[หลังจากไปดูมา] ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย PoP, 21 มีนาคม 2008.

1. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เพิ่งไปดูมาวันนี้ตอนค่ำๆ

โดยหลักๆเรื่องคร่าวๆก็จะเป็น ความรัก4แบบครับ

- รักสามเส้า
    พุ และ ไม้ เป็นเพื่อนร่วมชั้นกัน ทั้งสองตกหลุมรักนานา เพื่อนสมัยเด็กที่ย้ายไปเรียนที่กรุงเทพ
    แข่งกันว่าใครจะได้เบอร์นานาก่อนกัน
    คู่นี่โดยส่วนตัว ไม่ค่อยชอบ เพราะนานา เหมือนจะปั่นหัวสองคนนี้เล่น

- รักดารา
    โอ๋เล็ก รักนักร้องไต้หวัน ถึงกับลงทุนเรียนภาษาจีน
    ถ้าตอนสุดท้ายไม่ให้เจอกัน จะถือว่าเรื่องนี้โหดร้ายมากๆ
    แต่ก็โอเว่อร์ไปหน่อย - -'' เอาเป็นว่าทำเป็นไ่ม่รู้ไม่ชี้ละกัน
    แต่เป็นคู่ที่เรียกเสียงหัวเราะได้เยอะเพราะฉากทั้งหลาย แหมมันช่างเหมาะเจาะ

- รักที่(เกือบ)นอกใจ
    เหิรและนวลเป็นแฟนกันมา3ปี วันหนึ่งนวลต้องไปทำงานที่ตรัง ซึ่งเหิรก็จะเดินทางตามไป เพราะจะมีวันครบรอบเดทครั้งแรก
    แต้่ระหว่างทางเขาก็ได้เจอกับ อาโออิ สาวญี่ปุ่นสุดเอ็กซ์ บนรถไฟ ซึ่งเหิรก็ตามอาโออิออกนอกการเดินทางของตัวเองไป
    ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าบนหาดทราบเป็นผมคงไม่สนแล้วว่าแฟนจะว่าไง
    กะล่อนได้ที่จริงๆ ชอบตอนที่รับโทรศัพท์แล้วบอกว่า ปวดขี้จริงๆ - -''

- รักเขาข้างเดียว
    โจ้กับซี เป็นเพื่อนร่วมคณะกัน โจ้หลงรักซีในขณะที่ซีก็คงไม่ได้คิดอะไรมากมาย
    โจ้ก็ได้พยายามทำ้หลายๆวิธี เพื่อที่จะสื่อความรู้สึกของตนให้ซีรู้
    ชอบคู่นี้ที่สุด เพราะตัวเองมีชีวิตแบบนี้มากกว่า90%
    รับประทานแห้ว มาตลอดว่างั๊นเถอะ
    เข้าใจนายจริงๆว่ะ

เพลงประกอบในเรื่อง ดำเนินไปพร้อมกับเหตุการณ์ในเรื่องได้อย่างลงตัวทีเดียว
    เรียกเสียงหัวเราะได้เรื่อยๆตลอดทั้งเรื่อง คนดูมีอารมณ์ร่วมกับหนังได้มาก
    ไม่ไร้สาระจนเกินไป ไม่โอเวอร์จนเกินไป ดีครับ ดูแล้วรู้สึกดี และจบอย่างไม่ขัดอารมณ์

เป็นอีกเรื่องนึุงที่ไม่น่าพลาด
    พูดได้เต็มปากว่าเรื่องนี้ไม่ได้มีดีแค่Sora Aoi นะครับ :E

9/10 เลยครับเรื่องนี้สำหรับผมนะ

เหตุผลที่หักไป1
    หักไป1คะแนนสำหรับฉากบนชายหาด ผมว่ามันเอ็กซ์เกินไปหน่อย หรือว่าผมคิดไปเอง - -''

เพิ่มเติม

ได้รับหนังสือการ์ตูนมาด้วย เป็นเรื่องราวก่อนที่เรื่องราวในหนังจะเริ่มขึ้น โดยส่วนตัวชอบคู่ เหิร-นวล ในการ์ตูนนะครับ
    ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่ได้รับจะมีขายหรือเปล่า(แปะราคาไว้45บาท) และไม่ทราบว่าต้องซื้อบัตรกี่ใบถึงจะได้(ผมซื้อ3) แต่2ใบก็น่าจะให้แล้วครับ

แต่ก็ไม่ได้จำเป็นในการชมภาพยนตร์มากครับ เหมือนเติมเรื่องให้สมบูรณ์เฉยๆว่าก่อนหน้านี้มันเป็นอะไรมายังไง
  2. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    หุหุ ไปดูมาแล้วเหมือนกัน มุขเยอะจนจำไม่หมด
    สนุกดีครับ คุ้มค่ากับที่ไปดูจริงๆครับ คราวนี้ (คราวก่อนตอนไปดูรักแห่งสยามนี่.....โอ้ว)
    โซระ......มาก :confused:
    ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรพลาดเลยล่ะครับ :D

ปล.ใครมีเพลงประกอบ ขอผมมั่งสิ T-T
  3. mugaa

mugaa New Member

EXP:
    39
    0
    0
    คนแสดง เป็น อาโออ เป็น ดาราหนัง AV นิ
  4. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    โดยรวมผมก็ว่าโอเคนะครับ หนังรักวัยรุ่น ดูเพลินๆ สบายๆ สไตล์ feel good ของค่ายนี้

...แม้จะรู้สึกว่าเกินวัยไปมากแล้วก็ตาม ถ้าดูซัก2-3 ปีก่อน อาจจะอินมากกว่านี้ ^^"

การดำเนินเรื่องทำให้นึกถึง Love actually จริงๆแฮะ...แต่อันนั้นจะดูมีจุดลิงค์ของเหตุการณ์กับตัวละครมากกว่าเรื่องนี้ (ปิดเทอมใหญ่ฯมันแยก 4 เรื่องราวเป็นเอกเทศกันเลย ทำให้รู้สึกถึงความต่อเนื่องของเรื่องราวน้อยกว่า) เรียกได้ว่า ยังสามารถตัด หรือลดทอนเนื้อหาของแต่ละเรื่องได้ตามใจชอบ...ถ้าจะยังมี Director's cut ออกมา

เอาเป็นว่า แม้การดำเนินเนื้อเรื่องจะแยกกันไปคนละทิศ (ทั้งๆที่ควรจะมีอะไรมาลิงค์กันบ้าง) มีหลายฉากที่ทำให้อารมรณ์สะดุดเมื่อตัดฉากเปลี่ยนตัวละคร (อันเป็นผลสืบมาจากความไม่เชื่อมโยงดังกล่าว) และไม่ได้ตอบโจทย์ของเรื่องราวให้ชัดเจนและสมเหตุสมผล (อย่างที่พึงจะทำ ในหนังวัยรุ่น)

...แต่อย่างน้อย ถ้าคุณเป็นแฟนประจำของหนึ่งในดารานำค่าย GTH และอยากดู"แนวคิด"ของโจทย์เรื่องความรักที่น่าสนใจแล้ว...

ผมคิดว่า ปิดเทอมใหญ่ หน้าอกหน้าใจอาโออินี้ ก็ไม่ทำให้เสียดายตังค์หรอกครับ

ปล. ไม่รู้จะให้คะแนนยังไง...เอาเป็นว่า เป็นหนังที่พอมีคนถาม ผมจะบอกว่า ไม่เสียดายตังค์...แต่ก็คงไม่เริ่มเชียร์ให้ใครไปดูน่ะครับ
    ปล.2 ชอบแนวคิดเรื่องรักนอกใจ กับรักข้างเดียวนะ ตั้งประเด็นได้เข้าท่าดีครับ...แต่ผมไม่ค่อยเชื่อ"บทสรุป" ของคู่นวล - เหิรเท่าไหร่แฮะ
  5. PoP

EXP:
    1,369
    0
    86
    นั่นสินะครับ แต่ผมว่าอย่างน้อยเหิรคงเข็ดไปอีกนาน
  6. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    = ='' จริง?

ผมซื้อตั๋วแบบคู่ที่ขาย สองใบสองร้อยมาแล้วแฮะกะว่าจะไปดูวันอาทิตย์....
  7. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    ดูแล้วแฮปปี้มากTT^TTb~ ก็นะผมอาจจะไม่ค่อยคิดอะไรมากเพราะยังวัยทีนอยู่=w=(ก๊ากกก)

ชอบคู่นานากับซีมาก>o<

แต่ใครก็ได้อธิบยาทีไอมุขอีกานั้นมันยังไง=[]="???????????
    (กะไปดูอีกรอบสองรอบ)
  8. PoP

EXP:
    1,369
    0
    86
    ......คำผวนครับ จำไม่ค่อยได้แล้วว่าพูดว่าอะไร น่าจเป็น

ปาอีกิ๊ = .....อีกา

ครับ
  9. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18

จริงจ้า ผู้กำกับก็ออกมายืนยันแล้ว (แต่ผมจำได้ชัวร์ เพราะเคยโหลดให้เพื่อน) ทว่าผู้กำกับก็บอกว่า ไม่ได้ใช้เป็นจุดขายหนังเรื่องนี้นะ แค่บทมันเหมาะกับเธอผู้นี้ที่สุดเอง อยากให้ตัดอคติ ตรงที่ว่าเป็นนางเอกหนัง AV ซะ

ไว้เดี๋ยวจะไปดูสัปดาห์หน้า แล้วมา edit เพิ่ม
  10. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    จริงครับ แต่เลิกถ่ายAVแล้วเน้อ
  11. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    เป็นดารา และนักร้อง J-pop แทนครับ

ผมไม่มีอคติเรื่องเป็นดารา AV นะ เป็นจุดดึงดูดด้วยซ้ำ.....

ว่าจะไปดู แต่เพื่อนเลิกคบแล้ว เลยไม่มีคนไปดูด้วย :waaa:
  12. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    อ่านแล้วรู้สึกว่าเหมาะแก่การพาแฟนไปดูด้วยประการทั้งปวง

แต่จะนัดได้หรือไม่ อีกเรื่อง

เคลียร์งานๆๆๆๆๆๆๆๆ
  13. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    นี่ถือเป็นหนึ่งในเหตุจูงใจที่ทำให้ผมอยากไปดูเรื่องนี้ครับ อิอิ
  14. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    =[]= ไปดูมาแล้ว[แต่ขี้เกลียด Edit...]

รุ่น1
    ผมว่าคู่ของนานาค้างสุดๆ.....ตกลงพุหรือไม้เนี่ย

รุ่น2
    โอ๋เล็ก .... ไม่รู้จะเวอร์ดีไหมแต่มีโอกาศเป็นไปได้เหมือนกัน...คู่นี้ผมว่าฮาดีนะตรง "ตับของเธอแข็งแรงไหม"

รุ่น3
    ...ผมรู้แล้วว่า...น้องโซระมันเป็นยังไง.....
    ปล...สำหรับคู่นี้....

ผมฟังตอนแรกแล้วนึกถึงโซระใน KH....

รุ่น4
    ชอบมุขมากเลย =[]= สุดยอด ความพยายามดีจริงๆครับ

ปล...สำหรับผมแล้วเพลงอย่างน้อยเนี่ย เข้าสุดๆกันเรื่องนี้เลยครับ.....
  15. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ชอบ แบบโฟกัสนะครับ เหอะๆ ถ้าเจอแบบนั้นกับตัว คงอึ้งเหมือนแบบโอ๋เล็กเลย >__<

พอดูรวมๆแล้วหนังเรื่องนี้มันไม่ค่อยมีอะไรอ่ะครับ เหมือนมันไม่ค่อยสุดเลย ไม่สะใจไงไม่รู้สิครับ
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    เพื่อนร่วมงานผมไปดูมา มันบอกว่า "หนังไม่มีอะไรเลย" แถมยังจับผิดเรื่อง sms ได้อีกต่างหาก
    sms ที่ส่งตอนสงกรานต์ แต่เบอร์ปลายทางไม่ได้เปิดเครื่อง ไปเปิดอีกทีเอาเดือนครึ่งให้หลัง ถ้าว่ากันจริงๆตามโปรแกรมที่พวกเขียนอยู่ทุกวี่ทุกวัน sms นั้นต้องหายไปจากระบบในเวลาไม่เกิน1สัปดาห์หลังสงกรานต์แล้ว แถมส่งจดหมายข้ามประเทศ มันส่งที่ตู้จดหมายไม่ได้นะ ต้องส่งที่ไปรษณีย์อย่างเดียว เพราะต้องชั่งน้ำหนัก ติดแสตมป์(คิดตามน้ำหนัก) และลงทะเบียนด้วย
  17. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    คนแสดง เป็น อาโออิ เป็น ดาราหนัง AV
    ไปดูหนังหรือไปนางเอกหนัง AV เหอๆ
    เวรกำ....ยังไม่ได้เลย
  18. TEZUJI

TEZUJI New Member

EXP:
    26
    0
    0
    ไปดูมาเหมือนกันค่า...
    ชอบคู่ของซี .... โจ้อุตส่าห์ซื้อข้าวหลามมาให้ ไม่เอา (เสียดายแทน 555+)
    ชอบฉากที่โจ้มาที่หน้าบ้านซีแล้วเปิดเทปคนขายผลไม่อ่ะค่ะ น่ารักมากเลยฉากนั้น แต่ก็เศร้าด้วย ~~~

โดยรวมแล้วหนังเรื่องนี้ก็สนุกในระดับหนึ่งค่ะ แต่ว่ามันน่าจะสนุกได้มากกว่านี้นะ ^^
  19. lukkung

lukkung New Member

EXP:
    28
    0
    0
    เรื่องนี้ที่ไปดูเพราะ Aoi แต่ดูจนจบแล้วเปลี่ยนใจมาชอบ นานา แทน
  20. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ชอบน้องโฟกัสมากมาย น่ารักอ่า
    โดยส่วนตัวชอบคู่ของโอ๋เล็กกับตี่ตี๋มากค่ะ เป็นคู่ที่ตลกดี แต่รู้สึกสำเนียงของดาราไต้หวันนี่ไม่ค่อยจะไต้หวันเลยเน้อ ^^"

ปล. ดูเรื่องนี้แล้วอยากกินข้าวหลามเหมือนกันค่ะ :)
  21. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    โห ให้คะแนนเยอะจังเลยค่ะ ^^"

คุมิไปดูมาแล้วไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

ส่วนตัวคิดว่าแนวหนังมันก็พอใช้ได้นะ เพียงแต่มันดูไม่มีประเด็นยังไงก็ไม่รู้ อยากเช่นฉากแม่นานาเดินเข้ามาหา แล้วบอกว่า "เลือกสักอย่างสิลูก"
    .
    .
    .
    ประเด็นมันก็ค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น.....ไม่ต่อแฮะ(คือเจ้าตัวก็ดูจะคิดไม่ได้เหมือนเดิม) แล้วจะพูดทำไมเนี่ย ก๊ากกกกกกก

แต่ยังไงซะ ผู้กำกับก็น่าจะสามารถสื่อเรื่องราวให้ "ใส" มากกว่านี้ได้อยู่แล้วล่ะค่ะ

ฉากโซระ อาโออิหลายๆ ฉากที่ไม่จำเป็น และบทพูดหลายๆ คำที่ไม่น่าจะใช้

ยิ่งความสมเหตุสมผลของตี่ตี๋นี่................
    มันจะมาเชงเม้งอะไรที่ประเทศไทยฟะ....

แต่ไอ้มุกร้องเพลงของโฟกัสนี่ได้ใจมาก ก๊ากกกกกกกกกกกกก!!

ส่วนตัวให้แค่ 7/10 ค่ะ * *
  22. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    ผมว่าคู่นานาที่ทำให้จบไปก่อนรู้ว่าเป็นใครก็ดีแล้วแหละครับ

ถ้าเกิดว่าพุเป็นคนโทรได้ พวกคนที่เชียร์ไม้ก็คงไม่พอใจแน่ๆ

ซึ่งถ้าไม้โทรได้ติดก่อน คนที่เชียร์พุก็มีว้ากแน่ๆเหมือนกัน

แล้วถ้าทำยังงั้นแฟนๆของหนังเรื่องนี้คงลดลงไปนะครับ-*-

แต่ผมเชียร์พุนะ^^ งงไอ้กาปิ๊ เนี่ยแหละมันคืออะไร-*-เห็นนานาบอกไอ้ทะลึ่ง
  23. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    ง่า...ยังไม่ได้ไปดูเลยค่ะ

อยากดูเหมือนกันล่ะ

แต่ช่วงนี้หาเวลาว่างแทบไม่เจอ

แทบจะไม่มีเวลาส่วนตัวเลยด้วยซ้ำค่ะ(หมายถึงนั่งเล่นคอมฯ+แต่งนิยายอยู่กับบ้านน่ะค่ะ หนูยังเป็นเด็กคงไปไหนมาไหนเองไม่ได้หรอกค่ะ)
  24. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    ชอบคู่ โจ้ กับ ซี ที่สุดครับ เพราะมันตรงกับตัวผมมากๆๆๆ
    ตอนไปดู ไปดูวันที่ 21 กับเพื่อนผู้ชายกัน 2 ต่อ 2 (ไม่ได้เป็นเกย์กันนะ)
    เรื่องนี้สนุกมากและดีมากๆ เมื่อเทียบกับหนังไทยเรื่องที่ดูล่าสุดก่อนเรื่องนี้ โอปปาติก -*-
  25. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    ผมชอบคู่น้องโฟกัสมากๆเลย
    อาจเป็นเพราะเคยเรียนภาษาจีนมาดูหนังแล้วอิน
    แต่ดูๆแล้วทำไมคลาสภาษาจีนในหนังมันสะกดจิตจังเลยครับ
    เอ่อ......แล้วภาษาจีนระดับเริ่มต้นนี่เขาสอนคำว่า ตับ กันแล้วเหรอครับ?

ฉากที่ทำให้ผมฮาน้ำตาไหลเลยคือฉากที่เพื่อนพี่สาวโฟกัสมาที่ห้องอะ
    แล้วพูดแซวเรื่องความบ้าดาราของโฟกัสอะ โดยเฉพาะมุข ข้ามฝั่งแล้วไปเมืองจีน ฮามากกกก

โดยส่วนตัวนี้หนังเรื่องนี้ถ้าเทียบกับหนังรักแนวอื่นๆของ จีทีเอช ผมว่าเฉยๆมากอะ
    แต่ก็เป็นหนังที่ดูได้เรื่อยๆ มันจะมีจุดที่ลิงค์กันบ้างก็มีนะครับลองสังเกตุดีๆ
    แต่ละคู่ที่มันไปดูหนังกัน มันดูเรื่องเดียวกันหมดเลยนะ ที่พระเอกใต้หวันสุดหล่อของน้องโฟกัสแสดงไง ดูกันเกือบทุกคู่

Share This Page