กระทู้คนรักหนัง -- แบ่งปันความคิดเห็นเรื่องภาพยนตร์กันค่ะ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย citrus, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ช่วงนี้ Bill Murray กับ Tom Hanks แล้วก็ Gorge Clooney ช่วงนี้เงียบหายไปเลย ถ้าไม่นับที่คลูนีย์เล่นเรื่อง Ocean 13 น่ะนะ

สงสัยใกล้อำลาจอเงินไปเป็นพวก พากษ์เสียงเสียแล้วกระมัง...

ส่วนนักแสดงที่ชอบรองลงมาก็มี Christian Bale กับ Keanu Reeves...ที่มีผลงานในดวงใจเช่น Prestige กับ Matrix

ส่วนตัวถ้าไม่ใช่หนังของคนกลุ่มนี้แสดง ผมไม่ค่อยได้ดูแนวอื่น นอกจากตลกล้วนๆครับ.. (ชีวิตเครียดมามากแล้ว ขอผ่อนคลายด้วยตลกนี่แหละ)

ที่ชอบๆ (ที่ชอบชอบ ไม่ใช่ ที่ชอบที่ชอบ) ก็ Rob Schneider ครับ ฮาแทบทุกเรื่อง

ปล. ท้ายสุด Rebecca Romijn ทำให้ผมหลงรักเจ้าหล่อนด้วยบท Mystique ทั้งสามภาค หุหุหุ
  2. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    [quote name="~*citrus*~ ]ปล.เมื่อวานนี้นั่งดู ระ-ทะ-ทู-อี้ ดูแล้วชอบบบบบบน่ารักมาก ม๊ากกกกกกก :aha:[/quote]
    เรื่องนี้ชอบมากเหมือนกันค่ะ ตอนแรกไม่คิดจะดูเพราะคิดพลอตโคตรธรรมดา แต่สุดท้ายก็ต้องไปดูเพราะวันมีตเพื่อนร่วมก๊วน มีคนนึงที่บ้านไกลมาก ประมาณว่าชายขอบปริมณฑล มันเข้ากรุงเทพฯมาเพราะอยากได้combo setแก้วน้ำหนังเรื่องนี้ของMajor group เราก็เลยต้องเข้าไปดู แล้วจากที่ไม่หวังอะไรมากมายก็กลายเป็นชอบมากๆ ทำเอาอยากไปเรียนทำอาหารฝรั่งเศสเลยล่ะ เห็นเป็นเรื่องหนูๆ แต่ให้ข้อคิดอะไรดีๆ เยอะเหมือนกันแฮะ แล้วเพิ่งได้ดูtrailerเรื่องนี้ที่แถมมากับDVD Disney importedด้วย เป็นฉากที่ไม่มีในหนังเลยล่ะค่ะ ดูแล้วก็ชอบมาก พอๆ กับAirbudภาคลูกๆ เลย Disneyนี่ถนัดทำหนังภาคต่อกับรีเมคจริงๆ นะ เห็นโฆษณาPeter Pan limited editionแล้วอยากได้จัง>w<

วันนี้เห็นโฆษณาGolden Compassในทีวีแล้ว บอกว่าฉายก่อนใครในโลก 5 DEC นี้ สงสัยต้องอ้อนแม่ให้พาไปดูซะแล้ว ฉากแม่มดต่อสู้มันสวยมากเลยล่ะค่ะ ยังกะCGในเกมแน่ะ
  3. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    เมื่อกี้พึ่งดูหนังไปเรื่องนึงครับ ไม่รู้จะมีใครรู้จักหรือเปล่า

"The Chorus - ดนตรีบรรเลง บทเพลงชีวิต"

เป็นหนังฝรั่งเศส <ชื่อฝรั่งเศส Les Choristes> ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม ของออสการ์ในปี 2004

แล้วก็ได้รางวัล European Composer จาก European Film 2004 ด้วย

ที่สำคัญ ผู้กำกับเรื่องนี้เป็นนักประพันธ์เพลงที่ผันตัวเองมาเป็นผู้กำกับ จึงรับรองได้ว่าเพลงที่ออกมาทุกเพลง เพราะกินใจจริงๆ

ใครที่ชอบหนังชีวิต + เรื่องราวของดนตรี โดยเฉพาะ การร้องแบบคอรัส ก็แนะนำให้ดูนะครับ

เนื้อเรื่องอาจจะไม่โดดเด่นเท่าไหร่ แต่คอนเฟิร์มได้ว่าเพลงเพราะจริงๆ ครับ <นักแสดงนำเด็ก Jean-Baptiste Maunier ที่รับบท Pierre ก็เสียงดีมากๆ ด้วย>

ถ้าใครชอบหนังแนวนี้ก็ลองหามาดูนะครับ ^^

ปล. ดูจบแล้วผมนึกถึง billy elliot ยังไงไม่รู้แฮะ ^^
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    แว่บเข้ามารายงานตัวด้วย เพราะเป็นคนรักหนัง และชอบวิจารณ์หนังมาก ^^/ (วิจารณ์แบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่น่ะนะ)

ว่ากันทีละเรื่องตามที่ข้างบนๆอ้างอิงกัน

Stardust - ยังไม่ได้ดู แต่ถึงผมจะชอบแฟนตาซี ผมก็ไม่ถูกกับอะไรที่ปล่อยพลังเปรี้ยงปร้างๆสักเท่าไรครับ

Golden Compass - อยากดูมาก ตั้งแต่มีคนเอากระทู้มาให้ทำแล้วว่าสัตว์คู่ของคุณคือะไร

ส่วน Beowulf ผมอยากดู เพราะมันเป็นวรรณคดีเก่าแก่ สมัยก่อนยุคที่จะมีอัศวินซะอีก เป็นวรรณคดีเรื่องแรกที่พวกผมเรียนกันตอนเข้าเอกวรรณคดีอังกฤษ แล้วอ.ก็ให้แปลทั้งที่ภาษายากบรรลัย... เป็นความประทับใจที่อยากลืมแต่ไม่รู้ลืม = = เลยอยากไปดูว่ามันจะดีเท่าของเดิมมากไหม

แต่บอกตรงๆครับ Beowulf นี่ผมรับไม่ได้กับอสูร Grandal นะ =A= ถึงมันจะใช้แองเจลิน่า โจลี่แสดง แล้วดูเซ็กซี่ถูกใจหนุ่มๆก็เถอะ แต่ Grandal เดิมมันไม่ใช่แบบนี้!!!!!~~~~ /me โวยวาย
    ดูเป็นหนังขายดาราไปเลยแบบนี้ โชคดีที่ยังเอาพระเอกมาดให้มาเล่นโดยไม่สนใจชื่อเสียง แต่ทำไมผมรู้สึกว่าตอนผมอ่านวรรณคดีเรื่องนี้ Beowulf เถื่อนกว่านี้เยอะเลย (เป็นนักรบสมัยก่อนจริงๆ คือเกราะเกรอะอะไรเนี่ยไม่ต้องใส่กัน ถอดเสื้อโชว์กล้ามแล้วบู๊มือเปล่าจับหาง grandel ฟาดเลย)

หนังนอกกระแสไม่ค่อยได้ดู เพราะอยู่ตจว. แต่ตั้งแต่ดูมา ชอบ Broke Back Mountain ภูเขาตูดแตก มาก ไม่ใช่ชอบฉากมันจูบกัน =A= แต่ชอบการสื่อถึงความรักของคาวบอยสองคน และการใช้ศิลปะเชิงวรรณกรรมในการสะท้อนปมการตายของพระเอกฝ่ายรับ พอมาเทียบกับ "เพื่อน กูรักมึงว่ะ" เลยรู้สึกเหมือนเรื่องหลังเป็นหนังเกย์เห่ยๆเลย เพราะมันไม่ได้สื่ออะไรแบบศิลป์ๆเล้ย = =

ใครชอบเรื่องเพื่อน กูรักมึงว่ะ ผมขอโทษด้วยนะครับ
  5. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ^
    Brokeback นี่เราดูแล้วรู้สึกเฉยๆนะ หนังดูอืดๆไปหน่อยไม่ค่อยจะมีอารมณ์ให้พีคเลย แต่ก็ชอบตรงที่ดูเหมือน
    จะทำให้เราเข้าใจความรู้สึกแล้วก็ความทุกข์ของชาวเกย์ขึ้นมาบ้างนิดนึง คือมันดูเป็นปัญหาในชีวิตจริงๆชาวเกย์
    แบบไม่ฝันหวานเหมือนในการ์ตูนหรือฟิควายน่ะ เช่นพวกปัญหาครอบครัวที่ต้องแต่งงานกับผู้หญิง
    ทั้งที่ไม่ได้รักอะไรแบบนี้ ส่วนเพื่อนฯ ยังไม่ได้ดูแต่เห็นคนส่วนใหญ่ชมแต่ภาพ เราอ่านบางบทที่
    มีคนเขียนในบล๊อค รู้สึกว่าใช้ภาษาดูแปลกๆไม่ค่อยเหมือนชีวิตจริงๆยังไงไม่รู้เลยไม่ได้สนใจ อีกอย่าง...
    ชวนเพื่อนผู้หญิงแล้วมันไม่มีใครอยากไปดูเป็นเพื่อนเราสักคน เหอะๆๆๆๆๆ = ="

ตกลงBeowulf นี่มันคุ้มกับที่ดูโรงไหมคะ เห็นมีหลายกระแส ^^"
  6. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    Beowulf นี่ตอนที่ได้ยินว่าจะออกมาสู้จอเงินครั้งแรกนี่ก็อยากดูนะ แต่พอเห็น Trailer แล้ว... ไม่ค่อยชอบ CG แนวนี้อ่ะค่ะ ^^" มันดูไม่สมจริงยังไงไม่รู้ มีความรู้สึกว่าวรรณกรรมเรื่องนี้ถ้าจะทำจริงน่าจะทำเป็นหนังแบบคนแสดงจริงมากกว่า
    ตอนที่เรียนประวัติศาสตร์วรรณคดีอังกฤษก็เรียนเรื่องนี้เป็นเรื่องต้นๆเหมือนกันค่ะเพราะอจ.เขาจะไล่ลำดับตามยุคมาเลย จำได้ว่าอจ.สอนว่าวรรณกรรมเรื่องนี้โครงเรื่องไม่มีอะไรมากหรอก แต่ที่มันยิ่งใหญ่เพราะมันมี theme เรื่องที่แสดงถึงความเป็น Heroic และ ความกล้าหาญ ไม่รักตัวกลัวตาย ซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้คนในสมัยนั้นเน้นกันมากถึงมากที่สุด อารมณ์ประมาณว่าถ้าขี้ขลาดหัวหดเอ็งก็ออกจากหมู่บ้านไปเลยไปและไม่ต้องกลับมาให้เห็นหน้าอีกนะ ซึ่ง Beowulf ในตอนที่เรียนก็เป็นเรื่องที่สื่อถึงคุณลักษณะข้อนี้ได้เด่นชัดที่สุดค่ะ

สำหรับเราก็คงรอดูทาง UBC แหละ แหะๆ อยากดู Golden Compass มากกว่า >.< พี่หมีเท่มากๆ ใส่เกราะด้วย อิอิ

ปล. ตกลง แองเจลิน่า คือ เกรนเดล จริงหรอออ!! =A=!! ม่ายยยยน้า ตอนที่เรียนเกรนเดลมันต้องเป็นสัตว์ประหลาด ( หรือมังกรไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว ) เท่ๆซี่ =[]=
  7. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    กรรม....เพิ่งมารู้ความจริงว่าอาเจ๊แกเป็นเกรนเดล(แอบรับไม่ได้เหมือนกัน -*- ) อ่อใช่เมื่อกี้ไปแวะ imdb มาตะลึงกับคนพากย์เสียงหมียอริกขั้นรุนแรงค่ะ Ian McKellenที่เล่นเป็นแกนดัลฟ์พากย์!!!!โฮกกกกกกก ปลื้ม...อยากดู๊!!!!!!!

ส่วนเรื่อง The Chorus น่าดูมากๆ
  8. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เรื่อง The Chorus คุมิเคยดูในชั่วโมงดนตรีตอนม.ปลายค่ะ * */

ตัวร้องหลักเสียงหวานมากกกกกกกก~ (หน้าตาดีด้วยนะ ฮา...)

มาการันตีด้วยคนว่าเพลงเพราะ * */

อารมณ์ยังค้างอยู่เลยเพราะดูไม่จบเรื่อง ดูจนถึงตอนครูเขาเพิ่งแยกเสียงนักเรียนแต่ละคนว่าเป็นเสียงประเภทไหน แล้วซ้อมร้องเพลงไปเพลงสองเพลงเอง

ว่าจะซื้อดีวีดีมาดูต่อตั้งนานแล้วยังไม่ได้ดูต่อซะที = =""

ไม่มีเวลาดูเลย T A T,,

คุมิดูตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆ เลยมั้ง (อยู่ใกล้แหล่งบันเทิงเหลือเกิน = =" ช่วงเรียนชิวไปดูมันทุกเรื่องเลย) เรื่องนี้ภาพสวย เนื้อเรื่องน่ารัก ดูแล้วรู้สึกดีค่ะ ><b!! แนะนำว่าคนที่ชอบการ์ตูนอนิเมชั่นแบบไม่มีพิษมีภัยคงต้องชอบแน่ๆ

แต่พอนึกถึงฉากเปิดครัวเข้าไปเจอหนูเป็นฝูงทำอาหารแบบนั้นจริงๆ มัน....สยองเหมือนกันนะ
  9. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    เห เห เหหหหหหห!!!
    แองจี้เล่นเป็นแม่ของเกรนเดลไม่ใช่หรอค้าาาาา??????
    (เพื่อนที่ไปดูมาแล้วเค้าว่างั้นแน่ะ)

ลุงเอียนพากย์เป็นหมีหรอเนี่ย โอ้ววววว
    แต่เฉยๆกับเสียงลุงแฮะ(หรือควรจะเรียกป้าดีหว่า เหอๆ -*-) ชอบเสียงคริสโตเฟอร์ ลีที่เป็นซารูมานมากกว่าค่ะ แฮะๆ

ส่วน The Chorus เห็นแผ่นที่ร้านเมื่อวันก่อนแต่ไม่ได้ซื้อเพราะหมดเงินไปกับ A very long engagement ล่ะค่ะ(หนังฝรั่งเศสเช่นกัน)
    แรงรักกัสปาร์ อูลิแอลนะเนี่ย 55+

เพื่อน เห็นออกวีซีดีแล้ว แต่ไม่คิดอยากซื้อแฮะ รอยืมเพื่อนเอาล่ะค่ะ =w=

[/quote]
    ตอนนี้ก็มีเรื่อง Michael Clayton หนังทนายที่เราไม่คิดจะไปดูล่ะค่ะ = ='
    แต่ตอนแรกได้ยินเพื่อนพูดถึง นึกว่าหนังชีวประวัติ Michael Keaton ซะอีก 55+
  10. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    Ratatouille ผมก็ชอบมากๆเหมือนกันครับ ตอนนั้นแทบจะเข้าไปดูโรงรอบสองเลย หนัง Pixar ไม่เคยทำให้ผิดหวังจริงๆ ^^ ตอนนี้เตรียมซื้อ DVD เก็บอยู่เลย อยากให้ที่บ้านดูมั่ง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอแหวกแนว แนะนำหนังญี่ปุ่นซักเรื่องนึงนะครับ ตอนที่เข้าไทย เห็นฉายแค่ที่ House เอง...แต่ DVD ก็ออกมาเป็นปีแล้ว และคิดว่าเป็นหนังที่ดีมากๆเรื่องนึงครับ สำหรับคนชอบดรามาน่ะนะ

ตัดตอนมาจาก>>รีวิวเก่าของตัวเองในบล็อก<<ครับ

Always ; Sunset on third street

กรุงโตเกียวในปี 1958 สิบสามปีหลังจากสงครามโลกครั้งที่สอง ผู้คนในชุมชนเล็กๆบนถนนสายที่ 3 ซึ่งห่างจากหอคอยโตเกียวไปไม่ไกล กำลังพบกับการเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญในชีวิตของแต่ละคน...

ทั้งเจ้าของกิจการอู่ซ่อมรถเล็กๆที่ใฝ่ฝันจะตั้งบริษัทใหญ่

นักเรียนมัธยมปลายที่พกความหวังเข้ามาหางานในฐานะเลขาในตัวเมือง

นักประพันธ์ไส้แห้งที่พยายามหาแรงขับดันให้กับชีวิตที่กำลังจะถึงทางตัน

นางระบำที่ผันตัวเองมาเปิดกิจการร้านเหล้าในยามราตรี

คุณหมอที่ใช้ชีวิตที่เหลือโดยปราศจากครอบครัวซึ่งสูญเสียไปกับสงคราม

คนขายน้ำแข็งในยุคที่ตู้เย็นยุคเก่ากำลังจะถูกแทนที่ด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่กว่า

...ตลอดไปจนถึงเหล่าเด็กน้อยที่วาดฝันถึงอนาคตในศตวรรษข้างหน้า...ทุกชีวิต เกี่ยวเนื่องกัน และต่างวนเวียนมุ่งไปหาอนาคต อยู่ในถนนหมายเลข 3 แห่งนี้เอง

...ถึงแม้ว่าผู้คนในถนนสายนี้จะต้องเผชิญหน้าอยู่กับปัญหามากมายที่เข้ามารุมเร้า แต่ทุกคนยังคงมีความหวังที่จะได้เห็นชีวิตของตนเองดีขึ้น พร้อมกับการรอคอยวันเวลาที่จะได้ชื่นชมหอคอยโตเกียว ซึ่งสร้างไปได้เพียงแค่ครึ่ง ด้วยความหวัง และความภาคภูมิใจว่า "เมื่อถึงเวลาที่หอคอยนี้สร้างเสร็จเมื่อไหร่ หอคอยนี้แหละ ! จะเป็นหอคอยที่สูงที่สุดในโลก !

เป็นหนังดรามาที่ใช้ฉากเป็นกรุงโตเกียวเมื่อหลายสิบปีก่อนครับ เน้นคอนเซปต์หลักที่ความรู้สึก Nostalgia ของคนดูให้หวนระลึกถึงช่วงเวลานั้นๆ (อารมณ์เหมือนเรื่องแฟนฉันบ้านเรา) แต่แม้เราจะไม่ได้มีอารมณ์ร่วมกับฉากบางฉาก...ผมก็คิดว่า อีกหนึ่งคอนเซปต์ของผู้สร้าง ในเรื่องของ "ความหวัง" ก็ถ่ายทอดความรู้สึกออกมาได้ดีมากทีเดียว ถึงการดิ้นรน และปรับตัวให้เข้ากับการเปลี่ยนแปลงของยุคสมัยใหม่

เนื้อเรื่องดี ภาพสวย ตัวละครถ่ายทอดอารมณ์ได้ดี

dvd หาได้ง่ายที่ร้านบูมเมอแรงครับ ราคา...คุ้นๆว่าซัก 200-300 นี่ล่ะมั๊ง มีหนังสั้นแถมให้ด้วย เชียร์ครับ เชียร์ ^^
  11. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ไว้ผมจะลองไปหามาดูมั่งแหละครับ...เห็นที่ท่านซิกฮาร์ท Review มาผมก็อยากดูแล้วล่ะ...อยากได้อารมณ์เก่าๆ

ปล. ว่าแต่ ในนี้มีใครชอบดูหนังไทยเรื่อง "สมศรี 422R" มั่งครับ ยกมือหน่อยเร้ววว
  12. citrus

EXP:
    608
    0
    0
    ตอนเห็นเรื่องนี้เพิ่งออกก็ว่าจะซื้อมาดูนะ เพราะโดยส่วนตัวชอบชินิชิ ซูซูมิมากๆ ดาราญี่ปุ่นอันดับต้นๆในดวงใจเลย ไม่หล่อแต่ฝีมือเฉียบขาดอย่างมากดูแล้วมีพลังสุดๆเลยค่ะ ได้เห็นโปลเตอร์ใกล้ๆแบบนี้มันทำให้อยากดูขึ้นอีกเยอะ โอ้...เดี๋ยวไว้จะไปหาซื้อมาดูสักที :D
  13. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    แจมมั่ง

ช่วงนี้ดูหนังน้อยลงมากเลย แต่ช่วงต้น-กลาง ปีดูหนังเยอะมาก เพราะว่างจัด

ยังไม่สิ้นปี เหลือหนังที่ต้องดูอีก 2-3 เรื่อง แต่ขอไล่ความประทับใจก่อนล่ะ

ตื้นตันที่สุด - Rocky VI ไหนๆ ก็ติดตามกันมายาวนานแล้ว ขอดูฝีมือเฮียปิดฉากเรื่องนี้หน่อยล่ะ ดู Rocky มาตั้งแต่เล็กยันโต ผูกพันกับ Rocky มากกว่าผู้ว่าแคลิฟอร์เนีย จบได้สวยมากเลยครับเรื่องนี้

มันส์ที่สุด - 300 อธิบายได้คำเดียว This is MADNESSSS!!!

บ้าที่สุด - Grindhouse/โคโยเต้สาวปืนกล อะไรของมันวะ ถ้าไม่ใช่ว่ารู้แกวคนกำกับมานานแล้วอาจลุกหนีได้

กดดันที่สุด - 1408 หนังของคิงที่ดี หลังจากที่ไม่มีมานาน ว่าแต่ไม่เห็นพี่ศิชนรีวิวเรื่องนี้ ไม่เข้าเชียงใหม่หรือครับ?

ผิดหวังที่สุด - Transformer เกือบดีแล้วล่ะ แต่มันน่าจะดีกว่านี้สิ

รางวัลพิเศษ - Stardust จูเลียตของผม -///-

โปรแกรมปลายปีก็เหลือ Golden Compass นี่ล่ะไฮไลท์
    ปีหน้าต้นปี แรกบิน หลังจากที่โดนดองมานาน ดีไม่ดีก็จะดู

ป.ล. แฟนพันธุ์แท้เมื่อวันศุกร์ เรื่องฮอลลีวูด ตอบชื่อไทยของหนังตามได้ทุกเรื่องเลย ( มีแต่หนังผี - บู๊ - ซอมบี้ นี่นา ฮา ) คนคิดคำถามก็กวนส้นดีแท้ ข้อสุดท้ายถึงกับต้องเซนเซอร์ ฮา
    รีวิวตอบคำถามจากฉากระเบิดอาทิตย์หน้า ตอบได้หมดทุกอันเลย orz
  14. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    เข้ามาแล้วกำลังจะตอบ

เห็นอิวานคอมเมนต์

อิวานอย่าพึ่งมองว่า Stardust ปล่อยพลังเปรี้ยงปร้างครับ โอเคว่ามีเอฟเฟคเยอะพอสมควร แต่ผมจัดเป็นหนังรักคอมเมดี้ที่ผมประทับใจมากเรื่องนึงเชียวนะ เรื่องนี้มีทุกอารมณ์ ผมนั่งดูกับเพื่อนแล้วเดินออกมาคำแรกที่อุทานคือ

"สุดยอด"

ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะ แต่เผอิญผมชอบเรื่องนี้เป็นพิเศษ นางเอกมันแนวที่ผมชอบพอดี

Stardust ผมให้ 80 อัพ

ส่วน เบโอวูฟ ทีแรกไม่คิดว่าจะไปดูเลยกะรอแผ่นไม่ก็ดูเอาทางฟรีทีวี แต่เพราะตัวเองเรียนทางสายนี้บวกกับเพื่อนชวนด็เลยเอาวะไปดูสักหน่อย

ก็เป็นอีกเรื่องที่ผมคิดว่าใช้คนแสดงแล้วนาจะดูดีกว่านี้ แต่!!! ครับ มีแต่ ในเรื่องการสื่ออารมณ์ก็ทำำได้ดีมากครับ เขาใช้เทคนิกโมชั่นแคปเจอร์ก็อปหน้าคนแสดงมาเองเลย มีฉากบางฉากเพราะแสงเงาแทบจะเหมือนคนจริงไปเลยด้วยซ้ำ เนื้อเรื่องผมว่าใช้ได้ ไม่น่าเกลียด บทอาจจะดูดีกว่าหนังเรื่องอื่นๆหลายๆเรื่อง ด้านภาพก็ทำออกมาได้สวยมากโดยเฉพาะฉากและเอฟเฟค ไปดูในโรงได้ คุ้มครับ โรทันด้ายืนยัน

ป.ล. เจ๊ แองจี้ มิได้เป็นแกรนเดลน่อ อย่าเข้าใจผิดกัน

ให้คะแนนสัก 70

สำหรับผมหนังที่ประทับใจมีหลายเรื่องเลยนะ นับไม่ถ้วน แนวที่ชอบก็ชอบทุกแนวโดยเฉพาะดราม่า(แต่มักดูหนังแนวที่ใช้สเปเชี่ยลเอฟเฟคเยอะๆหน่อยเพราะเป็นความรู้ในการเรียนดีด้วย)~ คุยได้ทุกเรื่องครับ

แต่....ยกเว้น แนวHorror(ไหนว่าได้ทุกแนววะ) นี่เป็นแนวที่ผมไม่แตะเลย หนังผีห้ามมาให้ผมดูเด็ดขาด- -" ยอมรับว่าไม่ชอบจริงๆ แค่เทลเลอร์ที่โผล่มาตอนรอดูหนังก็แทบซุกเบาะอยู่แล้วTvT ผมไม่กลัวผีนะครับ แต่แค่หวั่นนิดโหน่ย~

หนังน่าดูที่เข้าโรงช่วงนี้ก็มี

Beowulf

รักแห่งสยาม(เฉพาะกลุ่มนะครับ)

Golden compass

Ball of fury (ออกไปยังวะ...เรื่องนี้เฉพาะคนที่ห้ามคิดอะไรทั้งสิ้นเวลาดู แล้วจะสนุกมาก บทเหมือนหนังตลกทั่วไปซึ่งก็คือไม่มีเหตุผลรองรับเลยทั้งสิ้น แต่โดยส่วนตัวแล้วผมเฉยๆนะ*v* )
  15. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เรื่อง Beowulf นี่...

แองเจลิน่า โจลี่ ไม่ใช่แกรนเดล น๊า!!
    เป็นแม่ของแกรนเดล ต่างหาก

ตอนแรกเขาว่าไม่ดีเลยไม่อยากดู
    พอดีไปอ่านหนังสือเจอมาว่า แองโจ เล่นเป็นแม่ของตัวร้าย เลยชักอยากดูขึ้นมาแล้วอ่า.....

--------

แล้วเรื่องที่จะเข้าวันพ่อ ที่ว่าคนไทยดูก่อนคนทั่วโลกอ่ะ

ชื่อไรไม่รู้จำไม่ได้แล้ว = =

แต่อยากดูมากกกกกกกกกกกกกก (จะโดดเรียนพิเศษไปดูเลย)!!
  16. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    อืม ก็ดูหนังเรื่อยเปื่อยไม่ได้เป็นเซียนหนังอะไรนะครับ แต่ตอนนี้ก็รอดู The Golden Compass อยู่เหมือนกัน แล้วตอนนี้กะว่าจะไปดู Beowulf ด้วย อืม

แต่ใจจริงชอบ 2D Animated film มากกว่า Studio Ghibli เก็บเกือบหมดแล้ว เหลือแต่อันใหม่ ๆ ที่เป็นเรื่องสั้นไม่ได้ดู แต่หนังใหญ่ดูครบแล้ว ชอบทุกเรื่องเลย T T
  17. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ไม่ใช่ไม่เหมือนจริงหรอครับ เหมือนเขาจงใจให้มันดูเหมือนการ์ตูนซะมากกว่า เพราะบางครั้งตัวนิยายอาจ โอเวอร์แอ๊คติ้งมากๆ หนังไม่สามารถถ่ายทอดได้เหมือน ซีจี น่ะครับ เหมือนซินซิตี้ กับ 300

ซึ่งถ้าไม่ทำภาพแปลกๆ แบบนั้นหนังจะดูจืดไปเลย
  18. citrus

EXP:
    608
    0
    0
    เหมือนกันค่ะ ไม่ว่าคนเค้าจะชมว่ามันบทดีเยี่ยมยอดยังไง อย่างบอดี้ศพ 19 หรือ 13 เกมสยองเราก็ไม่คิดจะดูจริงๆนะ เพราะกลัววววววว(ดูแล้วมันค้างในสมองนานน่ะ แบบกลับบ้านแล้วยังหลอน.....กลัว....) ส่วนสตูดิโอจิบลินี่ก็รอเก็บค่ะ ลิขสิทธิ์ไทยก็มีแล้วด้วย เหอๆ (รอเสียเงินลูกเดียวสินะคราวนี้)
  19. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ไม่ชอบหนังสยองขวัญเหมือนกันค่ะ แม้แต่หนังซอมบี้ที่เดินเพ่นพ่านไม่ค่อยน่ากลัวก็ยังไม่อยากดูเลย
    ไม่รู้ทำไมดูหนังพวกนี้แล้วชอบเอามาปนกับชีวิตจริงอ่ะ จะไม่กล้านอนคนเดียวหรือปิดไฟเวลาไปนอนไปหลายเดือนทีเดียว ^^;

จำได้ว่ามีช่วงนึงที่หนังไทยเห่อทำหนังผีกัน ตอนนั้นไม่ได้ดูหนังไทยไปพักใหญ่ๆเลยเพราะไม่กล้าดูสักเรื่อง แฮ่ๆ
  20. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    เอ้อ มันนานาจิตตังว่ะร้อท พอดีร้อทชอบแนวแฟนตาซีเป็นพิเศษด้วยล่ะนะ แต่ถ้าผมให้...มันคง(พอดีกว่า เดี๋ยวตีกันตาย = =) เอาเป็นว่าผมอาจจะพูดคลุมเครือมากไปหน่อยเรื่องพลังเปรี้ยงปร้าง คือผมก็รู้ว่ามันไม่ใช่ขนาดนั้น แต่มันก็ยังจัดเป็นหนังที่มีการยิงเวทย์เหมือนกัน ซึ่งผมไม่ค่อยดู แต่ผมว่ามันก็ยังดีกว่านาเนียนะ สำหรับผมเอง (บอกแล้วนะว่า นานาจิตตัง)

ส่วนแกรนเดล จริงๆเรื่องแองจี้ผมหมายถึงแม่เกรนเดลแหละ = = ขอโทษนะครับ พูดไม่เคลียร์อีกแล้ว แต่ถึงยังไงแม่เกรนเดลก็ไม่น่าจะออกมาขนาดน๊านนนน จริงๆผมเข้าใจนะว่าเรื่องการทำหนังมันจะเป๊ะตามต้นฉบับเลยก็ไม่ได้ แต่สรุปคือแบร์วูฟก็ไม่เลวร้ายนะครับ :) ยอดเยี่ยมอีกต่างหาก ผมชอบอ่ะ ถ้าไม่ติดว่ามันไม่ชวนให้ผมคิดหัวสมองระเบิดเท่าไร (ซึ่งผมจะให้คะแนนมากเป็นพิเศษกับหนังแนวคิดมากๆนี่)

กลับมาประเด็นเรื่องหนัง Horror จะบอกว่าผมช้อบ...ชอบแหละครับ >< แต่ไม่เอาแบบหนังเกรด C นะ ประเภท "ฝูงบลาๆๆยักษ์เขมือบเมือง" อะไรแบบนั้นไม่เอาอ่ะ มันรู้แกวตั้งแต่เริ่มแล้ว ว่าไอ้บลาๆๆนั่นไม่ถูกระเบิดเกลี้ยง ก็ต้องมีลูกหลานเหลนโหลนอาอึ้มอาซิ่มซาโกโผล่มาเพื่อทิ้งท้ายว่า มีทายาทน่ะเฟ้ย =A+ มันดูไปก็เท่านั้นจริงๆ แต่พวกหนังผีหลอนจิตนี่ผมชอบมากกก เวลาได้กลัวๆหลอนๆนี่มีความสุขดีเหลือเกิน (ทุกคน - อีนี่โรคจิตนี่หว่า) แต่มันก็น้อยที่จะทำให้ผมหลอนได้ขนาดนั้น เพราะพวกผีหน้าเละๆมักจะไม่ทำให้ผมกลัว(ยกเว้นตกใจน่ะใช่) ปริมาณความหลอนที่ผมชอบมากๆก็ต้อง The Ring ภาคญี่ปุ่นนี่แหละ มันหลอนจิตและทำร้ายจิตใจสุดยอดจริงๆ

ปล. ผมเป็นคนเรื่องมากโคตรๆในการเลือกหนังดูนะ
  21. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    หนังผีก็ไม่สู้เหมือนกันค่ะ
    แค่เวลาจะไปดูหนังโรงยังเข้าไปช้าๆเพื่อจะได้ไม่ต้องดูเทรเลอร์หนังผีเล้ย
    (ถึงจะปิดตาก็เหอะ เสียงมันก็ยังหลอนๆอยู่ดี)

แต่ถ้าเป็นหนังสยอง ฆ่ากัน ไล่ยิงซอมบี้โอเคแฮะ
    ที่ชอบก็ Battle Royale ล่ะค่ะ ชอบม๊ากกก ><
    (แต่อย่าดูพากย์ไทยเชียวนะ เหอะ)

เพิ่งดู Resident Evil 3 ไปเมื่อวันก่อนด้วย (ชาวบ้านเค้าดูกันไปชาตินึงได้มั้ง 555+)
    ภาคนี้หลุดโลกได้ใจจริงๆ ออกแนวยอดมนุษย์ไปแล้ว เอิ๊กๆ
    แต่หนังมันสั้นเวอร์ = ='

เบวูล์ฟตอนนี้มีโปรแกรมจะไปดูแบบ 3d เร็วๆนี้ล่ะค่ะถ้าเพื่อนที่ชวนไม่หมดอารมณ์ไปซะก่อน
  22. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ปกติหนังผีดูอยู่กับบ้านค่ะ ดูในโรงมันมืดเกินไป น่ากัวอ่ะ
    ถ้าดูอยู่กับบ้านแล้วปิดลำโพงตอนผีจะโผล่นะ ความน่ากลัวเหลือ10%เองมั้ง เหอๆๆ
  23. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    D-War นี่สรุปว่าไม่เข้าไทยหรอครับ :|
  24. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    D-war นี่ใช่ Dragon War รึเปล่าครับ ของเกาหลี?

ไม่รู้ว่าเข้าโรงไทยไหม แต่ถ้าไปเดินตอนนี้น่าจะแผ่นแล้วล่ะมั้ง ^^;

เฮ้ยอิวาน ผมไม่ได้ชอบแนวแฟนตาซีแบบประมาณว่าโอ้ว แฟนตาซีอะไรมาต้องดูทุกเรื่องแบบนั้นนะ ผมดูได้ทุกแนวแหละ แล้ว โกลเด้นคอมพาสถ้าให้เดาผมว่าน่าจะปล่อยพลังมากกว่า สตาร์ดัสท์ด้วยนะนั่น

โกลเด้นคอมพาส์นี่ เอาเป็นว่าสักวันที่6ที่7 ถ้าผมไปดูแล้วจะรีวิวให้ฟังกัน

หนังผีที่ผมเคยดูเท่าที่จำได้นะ มีอยู่สองเรื่อง คือชัตเตอร์ กับ แฝด ที่ดูได้เพราะเรื่องแรกช่อง 7 เอามาฉาย ผมก็เปิดทิ้งไว้โดยตัวเองทำงานไปด้วย ดูวับๆแวบๆพอประมาณเลยไม่รู้เรื่อง เลยไม่ค่อยกลัวไป ส่วนแฝดดูเพราะจำใจดู ผมไปนั่งรถทัวร์แล้วมันดันเปิดเรื่องนี้ให้ดู(เปิดหลังจากเปิดมะหมาจบแล้วด้วย เข้ากันมาก เปลี่ยนอารมณ์แทบไม่ทัน)ก็เลยต้องดู^ ^!!! แฝดไม่น่ากลัวเท่าไรครับ เพราะหลังๆออกแนวหนังลึกลับมากกว่าสยองขวัญ
  25. swanton

EXP:
    1,424
    69
    113
    โอ้ เอาล่ะร้อท สรุปคือผมเป็นคนไร้เกณฑ์ในการดูแฟนตาซีแหละ แบบตามอารมณ์ เรื่องไหนน่าดูก็ดู ปล่อยพลังรึไม่อาจจะอีกเรื่องนึง (ทุกคน - อีนี่เรื่องมากจริงๆ-*-)

Golden Compass ดูแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะ จะรอ

D-War เห็นโปสเตอร์ใน Movie Time แล้วน่าดูโคตร พอรู้ว่าเป็นหนังเกาหลีอารมณ์อยากดูเหลือ 0% (ผมเป็นคนไม่ดูหนังเกาหลีอย่างแรงครับ โดยไม่ได้เกลียดอะไรเป็นส่วนตัว)

แฝดมันแนวลึกลับมากกว่าสยองขวัญนิ ประมาณ Thriller ไม่ใช่ Horror แฮะ
    Battle Royal ไม่ได้ดู จริงๆไม่ยอมดู เพราะแค่เพื่อนเล่าให้ฟังก็สะเทือนใจจนเกินกว่าจะไปดูแล้ว ถึงจะพอรู้เหตุผลของคนสร้างหนังมาบ้าง แต่ผมก็ทนไม่ได้กับหนังเพื่อนฆ่ากัน

RE 3 เพิ่งได้แผ่นมาดูเหมือนกันครับ เป็นภาคที่บู๊น้อยไปหน่อย โดยเฉพาะ Claire Redfield (ผิดหวัง TAT) แต่โหดเหี้ยมได้ใจคอ RE ดีมากๆ จนอยากจะดูภาค 4 ต่อถึงแม้จะเริ่มเอียนๆแล้วก็ตาม

สุดท้าย โปรแกรมหนังที่ผมรอดูตอนนี้คือ Lust Caution ของอัง ลี่ ด้วยเหตุผลหลายประการคือ
    - ผมชอบฝีมืออัง ลี่ มาก เชื่อในฝีมือว่าต้องดู
    - นานๆมีหนังอีโรติก /me โดนถีบ
    - เหลียงเฉาเหว่ยแสดง ต้องการันตีคุณภาพหนังแน่ในระดับนึง

แต่มันคงไม่เข้าโรงตจว.บ้านผม อยากร้องไห้จริงๆ...

Share This Page