มีใครได้เล่น FF Tactic a2 ที่ลง DS บ้างไหมค่ะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Taki, 15 พฤศจิกายน 2007.

1. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    ถูกใจที่ได้รับ:
    5
    คะแนน Trophy:
    88
    จริงๆเราเองก็อยากเล่นภาคนี้อยู่ แต่เนื่องจากภาคก่อนหน้านั้น ทำดีเสียจนเราหวั่นว่าภาคนี้จะทำออกมาไม่ดีเท่า เลยไม่ได้เล่นซักที ใครได้เล่นแล้ว รบกวนขอความเห็นได้ไหมค่ะว่า สำหรับภาคนี้สนุกมากน้อยแค่ไหน จะได้โหลดมาเล่นมั้ง ( ff3ยังเล่นไม่จบเลยนะเนี่ย -*- )

ขอบคุณค่ะ :spin:
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถึงแม้ FFTA ภาคแรกในฉบับเวอร์ชั่นญี่ปุ่นอาจจะทำหลายๆ คนเซ็งแด่วเนื่องจากเสียงนกหวีดของจัดจ์ที่ดังอย่างไม่ขาดสาย แต่ในภาคอังกฤษก็มีการแก้กฎแก้ระบบ เอากฎงี่เง่าออกไป ปรับให้กฎที่มาบังคับใช้น้อยลง ทำให้เก็บคีย์ไอเทมได้มากขึ้น เพิ่มพวกตัวละครพิเศษให้ใช้ได้จมเลย ทำให้ตัวเกมง่ายขึ้นมาก และก็สนุกขึ้นมากเลยนะ แต่จุดที่ผมชอบที่สุดในภาคแรก จริงๆ แล้วอยู่ที่ประเด็นในเนื้อเรื่องของมันเนี่ยแหละ เล่นแล้วอยากจะรู้ตอนจบไวๆ ^^ !

ส่วน FFTA2 เนื้อเรื่องก็คล้ายๆ ภาคแรก แต่ต่างกันตรงที่ว่าภาคนี้รุสโซเป็นคนๆ เดียวที่โดนดูดเข้าไปในโลกของหนังสือ แล้วเขาก็ลัลล้ามากจนไม่อยากกลับมา ภายในนั้นก็จะมีเนื้อเรื่องเหตุการณ์แยกย่อยมากมาย ซึ่งถ้าเข้าใจมันแล้วก็จะสนุกไปกับมันมากๆ โดยเฉพาะพวกเควสต่อเนื่องเนี่ยชวนให้อยากติดตามว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อๆ ไป ส่วนระบบในภาคนี้ก็เป็นการเอาระบบในภาคแรกมาพัฒนาต่อ จากเดิมที่ถ้าทำผิดกฎก็จะเจอใบเหลืองใบแดง มาในภาคนี้เปลี่ยนเป็นเราจะอดได้ค่าโบนัสอย่างนู้นอย่างนี้แทน ซึ่งมีผลแค่ทำให้เราสู้ได้ลำบากขึ้นนิดหน่อย หรือทำให้ตัวละครเราพัฒนาได้ช้าลง ซึ่งผลแค่นี้คงไม่ทำให้ผู้เล่นอารมณ์เสียมากนัก และก็ทำให้เราไม่ต้องไปแคร์อะไรกับกฎมันมาก ซึ่งนั่นก็ถือว่าพัฒนามาได้ถูกทางแล้วครับ (ฮา~)

พวกอาวุธอะไรในเกมนี้ก็ยังมีให้ใช้มากอย่างเช่นเคย จ็อบที่เคยมีมาในภาคแรกก็แห่กันมาให้เชิญในภาคนี้กันหมด แถมยังมีการเพิ่มเผ่าพันธุ์ใหม่และอาชีพใหม่ๆ เข้าไปอีก ทำให้การเล่นมีความหลากหลายมากขึ้น ยูนิตพิเศษก็มีให้ใช้เยอะแต่ก็ไม่ได้เก่งเวอร์มากไป ถือว่าทำได้สมดุลดีแล้ว

ผมเริ่มเล่นเกมนี้ด้วยโหมดฮาร์ดนะ ช่วงแรกของเกมรู้สึกว่ายากนรกแตกมากมาย น่าเบื่อมากๆ ถึงขั้นที่ผมไปบอกคนอื่นว่าผมหนีไปเล่นวินนิ่งต่อดีกว่า แต่พอผมรู้จักเก็บเลเวลและเซตติ้งอะไรเป็นจนอยู่ตัวแล้ว ก็วางแผนเป็นสู้รบอย่างชาญฉลาดเป็น พอถึงตอนนั้นเกมนี้ก็จะเป็นเกมที่ทำให้ผมและทุกๆ คนรู้สึกสนุกจนวางไม่ลงทีเดียวครับ

ผลงานดีมีคุณภาพ สมควรหาตลับแท้ไว้ในครอบครองครับ

(พูดไปงั้นแต่ก็ไม่ซื้ออยู่ดี รอภาคอังกฤษออกแล้วค่อยซื้อละกัน...)
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    หา มีภาค 2 ลง DS เหรอครับ ภาษาอังกฤษจะออกเมื่อไหร่?

จริงๆ FFTA ผมยังเล่นไม่ถึงเจอระบบจัดจ์เลยครับ เห็นมันเนื้อเรื่องดูเด็กๆ บ๊องแบ๊วแล้วก็ไม่อยากเล่นต่อ - -'';
  4. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    ระบบจัดจ์มันตอนแรกสุดเลยนี่ครับ - -*
  5. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ประมาณว่ายังไม่ทันออกสู้จริงๆ จังๆ ก็เลิกเล่นแล้วน่ะครับ
  6. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    เอ่อที่ว่าโหลดๆเนี่ยโหลดมาเล่นกะคอมรึว่าเล่นในเครื่อง DS อ่าครับ
  7. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มันมี Card ไว้ทำให้เล่น ROM บน DS ได้ครับ
  8. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    คล้ายๆกับผมช่วงแรกๆที่เล่นเกมส์นี้เลยครับ
    เล่นไปซักพักก็เลิกแล้วมาเล่นใหม่อีก เป็นอย่างนี้ประมาณ 5 รอบได้กว่าจะได้เล่นจริงๆจังๆ
    ถ้าเล่นไปจนเราเข้าใจระบบหมดแล้วผมว่าภาคนี้ก็สนุกดีนะครับ
  9. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    พอเข้าใจพี่เจละ ตอนที่ยังไม่เจอจัดจ์ คือช่วงที่เล่นปาหิมะสินะครับ ^^"
    แรกๆก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่ระบบจัดจ์ใน Jap Ver เป็นอะไรที่โหดร้ายจริงๆ
    พอตอนเป็น US Ver แล้วปรับให้มีกฏการได้ Jp อีกเลยง่ายขึ้นมาหน่อย

เสียดายตลับพัง ไม่ได้เล่น FFTA2 (เห็นเพื่อนบอกว่า ภาพดีกว่าเวอร์ชั่นแรกเยอะ แถมเอฟเฟคดีขึ้นกว่าเดิม)
  10. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    โห ลืมไปแล้วนะเนี่ย ใช่เลยครับปาหิมะนั่นแหละ หลังจากเล่น FFT อันแรก มาเจองี้ แทบทำใจไม่ได้
    แล้วพอเข้าหนังสือไปเจอกระต่ายอัปลักษณ์ที่แอบอ้างว่าเป็น mog นี่ผมลบรอมทิ้งไปเลย
  11. pongpak979

pongpak979 New Member

EXP:
    4
    0
    0
    มีใน psp ป่าวครับ ผมกำลังจะซื้อ psp
  12. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    กระต่ายอัปลักษณ์ที่แอบด้งเป็น mog ^^''
    แต่ mog ภาคนี้ก็เปลี่ยนไปแบบจำไม่ได้จริงๆน่ะแหละ -____-

ตอนผมเล่น FFTA JAP นี่ โดนแจกใบแดงซะจนอยากจะเสียบจัดจ์ให้ตายคานกหวีดเลยละครับ - -''
  13. item99

item99 New Member

EXP:
    72
    0
    0
    แง ยังไม่มีเครื่องDSเยยครับตอนนี้ก็เล่นแต่ภาค 12 อยู่ครับ
  14. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    จนภาค2ออกมาแล้ว ยังเล่นภาคแรกไม่จบเลย=w="
    ตอนเล่น(Jap) อยากจะเสียบจัดจ์ให้ตายคามือจริงๆน่ะแหละ...ไม่เข้าใจจิตใจเด็กชอบแหกกฎเล้ยTTwTT
    เอ แต่แบบEngกฎอ่อนลงสินะ? รึจะลองเล่นแบบEngดีมั้ยหว่า...

ปล.ตอนแรกที่โผล่มาเล่นปาหิมะกัน ทำเอาเหวอไปเหมือนกันค่ะ^^"
  15. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    FFTA ภาคแรก Look มันเด็กๆก็จริงครับ แต่ประเด็นแฝงทางจิตวิทยานี่ไม่เด็กเลยจริงๆ บางประเด็นก็จี๊ดเข้าหัวใจ เช่นเคสของมิวท์ ซิด แล้วก็แม่ของเค้า

เอะใจตั้งแต่เห็นคำว่า Totema แล้วล่ะ (คือ Totem เป็นคำที่นักจิตวิทยายุคคลาสสิคไปยืมมาจากภาษาอินเดียนแดงครับ) เล่นไปเล่นมา อืมห์ ล่อกันนัวเนียทั้งประเด็นของฟรอยด์, จุง แล้วก็ทฤษฎีจิตวิทยาคลาสสิคอีกหลายบท

สรุปแล้วภาคแรกกราฟิกน่ารักๆ พล็อตเรื่องถ้าไม่คิดมากมันก็ไปเรื่อยๆ แต่ถ้คุ้นกับทฤษฎีทางจิตวิทยาสักนิดล่ะก็... FFT ภาคนี้เป็นภาคที่หมกเม็ดอยู่พอสมควรทีเดียวแหละ

ส่วนภาค 2 รอ Eng ครับ :)
  16. funkybaka

funkybaka New Member

EXP:
    4
    0
    0
    ภาคนี้สนุกมากๆคับ ถ้าชอบแนวนี้ภาคนี้พลาดไม่ได้

เนื้อเรื่องหลักๆภาคนี้ค่อนข้างสั้นคับ แต่เควสแยกย่อยเยอะมากกกกก

เรื่องภาพขอบอกว่าทำได้ดีมากๆคับ สีสดขึ้นจากภาคแรก แต่ตัวละครไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ -*-

แต่เอฟเฟค....ไม่นึกว่าจะทำออกมาได้ดีขนาดนี้ครับ ^^

เล่นแล้ววางไม่ลงจิงๆ
  17. satansatan

satansatan Guest

eng ท่าจาอีกนานมั้ง *-*
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ง่ะ ผมว่าน่ารักไปอีกแบบ ถึงจะดูไม่ออกว่ามันม๊อกโลกอิวาลิสเหมือน FFXII ก็เหอะ

ม๊อกใน FFXII นี่ยกมือโหวตเป็นม๊อกน่ารักอันดับหนึ่งของซีรีส์เลย

กฎเดียวในเกมนี้ภาคแรก(ไม่รู้ภาคสองยังมีป่าว)ที่ผมเกลียดสุดๆเลย คือห้ามโจมตีมอนสเตอร์ เกลียดมากกกกกก พยามเลี่ยงวันไม่ให้ลงกฎนี้ตลอด
  19. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    สงสัยต้องหา รอมมาเล่นบนคอมอีกละ...

ม็อคน่ารัก ผมโวต ให้ภาค 9 น้อ น่ารักสุดละ
  20. funkybaka

funkybaka New Member

EXP:
    4
    0
    0
  21. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ภาคหนึ่งรำคาญจัดจ์มากครับ ตังก๋ไม่ค่อยจะมี ต้องเดือดร้อนไปไถ่ตัวจากคุกอีก -"-
  22. saladboy

saladboy New Member

EXP:
    3
    0
    0
    รอไปซื้อ DS ก่อน
  23. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    คาบข่าวมาบอกครับ

ตอนนี้มี emu ที่เ่ล่น FFTA2 ได้ลื่นเกือบ 100%แล้วครับ เท่าที่ลองๆเล่นดูมีกระตุกนิดๆตอนยิงธนู กับตอนเมนูตั้งชื่อ (อันนี้อืดๆหน่อย - -')
    ส่วนที่เหลือเล่นเปิดเสียง ลื่นมากครับ ตอนนี้ก็กำลังลองเล่นทดสอบอยู่เลย >_<

นอกจากรายละเอียดที่ rep. บนๆพูดมาแล้ว ภาคนี้มีระบบที่เอาของที่ได้ตามฉากต่างๆ (ฆ่ามอน, ของตอนจบฉาก) มาผสม shop เป็นของชนิดใหม่ มาขายให้เราได้ (เราเป็นคนเอาของมาผสม แล้วเจ้าของร้านเอาของที่ผสมได้เข้าร้าน มาขายให้เราเฉยเลย โกงชัดๆ -*- )

ตอนนี้คงทดสอบระบบอีกนิดๆหน่อยๆ แล้วก็รอภาค eng ละครับ ></

ป.ล.อยากลองเล่น FFXII มั่ง แต่ไม่มีรอม ^^'
  24. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    สนุกมากแต่กฎก็หฤโหด แต่โดยรวมก็ถือว่าน่าเล่นมากๆครับ
  25. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    อยากเล่น แต่ไม่มี NDS

ถึงมีก็คงรอภาคอังกฤษก่อน

ภาคนี้กฎออกโหดไปเล็กน้อยแต่ไม่มีเสียงเป่าของจัดจ์ ก็ถือว่าดี

อ้อ ภาคนี้เผ่าใหม่ชื่อ Gria แล้วก็มีวานกับเพเนโล่มาร่วมด้วยนี่

Share This Page