การโพสต์รูป และการแปะ thumbnail เล็กๆ ไว้บนหน้าเวบ

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย jpenguin, 11 พฤศจิกายน 2007.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ** สำคัญ **
    ทำความเข้าใจกับไฟล์ภาพนิดนึงนะครับ
    • [*:lk4su4h2]ภาพเล็กๆ ที่แสดงบนหน้าแรกของเวบ คือ thumbnails ที่สมาชิกสามารถอัพโหลดขึ้นบนเวบของเราได้เลยโดยตรงโดยใช้ attachment[*:lk4su4h2]ทางเราให้ใช้ thumbnails ได้ในขนาด 75x75 pixel และไม่เกิน 30k เท่านั้น[*:lk4su4h2]Thumbnail ทั้งหมดของสมาชิกคนหนึ่ง จะลิมิตสูงสุดที่ 5Mb สมาชิกสามารถเข้าไปลบไฟล์เก่าๆ ได้ใน User Control Panel > Manage Attachment[*:lk4su4h2]ส่วนภาพขนาดเต็มๆ สมาชิกจะต้องหาที่อัพโหลดกันเอง

สำหรับสมาชิกที่ไม่มีเวบไซต์เป็นของตัวเอง เวบไซต์ยอดนิยมในการฝากรูป ก็ได้แก่ <!-- m -->http://photobucket.com/<!-- m --> ลองสมัครไปเล่นกันดูเองนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน
  2. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    การสร้างภาพ Thumbnails ขนาด 75 x 75 อย่างง่ายๆ ด้วย photoshop

1. เลือก crop tool
    2. พิมพ์ 75 ลงในช่อง 2 ช่องที่วงไว้
    3. ลากเมาส์บนรูปของเราตามต้องการ แล้วกด enter

เมื่อได้รูปเล็กๆ ตามที่ต้องการแล้ว เลือก File > Save for web...
    ปรับค่า setting ทางขวามือ แล้วดูผลกับขนาดไฟล์ภาพทางซ้ายมือ จนได้ภาพที่พอใจและขนาดกะทัดรัด ก็กด Save ทางขวาบน

ภาพที่ได้จะออกมาราวๆ นี้ครับ

เสร็จแล้วขั้นตอนต่อไปก็คือการ แนบ เข้ากับกระทู้ของเราครับ
    ซึ่งสามารถทำได้ ทั้งตอนตั้งกระทู้ ตอนตอบ หรือแม้แต่ตอนกดเข้าไปแก้ไขข้อความ
    ซึ่งหน้าตาของส่วน attachment จะเป็นแบบนี้ครับ
  3. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    การโพสต์รูปขนาดเต็ม
    รูปเต็มๆ สมาชิกจำเป็นต้องหาที่ฝากรูปเองนะครับ ยกตัวอย่าง ผมได้ทำการ upload ภาพไว้ที่ URL นี้
    ผมสามารถนำภาพนี้มาแปะลงบนหน้าเวบได้ โดยใช้ Tag ตัวอย่าง
    [code][img]http://all-final.com/forum/etc/totoro1.jpg[/code]
    ผลที่ได้
  4. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    รูปประกอบคำอธิบายมันดูไม่ได้อะครับมันคือวิธีใส่รูปเข้าไปใต้ชื่อเราใช่ไม๊ครับ ?
  5. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไม่ใช่ครับ นี่คือวิธีแปะ รูปเล็กๆ ที่จะแสดงในหน้าแรกน่ะครับ เหมือนที่ คลิ๊ก แล้ว เ้ข้าไปอ่านข่าวได้ นั่นน่ะครับ
  6. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    โอเคค่ะเข้ามารับทราบเรื่องการโพสนะคะ
  7. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    thumbnail ที่แปะอยู่ข้างบนโน่นจะอยู่จนถึงเมื่อไหร่เหรอครับ?
    คิดว่าถ้ามีหลาย ๆ คนพร้อมใจกันเอางานมาลง แถบ thumbnail คงอลังการน่าดู
  8. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ก็ ตัว ไฟล์ ที่แนบไว้ จะอยู่ไปตลอดนะครับ
    สมาชิกสามารถเข้าไปลบภาพของตัวเองได้ ใน user control panel > manage attachment

ส่วน จำนวนภาพที่จะแสดง ตั้งไว้ที่ 25 ภาพครับ ภาพใหม่จะขึ้นมาทางซ้ายเรื่อยๆ ครับ
  9. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    เย่วไค รับทราบคำสั่งพร้อมปฏิบัติครับ
  10. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    เป็นพวกหัวช้ากับเรื่องประมาณนี้ -_-; แต่จะค่อยๆทำความเข้าใจค่ะ
  11. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    อา..ในที่สุดก็เข้าใจแล้ว ^^"
  12. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เหอ....thumbnail นี่แนบไปกับรีพลายก็ขึ้นที่หน้าแรกเหมือนกันรึนี่...

แต่แบบนี้พวกกระทู้ฟิคหรือคอมมิค ( ถ้ามีคนคิดจะทำ ) ที่อัพต่อๆกันในกระทู้เป็นลูกโซ่ ก็คงจะเอาไว้ดูอัพเดทสะดวกดีล่ะนะ
  13. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    รับทราบค่ะ > <\!!

แม้มันจะเหมือนแอบยุ่งยากอยู่หน่อยๆ ก็เถอะนะ...
  14. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    thumbnails นี่เป็นระบบเสริมให้ใช้กันสนุกๆ เท่านั้นครับ เราสามารถโพสต์ เฉยๆ ไม่แปะ thumbnails ก็ได้ครับ ไม่ได้เป็นกฏข้อบังคับอะไร
  15. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    ( ' ')/ ขอเสนอหน่อยครับ
    อยากให้เวลาเอาเมาส์จ่อที่ Thumbnail แล้วมีบอกด้วยว่ามันเป็นของกระทู้ไหนหรือมาจากหมวดอะไรด้วยน่ะครับ

แล้วนี่
    - ไม่จำกัด sig ในหมวดแกลแล้วเหรอครับ?
    - ยังมีกฎจำกัดขนาด sig อยู่หรือเปล่าครับ?
  16. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    โอ๊ส เข้ามาอ่านลูกเล่นใหม่ของบอร์ด * 0 *
    ไฉไลจริงๆ แล้วก็ช่วยคนเนทช้าด้วยล่ะนะ = =" จะได้ไม่ต้องนั่งโหลดภาพ(ถ้ามันขนาดใหญ่)นานๆ

สนับสนุนตามที่พี่ราทาเสนอครับ ส่วนจะทำหรือไม่รอสต๊าฟพิจารณา เอิ๊กๆ ผมว่าถ้ามีแบบนั้นก็จะดี เห็นแต่รูปก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร
  17. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เติมชื่อหมวด ใต้ thumbnails แล้วครับ
    เดี๋ยวจะเอา signature ออกจากหมวด แกลอรี่ นะครับ
  18. zwordkidz

zwordkidz New Member

EXP:
    9
    0
    0
    อ่านอยู่สองสามรอบจึงจะเข้าใจกับระบบ thumbnails ฟิ้ว~
    [action]เอามือปาดเหงื่อก่อนพิมพ์ต่อ...[/action]

เป็นระบบที่ช่วยสนับสนุนเนต 56K ได้อย่างดีในระดับหนึ่งเลยทีเดียว
    ส่วนการโพสภาพเต็มก็ใช้วิธีเดิมสินะคะ รับทราบค่า (- -)/
  19. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    โอ้ ไฮโซมากมาย

เดี๋ยวจะลองดูค่ะ /me ทำตาวิ้งๆ
  20. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    แม๋~! อุตส่าห์รอดูว่าเวลามี Thumbnail เรียงข้างบนเยอะ ๆ จะเป็นไง
    แต่พอเห็นมันยาวต่อ ๆ กันไปจนทะลุจนต้องเลื่อนบาร์ตามแล้ว อารมณ์เปลี่ยนทันทีเลยครับ...
    ตอนแีรกนึกว่าจะปัดขึ้นบรรทัดใหม่ซะอีก =3='/ ไม่สวยอ่ะ ไม่สวย (ไม่ได้เป็นคนแก้โค้ด จะบ่นยังไงก็ได้) :spin:
  21. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไม่อยากให้มันสูงกว่าบรรทัดเดียวอะครับ เดี๋ยวตัวบอร์ดหลัก ถูกดันตกลงข้างล่างไกลไปหน่อย
  22. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    โอ้ววววววว นี่มันยอดไปเลย ผมถูกใจมากจริงๆนะเนี่ย ทำให้หน้า gallery ดูน่าดูขึ้นอีกอย่างมากมาย *-*
  23. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ชักอยากจะลองทำบ้างแล้ว ดูดีมีระดับมากๆ

แต่ยังไม่รู้จะเอาอะไรมาลง (ในหมวดอื่น)
  24. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    กำลังพยายามทำความเข้าใจ ถ้าโพสใหม่จะเอารูปเดิมใช้ได้ไหมเนี่ยครับ?
  25. Madoukid

Madoukid New Member

EXP:
    56
    0
    0
    ระบบ thumbnail นี่ ดูน่ารักดีนะครับ เห็นภาพใครถูกใจก็จิ้มเข้าไปดูได้เลย ไม่ต้องเปิดดูทีละหน้าๆ

...แต่ถ้าภาพไม่สวยพอก็ไม่กล้าเอาไปแปะโชว์แฮครับ... เหมือนประจานงานตัวเองชอบกล... เหอๆๆ...

และก็
    คือรวม Thumbnail ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น อวตาร หรือ ภาพเล็กๆแปะโชว์ทั้งหมด ไม่เกิน 5Mb ใช่มั้ยครับ?

Share This Page