*spoil* ช่วยอธิบายเนื้อเรื่องของ Shadow of the colossusทีครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย Kobun, 11 พฤษภาคม 2008.

1. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    แบบว่าเล่นมาตั้งแต่ต้นจนจบยังงงๆอยู่เลยครับ
  2. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    คือผมก็ไม่เข้าใจว่า ท่านไปงงตรงไหนนะครับ ก็เล่าคร่าวๆละกัน

เรื่องของเรื่องคือ วอนด้า พระเอกของเกมส์นี้ ต้องการจะชุบชีวิตโมโน แฟนสาวให้คืนมาอีกครั้ง จึงได้เดินทางมายังดินแดนในตำนาน(ที่ๆมีโคลอสซัสนั่นแหละ)

เมื่อมาถึง วอนด้า ได้โดนเสียงลึกลับยื่นข้อเสนอว่า หากเขากำจัด โคลอสซัสได้ครบทั้ง 16 ตัว เขาจะชุบชีวิตแฟนของเขาให้

ส่วนหลังจากนี้ รอท่านผู้เชี่ยวชาญตอบดีกว่า กลัวผิด เพราะมันคิดได้หลายแง่
  3. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เอาคร่าวๆ เนื่องจากเนื้อเรื่องจริงๆ ผู้ผลิตไม่ค่อยเปิดเผย เพราะเกมนี้ เป็นเกมแนวเดาเนื้อเรื่องเอาเอง - -* เพราะฉะนั้น เนื้อเรื่อง Shadow of the Colossus ของคุณ อาจจะแตกต่างกับ Shadow of the Colossus ของผมก็ได้

พระเอก สูญเสียคนรักไป เลยนำร่างของโมโน คนรักเดินทางมายังดินแดนต้องห้าม เพื่อทำสัญญากับดอร์มิน หวังจะชุบชีวิตคนรักของตัวเองขึ้นมา โดยมีข้อแลกเปลี่ยนว่า พระเอกต้องไปปราบยักษ์ทั้ง 16 ตนในดินแดนนี้ให้หมด แต่..........ค่าตอบแทนสำหรับชีวิตหนึ่ง อาจมากกว่าที่คิด

หลังจากที่พระเอกปราบยักษ์ต่างๆ ร่างกายของพระเอกก็เริ่มเปลี่ยนไป ความเป็นมนุษย์น้อยลง เริ่มมีสภาพคล้ายปิศาจมากขึ้นๆ...

แต่ก็มีคนจากหมู่บ้าน.........อะไรไม่รู้ เข้ามาขัดขวาง เพราะรู้เป้าหมายที่แท้จริงของดอร์มิน แต่สายเกินไป พระเอกปราบยักษ์ครบ 16 ตัว และกำลังจะกลายเป็นคนทรงให้ดอร์มิน หรือเอาง่ายๆ ยักษ์ตัวใหม่นั่นแหละ พวกนั้นเลยฆ่าพระเอกซะและทำพิธีอะไรซักอย่าง หวังจะปิดผนึกดอร์มินไว้ตลอดกาล

แต่สายเกินไป พระเอกกลายร่างเป็นยักษ์ โดยการรวมตัวกันของเงาทั้งหมดกลายเป็นคนทรงของดอร์มิน อย่างไรก็ตามสุดท้ายพระเอกก็กลับกลายเป็นเด็กทารกมีเขา โดยที่ไม่มีโอกาสได้เห็นคนรักของตัวเองฟื้นคืนชีพขึ้นมา...ทั้งๆ ที่ทำมาทั้งหมด ก็เพื่อเธอเท่านั้น โมโน.....

ทั้งพระเอกและดอร์มินถูกผนึกได้โดยพลังของดาบศักดิ์สิทธิ์อะไรซักอย่าง

ดอร์มินน่าจะสลายไป แต่ โมโน คนรักของพระเอกก็ฟื้นคืนชีพขึ้นมาจนได้ เหมือนว่าเธอไม่รู้เรื่องอะไรเล้ยยยยย เธอเก็บเด็กทารกที่เธอเจอไว้ และไปใช้ชีวิตอยู่ในสวนลับซีเคร็ต การ์เด้น จบ ! จบตำนานผู้ล่ายักษ์ เริ่มต้นตำนาน เด็กมีเขา ICO (ทีมงานเดียวกัน PS2 ถ้าชอบ SoC ก็ไปหาเกมนี้มาเล่นซะ)

มีบางคนวิเคราะห์ว่า โมโนที่ฟื้นคืนชีพขึ้นมาไม่ใช่โมโน หากแต่เป็นวิญญาณของดอร์มิน มาสถิตที่ร่างของโมโน และสุดท้ายก็กลายเป็น ราชิณีเงา บอสในเกม ICO อีกที แต่ไม่ยืนยันว่ามันเป็นเรื่องจริง

หากต้องการข้อมูลที่มันละเอียดกว่านี้ รอเซียนเกมนี้มาตอบอีกที

ปล.เรื่องนี้ ดอร์มิน ไม่ผิด อย่างน้อยมันก็ทำตามสัญญา ชุบชีวิตโมโน แก๊สโซฮอลและ ผิด !!
  4. Kobun

EXP:
    280
    0
    0
    ICO คือเกมส์ไรเหรอครับ แล้วถามอีกอย่างคือ พวกโคลอสซัสเนี่ย เกิดขึ้นมาได้ยังไงเหรอ แล้วดอร์มินนี่เป็นเทพ
    หรือเป็นใครเหรอครับ อ้อ แล้วทำไมต้องฆ่าพวกโคลอสซัสด้วยล่ะ ขอบคุณครับ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ICO คือเกมที่ทีมเดียวกันทำออกมาตั้งแต่ยุค PS2 แรกๆครับ เป็นเกมผจญภัยแก้ปริศนาที่ควรเล่นมาก ยืนยันว่าสนุก ดังเป็นพลุแตกตอนนั้น

ดอร์มินคือปิศาจที่โดนผนึกไว้ในดินแดนต้องห้าม(หากดูฉากเปิด ทางเดินแคบๆที่ตัวเอกเข้ามาแล้วเดินผ่านสะพานสูงยาว ช่องแคบนั่นคือเขตแดนกั้นระหว่างดินแดนด้านนอกกับแดนต้องห้าม) โดยวิญาณของดอร์มินถูกแยกผนึกไว้ในยักษ์ทั้ง 16 ตัว เมื่อตัวเอกมาถึงดอร์มินจึงแสร้งทำเป็นเทพที่จะสามารถชุบชีวิตโมโนได้หากตัวเอกสังหารยักษ์ทั้ง16ตัวสำเร็จ หากแต่นั่นเป็นกลลวงที่ดอร์มินต้องการให้คนไปกำจัดยักษ์เพื่อปลดปล่อยวิญญาณของตนที่ถูกผนึกอยู่

ผมว่ากว่าทารกจะโตเป็นเด็กแล้วโดนจับไปขัง กับโมโนที่จะโตจนกลายเป็นราชินี มันน่าจะใช้เวลาต่างกันนะ ดูแล้วยังไงก็ไม่น่าจะใช่
  6. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    ^
    ^

เด็กมีเขาที่ถูกจับไปใน ICO ไม่น่าจะใช่คนเดียวกับเด็กมีเขาใน Shadow of the Colossus เพราะจากนิยาย ICO จะเห็นได้ว่า เด็กมีเขาคนนี้ไม่ใช่เด็กมีเขาคนแรก ก่อนหน้านี้ก็เคยมีเด็กมีเขาถูกจับมาสังเวยให้แก่ปราสาทของราชิณีเงาหลายคนแล้ว และมันก็แค่โชคดีกว่าคนอื่นๆ ที่รอดมาได้ ไอ้เงาดำนั่น ก็คือจิตวิญญาณของเด็กมีเขาคนอื่นๆ จึงไม่น่าจะใช่ยุคสมัยเดียวกัน อาจจะหลังจาก SoC มาหลายร้อยปีแล้วก็เป็นได้

หรืออาจกล่าวได้ว่า เด็กมีเขาคนแรก ซึ่งเป็นบรรพบุรุษของเด็กมีเขาใน ICO ก็คือ พระเอกไร้ชื่อ ใน SoC นั่นเอง

อีกสิ่งที่สนับสนุนแนวคิดว่า โมโน คือ ราชิณีเงา นั่นก็คือ ดอร์มิน ดอร์มินมี 2 วิญญาณในร่าง คือภาคหญิงสาวและภาคผู้ชาย สังเกตุจากเสียงพูดของมันที่จะมีเสียงชาย-หญิงซ้อนทับกันอยู่ แต่ในตอนท้าย หากใครสังเกตุจะพบว่า ตอนที่ดอร์มินสิงร่างพระเอกแล้วกลายเป็นยักษ์นั้น เสียงภาคหญิงสาวของดอร์มินหายไปเหลือแต่เสียงภาคชาย คงไม่ใช่หายไปเปล่าๆ แล้วมันหายไปไหน ??

ก็เลยมีหลายคนคิดว่า โมโน ที่คืนชีพขึ้นมานั้น คือจิตวิญญาณภาคหญิงสาวของดอร์มินครับ แล้วมันก็ไปสนับสนุนเหตุผลที่ราชิณีเงาต้องการร่างสังเวยของเด็กมีเขา เพราะเด็กมีเขามีส่วนหนึ่งของดอร์มินติดตัว เธออาจจะพยายามรวบรวม "อีกส่วนหนึ่ง" ของตัวเองก็เป็นไปได้

อย่างไรก็แล้วแต่ นี่เป็นเพียงข้อสังเกตุ และบทวิเคราะห์จากแฟนๆบางกลุ่มเท่านั้น ไม่ได้มีการยืนยันจากทางฝ่ายผู้ผลิตเกมแต่อย่างใด และ ICO ฉบับนิยายเองก็เป็นเพียง Fan Fic ที่ได้รับการอนุญาติจากโซนี่ให้ตีพิมพ์ และวางจำหน่าย ไม่ใช่เนื้อเรื่องออริจินัลที่แท้จริงของโซนี่แต่อย่างใด
  7. Kobun

EXP:
    280
    0
    0
    รู้สึกว่าพระเอกจะมีชื่อนะครับ ผมดูจากใน gamefaqs รู้สึกจะชื่อ wander มั่ง ไม่แน่ใจอ่ะ ถามอีกอย่างคือภาษาที่ใช้ในเกมส์มันเป็นภาษาอะไรอ่ะครับ
  8. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    พระเอก จริงๆคือ ไม่มีชื่อครับ แต่ที่เรียกว่า วันดา มันมาจากคำว่า Wanderer ที่แปลว่า คนพเนจร นักเดินทาง อะไรเทือกนี้ มีที่มาจากเวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น ที่แฟนๆพากันตั้งชื่อให้เพื่อสะดวกในการเรียกครับ

ภาษาที่ใช้ในเกม เป็นภาษาประดิษฐ์ครับผม

อุ้งกะ ปะรุ่งปรุ้งปร๊ะ ^^♠
  9. Kobun

EXP:
    280
    0
    0
    ออ อย่างงี้นี่เอง
  10. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    พูดถึงแล้ว ยังเซงไม่หาย Time attackของยักษ์ตัวที่15 เล่นมาเกือบครึ่งปี ยังไงๆก็ไม่ผ่านภายใน 10นาทีซักที==" โดยเฉพาะตอนลงไปที่มือ

ใครมีเคล็บลับอะไรแนะมั้งมั้ยครับ จะได้ไปเล่นโหมดHardซักที
  11. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    - - ไทม์แอคแทคโหมดนอมอลผมไม่เล่นแฮะ เล่นแต่โหมดฮาร์ด เพราะมีดาบเทพ จิ้มทีเดียวจุดอ่อนหาย เอิ๊กๆๆ
  12. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ....

เกมนี้มีคนขนานนามว่า 'เกมไต่ยักษ์เพราะรักเธอ'

โดยส่วนตัวก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไรอะคับ

แต่รู้สึกจะเหมือนเรพบนๆล่ะครับ

แต่ที่ว่าโมโนกลายเป็นราชินีเงานี่ไม่น่าใช่นา...
  13. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ยักษ์ตัวที่ 15 นี่คือที่ต้องปีนวิหารไปแล้วกระโดดลงมา?
    - ตอนผมเล่น ผมวิ่งเข้าไปหาแล้วยึดสรณะเอาวิหารด้านขวาให้มันเหยียบพื้นส่งเราขึ้นไป ราวๆนาทีนึงก็ควรไปอยู่บนหัวมันได้แล้วครับ
    - ขึ้นไปได้ครั้งนึงควรเก็บจุดอ่อนมันให้หมด แล้วลงมาจิ้มแขนให้มันปล่อยมีด
    - ขึ้นไปอีกรอบจิ้มมือ จบเกม...
    - normal ยิ่งง่ายกว่า hard ครับ จุดอ่อนน้อยกว่า พลังชีวิตยักษ์ก็น้อยกว่า แล้วไม่ค่อยดิ้นด้วย

time attack hard ส่วนใหญ่วางแผนดีๆใช้เวลาไม่นานหรอกครับ อยู่ราวๆ6-8นาทีซะส่วนใหญ่ ยิ่งเข้าครึ่งหลังที่แรงอึดของตัวเอกมีเยอะๆแล้วหลายตัวใช้เวลาไม่กำจัดถึงครึ่ง ที่ผมมีปัญหาสุดคือไอ้ม้านรก ฆ่าได้ก่อนหมดเวลา 0.3วินาที (ไม่ใช่สามวิ แต่ 0.3 วิ มือเย็นเลยตอนนั้น) ตัวที่หมูสุดก็บอสใหญ่...ดับอย่างไว

อีกเรื่องคือ ถ้าจะไวอย่าเอาแต่ปีนครับ บางมุมถึงจะดูเหมอืนยืนไม่ได้แต่ตัวเอกก็ขึ้นมาวิ่งได้ แล้วเรื่องปีนลงให้เปลี่ยนเป็นโดดลงดีกว่า กรณียักษ์ตัวที่15 ตอนลงไปที่มือ ผมไม่ปีนแต่โดดลงไปเกาะมือเลย(เทียบเอาว่าปีนลงอาจเป็นนนาที แต่โดดลงก็ไม่ถึงวิ) ถ้าทำไม่ได้ก็ให้โดดลงเกาะเป็นช่วงๆไป ทำเรื่อยๆจะชินเอง
  14. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ชื่อไทยอย่างไม่เป็ฯทางการของเกมนี้ก็คือ เกาะยักษ์เพราะรักเมีย
  15. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เพิ่งรู้นี่แหละว่าAbe Miyukiเขียนเป็นแฟนฟิค เราก็นึกว่าจะเหมือนนิยายที่มาจากเกมอื่นๆ อย่าง .hack series, suikoden, sukisho ซะอีก แต่งเอาเองแต่เนียนมากเลยนะคะ ยังกะอ่านบทสรุปเกมแน่ะ เหอๆๆ

แต่เราก็ไม่เชื่อว่านางเอกในSoCจะไปเป็นราชินีเงาอยู่ดี เพราะถ้างั้นยัยนางเอกในเกมนั้นจะเป็นอะไรกับ "โมโน" ล่ะถึงถูกกักขังไว้ให้พระเอกไปช่วยอ่ะ

เข้าใจว่าผู้สร้างอยากเล่นมุกให้คนรำลึกถึงความหลังแล้วไปควานหาICOมาเล่นเป็นแผนการตลาดอย่างหนึ่งก็ได้นะคะ หุๆๆ

Share This Page