ประกาศจากสำนักราชวัง สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์แล้วครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย zieghart, 2 มกราคม 2008.

1. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ที่มา : <!-- m -->http://www.si.mahidol.ac.th<!-- m -->

ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยครับ
  2. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    จริงๆฮิโตะก็พอจะเดาได้อยู่แล้วอ่ะค่ะ สังเกตจากการที่ในหลวงทรงเสด็จไปเฝ้าพระอาการพระพี่นางทุกวันทั้งๆที่พระองค์เองก็ทรงมีพระพลานามัยที่ไม่แข็งแรง เราว่าในหลวงทรงรู้ดีว่าเวลาที่พระพี่นางทรงเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลจะเป็นช่วงเวลาสุดท้ายที่พระองค์จะได้อยู่กับพระพี่นาง

แต่ไม่น่าเชื่อเลยนะ เมื่อต้นปีที่ผ่านมาเพิ่งไปเข้าเฝ้าพระองค์มาเอง พระพี่นางทรงเป็นกันเองและยิ้มแย่มแจ่มใสตลอดเวลา พอเข้ามาอ่านกระทู้นี้ถึงได้ช๊อค ( เพราะเป็นคนไม่อ่านนสพ. อ่ะ )

T-T ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยค่ะ
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ผมพึ่งรู้ข่าวจากกระทู้นี้แหะ ก็ฟังพระอาการที่ออกมาเรื่อยๆจากทางคณะแพทย์แล้วก็อดเป็นห่วงไม่ได้

ขอให้พระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยครับ
  4. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    ขอไว้ทุกข์ 1 เดือนครับ (รู้สึกว่าตอนสมเด็จย่า ก็ 1 เดือน) :(
  5. Invy

Invy New Member

EXP:
    54
    0
    0
    ผมเองทำใจไว้ตั้งแต่ต้นธันวาคมปีที่แล้วแล้วฮะ T-T

ร่วมถวายความอาลัยแด่พระพี่นางครับ...
  6. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ทราบอยู่แล้วว่าท่านต้องไปในเวลาอันใกล้นี้ แต่อย่างไรผมก็สบายใจเพราะท่านไปอย่างเป็นสุข คือค่อยๆรู้พระองค์น้อยลงๆ จนหายลับไปจากโลก ไม่ทรมานแต่อย่างใด

ท่านอยู่ได้ข้ามปีอย่างที่คนไทยหวังไว้จริงๆ... ขอถวายความอาลัยแด่พระองค์ด้วยครับ
  7. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    เมื่อคืนมีข่าวว่าบรรดาพระบรมวงศานุวงศ์ได้เข้าเยี่ยมพระอาการกันหมดทุกพระองค์เลย ผมก็สังหรณ์

ใจอยู่เหมือนกัน พอตอนเช้าตื่นมาหาข่าวเกม ก็เจอะกับข่าวการสิ้นพระชนม์ของสมเด็จพระพี่นางฯพอดี

ขอร่วมถวายความอาลัยครับผม
  8. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เมื่อเช้าอ่านแค่หนังสือพิมพ์ พบแค่พระวักกะไม่ทำงาน
    จนเมื่อไม่นานมานี้ คุณพ่อโทรมาแจ้งว่าท่านสิ้นพระชนม์แล้ว

ร่วมถวายความอาลัยครับ

ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัย
  9. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    สิ้นแล้วแสงรุ้งงามแห่งความฝัน
    สิ้นเชษฐกัลยาณีศรีสยาม
    สิ้นฟ้าสิ้นดินสลายไทยทุกคาม
    ถวายความคารวะพระพี่นางฯ
  10. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ถือว่าไปสบายแล้วละครับ หลังจากที่ต้องทนทรมานกับโรคมานาน

...ขอร่วมถวายความอาลัยครับ...
  11. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ขอดวงพระวิญญาณของพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยค่ะ....

เมื่อเช้าตื่นมา ได้ยินห้องคุณตาเปิดทีวี มีข่าวพอดี รีบวิ่งไปดู น้ำตาไหลค่ะ....ทั้งๆที่...บอกตามตรง ก็ทำใจไว้ตั้งแต่เมื่อคืนวันก่อนที่ฟังข่าวจากสำนักพระราชวัง ว่าพระอาการทรุดลง ที่บ้านก็ทำใจกันแล้ว...แต่ก็ยังอดร้องไห้กันไม่ได้...

ตอนนี้ก็เปิดทีวีรอดูความคืบหน้าของงานพระบรมศพ คิดถึงเหลือเกินค่ะ...พระราชกรณียกิจที่ทรงมาตลอดพระชนม์ชีพ มากมายเหลือคณา รวมทั้ง...เราคิดถึง "ครอบครัวเล็กๆ" ที่เคยมี...พระเจ้าอยู่หัวจะทรงรู้สึกเศร้าพระราชหฤทัยมากเพียงใด พระราชบิดา พระราชมารดา พระเชษฐา พระภคินีที่รักยิ่งต่างเสด็จลาลับ...

เราในฐานะคนไทยคนหนึ่ง ขอส่งกำลังใจให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราด้วยค่ะ
  12. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ขอร่วมถวายความอาลัยครับ...ขอให้พระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัย
    แม้กายจะสูญสิ้นไป แต่พระพี่นางฯจะทรงอยู่ในดวงใจของเหล่าพสกนิกรชาวไทยตลอดไปครัับ T-T
  13. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ขอร่วมถวายความอาลัยแด่พระพี่นางอีกคนครับ...
  14. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ตอนที่ได้ข่าวว่า ไตไม่ทำงาน ก็เตรียมใจไว้แล้ว ท่านไปอย่างสงบ อืม นั่นเป็นเรื่องดีสินะ
  15. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ใช่แล้วครับ การที่พระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยอย่างสงบ ถือเป็นการทำให้คนไทยทั้งประเทศชื้อใจได้บ้าง เพราะอย่างน้อย พระพี่นางที่รักของพวกเราก็จากไปอย่างสงบ
  16. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เข้ามาร่วมถวายความอาลัย...
  17. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ได้ยินข่าวเมื่อเช้า ช็อกมากเลยครับ ร่วมถวายความอาลัยด้วยครับ :sad:
  18. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ตื่นมาปุ๊บ ทั้งๆที่ผ่านปีใหม่ได้แค่วันเดียวก็เกิดเหตุึการณ์อย่างนี้ขึ้น
    ขอร่วมถวายความอาลัยครับ
  19. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    นึกไม่ออกจะพูดคำอะไรออกมานอกจากถวายความอาลัยค่ะ ก็จริงๆแล้วทำใจไว้ล่วงหน้ามาเป็นเดือนแล้วล่ะ
  20. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    บรรยากาศที่โรงพยาบาลศิริราช ตลอดเมื่อคืนที่ผ่านมา จนถึงตอนบ่ายนี้ เต็มไปด้วยความโศกเศร้ามากๆครับ ผู้คนมากมายหลายพันคน (รึอาจจะเป็นหมื่นๆ) ทยอยมาเฝ้าเสด็จไม่ขาดสาย ทั่วรพ.เต็มไปด้วยสีดำ และน้ำตา

หากใครจะเดินทางไปทำธุระอะไร เลี่ยงเส้นทางแถวนี้จะเป็นการดีนะครับ เพราะมีการปิดถนนเป็นช่วงๆ และภายในโรงพยาบาลเองก็เต็มไปด้วยประชาชนและเจ้าหน้าที่จำนวนมาก ...มากอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อ่นจริงๆ
  21. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ขอให้ท่านได้ผักผ่อนอย่างสงบและอยู่ในดวงใจคนไทยตลอดไป

ไว้ร่วมถวายความอาลัยด้วยค่ะ
  22. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    อันที่จริงผมคาดว่าคุณหมอคงพยายามรั้งอาการเอาไหว้จนกว่าจะผ่านพ้นปีใหม่หนะครับเพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายหรืออะไรหลายๆอย่าง
  23. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    หลายๆ ท่านพูดไปหมดแล้ว ยังไงก็...
    ขอแสดงความเสียใจ และความเคารพด้วยค่ะ
  24. Oyashiro

Oyashiro Member

EXP:
    37
    0
    6
    ไปที่มหาลัยมีแต่พูดเรื่องนี้กัน เพิ่งรู้มาจากอาจารย์ตอนเช้าเอง

ขอร่วมถวายความอาลัยด้วยคนครับ
  25. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ร่วมถวายความอาลัยครับและร่วมระลึกถึงพระคุณของท่านเสมอไปครับ

ขอหนุนใจให้ทุกๆท่านนอกจากจะร่วมถวายความอาลัยแล้วก็อย่าลืมทำดีให้ประเทศชาตินะครับ

Share This Page