กม.ประกาศแล้ว ใช้นาง-นางสาวได้ตามใจ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Angelnoballad, 13 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    ที่มา :: หนังสือพิมพ์มติชน

รู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ = =''

โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่า แบบนี้จะไม่เป็นปัญหาตอนแต่งงานเหรอครับ
    แบบว่า. . .แต่งงานแล้ว แต่ใช้ "นางสาว" แล้วก็อ้างว่าตนเองยังไม่ได้แต่งงาน - -''
    มันก็คล้ายกับกรณีผู้ชาย เพราะผู้ชายมีแต่ "นาย" ถึงแม้ว่าจะแต่งงานไปแล้วก็ตาม = =''

ว่าแต่. . .พออ่านข่าวนี้แล้ว ในนี้มีใครแอบดีใจบ้างครับ !! (สารภาพมาซะดีดี :E )
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    แปลกๆนะ แบบนี้ไม่มีบรรทัดฐนสิ ถ้านางก็นางให้หมดไปเลยสิ....^^"
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    สงสัยว่าจะมีคนที่แต่งงานแล้วใช้นางสาวมั้ย
    ในเมื่อใช้นางมาจนกลายเป็นมาตรฐานสังคมไปแล้ว
    รู้สึกว่ากฎหมายนี่ ทำออกมาเพื่อเอาใจคนกลุ่มน้อยมากกว่า
  4. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ก็ดีนะผมว่า :D

เท่าเทียมกันดี :D
  5. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าจะทำให้สิทธิสตรี โดนฉุดลงอีกซะมากว่าในความคิดผม กลายเป็นว่าแม่หม้ายเป็นสิ่งมีชีวิตน่ารักเกียจ ต้องปกปิดฐานะ

ผมไม่เห็นด้วยเลย สู้แก้ที่จิตสำนึกคนดีกว่า ที่มองด้านการรับคนเข้าทำงาน(บางแห่ง) ต้องใช้คำนำหน้าว่านางสาว

หรือการแต่งงานที่ มองว่าหญิงหม่าย ไม่บริสุทธิ ความเห็นเหยียดเพศพวกนี้ควรจะ แก้ที่ทัศนคติมากว่า แก้เพื่อให้แม่หม้าย ซ่อนตัวนะ

(แม่ผมก็แม่หม้ายนะ แม่ผมเฉยๆ กับกฏหมายนี้ แต่ผมกลับรู้สึกแย่ แฮะ)
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ตอนแรกเห็นชื่อกระทู้แล้วคิดไปอีกแบบเลย
    นึกว่า ให้พวกผู้ชายที่แปลงเพศใช้ นาง-นางสาว ได้

แต่ถ้าปรับแบบนี้มันจะทำให้บรรทัดฐานหายไปจากสังคมไทยน่ะสิ อยากใช้อะไรก็ใช้
  7. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    สมใจลุงสักที อยากเป็นนางสาวมานานแล้ว....
  8. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^ อ๊ะ..... ที่แท้ O_O
    เย๊ยยย !!!!!!
  9. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    ในฐานะที่เป็นผู้หญิง ก็รู้สึกว่าดีออกนะคะ

จะได้เท่าเทียมกับผู้ชายซักที
  10. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จริงๆแล้ว เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากๆในสังคมไทย
    แต่จริงๆแล้วผมไม่เห็นด้วย เพราะ

การแต่งงานเป็นการประกาศสถานภาพทางสังคมใหม่ นั่นคือ ทั้งชายและหญิงต่างก็ประกาศตนให้สังคมรู้ว่าตัวเอง "แต่งงาน" แล้ว (แต่ในกรณีชาย ยังไม่มีใครคิดจะเปลี่ยนคำนำหน้าจาำก "นาย" เป็นอะไรสักอย่างหนึ่งที่บอกว่าแต่งงานแล้ว ซึ่งก็เป็นปกติในสังคมแบบ "ชายเป็นใหญ่") การที่แต่งงานแล้ว ยังสามารถใช้นางสาวได้นั้น กลับทำให้เกิดการปกปิด "ความจริง" และ "สถานภาพ" ของ "ผู้หญิง" มากยิ่งขึ้นไปอีก

การที่บริษัทบางแห่งไม่รับผู้หญิงเข้าทำงาน เพราะ คำนำหน้าเป็น "นาง" เป็นการกีดกันสิทธิมนุษยชนอย่างรุนแรง ไม่ใช่แค่เฉพาะ "สิทธิสตรี" เท่านั้น ซึ่งทางรัฐเองก็มีคณะกรรมธิการสิทธิด้านต่างๆดูแลอยู่ ไม่จำเป็นต้องมีกฎหมายตัวนี้เพิ่มขึ้นมาอีกให้วุ่นวาย

ทางต่างประเทศที่มีองค์การสิทธีสตรี ไม่เคยเห็นจะลุกขึ้นเรียกร้องเกี่ยวกับ "คำนำหน้าชื่อ" แม้แต่อย่างใด กลับกัน องค์กรเหล่านั้นเคลื่อนไหวในพฤติกรรมที่อาจก่อให้เกิดอันตรายต่อ "ชีวิต" และ "เสรีภาพ" ของ ผู้หญิง มากกว่าที่จะมาเีรียกร้องปลีกย่อยเช่นประเทศไทย

ผมไม่เห็นประโยชน์อันใดชัดแจ้งเป็นรูปธรรมว่า เปลี่ยนคำนำหน้าแล้ว ผู้หญิงจะไม่ถูกกดขี่ ผู้หญิงจะไม่ถูกละเมิดในด้านต่างๆ หรือ ถูกเอา่รัดเอาเปรียบน้อยลง แม้แต่สักนิดเดียวเลย

ถ้าผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว ไม่อยากเปิดเผยสถานภาพการสมรส อาจใช้คำว่า "คุณ" นำหน้าแทน หรือ ในกรณี กรอกข้อมูลเพื่อสมัครงาน ก็อาจะไม่ต้องติ๊กคำตอบช่อง "สถานภาพการสมรส" นั่นเป็นสิืทธิที่คุณพึงมีตามกฎหมายที่จะปกปิดข้อมูลส่วนตัวได้ (ผมเองเคยทำวิจัย เอาแบบสอบถามไปแจกเก็บข้อมูล แล้วผู้ตอบที่เป็นผู้หญิง เขาถามผมกลับมาว่า ช่องสถานภาพการสมรสนี่ไม่ต้องตอบก็ได้ใช่ไหม? ซึ่งก็สามารถทำได้)

ผมว่าออกกฎหมายหรือแก้ไขกฎหมายที่มันครอบคลุมคำว่า "สิทธิสตรี" มากกว่านี้ เพิ่มบทลงโทษรุนแรงๆให้กับพวกที่ละเมิดสิทธิสนียังจะดีเสียกว่าอีก

[action]ความคิดเห็นส่วนบุคคลเท่านั้นครับ[/action]
  11. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    งั้น "นาง" คือหญิงสาวที่แต่งงานแล้วชัวร์ ๆ และภูมิใจกับมันด้วย
    ส่วน "นางสาว" คือส่วนที่เหลือ...
  12. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ความเห็นส่วนตัว
    เห็นด้วย เพราะคนทางบ้านเคยเจอปัญหาในการทำธุรกรรม/นิติกรรมกับหน่วยงานรัฐ เพียงเพราะมีคำนำหน้าว่า นาง
    อีกประการหนึ่ง ผู้ชายแต่งงานไปแล้วยังคงใช้คำว่านายได้ แล้วทำไมผู้หญิงแต่งงานแล้วจะใช้คำว่านางสาวไม่ได้ ?
    ...เหตุผลที่คัดค้านก็จะเหลืออยู่ไม่กี่ข้อ...
  13. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    กรณีนี้จริงๆแล้ว สามารถร้องเรียนได้เลยนะครับ "เลือกปฎิบัติ" หรือ "จงใจละเว้นการปฎิบัติหน้าที่" ซึ่งมีกฎหมายรับรองอยู่แล้ว เพียงแต่คนส่วนใหญ่ไม่อยากมีปัญหากับ "เจ้าหน้าที่" มากกว่า ดังนั้น การออกกฎหมายคำนำหน้าโดยอ้างเหตุนี้ละก็ มันเป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุ และ ทำให้ "เจ้าหน้าที่" อยู่เหนือประชาชนทั้งๆที่กินเงินภาษีราษฎรแท้ๆ

เรื่อง "บทบาทหญิงชายในสังคม" นี่เป็นปัญหาใหญ่มากๆ มันไม่ใช่แค่เรื่องคำนำหน้าอย่างเดียวหรอกครับ มองแค่มุมมอง "คำนำหน้า" อย่างเดียว ไม่ก่อให้เกิดอะไรเลยกับสิทธิสตรีและความเท่าเทียม หนำซ้ำ ยังทำให้ผู้หญิงเลือกที่จะ "หนี" สถานภาพของตัวเองเสียอีก

สิทธิสตรีอย่างอื่น อย่างเช่น "ความเท่าเทียมในที่ทำงาน" "การสอบเข้าทำงานในหน่วยงานราชการ" "การได้รับการบริการจากรัฐ" ทำไมไม่เห็นมีใครออกมาเรียกร้องบ้างเลย ทั้งๆที่เรื่องเหล่านี้ "สำคัญ" กว่าและเป็น "พื้นฐานทางสิทธิ" มากกว่าเป็นไหนๆ
    โดยเฉพาะในหน่วยงานราชการ ที่พวก "ระดับสูง" มักจะแทะโลม ลวนลาม หรือ ข่มขู่ ให้ผู้หญิงสนองความต้องการทางเพศ เรื่องแบบนี้กลับเงียบหายไปและไม่มีการเรียกร้องอะไรเลย

ผมว่า "สังคมมันกลับตาลปัด" ไปแล้ว

[action]ควา่มคิดเห็นส่วนบุคคลเท่านั้นครับ ใครคิดเห็นอย่างอื่นบอกกล่าวกันด้วย[/action]
  14. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เฉยๆแฮะ แต่ก็อาจจะดีสำหรับคนที่คิดจะแต่งงานแต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุล+ชื่อนำหน้า (ตอบยังไงของมันฟะ)

----อิดิท----

สืบเนื่องจากคคห.ข้างล่าง..... ยังนั่งคิดเล่นๆเลยว่าทำแบบนี้น่าจะเหมาะกว่า....

คงการเป็นนางกับนางสาวเอาไว้เหมือนก่อนที่จะมีกม.ตัวนี้ แล้วให้ผู้ชายเปลี่ยนแทน เ็ป็นชายที่ยังไม่ได้แต่งงานให้ใช้ "นายหนุ่ม" ส่วนคนที่แต่งงานแล้วให้ใช้ "นาย"

แบบนี้เสมอภาคกว่ากม.ที่แก้ไปแล้วอีก :E
    [action]วิ่งหนี[/action]
  15. gomora

EXP:
    726
    0
    0
    มาทักประเด็นเรื่อง แก้ที่จิตสำนึก

ผมเชื่อว่า หลายๆปัญหาในสังคม ตอนนี้ ล้วนแต่ต้องแก้ที่จิตสำนึกทั้งนั้น
    แต่ มันเป็นวิธีที่ต้องใช้เวลา และทำได้ยากจริงๆ ในทางปฎิบัติ

ถ้ายังไง ลองเสนอ มาเล่นๆ ได้ไหมครับ :D
    ว่า วิธีการแก้ที่จิตสำนึก เรื่อง คำนำหน้า นาง - นางสาว ให้ดูเท่าเทียมกัน นี่ จะแก้อย่างไร?

น่าสนใจนะครับ :)
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ตึ่งโป๊ะ
  17. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    หลังแต่งงานก็ไม่ต้องเปลี่ยนซะทั้งสองฝ่ายนั่นล่ะครับ
    (บริษัทผมมีคนที่มีลูกแล้วแต่ยังเป็นนางสาวอยู่เยอะแยะเลย)
  18. gomora

EXP:
    726
    0
    0
    วิธีที่ กระรอก ว่ามาเป็น วิธีที่ใช้งานได้จริงใน ทางปฎิบัติ อยู่ในตอนนี้ :D เลยล่ะ
  19. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    น่าจะตัดคำว่านางไปเลยเนอะ ฮุฮุ
  20. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    วุ่นวายนักก็ตัดคำว่านางทิ้งไปเลยสิ =x=" ให้เหลือใช้แค่อย่างเดียว แบบนั้นเท่าเทียมกว่ามั้ย ( หรือตัดนางสาวออกไปก็ได้ ให้เหลือนางคำเดียว สั้นกว่า 3 ตัวอักษรเท่ากับ นาย ด้วย )

ไม่ยักกะมีผู้ชายมาร้องเรียนบ้างแฮะ
    " ทีผู้หญิงยังมีคำนำหน้าให้ใช้ตั้ง 2 อย่าง ทำไมผู้ชายไม่มีบ้าง~ "
    [action]ว่าไปนั่น[/action]
  21. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^

จะเอาเป็น "นายหนุ่ม" ให้เลือกหรอครับ :E
    [action]ไม่น้าาา[/action]
  22. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ว่าแต่น่าจะให้กลับมาใช้นางสาวได้เฉพาะที่หย่าแล้วนะครับ ไม่งั้นสับสนตายเลย = =

แต่อย่างว่านะ ทำแบบนี้ก็เท่าเทียมผู้ชายดี

งั้นน่าจะให้พวกผู้ชายที่ยังไม่แต่งงานเป็น นายหนุ่ม เลยดีมะ > <

พวกที่แต่งงานจะได้ใช้ นาย ตีตราเหมือนกันว่าแต่งงานแล้ว
  23. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เท่าเทียมดีก็จริง..แต่ผมแอบนึกไปว่า แล้วถ้ามีพวกต้มตุ๋นหรือหลอกลวงควงแฟนไปเรื่อยล่ะ ถ้าปรับน่าจะปรับเป็น ผู้ชายเพิ่มคำนำหน้ามากกว่า ฮะฮะ
  24. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกเห็นแล้วนึกเลย (ตึ้ด!!)หาย แล้ว

ส่วนตัวมันเหมือนๆจะเป็นเรื่องสิทธิ์ แต่ดูๆไปมันก็เคยเป็นบรรทัดฐานในสังคมไทยน่ะครับ เรื่องนาง นางสาวเนี่ย
  25. trigger

trigger Member

EXP:
    131
    0
    16
    อันนี้ไม่ว่า
    แต่กระเทยจะใช้นางสาวนี่...
    คิดตามหลักแล้ว มีช่องว่างให้มิจฉาชีพมากกว่า :D

Share This Page