FF VII CC (ENG) ออกแล้วนะครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย joeoverb, 19 มีนาคม 2008.

1. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    โอ... เพิ่งรู้ว่ามันมีวิธีผสมง่ายขนาดนี้ด้วย....

ผมนั่งใช้วิธีซื้อมาเทเรีย Fire มา 3 อัน แล้วผสมเอา จากนั้นก็เอาไปผสมกับมาทีเรียที่ต้องการทีละอันๆ

(ไม่สามารถใช้กับพวกเวทย์หรือมาเทเรียระดับสูงๆได้)

ส่วนเรื่อง Ultimania ต้องไปซื้อที่ญี่ปุ่นแน่แล้วล่ะสิเนี่ย....
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่ต้องตัดแปะไอ้น้อง โปะมันเข้าไปหมดนั่นแหละ

อัลมาเนียสั่งที่คิโนะได้ครับ ราคาก็ไม่น่าจะเกิน6-7ร้อย

แต่บทสรุป CCFFVII ยังมีของค่าย PS กับ Famitsu ซึ่ง 2 รายหลังทำรูปเล่มสวยมากโดยเฉพาะของ Famitsu เห็นแล้วน่าซื้อยิ่งนัก แต่ด้วยสนนราคาพันสามร้อย(บาท) แพงกว่าอัลมาเนีย2เท่า เลยทำให้ผมคาดว่าเป็นเหตุที่ทำให้มันยังกองนิ่งสนิทอยู่ที่คิโนะไม่กระดิกไปไหน ส่วนอัลมาเนียขายหมดไปนานแล้ว

ส่วนความละเอียด รู้สึกจะพอๆกัน เพราะอีก2ค่ายก้ได้ข้อมูล official มาจาก SQEX เหมือนกัน แต่เนื้อหาด้านในน่าจะเยอะกว่า
  3. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    แล้วของ Famitsu กับ PS มีพวกข้อมูล รายละเอียดยิบย่อย คำพูดของชาวเมืองแต่ละคน วิธีการเก็บเมลล์ให้ครบ ไซต์เควสอื่นๆ ด้วยหรือเปล่าครับ...

เห็นพี่บอนบอกว่า เนื้อหา รายละเอียดยิบย่อย มีใน Ultimania เลยอยากซื้อ
  4. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เนื้อหาด้านในพี่ไม่แน่ใจนะ แต่ดูจากภายนอกแล้ว มันหนากว่า น่าจะมีอะไรดีกว่า ถ้าจะซื้อระหว่าง 2ค่ายนี้แนะนำให้ซื้อ Famitsu ...ราคาพันสามนั่นแหละ แพงกว่าก็น่าจะดีกว่า คิดงี้ = ='

Ultimania คิดซะว่ามันคือบทสรุปที่ทำโดย SQEX แล้วใช้ชื่อให้มันขลังละกัน ถ้าจะถามว่ามันต่างกับบทสรุปอื่นของ SQEX มั้ย ตอบว่าจริงๆก็ต่างกันแค่ชื่อ อย่าง FFIV DS ก็มีหลายเวอร์ชั่นของหลายค่าย ของ SQEX เองใช้ 公式コンプリートガイド แปลว่า official complete guide แต่ไม่ได้โปะหน้าว่าอัลติมาเนีย ถึงยังงั้นความละเอียดด้านในมันก็ระดับเดียวกัน

แล้วของค่ายอื่นก็ใช้คำว่า 公式コンプリートガイド เหมือนกัน เพราะได้ข้อมูลจาก SQEX เหมือนกัน สรุปได้ว่า ความละเอียดมันก็น่าจะเหมือนกัน ต่างแค่รูปเล่มกับการจัดเนื้อหาด้านใน
  5. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    อ่อ ขอบคุณครับ จะลองไปสั่งดูละกันครับ รึไม่ก็ซื้อของ Famitsu มันเลย 1300 บาท.... (หมดตัวแน่ๆ....)

ปล. เท่าที่สังเกตภาพจาก PSP เห็นแต่ละคนเก็บภาพจาก PSP ได้ชัดมากเลย... มันเก็บยังไงหว่า ผมเก็บภาพสวยๆแบบนั้นไม่ได้... (หรือว่า่ใช้กล้องถ่ายรูปซูมแล้วเอาไปจ่อหน้าจอ PSP กันนะ.....)

ปล2. มิเนอร์ว่า โหมดฮาร์ด...... เจ๊แกเล่นใส่ผมแบบไม่ยั้ง ทำเอา Phoenix Down หายไปเกือบ 2 โหลเลยนะนี่..... กว่าจะปราบมันได้... แทบคลั่ง
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    การ cap ภาพ psp ก่อนอื่นไปโหลดไฟล์นี้มาก่อน คลิ๊ก

วิธีใช้
    1.แตกไฟล์แล้วเข้าไปที่ INSTALL_371 จากนั้นก๊อปปี้ไฟล์ seplugins ไปไว้ที่ส่วนนอกสุดของ memory stick
    2. เข้า recovery mode --> plugins --> กด enable plugin 2 ตัวแรก...อย่า enable ตัวที่ 3 เพราะจะทำให้เล่นเกมของ psp ไม่ได้
    3.เข้าไปในเกมอะไรก็ได้ กด select ค้างไว้ มันจะขึ้นเมนูมา ให้เลือก setting --> change button แล้วเปลี่ยนปลุม screebshot ให้เป็นปุ่มอะไรก็ได้นี่เราต้องการใช้จับภาพ จากนั้นกดออกมาหน้า setting แล้วเลือก change default setting

ผิดพลาดประการใดขออภัย เพราะไม่เคยใช้เวอร์ชั่นนี้ ปกติที่ใช้คือเวอร์ชั่นต่ำกว่าน่ะ...
  7. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อนึ่ง ตัวปลั๊กอินแคปภาพนั่น หากตอนเซ๊ตปุ่มแล้วขึ้นหน้าจอแปลกๆมีคำสั่งอะไรเยอะแยะก็มิต้องมึนไปว่าแค่จะแคปภาพมันต้องใช้คำสั่งเยอะขนาดนั้น เพราะแท้จริงแล้วมันคือปลั๊กอินไว้โกงเกมบน PSP แต่มีระบบแคปภาพแถมมา =____=
  8. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ ทำไมลอง Enable ปลั๊กอินดูแล้ว เวลาเข้าเกม กด Select ไป 2 นาทีแล้วมันยังไม่ขึ้นเมนูเลยอ่ะครับ....
  9. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เวอร์ชั่นที่ลง default ของมันให้กด select รึเปล่า ปกติกดไม่กี่วิก็ต้องขึ้น
  10. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ลองไปกดมันหมดทุกปุ่มแล้วครับ กดค้างมันทีละปุ่มๆเลย..... สุดท้ายก็ไม่มีเมนูโผล่มา....
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    แหงะ โทษทีครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้เวอร์ชั่นล่าสุดนี้เหมือนกัน ไอ้ไฟล์เวอร์ชั่นที่ผมเคยใช้ก็ไม่รู้จะไปหาจากไหนแล้ว แถมเครื่อง PSP ผมก็โดนแฟนยึดไปแล้ว จะลองให้ก็ลองไม่ได้ ขออภัยจริงๆ

ยังไงก็ลองอ่านคำอธิบายใน read me ที่อยู่ในไฟล์มันก่อนละกันนะครับ ถ้าไม่ได้ยังไงก็คงต้องรอให้คนอื่นมาชี้แจงแล้วล่ะ
  12. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    รู้แล้วครับ มันเป็นที่ซอร์ฟแวร์ครับ..... ของผมมันเป็น Firmware 3.71 M33 แต่ถ้าจะให้ลง Plug-in ได้ มันต้องมี M33-4 ด้วย

[action]วิ่งแจ้นไปหาซอร์ฟแวร์ตัวนั้นอย่างเร็วไว....[/action]

EDIT ตอนนี้ cap ภาพได้แล้วครับ... ขอขอบคุณพี่บอนและพี่อัลมากครับ
  13. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    เอ่อ ผมค่อนข้างซื่ออะครับ คฤหาสถ์ชินระใช่ไหมครับ ผมหาทางลงใต้ดินไม่เจออะครับ เป็นเพราะความซื่อของผมเองอะครับ ช่วยบอกทางไปใต้ดินให้หน่อยครับผม
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ขึ้นบันได ไปที่ชั้น 2 --> เลี้ยวขวา --> เข้าห้องที่อยู่ด้านล่าง --> มีประตู เข้าประตู --> มีประตูหิน เข้าประตู --> เลี้ยวไปด้านขวาเมื่อลงมา หันไปด้านที่มีกำแพง และจะมีบันไดพาดอยู่ ลงบันได --> เลาะไปตามผนังถ้ำทางซ้าย ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอ ประตูบานใหญ่ๆบานเดียวอยู่ในซอกใหญ่ๆ (มันจะมีประตูอีก 3-4 บานซึ่งมีลักษณะเหมือนกัน ซึ่งไม่ใช่ประตูที่ไปหาเซฟิรอธ)
  15. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    น่าหนุกดีนะครับ แบบว่าชักอยากเล่น
  16. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    หุหุ ขอบคุณเรปที่อยู่บนมากครับที่บอกทาง ตอนลงบันไดผมไปดูห้องโลงศพที่มันมี 2 ห้องเผื่อมันมีไอเท็มอะไร เสร็จไปห้องด้านขวาเหลือด้านซ้าย ผมเจอโลงนึง มันไม่ใช่มอน มันเปิดฝาโลงขึ้นมาเองอะตอนที่ผมจะเปิด แล้วอยู่ดีๆมันก็ปิดเอง หรือว่า......

มันคือวินเซนต์ใช่ไหมครับ!!!!!ถ้างั้นทำไมไม่ปลุกป๋าวินมาช่วยเล่า แซ็คจะได้ไม่ตายตอนจบ

ตอนนี้ผมติดอยู่ในไอ้ถ้ำไลฟสตรีมครับ ไอ้ลูกแก้วที่ใช้เปิดประตูผมขาดอันบนกลากับอันบนขวาอะครับ ไม่รู้ทำไง เราเล่น เวอร์ JP ด้วยครับ
  17. name38162

name38162 New Member

EXP:
    1
    0
    0
    หวัดดีคับพี่ ๆ คือผมมือใหม่อะคับ กำลังจะเล่นเกมนี้เเต่ผม ยังไม่รุ้ว่าpsp เล่นได้รึเปล่า
    ของผมเป็น psp เเบบ fat ใช่ system Software 3.71 อะคับ
    ด้องไป upgrade อะไรอีกรึเปล่าคับ ?
    เเล้วเกมนี้ถ้าเอาใส่ลงเม็ม อะคับใช่พิ้นที่ประมาญ กี่ Gb อะคับ ?

ขอบคุณครับ
  18. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ น่าจะได้นะครับ ถ้าเปิดเกมแล้วมันไม่ได้ฟ้องอะไรก็ได้แน่นอน ตัวเกมราวๆ 1.5G

หมายถึงลาสต์ดันเจี้ยนใช่มั้ยครับ ลองเดินเกาะขอบในถ้ำห้องใหญ่ดีๆ จะมีทางลอดไปเก็บ ถ้าไม่เข้าไปใกล้เลยจะไม่เห็นเพราะเกมจะไม่ยอมเลื่อนกล้องให้เรา
  19. Cloudywolf

Cloudywolf New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ตอนนี้เราได้รู้ว่าคลาวด์ใช้อะไร ผมถึงได้ตั้งตลอด
    A: ใช้ปูนซีเมนต์ตรา เสือ :E :E ^^;
  20. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมลองไปทำเองแล้ว ปรากฏว่ามันทำไม่ได้จริงๆด้วย T-T

สเตตัสสูงสุดที่ผมทำได้ก็มีแค่นั้นแหละครับ....
  21. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ช..ช่วยด้วยค่าาา T___T
    ถามในกระทู้นี้จะถูกที่มั้ยนะนี่

คือพี่ชายเราอัพfwใหม่ให้เล่นpataponได้
    แล้วเราจะเอามาเล่นcc ซะหน่อยมันดันโหลดเซฟไม่ได้แล้วง่ะ T[]T!!!!!

แต่ยังเข้าเกมได้ปกตินะคะ
    ทำไงดีค้าาาาาา......!!??
    (ไอ้เรารึก็ยิ่งไม่รู้เรื่องfwซะด้วยสิ......)
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อัพผิดเวอรชั่นไปกลายเป็นดาวน์แทนป่าวนั่น

เปิดเมมสติ๊กแล้วดูว่าชื่อไฟล์เกมเป็นอะไร ชื่อไฟล์เซฟเกมเป็นอะไร มันควรจะเหมือนกัน ถ้าไม่เหมือนก็เปลี่ยนชื่อเซฟให้เหมือนเกม เพราะตอนอัพอาจจะเผลอไปทำอะไรแป้กๆจนแก้ชื่อไฟล์โดยไม่รู้ตัวก็ได้
    อีกกรณีคือ เผลอลบเกมไปแล้วลงใหม่ แต่เป็นคนละโซน(US กับEUงี้)
    ถ้ายังเปิดไม่ได้ก็ลองเซฟใหม่ (แต่ก๊อปเซฟที่โหลดไม่ได้แยกต่างหากไว้ก่อน) แล้วลองเอาเซฟของเดิมไปก๊อปใส่ของใหม่แทน
    ถ้าไม่ได้ก็เล่นใหม่.............
  23. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไฟล์เซฟเกมของ PSP ห้ามไปแก้อะไรมันน่อ....ถ้าแก้ปุ๊บไฟล์มันจะ corrupt ทันที.... ถ้าจะแก้ก็แก้แค่ชื่อตัวเกม

ส่วนกรณีที่ว่า รู้สึกว่าเซฟของ FW ปลอมบาง FW....มันจะไม่ซัพพอร์ทเมื่อเอาไปเปิดกับอีก FW นึง....เราอาจจะเจอกรณีแบบนั้นเข้าไปซะแล้วล่ะ

อีกวิธีคือลองส่งเซฟไปให้คนอื่นๆ ดูว่าเค้าเปิดได้รึเปล่า ถ้าคนอื่นเปิดได้แสดงว่าไฟล์ไม่ได้เสีย ก็ให้เค้าเซฟทับแล้วส่งมาใหม่... ถ้ายังไม่ได้ก็ให้เค้าอัพเป็น FW ล่าสุด เราก็อัพเป็นล่าสุด แล้วก็ให้เค้าส่งไฟล์ให้เราใหม่ ถ้ายังไม่ได้อีกก็...
  24. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ขอถามนิดเน้อ
    ตอนแซ๊คไปเปิดฝาโลงนี้ ข้างในมันมีอะไรหว่า..ถึงมันปิดฝาได้เองเนี้ย =[]= สยองขวัญครับพี่น้อง
  25. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    มีผีแดงวินเซนต์นอนกรนอยู่ครับ...

Share This Page