จุดประสงค์ของเหล่าหัวหน้าใหญ่ใน Final Fantasy

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Ayanami, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    บอสลับบอสพิเศษส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยเกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักหรอก มีก็แค่นิดหน่อย

ว่าแต่ม๊อก........อวาตาร์....L เอ๊ยยย
  2. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    อืม...นี้เป็นความคิดเล่นๆของเรานะคะ
    ทำไมเราไม่เปลี่ยนให้พวกตัวเอกที่ต้องการความสงบสุขโลกกลับคืนมาไปเป็นตัวร้าย
    และเอาพวกตัวร้ายที่เห็นโลกเป็นสิ่งที่เกะกะจักรวาลมาเป็นตัวเอกซะ
    และเรื่องมันจะเป็นอย่างนี้
    พวกตัวเอกได้รวมตัวกันเพื่อจุดประสงค์อย่างเดียวกันนั้นคือทำลายล้างโลกนี้ซะ แต่ทว่า...โลกใบนี้กลับมีเวทมนต์โบราณมาคุ้มครองอยู่
    ทำให้ไม่สามารถทำลายโลกได้ จึงจำเป็นต้องออกเดินทางตามหาของวิเศษที่จะสามารถถอดเอาเวทมนต์โบราณออกไปจากโลกได้
    ระหว่างการเดินทางจะมีพวกตัวร้ายเข้ามาขัดขวางเพื่อไม่ให้พวกตัวเองตามหาของได้ครบ
    ตอนสุดท้ายตัวร้ายกับตัวเอกจะต่อสู้กัน และชัยชนะก็จะตกเป็นของพวกของตัวเอก พวกของตัวเอกก็สามารถทำลายโลกได้ตามใจปราถนา
    ส่วนพระเอกกับนางเอกก่อนตายก็ได้กอดกันและค่อยๆสูญสลายไปกับโลก
    ..
    ....
    .................
    ยังงี้จะดีมั้ยคะ...แหะๆ
  3. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ^
    plot น่าสนใจมากครับ แต่ตอนจบออกจะหดหู่ไปซักนิดนะ ^^" ออกแนว Noir ๆ

ปกติซีรีย์ FF ภาคต่างๆ มักจะมีสัญลักษณ์ของความดีความชั่วค่อนข้างชัดเจนครับ (หรืออย่างน้อยที่สุด ตัวละครหลักต้องมีเหตุผลที่จะต่อสู้ที่ดู positive เช่น เพื่อโลก เพื่อคนรัก เพื่ออาณาจักร ฯลฯ)...ถึงแม้ใจจริงผมจะอยากได้อะไรที่แหวกๆไปแบบนั้นเหมือนกัน แต่คิดว่า ซีรีย์นี้ ไม่น่าจะทำอะไรมืดมนแบบนั้นแหงมๆ

ถ้าอยากได้เนื้อเรื่องแบบมืดมน ตัวเอกแบบ anti-hero แล้วก็ฉากจบแบบก้ำกึ่ง สุข-เศร้า....แนะนำซีรีย์เมกะเทนครับ พวก Shin megami tensei ทั้งหลาย...รับรองว่า ทั้งตัวเอก ทั้งเนื้อเรื่อง ทั้งฉากจบ...มืดมิดได้ใจ...ขนาดจบแบบ Happy ending...ก็ยังต้องกลืนน้ำลายเอื้อก
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ^
    ^

เคยมีเกมแนวนั้นะ เคยได้ยินว่าเนื้อเรื่อง พระเอกจะโดนดูดเข้าไปในเกมที่เล่นอยู่ จากนั้นมอนส์เตอร์ กันชาวบ้านจะขอร้องให้เราไปปราผู้กล้วเพราะ ชอบรังแกมอนส์เตอร์ ที่โดนฆ่าทิ้งอย่างเลือดเย็น แถมยังมีนิสัยเสียชอบ ขโมยของจากหีบของชาวบ้าน

อ้อ พระเอกไฟนอล มันนิสัยดีทุกภาคก็จริง แต่ตัวร้าย หลายๆ ภาคก็ไม่ชัดเจนนะ อย่างน้อย ภาค 9 กับภาค แทกติกล่ะน๊า

ภาคแทกติก เนื้อเรื่องเริ่มต้นที่สงคราม ภายในของอาณาจักร อิวาลิส ที่ไม่มีใครถูกผิด ถึงจะเรียกตัวเองว่า สิงขาว สิงดำ ก็แค่ชื่อ

ผู้บงการชักใยตัวจริงก็คือกลุ่ม***** ที่ฉวยโอกาสจากการก่อสงครามของสองฝ่าย เสมือน หลอกใช้องค์ชายทั้ง 2 และคนอื่นๆ เป็นตัวหมาก แต่ กลุ่ม**** เองก็มีจุดประสงค์เพื่อสร้างโลกที่สงบสุุขนะ
    หนำซ้ำ การที่แรมซ่าเอาชนะ กลุ่ม**** ได้ใช่ว่าเรื่องทุกอย่างจะจบ เพราะตัวหนึ่งในตัวหมากนั้น ยังคงดำเนินแผนของตนต่อไป

ใครคนหนึ่ง ซึ่งก็คือตัวหมากที่ว่า ได้เป็นราชาแต่เพียงผู้เดียว ราชวงศ์เก่า ล่มสลาย ใครคนนั้นเคยเป็นคนดีมากๆ ตัวเขาเองก็เดินตามอุดมการณ์ของตัวเอง จนได้เป็นใหญ่ หากแต่ว่าการเป็นใหญ่ของเขาใช่มาจจากคุณธรรมสูงส่ง แต่มาจากการใช้แผนเล่ห์เพทุบาย การหักหลัง การทรยศ และดิ้นรนเอาตัวรอด

แม้สงครามดูเหมือนจะจบลง(แต่ก็ อาจมีสงครามเย็นก็ได้ มันไม่ได้บอกสักคำว่าทุกชีวิตมีสุข) ด้วยการปกครองของชายคนนั้น

แต่เขา กลับฆ่าหญิงสาว "ผู้ไม่มีความผิด และ จริงใจต่อเขาที่สุด" ด้วยมือของตัวเอง(ถึงแม้ว่า เขาอาจจำเป็นต้องทำก็ตาม)

สันติภาพของเกมนี้ ไม่น่าจะใช่ สันติภาพ ประเภท Forever Peach หรอกนะ ผมว่าเป็นเหมือนสันติภาพจอมปลอมมากกว่า เพราะสักวัน ชายคนนั้นอาจถูกสั่นคลอนบัลลังก์ หรือโค่นบัลลังก์ เหมือนที่เขาเคยทำก็ได้

ถึงจะเป็นสันติภาพที่แท้จริง แต่ก็สะท้อนด้านมืดของ ผู้ที่ได้รับการยกย่องให้เป็นวีรบุรุษอยู่ดี เพราะราชาองค์ใหม่ผู้นำความสงบมาสู่อาณาจักรเอง ก็ใช่ว่าจะใจซื่อมือสะอาด

ภาคนี้เป็นตอนจบ ที่แฮปปี้เอนดิ้ง แต่ถ้าดูดีๆ แล้ว ผมว่าไม่ค่อยแฮปปี้นะ

คำแปลคำเซ็นเซอร์

กลุ่ม*** หมายถึงศาสนจักร

ชายผู้นั้นผู้ได้เป็นราชา คือ เดลิต้า อดีตเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดของแรมซ่า

และสตรีที่ถูกฆ่าก็คือโอลิเวีย
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    FFT เป็นภาคที่เล่นแล้วต้องคิดตามตลอด ผมว่าภาคนี้ไม่เน้นเรื่องการกู้โลกนะ แต่เน้นไปที่ทัศนคติ ความเชื่อ โยงไปถึงเรื่องการเมืองซะมากกว่า

ปล. >> ว่าแต่ม๊อก........อวาตาร์....L เอ๊ยยย >> แล้วมันยังไงเรอะ! :p
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมไม่ค่อยชอบฉากจบ FFT เพราะตอนสุดท้าย โอวีเลียของผมก็ตายจนได้อ่า ตายด้วยใครไม่ตาย ดันตายด้วย Squire ห่วยแตกคนนึงใน Chapter 1

ส่วนไฟนอล 9 เนครอนเค้าคงมีเหตุผลของตัวเอง แล้วก็เอาเหตุผลของตัวเองเป็นศูนย์กลางก็แค่นั้นเอง ( แต่บอสตัวนี้เก่งมากนะ มีฤทธิ์ทำให้เกมค้างในทันที เมื่อใช้มนต์อสูร Ark ใส่ )
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ^
    ^
    ผมไม่ยังเคยเป็นแฮะ เคยแต่เจอ พลังของท่านากีซาลุค แค่โผล่ออกมาจากท่อ เครื่องก็ค้างเลย ผมแพ้ตั้งแต่ยังไม่ได้สู้เลย ^^;

ว่าแต่ ภาค 4-5 นี่ใครเป็นบอสแล้วหว่า จำไม่ได้แล้ว
  8. chaosheaven

chaosheaven New Member

EXP:
    2
    0
    0

ภาค 2 อ่าคับ นอกจากจะครองโลกแล้ว มันยังคิดยึดครองสวรรค์และนรกด้วยไม่ใช่เหรอคับ เห็นมีไปสู้กันในอีกมิติต่อ (The Dawn of soul)
  9. chaosheaven

chaosheaven New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ภาค FFTA ด้วยคร้า้บ ตัวร้ายไม่ได้ต้องการครองโลก แต่่ต้องการที่จะอยู่กับแม่ที่ตายไปแล้ว เลยทำการเปลี่ยนโลกใหม่ซะ ตัวร้ายของภาคนี้ น่าสงสาร แม่ตาย พ่อไม่ได้เรื่อง ตัวเองอ่อนแอ โดนคนอื่นรังแก บลาๆๆ เลยทำการเปลี่ยนเป็นโลกแห่งไฟนอลเพื่อทำการสร้างโลกในแบบของตน
  10. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    จะกลับท่าเดียว แล้วทำไมต้องพาคนอื่นกลับละคับ กลัวได้บุญน้อยรึไง..

Share This Page