[Star Craft: Brood War] ตั้งรอ Star Craft II ใครรัก ใครชอบ ใครเล่น เชิญ!!

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย zarathustra, 21 มีนาคม 2008.

1. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ขอเชิญทุกท่าน เข้าสู่สงครามระหว่างนักโทษที่ไปตั้งถิ่นฐาน ณ ดาวอันไกลโพ้น เอเลี่ยนผู้มีความสามารถในการวิวัฒนาการและการแพร่พันธุ์สูง และมนุษย์ต่างดาวผู้มีเทคโนโลยีสูงสุดในจักรวาล ณ ปัจจุบัน และมีความสามารถด้านพลังจิตในระดับสูง........

Starcraft เป็นเกมแนว RTS ที่วางจำหน่ายโดยบริษัท Blizzard ในปี 1998 เป็นเกมที่มีแนวคิดแหวกแนวกว่าเกมในช่วงนั้นมาก เพราะเกมแนว RTS ในช่วงนั้น เน้นการลากๆๆๆ ให้ชนะ แต่ Starcraft เน้นการใช้ความสามารถพิเศษของแต่ละยูนิต ให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยจะมี 3 เผ่าให้เลือกคือ Terran, Zerg, Protoss โดยที่แต่ละเผ่าก็จะมีความสามารถต่างกันออกไป โดยที่ Terran จะเน้นการคุมพื้นที่ และการตั้งรับ, Zerg เน้นการยึดแหล่งทรัพยากรด้วยความรวดเร็ว และสร้างกองกำลังขนาดใหญ่ได้ในเวลาอันสั้น, Protoss จะมีความสามารถในการทำลายล้างสูงมาก ยูนิตจะมีท่าที่สามารถทำลายสิ่งก่อสร้างของศัตรูได้ภายในเวลาอันสั้น

ส่วนตัวแล้ว ผมเล่น Zerg ครับ เพราะว่า สามารถทุบศัตรูให้เละภายใน 5 นาทีได้ง่ายๆ ไม่อย่างนั้นก็เน้นการคุมเกม แล้วตีล้อมให้หมด

ยูนิตที่ชอบใช้บ่อยๆ ก็มักจะเป็น

Mass Zergling:เพื่อทำการ Harass คนงาน หรือ End ได้เลยในตอนต้นเกม
    Mass Hydralisk:เพื่อสู้กับ Protoss ที่มี Zealot แต่ยังไม่มี Reaver หรือ Terran ที่มี Marine จำนวนมาก
    Mass Mutalisk:เพื่อทำการ Harass คนงาน ซึ่งจะได้ผลดีกับ Protoss ในช่วง 7-10 นาทีแรก
    Mass Guardian:เพื่อต่อกรกับ Protoss ที่มี Reaver และ Terran ที่มี Siege Tank โดยเฉพาะ!!
    Mass Lurker+1-2 Defiler:เพื่อทำการชิงพื้นที่

และทุกๆแผน ถ้าเป็นไปได้ จะมี Queen มาคอยช่วยยิง Slow ใส่ศัตรูครับ
    นอกนั้นไม่ชอบใช้ครับ Ultralisk ถึงจะเป็นยูนิตที่แกร่งที่สุด แต่ผมว่า เอา Underling กับ Res ไปสร้างไอ้อื่นดีกว่าครับ

ปล.ใครมีแผนแบบไหน มาแบ่งปันกันมั่งนะคร้าบ

ปล.2 ใครเล่นบ้าง ขอเสียงหน่อย~~

ปล.3 ไปเล่นกันที่ Server จีนนะครับ สนุกสุดๆ

ลิ๊งค์ ดาวน์โหลด Star Craft ไว้เล่น B.Net แต่น่าเสียดาย เล่นแคมเปญไม่ได้

Star Craft Ladder International ICCup

Star Craft Guide เปลี่ยน Newbie ให้กลายเป็น Star Craft Player ใน 7 วัน

เว็บรีเพลย์ประจำของผมครับ มีเกมยาวๆให้ Coppy Step กเพียบเลยล่ะ ;)

SlayerS_`BoxeR` The Emperor โชว์เสต็ป Lockdown Battle Cruiser 7 ลำภายในวินาทีเดียว......

โคตรอัปยศ Firebat Hero โดน Much หยาม......

SlayerS_`BoxeR` - The Emperor - Part 1

SlayerS_`BoxeR` - The Emperor - Part 1

SlayerS_`BoxeR` Perfect SCV Rush!!
  2. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    Re: Star Craft:ตั้งรอ Star Craft II ใครรัก ใครชอบ ใครเล่น เชิญ!!

Zerg Fanclub เหมือนกันครับ ฝีมือ noob ๆ ครับ :' (
  3. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    Zerg เหมือนกันครับ

ว่าแล้วชักอยากเล่นอีกรอบแฮะ
  4. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    สนใจใช่ไหมครับ!!

ใน TCG คุณ Mod handspeed01 อัพโหลดแจกอยู่นะครับ ไม่มีแคมเปญนะครับ

<!-- m -->http://www.thaicybergames.com/webboard/ ... ic=34145.0<!-- m -->

มีไฟล์เสียง Effect ไม่มีไฟล์เสียง Music ครับ

ปล. กำลังทำใจ เตรียมไปโชว์นู๊ปที่เซิร์เกาหลีครับ -_-;
  5. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    Zerg ครองโลก!! ฮ่าๆ

ไม่มีเผ่าไหนจะเถื่อน ได้ใจเท่านี้อีกแล้ว

ปั้มมันเข้าไป สู้มันหมาน้อยลูกพ่อ
  6. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    โอ้....

Zerg Celebrate ปรากฏกตัวออกมา 4 คนแล้วสินะครับ

คนเกาหลีเก่งสุดๆเลยฮะ แพ้มา 5 รอบในช่วงที่เข้าไปเล่นใน Sv. เกาหลี และไม่ได้ทันจะชนะเลยด้วย T^T
  7. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    -__-' เมื่อปลายปี ลองเข้าไปเล่นที่ tcg มาครับ
    (ผม)protoss vs terran(inw..สักคน)
    ผล

2-3 นาที ต่อ 1 เกม

แพ้เหี้ยน..ขาดลอย ขาดใจ

10เกม แพ้ 10เกมครับ
    3 ใน 10 เกม ผมไม่สามารถฆ่า unit เค้าได้สัก unit เลยด้วย วะฮ่าๆ

สติหลุดลอย กด uninstall มาพักใจละครับ..
  8. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    มา dota ดีกว่ามะ

ป.ล. ผมก็ zerg~
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มีให้โหลดเล่นแล้วเหรอครับ?
  10. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    Zerg ด้วยคน *0*
  11. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    ที่มีให้โหลดเล่นนั้น มีแค่ภาคแรก+Brood War ครับ

ส่วน StarCraft II นั้น พวกนักเล่นชาวเกาหลี ระดับ Progamer เท่านั้นที่จะสิทธิ์ร่วมทดสอบครับ จากตัว Game Play ที่ได้เห็น ผมก็รู้สึกว่า ยูนิตใหม่ก็ไม่ได้ทำให้การเล่นเราเปลี่ยนไปเท่าไหร่หรอกครับ เพียงแค่ Zergling น่ารักขึ้น Zealot ตายเท่ขึ้น Marine ดูดีขึ้น

สรุปแล้ว คงจะเหลือแต่ Hydralisk ล่ะครับ Balance ส่วนใหญ่ก็กำลังปรับอยู่ครับ เดือนสิงหานี้ อาจจะออกครับ เตรียมซื้อแผ่นแท้อยู่ครับ -[]-
  12. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    Protoss ครับ !
    APM "ไม่"เคยเกิน 100 !!! :D ภูมิใจๆ

ในที่สุดก็มีกระทู้นี้ >.<
  13. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    Zerg เช่นกันครับ หุหุ
    ส่วนตัวชอบ Lurker สุดๆแล้วครับ มุดแล้วจิ้มจ๊วกๆ เอิ้กๆ
    ยิ่งตอนจิ้ม Terran ที่มี Marine เยอะๆ หุหุ จิ้มที เลือดกระจาย *0*
  14. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    เป็นไปได้ยังไง!! >.<

อย่างต่ำๆต้อง 120 นะครับ เล่น Protoss เนี่ย....

ห้ามช้า เพราะยูนิตสร้างช้า+แพง ทำให้ต้อง Active ตลอดเวลาด้วย ไม่งั้น ตายเปล่า เสียดายเวลา เสียดายทรัพยากร *0*
  15. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    Protoss ด้วยคน....

En taro Adun!!!
  16. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    ผมนู้บครับ ;) สอนผมที
  17. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    หาโหลดรีเพลย์เลยครับ

มันจะทำให้เราเล่นเป็นง่ายที่สุด

นี่ขอรับ เว็บประจำผม <!-- m -->http://www.teamliquid.net/replay/index.php<!-- m -->

ผมเล่น Protoss ไม่เป็นง่ะ เล่นยากกกกกกกกกก มากกกกกกกกกกกกกกก - -*
  18. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    random สิครับ พริ้ว~
    เล่นทีมเดิมๆ แบบเดิมๆ เบื่อได้นะครับ !!!
  19. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    คนข้างบนนี่ พริ้วจริงครับ สร้างตำนานต่างๆมามากมาย

Terran : SCV พริ้วหลบ interceptor ของ Protoss
    Protoss : Reaver พริ้วหลบ Zergling up วิ่งเร็ว 2 โหล
    Zerg : Scourge พริ้วหลบ ฝูง Valkyrie

ทั้งหมดนั่นแค่เบาะๆ นะครับ ตำนานเขายังมีมากกว่านี้อีก :)
  20. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    โอ้ว.....

พี่จิ้งจอกไฟนี่ เป็นตำนานทั้ง DotA และ SC เลยสินะครับ

เป็นโปรประจำบอร์ดสินะครับ

ถ้า SC เก่งขนาดนี้ WC III:TFT จะขนาดไหนเนี่ย
  21. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ท่านจอมยุทธ

ท่านจงอย่าได้หลงเชื่อกับสิ่งที่เล่าขานกันมา

ยุทธภพกว้างใหญ่นัก จอมยุทธก็มาก ข่าวคราวก็เยอะ ย่อมมีทั้งจริงและเท็จ ขอได้โปรดพิจารณา

ลุง.... นี่ถ้าเป็นสัก 6-7 ปีที่แล้วนี่ผมจะเอา 4-4 ยิงเลยนะเนี่ย - -"
  22. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    ภาษาไทย ในStar Craft (อาจมีสำเนียงภาคเหนือ)

Zealot - เก๋ากาหว่า (เก๋าเหรอ)

Dragoon - มีจังหวะ , มาดักซุ่ม

Siege Tank - เกลียดป้าทองหยิบ!

จำใด้แค่นี้แหละ +_+
  23. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    ตำนานของ InW Flamefox ยังมีอีกเยอะครับ...
    คิดดูขนาด 4-4 ไม่ต้อง zoom in ยังได้ head shot
    สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดด!
    ซูโก๊ยยย~
  24. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    ตอนนี้ต้องยิง Laguna Vlade แทนหรอครับ :E

อัพเดท Reply 0 ครับ
  25. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ในนี้มีแต่ celebrate -_-
    templar หน่อ สองหน่อ เข้ามา เสร็จแหง๋มๆ

เดี๋ยวนี้ เล่นกับเพื่อนแล้ว โดนรุมคนแรก เพราะถ้าปล่อยให้ผม อยู่อย่างสุขสบาย
    แล้วชีวิต ในภายหน้า ชีวิตจะลำบาก -_-!!

ปล. ข้างบนระวัง 4-6 แสกหน้า โป้งข้าปิดบัญชีนะครับ

~เฮๆ

Share This Page