[แนะนำanime] Spice and Wolf สาวหมาป่าที่มีดีมากกว่าแค่หางหู

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย dominica, 20 พฤษภาคม 2008.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ช่วงที่ผ่านมานี้ เป็นช่วงโค้งสุดท้ายก่อนเปิดเทอม
    เลยนั่งโหลดอนิเม หาอะไรดูไปเรื่อยๆ แบบเรื่อยเปื่อยมาก
    แล้วไปสะดุดกับ อนิเม แหวกแนวเรื่องนี้

Spice and Wolf แม่หมาเผ็ด(เครื่องเทศ)
    อนิเมค้าขาย ย้อนยุค ที่มีกลิ่นอายชนบท ทุงหญ้าข้าวสาลี(และโกโก้ครั้นช์... )

--------------
    รีวิว อ้างอิงจาก <!-- m -->http://forum.tirkx.com/main/viewtopic.p ... c&start=25<!-- m -->
    แชฟท์ โลแลนส์เป็นพ่อค้าเร่ที่เดินทางรอนแรมเอาของไปขายตามที่ต่างๆเพื่อหาเลี้ยงชีพเหมือนพ่อค้าเร่ทั่วไป
    จนกระทั่งวันหนึ่งเขาได้เจอกับสาวน้อยน่ารักที่มีหูและหางเป็นหมาป่านอนอยู่บนกองข้าวบาร์เล่ย์ ซึ่งพอเธอตื่นขึ้นมาพบเขา
    เธอก็ได้บอกกับเขาว่า เธอไม่ใช่คนธรรมดาแต่เธอเป็นเทพเจ้าที่ชื่อว่า “โฮโล”

และแล้วการเดินทางของชายหนุ่มมนุษย์ธรรมดากับสาวน้อยหมาป่าก็เริ่มขึ้นนับแต่นั้น...................

Ookami to koushinryou เรื่องราวอันเปี่ยมไปด้วยสนุกสนานสไตล์แนวแฟนตาซีและเป็นอนิเมอีกเรื่องหนึ่งซึ่งสร้างจากไลท์โนเวลชื่อดัง
    ติดอันดับ 1 ของสุดยอดไลท์โนเวลซึ่งจัดอันดับโดย นิตยสารไกด์บุคสำหรับไลท์โนเวล “Kono light novel wa sugoi” ในปี 2007
    แซงหน้าฮารุฮิซึ่งได้อันดับ 2 ในตอนนั้นได้ อีกทั้งยังถูกวาดเป็น comic และทำเป็นเกมส์ลง NDS อีกด้วย

------

จุดเด่นของอนิเมเรื่องนี้ ที่มีมากกว่าแค่สาว หู หางก็คือ
    ความสามารถในการใช้ภาษา วาทะศิลป์แบบพ่อเค้า ที่โฮโร สามารถทำได้อย่างยอดเยี่ยม
    จนพ่อเค้าอาชีพอย่างโลแลนซ์ต้องยอมรับ ซึ่งก็ไม่แปลกด้วยประสบการณ์ที่เธออยู่ดูโลกนี้มาหลายร้อยปี
    ทำให้เธอรู้อะไรมาก และรู้จักมนุษย์ดี
    การปั่นราคา การโกงเล็กๆ น้อยในวิธีการตวงชั่งสินค้า การใช้ข้อดีของการแลกเปลี่ยนของกับของ แทนการใช้เงิน
    หลักค้าขายและการรับมือกับค่าเงินที่เกิดการเปลี่ยนแปลง
    อนิเมค้าขาย ที่ประทับใจ และน่าหยิก
    ในเสน่ห์(รึมารยา) ของโฮโร ที่ยียวน และแม้จะดูเข้มแข็งมาก แต่ก็โดดเดี่ยว
    ลองดูกันนะคะ กับ แม่หมาเผ็ด แล้วจะไม่ผิดหวังค่า ^_^

สำหรับคนที่เบื่อแนวสาวน้อย แนวเวทมนต์ แนวสงคราม แนวปราบปิศาจ อนิเมแนวพ่อเค้าเรื่องนี้ ขอแนะนำเลยค่ะ !!

ปล.
    [​IMG] โฮโระจังน่ารักที่สุดในโลก~~~
  2. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    Re: [แนะนำanime]มีใครรู้จัก Spice and Wolf บ้างเอ่ย

อ่านตอนแรกอ่านเป็น แม่หมาผัดเผ็ด - - (แล้วนึกถึงสกลนครนู่น)

น่าดูครับ...กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับพ่อค้าแม่ค้าไปแต่งในฟิคพอดีจะได้เอาคำพูดมาใช้บ้าง
  3. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    Re: [แนะนำanime]มีใครรู้จัก Spice and Wolf บ้างเอ่ย

^
    ^

หมาผัดเผ็ดฟังดูน่าอร่อย(เอ้ย!)

เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ชวนตามดูใช่ไหมครับ (' 'a)
  4. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38

เดี่ยวจะมี Staff U__________ เข้ามาตอบ

เนื่องจากพี่เค้ากำลังคลั่ง ป้าโฮโร่ อย่างรุนแรง ^^!

ปล. ชื่อไทยของเรื่องนี้คือ เกาะหมา(ป่า)กิน
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86

ทราบครับ

และทราบอีกว่า เกมก็ใกล้ออกแล้วด้วย.........(รึออกแล้ว?)

ว่าแต่ รูปของเรื่องนี้ ใน akibakko หารูปป้าโฮโร่แบบใส่เสื้อผ้าไม่ได้เลยแฮะ - -*
  6. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36

^
    ^
    อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน - -''
    ในเนื้อเรื่อง ถ้าถามเราก็ว่าไม่ได้ส่อเลยนะ
    นอกจากเวลาจะแปลงร่าง....
  7. yagyami

yagyami New Member

EXP:
    20
    0
    1

ไม่รู้จักอ่าแนวไหนเหรอขอรับ
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มาสครีมแล้ว โฮกกกกก เป็นอนิเมเรื่องนึงที่โหลดดูรวดเดียว2วันจบ

แรงจูงใจให้ดู...ไม่มีอะไรเลยครับนอกจากเสน่ห์ของโฮโระ เท่านั้น...จริงๆ (ไม่ใช่เพราะโป๊นะเว้ยเฮ้ย = =*)
    ว่าไงดี จะว่าอยู่มานานเลยฉลาด แต่ถึงยังงั้นนิสัยก็ไม่เป็นป้าแก่หัวโบราณ ปรับตัวเข้ากับยุคสมัยได้ เป็นผู้หญิงที่พูดจาฉลาด ฟังแล้วไม่โง่....(ผิดกับนางเอกบางเรื่อง หาเรื่องได้ตลอด) เล่นตัวเล่นลูกไม้ใช้มารยาหญิงได้พอเหมาะกำลังน่ารัก อ้อนงอนตื้อง้อถูกเวลา ไม่ไร้เหตุผล มีที่ไหน รู้ตัวว่าตัวเองผิดแต่พระเอกกลั้นใจไม่โมโห เลยโมโหพระเอกที่ไม่โมโหตัวเอง จะน่ารักเกินไปแล้ว
    คาแรกเตอร์ที่ทำมาอื่นๆทั้งลักษณะการพูด การวางท่าก็เหมาะดี อีกประเด็นที่เสริมความน่ารักคือหูกับหางนี่แหละ มันน่าเอ็นดูแปลกๆ กระดิกๆได้ เวลานางเอกจะเล่นมุขงอนพระเอกบางที หันหลังให้ทำเสียงเศร้า แต่หางดันกระดิกให้เห็นเลยโดนรู้ทัน เป็นมุขที่ชอบมาก (แต่ขอค้านครับ นั่นมันหางจิ้งจอก ไม่เหมือนหางหมาป่าเลย)
    อีกตอนก็ตอนที่งอนพระเอกแล้วพระเอกลูบหัวปลอบ แล้วก็ทำเมิน พระเอกบอกไม่อยากให้ลูบเหรอไง หันมาทำตาค้อนแล้วบอกอยากให้ลูบอยู่แล้ว กดคะแนนโหวตให้แทบไม่ทัน (ฉากนี้โดนใจเพระผมชอบลูบหัวผู้หญิงด้วยแหละมั้งมันเลยเข้าตัวเต็มๆ ^^)
    ด้วยเอฟเฟคต์ดังกล่าวตอนนี้ผมเลยบูชาเทพโฮโระด้วยการเอารูปทำวอลเปเปอร์หมดทั้งคอม PS3 PSP รวมถึงอวาตาร์

เนื้อเรื่อง ส่วนใหญ่ดูไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ค้าขายอะไรกันงงๆ แลกโน่นโกงนี่หักหลังสารพัด ดูแค่ว่านางเอกจะช่วยแก้ได้ยังไงเท่านั้น (ช่วยใช้กำลังนั่นแหละ 5555)

ส่วนพระเอก ดูจบเรื่องยังจำชื่อมันไม่ได้เลย รู้แค่คุ้นหูเสียงคนพากย์เดียวกับลูลูช ให้อารมณืแปลกๆดี เรื่องนึงค้าขายเหงียมๆอีกเรื่องเป็นแม่ทัพทำสงคราม

ยังงงว่าตอน7มันติดปัญหาอะไรถึงได้ฉาย = ='

ปล. มาสังเกตที่พิมพ์ พูดถึงนางเอกได้อื้อ เนื้อเรื่องกับพระเอก พูดได้อย่างละบรรทัด อืมมม
  9. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^
    ใช่มั้ย ใช่มั้ย ใช่มั้ย!!!
    โฮโระจังน่ารักสุดยอดมากเลยใช่มั้ย !!!! ~~~~ *-*

นี่แหละๆๆๆ ผู้หญิงแบบที่ชอบเลย
    ขี้งอนนิดๆ ขี้เล่นหน่อยๆ บางทีก็บู๊ๆ แต่บทจะอ้อนก็อ้อน
    สาวแข็งนอกอ่อนใน รู้จักใช้ลูกอ้อนลูกง้อ หูตูบหางตกถูกเวล่ำเวลา
    แถมฉลาดเป็นกรดอีก
    โอ๊ยยน่ารัก~~~~~ XD
    หลงเสน่ห์ เข้าแล้ว~
  10. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    เมื่อตอนออนแอร์ แรกๆก็ไม่ค่อยสนใจหรอก แต่พอดูไปเรื่อยๆเเล้วดันติด
    เฝ้าเช้าเฝ้าเย็นที่หอสมุดว่าเมื่อไหร่บิทจะมา = =

ปล.ตอนนี้ก็ยังรอไอ้ตอนที่เค้าเอาไปลงในDVDอยู่ T T
  11. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เห็นจขกท. จั่วหัวว่าเครื่องเทศ เลยนึกว่าเป็นแม่ครัวหัวป่า ผัดเผ็ดค้าขายชาวบ้านในชนบท

ส่วนตัวไม่ชอบเรื่องราวค้าขาย(ไม่สนใจ) แต่นางเอกชวนให้หลงใหลอย่างยิ่ง T[]T ใครจะรู้ว่ากว่าจะพบอนิเมที่นางเอกไม่งี่เง่า แสนงอน เอาแต่ใจ โอนิซาม้า~ แต่เข้มแข็งและฉลาด หายากบรรลัย - -" ส่วนตัวไม่ได้ bit เลยไม่ทราบทางตุรกีมีไหมน่ะครับ
  12. KurozuBlade

KurozuBlade New Member

EXP:
    12
    0
    0
    ตอนแรกก็นึกว่าเรื่องนี้ขายหูขายหางสาวน้อยให้สครีมเล่น เนื้อเรื่องเอื่อยๆลอยๆ เลยไม่สนเท่าไหร่น่ะครับ แต่ในที่สุดก็ตัดสินใจโหลดเพราะชอบ Seiyuu ของพระเอกกับนางเอก ...พอได้ดูแล้วก็ มันช่างสุดยอด >< !! เนื้อเรื่องแบบผิดแนวที่คาดไว้สุดๆ โฮโรเองก็น่ารักมากๆ แนะนำครับ
  13. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ติดต่อ จขกท ให้ส่งมาให้ดูมั่งดีกว่า : )
  14. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ผมก็โหลดจากที่นั่นหและครับ ส่วนตอน7 ต้องรอdvd

นี่แหละ พลังของสาวจำพวก tsundere = =+
    ว่าแต่........ถึงพูดแบบนี้ ตัวเองก็ผู้หญิงไม่ใช่เรอะ ^^;
  15. vanilla

vanilla New Member

EXP:
    97
    0
    0
    แนวค้าขายหรอคะ =[]= ! นึกว่าแนวบู๊ผจญภัยมาตั้งนานเลย
  16. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36

ของสวยๆ งามๆ ก็คือของสวยๆ งามๆ ค่ะ
    เพศไม่เกี่ยว : D
  17. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ พูดเหมือนสมาชิกหญิงอีกคนที่นี่(สงวนนาม)เด๊ะ.....= ='
  18. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    นางเอกฉลาด+จอมมารยาเรอะ น่าสน(นึกถึงไลลาลิ้นเงิน แฮะ)

แต่จะว่าไปการ์ตูนแนวแฟนตาซีย้อนยุค มักมีหูมีหาง แล้วชาวบ้านเห็นแล้วว่าน่ารัก

แต่ถ้าเกิดเจอจริงๆ ในยุคนั้นผมว่าชาวบ้่านต้องจับไปเผาชัวรฺ์(ถ้าเป็นชาวยุโรป) แต่ถ้าเป็นทางเอเชียคงโดนจับไปขูดหวยแน่
    :555:
  19. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^
    ชาวบ้านในเรื่องนี้นอกจากพระเอกแล้ว ไม่มีใครเห้นว่าเธอน่ารักเหมือนกันค่ะ
    ใครเจอก็จะจับส่งโบสถ์ ให้เอาไปเผาๆ เอา พวกนับถือเทพเจ้าอื่นๆ ถือว่านอกรีตหมด

55~ ใช่เล้ย~ ; D
    v
    v
  20. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    อยู่ในลิสต์รอโหลดอีกเรื่อง...แต่โดนคอมเมนท์แต่ละคนไซโค ชักจะเอนเอียงอยากลัดคิวแล้ว=[]=
    (เค้าแพ้ทางสาวซึนแบบนี้ อร๊าง~)

ปล.ของสวยๆงามๆก็คือของสวยๆงามๆ ไม่เห็นต้องมาคำนึงว่าเป็นเพศหญิงด้วยกันเลย=w=
    (แทคกับโซลยาร์ซัง แปะ)
  21. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    อา... 2 ศรีพี่น้องตระกูล SY กลับมาอีกครั้งหลังจากมีทวันนั้น

SolYar -ShinYa
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เออแฮะ พูดมีเหตุผล SY....มันต้องมีอาถรรพณ์อะไรแน่ๆ
  23. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ลองโหลดมาดูละ ตอนที่ 1 ยังไม่เริ่มทำการค้ากันสักเท่าไหร่ แต่เริ่มให้อารมณ์อิมซังก๊กเวอร์ชั่นโมเอะหน่อยๆ ละ
    ชอบทั้งโครเอ ทั้ง โฮโร แฮะเรื่องนี้(ตัวการ์ตูนหญิงนี่ผมค่อนข้างชอบประเภทฉลาดจัด+เจ้ามารยาหน่อยๆ มากกว่าแนวแอ๊วแบ๊วเอ๋อๆ นะ ดูมีสเน่ห์+สมจริงดี)

ขณะนี้โหลดตอน 2 อยู่

แต่ตอนที่พระเอกเจอ โฮโรครั้งแรก ถ้าเป็นผม
    คงจะวิ่งหนีเพราะคิดว่าใครเอาศพมาซุกไว้ในเกวียน (ก็เล่นหลับสนิทไม่ขยับตัวเลย แถมไม่ใส่เสื้อผ้าอีก)
  24. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ชอบมากครับเรื่องนี้เพราะผมเป็นพวกหัวการค้า+เศรษฐศาสตร์น่ะสิ ดังนั้นต้องชอบอยู่แล้ว เรื่องเซอวิสนี่ไม่เกี่ยวจริงๆก็แค่ชอบอะไรที่มันมีความเป็นธุรกิจนั่นแหละครับ
  25. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ไม่รุ้จะโต้ตอบอะไรเลยแฮะ

ว่าแล้วก็ไปลับมีด รอเชือดจิ้งจอก
    ชำแหละเอาในกระทู้หมาป่าเนี่ยแหละ *-*
    แฮ่~~~

Share This Page