ประกาศจากสำนักราชวัง สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์แล้วครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย zieghart, 2 มกราคม 2008.

1. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    พระองค์ทรงงานหนักเพื่อพวกเรามามากแล้วครับ ตอนนี้ก็ถึงเวลาพักผ่อนของพระองค์ท่านแล้ว

ขอถวายความอาลัยให้พระเจ้าพี่นางครับ
  2. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ขอถวายความอาลัยแด่สมเด็จพระพี่นางฯ ด้วยครับ

รู้สึกติดใจมาตั้งแต่ก่อนวันปีใหม่ ที่พระบรมวงศานุวงส์มารวมกันซะเกือบครบขนาดนั้น

ปีใหม่ปีนี้ งดงานรื่นเริง สวมเสื้อดำ นะครับ
  3. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ร่วมถวายความอาลัยแด่พระเจ้าพี่นางครับ
    ขอให้ดวงวิญญาณของท่านพักผ่อนอย่างสงบสุข
  4. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ขอร่วมถวายความอาลัยแด่พระองค์ด้วยครับ

ขอให้พระองค์เสด็จสู่สวรรค์คาลัย
  5. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ในวาระแห่งความโศกเศร้าของปวงชนชาวไทย ที่สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ สิ้นพระชนม์ด้วยพระอาการพระวักกะ(ไต)วายเมื่อเวลา 2.54 น. ของวันพุธที่ 2 มกราคม ตามประกาศสำนักพระราชวังนั้น

เราควรถวายความอาลัยและถวายพระเกียรติต่อสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ให้เหมาะสมด้วยการใช้ราชาศัพท์ให้ถูกต้อง และขอเสนอเกร็ดความรู้เรื่องพระราชพิธีพระศพ ดังนี้

เนื่องจากสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ดำรงพระอิสริยยศชั้นพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้า สูงสุดในชั้นพระบรมวงศ์แต่มิได้เทียบเท่าพระบรมวงศ์ชั้นพิเศษ จึงต้องใช้ราชาศัพท์ชั้นรองลงมา คืองดใช้คำว่า "พระบรมราช" "พระราช" ยังคงใช้เพียงราชาศัพท์ชั้น "พระ" เช่น

พระศพ - มิใช่ พระบรมศพ
    เสด็จ ไม่มี "พระราชดำเนิน"
    พระกรุณาธิคุณ - มิใช่ พระมหากรุณาธิคุณ
    พระปฏิสันถาร - มิใช่ พระราชปฏิสันถาร
    งานพระราชทานพระเพลิงพระศพ - มิใช่งานถวายพระเพลิง

เป็นต้น ยกเว้น "พระราชพิธีพระศพ" เนื่องจากเป็นพระราชพิธีอันพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯ ให้จัดขึ้นอย่างสมพระเกียรติ ส่วนพระเมรุนั้นให้ใช้เพียงคำว่า "พระเมรุ" มิให้ใช้ "พระเมรุมาศ" เนื่องจากมิได้ลงรักปิดทองเต็มรูปแบบ

และที่ควรตระหนักอย่างยิ่งคือต้องใช้คำว่า "ถวายความอาลัย" มิใช่ "ไว้อาลัย"

และบริบทที่ใช้คือ "แด่" มิใช่ "แก่" หรือ "ต่อ" ครับ

ส่วนในงานพระราชพิธีพระศพ มีราชาศัพท์และเกร็ดความรู้ที่ควรรู้ดังนี้

พระสงฆ์สดัปปกรณ์ - คือพระสงฆ์สวดบังสุกุลพระศพ
    ทรงพระสุหร่าย - ประพรมน้ำพระพุทธมนต์
    พระสุคนธ์ - น้ำหอม
    พระสาง - หวี ; ในการพระราชพิธีสรงน้ำพระสุคนธ์พระศพนั้น พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะทรงสางพระเกศาสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ด้วยพระสาง 2 ครั้ง คือหวีขึ้น 1 ครั้ง และหวีลง 1 ครั้ง ก่อนจะหักพระสาง เป็นเคล็ดพิธีว่าให้สิ้นความผูกพันในภพชาตินี้
    พระลองทองใหญ่ - เป็นชื่อเรียกพระโกศแปดเหลี่ยมแกะสลักลวดลายทอง ใช้ในพระราชพิธีพระบรมศพและพระศพพระบรมวงศ์ชั้นพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้า ขึ้นไป
    เครื่องสูงทองปักลวด - เป็นเครื่องสูง(ฉัตร พระกลด บังแทรก บังสูรย์) ชั้นรองจากชั้นเครื่องสูงหักทองขวาง ใช้ในงานพระศพพระบรมวงศ์ชั้นเจ้าฟ้า
    เบญจปฎลเศวตฉัตร - ฉัตรขาว 5 ชั้นที่ใช้เฉลิมพระยศพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้า ต่างจากงานสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี และงานสมเด็จพระบรมราชชนนีที่พระยศเสมอพระราชินี ใช้สัปตปฎลมหาเศวตฉัตร ๗ ชั้น

สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ทรงเป็นเจ้าฟ้าต่างกรมฝ่ายในพระองค์แรกในรัชกาลปัจจุบัน ทรงกรมตามชื่อจังหวัดนราธิวาส ว่า กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ธรรมเนียมทรงกรมเจ้านายนั้นมีมาตั้งแต่รัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ซึ่งพระมหากษัตริย์จะทรงโปรดเกล้าฯ พระราชทานพระอิสริยยศให้แก่เจ้านายที่กระทำคุณูปการต่อชาติบ้านเมือง

อนึ่ง ตามมติคณะรัฐมนตรี ให้หน่วยราชการและรัฐวิสาหกิจ ลดธงลงครึ่งเสาและงดจัดงานรื่นเริง 15 วัน ซึ่งการลดธงลงครึ่งเสานั้น ต้องเชิญธงชาติให้ขึ้นสุดยอดธงเสียก่อน จึงค่อยๆลดธงลงมา 1/3 ของเสา มิใช่เชิญธงเพียงครึ่งเสา

ขอเชิญชวนชาว all-final ทุกคนใช้ราชาศัพท์ให้ถูกต้อง และศึกษาประเพณีวัฒนธรรมจากพระราชพิธีพระศพนี้สืบต่อไปครับ
  6. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ร่วมถวายความอาลัยครับ ปรกติไม่ค่อยทราบเรื่องของท่าเท่าไหร่ พอท่านเสียไป เพิ่งได้รู็ว่าท่านเป็นคนที่ฟังดนตรีคลาสสิคเป็นจริงๆ และยังมีความสามารถในด้านนี้อยู๋ในระดับสูงอีกด้วยครับ
  7. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    ขอร่วมถวายความอาลัยด้วยคนครับ

ปกติไม่ค่อยได้อะไรมากนัก แต่ไม่รู้ทำไมพอเห็นข่าวหรือภาพของท่านทีไรเป็นต้องน้ำตาคลอทุกที

ยังไงก็ขอให้พระองค์ท่านทรงเสด็จสู่สวรรคาลัยครับ
  8. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    ตอนรู้ข่าวนี่ใจหายมาก ๆ

ขอร่วมถวายความอาลัยด้วยนะครับ
  9. repeat

repeat Member

EXP:
    112
    0
    16
    ร่วมถวายอาลัยครับ
  10. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ขอไว้อาลัยแด่พระองค์ท่านครับ

Share This Page