[WCIII : Defend of the Ancient] ชวน Pro และ Noob มาคุยกัน

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย hannover96, 3 มกราคม 2008.

1. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    ถูกใจที่ได้รับ:
    52
    คะแนน Trophy:
    113

Berserker's Call มันไม่ใช่ +5/10/15/20 เหรอ เพิ่มขึ้นตั้งกะเมื่อไหร่นั่น >_<" ผมว่า Axe นี่เพราะปกติจะออก Vanguard อยู่แล้ว มันเลยเป็นตัวที่ทนทานต่อการโจมตีมากพอดูเลยล่ะฮะ (โดนตีเข้ายากนะผมว่า) แต่ Axe จะไม่ค่อยทนทานต่อพวก Nuker เท่าไหร่ เจอยิงสกิลเข้าไป 2-3ทีจะส้มๆแดงๆเอาได้ง่ายๆเหมือนกัน

ปล. Str Collection ลืมเซนทอร์ไปด้วยอีกตัวแฮะ Alchemist ด้วย />_<" <<< ส่วนใหญ่ก็เล่นแต่ Str เป็นหลักล่ะนะ แต่กลับกันแล้ว Agi นี่ตัวที่ผมเล่นเป็นแทบจะนับจำนวนได้เลย (ส่วน Int คิดว่าพอเล่นเป็นซะส่วนใหญ่นะ)
  2. Mullioch

Mullioch New Member

EXP:
    330
    0
    0
    มาโฆษณา channel FF อีกคนครับ มาเจอกันได้ที FF นะครับ เล่นกันอยู่หลายคนเลยครับ

ปล. Flamefox ขาใหญ่ใน FF อะครับ
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    confirm ว่า + 5/10/15/20 ครับ เนื่องจากเล่น axe บ่อยช่วงนึง (battle hunger เป็นอะไรที่กดศัตรูได้มันส์มากๆตั้งแต่ตอนแรก ^^) ข้างล่างนี่ details สกิล 1 ครับ

Mogul Kahn focuses all of his enemies' hatred on him, causing them to attack him at all costs.
    300 AoE.

Level 1 - 1.5 seconds, 5 bonus armor.
    Level 2 - 2 seconds, 10 bonus armor.
    Level 3 - 2.5 seconds, 15 bonus armor.
    Level 4 - 3 seconds, 20 bonus armor.

Cooldown: 14 seconds.

Level 1: 80 mana, 14 sec cooldown.
    Level 2: 90 mana, 14 sec cooldown.
    Level 3: 100 mana, 14 sec cooldown.
    Level 4: 110 mana, 14 sec cooldown.
  4. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    Axe ผมอัพสกิลแบบนี้ (ตอนที่ต้องอยู่เลนเดียวกับสาย Int เกือบทั้งเกม) จะเป็นไรไหมครับ?

S1>S2>S3>S1>S3>Ulti>S1>S3>S1>S3>Ulti>S2>S2>S2>Stat>Ulti>Stat ยาว

หรือใครอัพอย่างไรบ้างครับ?
  5. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    channel ff นี่ระวังครับ มีแต่ Inw อยู่อาศัยกัน

ขาหลักๆ ก็มี FlameFox, Mullioch ครับ
    ส่วน Inw อื่นๆ ที่แวะเวียนเข้าไป ก็จะมี rurika , AvA ครับ โหดมาก
  6. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    แล้ว InW AliceInTheChain ละครับ
    ได้ยินมาว่าเค้าเทพมากๆ Godlike เป็นว่าเล่นทุกตาทีเดียวเชียว
    แถมยังมี Skill พิเศษเวลาเล่น Furion คือ Spout Auto target friend เชียวนะครับ *-*!

สำหรับ Axe ผมเคยลองซื้อ spout shield ตอนแรกมา 3 อัน แล้วอัพ counter helix + berserk call ก็สนุกดีนะครับ *-*
    ถ้าอีกฝ่ายเป็น melee จะเห้โคตรๆเลยละ - -)b แต่ถ้าเจอ range ก็ต้อง step ดีๆหน่อยละ lol
  7. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ไปว่าคนอื่นโหดๆ แล้วเมื่อวานใครเล่น Templar assasin triple kill + godlike ฟระ บุกไปฆ่าเขาถึงในบ่อน้ำ

axe ผมเริ่มา up 3 ครับ เอาไว้ปั่นครีปแบบฟลุ๊กๆก่อน
    แล้วก็ไป 2 battle hunger จุดไฟใส่หัวแล้วกดโจมตี hero เลยครับ ครีปม้นจะรักนายมาตีเรา = +% ในการ counter helix ไปอีก
    แล้วก็ up 2 สับกะ 1 กด ult ทุกครั้งที่ได้ครับ

ที่ up 3 แค่ 1 เพราะว่า ดาเมจต่างกันแค่ lv ละ 25 เองครับ
    Level 1 - 15% chance to counter with 100 damage.
    Level 2 - 15% chance to counter with 125 damage.
    Level 3 - 15% chance to counter with 150 damage.
    Level 4 - 15% chance to counter with 175 damage.

สกิล 2 นี่ไม่ up ไม่ได้ครับ ดาเมจรุนแรงได้ใจจริงๆ พยายามใช้ตอนที่ครีปฝั่งนู้นไม่มีตัวแดง (กันการ deny) + ไม่มีครีปฝั่งเราครับ ท่านี้ใช้ได้ 3 วิธี
    1. กดใช้แล้ว + เลย
    2. กดใช้แล้ววิ่งหนี ให้มันทรมานเล่นๆ
    3. ไล่ฆ่ามันจากสกิล 1 พอมันหนีก็จุดไฟ ไล่กลับบ้านครับ สักพักจะได้ kill เอง (Tango เอาเลือดขึ้นไม่ทันนะครับท่านี้ ช่วยได้นิดหน่อย)
  8. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    Axe เวลาผมเล่นจะอัพ 2นำ ตามด้วย 3 น่ะฮะ (อัพอัลติตามเลเวล) พอ 2กับ 3เต็มแล้วค่อยอัพ 1

นอกนั้นก็ Status รวด =o=b (Vanguard ออกไป 2อัน)
  9. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผมจำเลขผิดครับ - -*

แล้ว Chanal FF เนี่ย มีคนตั้งแต่ช่วงกี่โมงหรอครับ.....
  10. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    3 -4 ทุ่ม ยันเที่ยงคืน-ตี1 หรือถ้าวันหยุดศุกรืเสาร์อาจยาวถึง ตี 3 - ตี4

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องแล้วแต่ท่านเทพ Aliceinthechain ครับ ใครจะไปนอน หรือเลิกต้องขออนุญาติจากท่านก่อน
    ไม่งั้นท่านจะ Spout ขังไว้ไม่ให้ไปนอนครับ
  11. Mullioch

EXP:
    330
    0
    0
    Avatar นี่ใช่ AVA อะเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็อย่างที่ Flamefox บอกละครับ เทพมากมายจริงๆครับ เจอระวังไว้ก็ดีครับ

เก่งๆกันทั้งนั้น :p
  12. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    เกลียด axe....

- -' ถึก อึด ตายยาก / โจมตีแรง เร็ว aoe / ulti นี่ถ้าตรงเงื่อนไข = สั่งตาย.... ไม่มียกเว้น

ทั้งนี้และทั้งนั้น

มายืนยัน aliceinthechain : Friend's cage ครับ...
    ขังได้แน่ ขังได้จริง ไม่มีตัวแสดงแทน..
  13. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    มีคนเล่นมดน้อยเหมือนผมตอนนี้ป่าวหว่า...

มดน้อยย้อนเวลาน่ะครับ...

โหดมากมาย...
  14. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ^
    โหดครับ ถ้าเกิดนี่คือโหดมาก

แต่ถ้าไม่เกิดตามสมควรนี่ก็เน่าทำอะไรแทบไม่ได้เหมือนกันนะครับ > <

-----

ปล.ว่าแต่ Channel FF นี่ อยากลองเข้าไปเล่นด้วยจังครับ
    แต่แบบว่าไม่ถึงขั้นเทพอะไรอ่ะครับ แค่เล่นแบบไม่นู๊บไม่ ATMเฉยๆ =[]=
    (แต่รู้สึกเวลาเล่นจะไม่ตรงกัน ผมเล่นรอบเช้า-บ่ายครับ อยู่บ้านไม่มีโปรแกรมรอเพื่อนไรท์แผ่นมาให้อยู่ > <)
  15. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    ถ้าเล่นขำๆ ก็เล่นไปเหอะครับ แต่ถ้าแข่ง ต้องเอามาคู่กับ Tinker แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง :E
  16. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    จริงๆแล้วขอแค่ MKB กับ Butter แค่ 2 ชิ้นนี้ก็แทบจะไล่ฆ่าทั้งแมปแล้วล่ะครับ...

ว่าแต่สกิล 3 นี่มันแรงได้ใจจริงๆ

ต้องเอาไปลองดูซะแล้ว...
  17. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^

Tinker ต้องสายเดินตุ๋ยไล่ล่า + BOT ไป ghost สินะ.... ระวังเจอ Templar Assasin แก้ทางนะครับ

มดน้อยก็คล้ายๆโบน hp หนวดแมวพอๆกัน สายยิงๆ หรอยๆ ระวังแค่จังหวะมันใช้ ult ก็พอ คล้ายๆ skel บางทีก็เลือดเต็มเหมือนเดิม

มดเจอพวกตัว silence อาจจะกรี๊ดได้ 3 วิผ่านไปกด ult ก็เท่านั้นแล้ว~
  18. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    คือผมเคยเล่นแค่2-3ครั้งตามเพื่อนอะครับ' 'a คืออยากลองเล่นOmniknight (Pra,Omni)ดูอะงับ แต่ทั้งออกของกับสกิลไม่เป็นเยยอะ

แล้วก็สไนฯมันออกของยังไงบ้างเหยอฮะ'w'a? (noobอย่างแรง=w=')
  19. Mullioch

EXP:
    330
    0
    0
    มาชักชวนกันอีกรอบครับ ถ้าว่างก็มาเล่นกันที่ Channel FF ได้นะครับ อยุ่เล่นกันประจำครับ
  20. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    sni ถ้าทีมดีๆก็ออกของทำตัวเป็น DD ไปเลยครับ จะ MKB butterfly Burize AC Deso MOM EOS ได้หมดครับ ให้เพื่อนๆ tank + เปิด เราหรอยๆยิงๆอย่างเดียว

ถ้าโดนกดมากๆ ก็ mass writh band ไปก่อนก็ช่วยได้เยอะ แล้วอาจจะค่อยๆทยอยออก S&Y ในกรณีที่เก็บตังค์ไม่ค่อยได้

ส่วนใหญ่ตอนนี้จะเล่นกันแต่สายยิง สกิล 1 จะ up กันน้อย แต่ว่าตอนหลังนี่โดนปรับให้ดาเมจแรงขึ้นแล้ว น่าเล่นแบบ int ดูเหมือนกันครับ : )

ส่วน omni ต้องแล้วแต่เกมจริงๆครับ int เยอะก็ heal + repel (อาจ up slow ไว้ 1) ถ้าไม่ค่อยก็ heal + aura slow น่าจะดีกว่า ของก็ต้องเลือจะเล่นสาย sup หรือบู้อ่ะครับ

ถ้า sup บางทีก็ต้องออก void แล้วจะไป cyclone หรือ battle fury ก็แล้วแต่

สายฆ่านี่บางทีออก S&Y ไม่ก็หน้ากากบ้า ใส่ repel แล้วหวดเอาดื้อๆเลยครับ

มองเห็นบางทีก็ดีไปอีกแบบนะครับ คนโดนยิงก็หลอน effect มันน่ากลัวดี + ดาเมจ และราคา หลังจาก upgrade ก็น่าใช้ คนที่ถือยิงก็สะใจ (หรือผมเป็นคนเดียวหว่า)
    ถ้าทีมดีต่อให้บางทีเห็นก็แหกเพื่อนเข้ามาเล่นเราไม่ได้ครับ เจอเรายิงหน้าแหกก่อน
    V
    V
    V
  21. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    Deso ไม่แนะนำ เพราะจะทำให้เห็นแนวกระสุน 6.50 นี่ผมออก Lothar, MKB, Buriza, Butterfly อะไรเทือกนี้มากกว่า เพราะถ้าจังหวะนัวๆกันแล้ว ถ้ามองไม่เห็นลูกกระสุน อาจจะมีตายไม่รู้ตัวได้นะครับ

Omniknight ออก Necrololicon ครับ รับรองว่าโหดถึงใจ

Edit เพิ่มนิด

Omniknight น่ะครับ คู่ขาที่ดีที่สุดก็คือ Butcher ครับ วิธีการอัพสกิล ก็สลับอัพฮีลกับกันเวทย์ครับ ได้กันเวทย์เลเวล 2 แล้วพอก่อน ไปอัพออร่าสโลว์ อัลติให้อัพทุกครั้งที่อัพได้ ปัญหาหลักของนู๋ออมนิก็คือ มานาไม่เพียงพอ แนะนำว่าออกแหวนมานา แล้วชีวิตจะดีขึ้นมาก.........
  22. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    มดเจอเหล่าขาใบ้ทั้งหลายอย่างพวก Silencer , Death prophet , Draw ranger นี่ กรี๊ดจริงๆครับ
    (เคยมากับตัวเองแล้วกรี๊ดจริงๆเลย = =) ยิ่งSilencer ออกคทาไซเลนได้ด้วยแล้วนี่ ......ถ้าของไม่ดีแทบไม่ต้องพูดกันอีกเลย

ถ้า Sni ผมชอบออกพวก MKB กับ Deso ก่อนครับ Butterfly กับ Burize นี่ผมออกทีหลังครับ
    แต่ถ้าทางนั้นเล่นสาย Int หรืออะไรที่สกิลแรงๆเยอะๆผมจะออก Lothar ก่อนครับ เซฟสุดๆ(จนกว่าจะมีวาร์ดหรือเกม)
    แต่รอบนั้นเจอ Sni ใส่ค้อนสตัน 3 อันแล้วยืนแนวหลังหรอยจนสายแทงก์นี่แทบไม่ได้ขยับเลยครับ
    แต่ถ้าเป็นผมไม่ชอบออกนะครับค้อนสตันนี่ เป็นอะไรไม่รู้ รู้สึกไม่ค่อยถูกดวงกับของชิ้นนี้ > <
    (ออกเฉพาะเวลาเล่น Anti-mage เล่นตัวอื่นนี่แทบไม่ออกเลย)
  23. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    Hero แนะนำ สำหรับคนที่รักการช่วยเหลือเพื่อน

Bane Elemental ฮีโร่สุดโหด สามารถทำให้ศัตรูหายไปจากการปะทะได้ 3 ตัว เป็นเวลา 3-5 วินาที ซึ่งถือว่าโคตรนาน ด้วยสกิล

1. Enfeedable ทำให้ตัว Dmg ของศัตรู เป็นง่อยไปอย่างยาวนาน ซึ่งทำให้มันไร้ประโยชน์ในจังหวะปะทะ

2. Nightmare หลับตัว Support ในจังหวะปะทะ ทำให้ไม่สามารถใช้สกิลเพื่อช่วยให้เพื่อนเล่นได้ง่ายขึ้นในจังหวะปะทะ ทำให้เราเล่นได้สบายขึ้น

3. Fiend Grip จับ Tanker เพื่อให้มันกลายเป็นกระสอบทรายให้เราทุบเล่นๆ หรือรอฆ่าตัวอื่นแล้วค่อยกระทืบมันก็ได้

Q:แล้วถ้าเราเจ๊อะกับ BKB ล่ะคะ พี่ชาย?
    A:Kelen's Dagger of Escape ช่วยเราได้จ้ะ

Q:แล้วหน้าที่หลักของเราล่ะคะ พี่ชาย?
    A:Support+Ganker จ้ะ ความสามารถในการฆ่าแบบตัวต่อตัวของเรานั้นสูงมาก โอกาสที่จะตายนั้น เกือบ 100% ยิ่งถ้ามี Ganker วิ่งไปด้วยซัก 2-3 คน รับรองว่าฆ่ากันสะใจเลยทีเดียว

Q:คู่ขาของ Bane Elemental ล่ะคะ พี่ชาย?
    A:Sank_Kid เอ้ย Sand king ครับ คอมโบด้วยการให้ Bane หลับศัตรูตัวนึง แล้วก็ใช้อัลติจับอีกตัวนึง แล้วให้ Sand King เดินไปขย่มมันสดๆเลย ถ้ายังไม่ตาย สกิล Brain Sap และ Burrow Strike ยังสามารถใช้ตามเก็บได้ รับรองว่า Double Kill ชัวร์!

Q:คู่กัดล่ะคะ?
    A:Silencer! และตัวหยุดหรือใบ้ทั้งหลาย โดยเฉพาะตัวที่กล่าวชื่อมา เราร่ายเวทย์ไปอย่างนึง เราก็ใบ้แล้ว ทำอะไรไม่ได้ ซึ่งการใช้เวทย์ไม่ได้ ทำให้ Bane ไร้ประโยชน์ในการปะทะเลยทีเดียว

Q:ไอเท็มเสริมเด็ดๆล่ะคะ?
    A:คงไม่พ้นตำรา Necrololicon, Guinsoo Scythe of Vyse และ Eul Scepter of Divinity เพื่อทำให้เราสามารถซัพพอร์ตทีมได้ดีขึ้น และป่วนมากขึ้น และสิ่งที่สำคัญโคตรๆ ขาดไม่ได้ก็คือ Kelen's Dagger of Escape ใช้ในการเข้าไปเปิด เพื่อไม่ให้โดนดักทางด้วย BKB ครับ

Q:แล้วมาเขียนทำไมคะ?
    A:...............................................(นั่นสิ - -*)
  24. Mullioch

EXP:
    330
    0
    0
    เห็นด้วยกับข้างบนนะครับ ว่า support เต็มรูปแบบจริงๆ ครับ ชอบเล่นเหมือนกันนะครับ Bane อะครับ ยิ่งท่าแรก ลด Dmg 120% แล้วด้วยยิ่งดีเลยครับ DD อีกฝั่งเนี่ยคิดหนักเลยครับ

V
    V
    V
    6.50B มันเป็น 120 % และลด regen 4 hp per sec อะครับ

Enfeeble (E)
    Greatly reduces an enemy unit's ability to participate in combat. Reduces its damage and life regeneration.
    Lasts 20 seconds.
    Level 1 - Reduces attack damage by 30% and life regeneration by 1 hit point per second.
    Level 2 - Reduces attack damage by 60% and life regeneration by 2 hit points per second.
    Level 3 - Reduces attack damage by 90% and life regeneration by 3 hit points per second.
    Level 4 - Reduces attack damage by 120% and life regeneration by 4 hit points per second.
    Does not reduce bonus damage from weapons.
    Mana Cost: 125

credit: <!-- m -->http://www.dotaportal.com<!-- m --> ครับ
  25. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ท่าแรกจำได้ว่าลดแดแมจแค่ 80% นะคับ (ลด HP Regen อีก 4)

Share This Page