[Movie Review] Hitman : มือสังหารหรือจะสู้มือเซ็นเซอร์

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 24 มกราคม 2008.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .
    เรื่องย่อ
    The Organization (หรือ The Agency ในเวอร์ชั่นเกม) คือองค์กรลึกลับซึ่งฝึกสุดยอดนักลอบสังหาร
    ภายใต้เอกลักษณ์ชุดสูทสีดำ เนคไทแดง สลักบาร์โค้ดไว้ด้านหลังศีรษะโล้นเลี่ยน จิตใจเย็นชาเหมือนน้ำแข็ง
    "หมายเลข 47" คือหนึ่งในสุดยอดฝีมือขององค์กรนี้ รับงานลอบสังหารประสบความสำเร็จหลายแห่งทั่วโลก
    ด้วยวิธีการลอบสังหารพลิกแพลงหลากหลาย แต่ส่วนใหญ่แล้ว 47 มักจะเลือกวิธีการลอบสังหารจากมุมมืด
    แต่ในภารกิจล่าสุด 47 ถูกผู้ว่าจ้างเล่นไม่ซื่อโดยอาศัยนางนกต่อปลอมเป็นผู้เห็นเหตุการณ์ล่อให้ 47 ออกมา
    เพื่อกำจัดผู้ที่อาจเป็นอุปสรรคต่อแผนการณ์ในภายหลังให้หมดสิ้น 47 และนางนกต่อจะเป็นอย่างไรต่อไป ?
    .
    ชอบ
    - ผู้แสดงเป็น 47, ตอนแรกก็กังขาอยู่เหมือนกันว่าหนุ่มหน้าอ่อนแบบนี้ มารับบทมือสังหารสุดเข้มจะไหวหรือ
    แต่ปรากฏว่าบทภาพยนตร์ที่เขียนขึ้นมาโดยเฉพาะ กลับเข้ากับหนุ่มหน้าอ่อนแบบนี้หลายฉากทีเดียวเลยครับ
    - ความเก่งกาจและฉลาดเป็นกรดของ 47 ที่ดูเผินๆ ในช่วงแรกๆ ออกจะรู้สึกว่ามันเก่งเกินความเป็นจริงเยอะ
    แต่ดูไปดูมาถึงตอนหลังๆ กลับเกิดความรู้สึกว่ามันสมจริงสมจังยิ่งกว่าหนังสายลับขี้โม้ในอดีตหลายเรื่องเลย
    .
    ไม่ชอบ
    - การ "เซ็นเซ่อ" ในรูปแบบเดียวกับเรื่อง "300" ซึ่งเซ็นเซอร์เฉพาะหน้าอกของดารานำฝ่ายหญิงในฉากหนึ่ง
    ในขณะที่ฉากเลือดสาดอื่นๆ ไม่ถูกเซ็นเซอร์ ทำให้ผมสงสัยว่าผู้เซ็นเซอร์มีปมด้อยเกี่ยวกับหน้าอกหรืออย่างไร
    - การนำเสนอธรรมเนียมบางอย่างของเหล่านักลอบสังหารของ The Organization ในฉากเล็กๆ ฉากหนึ่ง
    ออกจะพรวดพราดไปสักนิดจนดูแปลกแยกไปสักหน่อย แม้จะแสดงถึงความสามารถของ 47 ได้ดีมากก็ตาม
    .
    สรุปส่วนตัว
    ถ้าหากมองในแง่หนังแอ๊คชั่นปรกติเปรียบเทียบกับหนังแอ๊คชั่นที่ผ่านมา ก็คงไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่สักเท่าไร
    แต่ถ้ามองในแง่หนังแอ๊คชั่นที่ดัดแปลงมาจากเกมแล้วล่ะก็ ถือว่าทำออกมาได้ดีกว่าที่คิดเอาไว้มากทีเดียวครับ
    เพราะหนังแอ๊คชั่นที่ดัดแปลงมาจากเกมคอมพิวเตอร์ก่อนหน้านี้เกือบทุกเรื่อง ประสบความล้มเหลวไม่เป็นท่า
    ถึงแม้หนังจะทำออกมาได้ดีกว่าที่ผมคิดไว้ แต่ความรุนแรงที่ปรากฏทำให้ Hitman ไม่เหมาะสำหรับเยาวชน
    หน้าอกผู้หญิงกลายเป็นความเลว ความไม่เหมาะสม จึงต้องทำการเซ็นเซอร์ เพื่อเป็นความดี ความเหมาะสม
    เหล่าผู้ทรงคุณธรรมทั้งหลาย ถ้าหากท่านมั่นใจว่าสิ่งนี้เป็นความดีและเหมาะสมกับบริบทของสังคมไทยดีนัก
    ก็จงอย่าอายที่จะกระทำการเซ็นเซอร์แบบมุบมิบ แต่จงป่าวประกาศการกระทำความดีของท่านให้คนอื่นทราบ
    .
    ...ผมจะได้ไม่ต้องเสียเงินเสียเวลาเข้าโรงหนังไปเสียอารมณ์...
    .
    ขนาดเว็บใต้ดินยังบอกเลยว่าหนังเรื่องไหนเซ็นเซอร์หรือไม่เซ็นเซอร์ ถ้าเหล่าผู้ทรงคุณธรรมที่มีอำนาจเซ็นเซอร์
    ไม่สามารถทำให้โรงภาพยนตร์ที่อยู่บนดินติดป้ายประกาศว่าหนังเรื่องนั้นเรื่องนี้มีเซ็นเซอร์ได้ ก็น่าเวทนายิ่งนัก
    .
    .[​IMG]
    .
    IMDb : 6.4/10
    Movies.com : D
    Rotten Tomatoes : 13%
    .
    ข้อมูลอื่นๆ
    - ภาพยนตร์ Hitman สร้างจากเกมชื่อเดียวกัน โดยที่ตัวภาพยนตร์ได้เรต R
    ในขณะที่ตัวเกมเองก็ได้รับเรต M (เกมสำหรับวัยรุ่นอายุ 17 ปีขึ้นไป) เช่นกัน
  2. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    ชอบข้อความข้างต้นมาก ๆ ครับ 55+

สงสัยกอง เซ็นเซอร์จะมีปมด้อยจริง ๆ
  3. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ใช่ครับ เห็นตั้งแต่ 300 แล้วเหมือนกัน...

แต่ดูแล้วรู้สึกเหมือนได้ความซาดิสม์กลับบ้านมาด้วยเลย ยิ่งไอ้ตอนที่จับตำรวจอีกนายมัดไว้ในอ่างน้ำ คิดอยู่ว่า "นี่ตูดู Saw ภาค 4 อยู่หรือ O_O" (แอบสปอยล์นิดหนึ่ง)

เทียบกับหนังเกมส์ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกครับ ทำออกมาได้ไม่ผิดหวัง (เท่าไหร่) สิ่งที่ดีที่สุดในเรืองเห็นจะเป็นอารมณ์ของ Olyphant ที่เข้าถึง Agent 47 ได้อย่างลงตัวมากๆ เสียอย่างเดียวว่า หนังมีการรวบรวดเนื้อเรื่องพอสมควร แต่ก็เป็นธรรมดาสำหรับหนังฝรั่งและยังติดเรท PG-18 อีก เลยถูกตัดส่วนที่หวาดเสียวไปมากพอสมควร...

ยิ่งพอตอนหลังมารู้ว่าผู้กำกับ Xavier Jens เป็นแฟนตัวยงของ Hitman ก็ไม่แปลกใจเลยครับ ที่ว่าทำไมหนังมันเลือดพล่านขนาดนี้

เดี๋ยวผมหา Seen ที่ถูกถอดออกไปได้ จะมาโพสท์ลงให้ดูทีทีนะครับ...
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เซ็นเซ่อร์ใช่ไหมครัีบ งั้นโหลดบิทเอาดีกว่า

ให้พวกบริษัทไปงัดข้อกับกองเซนเซอร์ให้ชนะก่อน ไม่งั้นไม่ดู
  5. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เซ็นเซอร์แล้วรู้สึกเกะกะยังไงไม่รู้ เสียอรรถรส
    คอนแรกเห็นชื่อเรื่อง นึกว่าเป็น รีบอร์นภาคคนแสดงซะอีก ^^;
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ผมว่ากองเซนเซอร์บ้านเรานี่หื่นนะ

เห็นนิดเห็นหน่อยเกิดอารมณ์ จนต้องเซนเซอร์ให้หมด
  7. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ที่ SFX เซ็นทรัลลาดพร้าวนั้น...

ไม่เซ็นเซอร์ครับ

เพราะไปดูมาแล้วกับตา...
  8. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ได้ข่าวมาว่า โรง Digital จะไม่มี Sencer นะครับ หุหุ

ปล.ผมอยากให้มีการนำรูปหรือโปสเตอร์หนังมาเเปะที่ตรงรีวิวด้วยนะครับ
    จะทำให้น่าสนใจยิ่งขึ้น (จะได้สังเกตได้ง่ายด้วยว่าหนังเรื่องนี้ คือเรื่องอะไรครับ)
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่า เป็นพวก The 80 Year Old Virgin มากว่า เห็นอะไรส่อไปทางเพศเป็นของขึ้นประมาณว่ามนกรีดแทงจิตใจอันบริสุทธของผู้เฒ่าผู้แก่

เหมือนที่คุณชู๊บบี้บอก "ปมด้อย"
  10. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ปัญหาเซ็นเซอร์จะหมดไปถ้าดูดีวีดีก๊อป
    จบ
  11. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    ตอนนี้หันไปหาจีนแดงแว้ว....
  12. panom

panom Member

EXP:
    70
    0
    6
    สรุปดู SFX กะ Digital นี่ดีสุดไม่โดนเซ็นเซอร์ใช่ป่ะ
  13. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    มันเซนเซอร์อีกแล้ว คงต้องโหลดบิทสถานเดียว

ใครเซนเซอร์นะเนี่ย ... จริงๆ
  14. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    กอง "เซ็นเซ่อ" บ้านเราเขาไม่ได้ช้สมองทำงานนี่ครับ
    ดีแต่ขายผ้าเอาหน้ารอดทุกทีไป โดยไม่ดูเนื้อหาของหนังเลยว่าส่วนไหนสมควร หรือไม่สมควร
    ที่จะทำการ "เซ็นเซ่อ" สมกับชื่อกองเซ็นเซ่อจริงๆ

ปมด้อยเกี่ยวกับหน้าอกเหรอ ท่าจะจริงนะครับ (ฮา)
    จะดูหนังให้มีความสุขก็ต้องคงรอให้คนพวกนี้ได้รู้จักกับความหมาย
    ของคำว่า "พัฒนาการ" ก่อนกระมังครับ

เบื่อนักพวกดักดาน พวกเต่าล้านปี
  15. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ผมว่ากองเซ็นเซอร์บ้านเราเนี่ยมีปมด้อยเกี่ยวกับหน้าอกแน่ๆเลย = =

เวลาดูฉากเลือดสาดดันไม่เซ็นเซอร์ ดันไปเซ็นเซอร์หน้าอก

รับม่ายด้ายยยยยยยยยยย.... =[]=
  16. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ผมโดนหลอกลวง...ให้ซื้อแผ่นจีน...เหอะๆ แล้วมันไม่มีเซนเซอร์ครับ...

[action]รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นพวกวิกลจริตยังไงไม่รู้[/action]
  17. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    มันเก่งนะครับ สงสัยเวลาสู้ที่คนยิงไม่ค่อยโดนมันนี่เพราะว่าหัวมันเหม่ง ปิ้งๆ

Share This Page