่อนไขที่ตั้งได้ มีแค่ 4 อย่างที่ผมเขียนไว้ตอนต้นอะครับ

Share This Page