ทานอะไรแล้วมันทำไห้นอนไม่หลับบ้างครับช่วยที

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย berserk, 30 มิถุนายน 2008.

1. berserk

berserk New Member

EXP:
    85
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ช่วยบอกที่เน้อว่าทานหรือดื่มอะไรแล้วมันถำไห้นอนไม่หลับหรือมีแรงบ้างอ่ะครับช่วยทีแบบว่ากำลังปั่น[วาดรูป]งานอยู่มันก็วูบเลยครับ[แต่ก็ไม่ได้นอนมาหลายวันแล้ว]ช่วยบอกทีเน้อ
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    โดยปกติแล้ว การกินอาหารทำให้ง่วงนอน เพราะร่างกายจะโยกพลังงานสำหรับใช้เลี้ยงสมองไปเลี้ยนกระเพาะแทน เพื่อใช้ในการย่อยอาหาร นั่นเป็นสาเหตุให้เราง่วงนอนหลังกินอาหารเที่ยงเสร็จ

แต่ก็พอมีวิธีแก้ได้อยู่ เช่นใช้สารกระตุ้นจำพวกคาเฟอีน(ในกาแฟ) หรือเคี้ยวหมากฝรั่ง ซึ่งการขยับขากรรไกรในการเคี้ยวจะทำให้เกิดอ๊อกซิเจนไปเลี้ยงสมอง ทำให้เกิดการตื่นตัวและมีสมาธิมากขึ้น

แต่ถ้าไม่ได้นอนมาหลายวันแล้ว ไม่ว่าทำยังไงก็น๊อกครับ ยิ่งการเคี้ยวหมากฝรั่งยิ่งอันตรายเลยเพราะอาจจะไปอุดตันหลอดลมโดยไม่รู้ตัวจนได้นอนไปตลอดกาลเลยก็ได้ วิธีแก้มีอย่างเดียวคือ "ไปนอนซะ" โดยให้นอนในท่านอนหงาย กางขาเล็กน้อย วางมือราบกับพื้นทำมุมเล็กน้อยกับลำตัว เป็นท่านอนที่สบายที่สุด ไม่ควรนอนตะแคงหรือนอนคว่ำ
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ถ้าคุณเป็นคนที่กินกาแฟแล้วแต่ก็ยังหลับอยู่...

เราขอแนะนำ มาม่า หรือ โจ๊กร้อนๆ กินให้ลวกปาก แล้วทีนี้จะนอนไม่หลับเองครับ ไม่ก็กินอะไรเผ็ดๆ ให้ร่างกายสดชื่นนนนน เพราะจนบัดนี้บังไม่เคยเห็นคนที่กินเผ็ดแล้วไปหลับนอนสบายแต่อย่างใด - -
  4. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    อืมมมม โดยทั่วไปแล้ว การกินกาแฟก็ช่วยได้นะ แต่ถ้าใครที่กินกาแฟแล้วยังนอนได้ ขอแนะนำวิธีนี้ คือ กินผงกาแฟเพียวๆเลย ซัก1ซองเล็กๆ น่าจะพอทำให้ถ่างตาได้ทั้งคืน วิธีนี้เพื่อนเราลองทำมาแล้ว ใช้ได้ผล แต่หลังส่งงานหลับเป็นตายไปวันเต็มๆเลย
  5. orpheus

orpheus New Member

EXP:
    50
    0
    0
    เอาเข้าจริงๆ การนอน เป็นการแก้ง่วงที่ดีที่สุดครับ(แต่เอาให้เป็นเวลานะ)อาหารที่ทำให้ไม่ง่วงนอนคงจะไม่มีจริงหรอกครับ ตัวคาเฟอีนนั้นบางคนก็ดื้อ บางคนกินแล้วหลับซะงั้น -_-; การรับประทานอาหารมากเกินไปก็ทำให้ง่วงได้ การปล่อยให้ตัวเองหิวก็ทำให้ไม่มีแรง ดังนั้นสิ่งที่ผมจะแนะนำคือ จงรับประทานอาหารให้พอดี ลดอาหารจำพวกแป้งลงบ้าง(หนึ่งในตัวการทำให้ง่วง) นอนพักซัก 45นาที- 1ชั่วโมง (ประมาณ 1 รอบการหลับของมนุษย์พอดี) หรือหากอยากใช้กาแฟ ผมก็แนะนำว่าให้ดือกาแฟผสมนมตัวนมจะช่วยหน่วงให้กาแฟไม่ดูดซึมเร็วเกินไปนักครับ และเช่นกันหลังดื่มให้คุณนอนพักซัก15 นาทีเพื่อรอให้คาเฟอีนในกาแฟดูดซึมถึงระดับที่ต้องการจากนั้นคุณก็จะพอมีแรงหละครับ ไม่แนะนำให้ดื่มมากกว่าวันละ 2 แก้วนะครับ การดื่มผงกาแฟ จะช่วยให้คุณตื่นได้เพียงชั่วคราวครับเพราะมันจะดูดซึมอย่างรวดเร็วเกินไปครับ และทำให้คุณจำเป็นต้องพึ่งมันบ่อยด้วยและหากคุณใช้กาแฟได้ผล ผลข้างเคียงของมันคือมันจะทำให้คุณนอนไม่หลับครับ!!

ห้าม!! เล่นเกม,อ่านนิยายสยองขวัญ,ดูหนังบู้,ดูหรืออ่านข่าวการเมือง ก่อนทำงาน (มันจะทำให้เกิดความเครียดและเพลียครับ) :E
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    กระทิงแดง 3 ขวดรวด ใจสั่นจนนอนไม่หลับ...เพื่อนผมลองมาแล้ว เข็ดจนตาย
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้ามันง่วงมากจริงๆผมว่านอนพักสักเดี๋ยวก็ดีกว่านะ.....แค่ครึ่งชม.นี่ก็ทำให้กระชุ่มกระชวยขึ้นได้ครับ พยายามอย่าอัดกาแฟหรือเครื่องดื่มชูกำลังมากเกินไป ร่างกายมันมีลิมิตครับ การอดนอนปั่นงานไม่ทำให้งานดีขึ้นนะครับ ยิ่งอดมาหลายวันแล้วด้วย พักสักนิดดีกว่า
  8. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    อันนี้แอบขึ้นกับแต่ละคน อย่างผมซัดกาแฟให้ตายก็หลับสบาย แต่ว่าถ้าซัดนมเย็นๆ1แก้วใหญ่ๆไปนี่อยู่ได้ทั้งคืน = =!!!
  9. mugaa

mugaa New Member

EXP:
    39
    0
    0
    ถ้าง่วงมากๆ ผมจะไปนอน ซักแป๊ป โดยปกติ ช้วงปั่นงาน หรือ อ่านหนังสือก่อนสอบ ผมจะนอน ทุกวัน แต่จะน้อยกว่าปกติ แต่จะนอน ช้วง เที่ยงคืน แล้ว ไป ตื่น เอา ตี 3 ถึง ตี 4 เพราะมันจะทำให้ไม่ง่วง ช้วงกลางวัน เพราะช้วงที่คนเรา หลับลึกที่สุดคือ ตี 1 และสมอง จะอยู่ใน mode sleep แล้ว ตี 4 จะเป้นช้วงที่ ฮอร์โมนไร ซักอย่างจำไม่ได้ (ดูจาก tui vision มา) หลั่งออกมา เพื่อให้ สมองกลับมาทำงานเต็มที่
    ส่วนเวลาง่วงๆ ผมจะกิน ชา เอา กินไปเลื่อยๆ เพราะจะได้ ลุกไปเข้าห้องน้ำด้วย จะได้ขยับตัวไปมา เป้น ช้วงๆ ทำให้ไม่ง่วง อีกด้วย และ ไม่มี คาเฟอีน เยอะเหมือนกินกาแฟ ที่กินไป ซัก สามแก้ว มือมันก็ สั่นแล้ว
  10. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    กระทิงแดง 3 ขวดรวด ใจสั่นจนนอนไม่หลับ...เพื่อนผมลองมาแล้ว เข็ดจนตาย อันนี้ผมก็เคยมาแล้วอ่ะครับแบบว่าสั้นมันก็สั้นอยู้อ่ะแต่มันไม่มีแรงเลยเหอๆ
    เอาเป็นว่าขอบคุณครับที่ตอบผมแต่....ว่า...วิธีที่พวกคุณบอกผมทำหมดแล้วอ่ะครับเหอๆ เอาเป็นว่าวิธีที่ดีทีสุดก็คือ นอนครับนอนผมนอนแค่15นาทีก็หายง่วงแล้วครับ ^^;
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ในความคิดผม ผมว่านอนหน่อยดีกว่าครับ พวกสารกระตุ้นจะทำให้ไม่หลับก็จริงแต่ก็ไม่ตื่นด้วย จะอยู่ในสภาพหลับก็ไม่ลงตื่นก็ไม่ขึ้นโตรทรมาณเลย ผมว่าสู้แอบงีบสักครึ่งชั่วโฒงแล้วตื่นมาทำงานแบบสมประกอบดีกว่า กินสารคาเฟอีน แล้วทำงานไม่หยุดในสภาพซอมบี้นะครับ
  12. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    กาแฟเข้มๆซักแก้ว ถ้ายังง่วงอยู่ก็คั้นน้ำมะนาวเพียวมานั่งจิบ จะได้ตาสว่างๆครับ :D
  13. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ส่วนตัวผมเป็นพวกกินกาแฟแล้วหลับครับ

เลยแนะนำเหมือนพี่หมาไฟครับคืออะไรเผ็ดๆเลย คุณจะหลับไม่ลงเพราะแสบปาก..(มีข้อเสีย)

หรืองีบก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะกว่ากินอะไรพวกนี้ แค่10นาที-ครึ่งชม. ก็ได้แรงขึ้นมาเยอะแล้วครับ
    (แต่ระวังอย่าหลับยาวแค่นั้นเอง...)
  14. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ง่ายที่สุดก็กาแฟครับ

ไม่ก็ของเปรี้ยวๆ / เผ็ดๆ

ถ้าเบาๆหน่อยก็พวก Citrus ทั้งหลายแหล่ ( ใช้ได้หลายวิธีทั้ง กิน คั้นน้ำดื่ม ดมกลิ่น )

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็งีบ 15 นาทีครับ ( แต่ไม่ใช่หลับยาวนะ ^^; )
  15. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    สิ่งที่น่ากลัวในการ "พักสักงีบ" คือการหลับยาวนี่แหละครับ สำหรับผมที่แนะนำวิธีนี้ไป.....เป็นทฤษฎีครับ ตัวผมไม่เคยทำได้เลย ฮาๆ หลับยาวตลอด
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    coffio Expresso ครับ ตาค้างเลย... ไม่ใช่ ลาเต้นะ ไม่อร่อยแต่ก็แรงนะ
  17. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    หาลูกอมมาอมก็ใช้ได้นะครับ o.o
  18. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0

คือว่า ลูกอม ก็ยังหลับเลย (แม้กระทั้ง ลูกอม รสกาแฟ)

ถ้าหากจะเป็นกาแฟ ให้แนะนำว่า กาแฟ แบบ แรงๆหน่อย (สมาคม คนกินกาแฟแล้วยังหลับ - -)

แต่สงสัย ลองหาของเปรี้ยวๆ ไว้อมเล่น แก้หลับ ตอนงานสำคัญๆดีกว่า (เกลียดของเผ็ด -*-)

ปล.แต่พักหลังไม่รู้เป็นอะไร กลางวันง่วงนอน กลางคืนกระปี้กระเป่า ^^;
  19. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    ง่าเหมือนผมเลยอ่ะกลางวันนอนกลางคืนกระปี้กระเป้าแต่ตอนนี้อ่ะผมแบบว่าทำตามที่บอกปรากฎว่า........เกือบฟันหล่อเลยอ่ะ :waaa:
    แหะๆล้อเล่นเน้อ
  20. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    คุมิกินกาแฟน้อยมากๆ เพราะงั้นเลยเป็นคนที่ดื่มกาแฟแล้วตาค้างค่ะ

ขนาดสั่งม็อคค่าก็เหอะ - -!!

อีกอย่างเป็นคนที่ถ้ามีเรื่องกังวลจะนอนไม่หลับ เพราะงั้นเลยไม่มีปัญหาเวลาอยากจะถ่างตานอน (ฮา...)

แต่ตอนบ่ายวันรุ่้งขึ้นนี่ร่วงใช้ได้เลย = ="
  21. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    ผมว่ากาแฟม็อคค่าถ้าฟังดีดีมันเป็นชื่อทีบันทอนสุขภาพมากเลยเพราะถ้าเขียนเป็นแบบนี้หล่ะ
    ......กาแฟม็อคฆ่า....(ฮา.... :555: )
  22. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    บ๊วยเค็มเปรี้ยวสุดๆ

เล็บเหยี่ยว บอระเพ็ด
  23. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    พวกเครื่องดื่มชูกำลังเลยครับ แต่เค้าห้ามดิ่มเกินวันละ 2 ขวด ก็กินแค่ 2 ขวดพอครับ
    ขวดแรกกินตอน 6 โมงเย็น
    ขวดที่สองกินตอน 4 ทุ่ม
    แล้วจะตาสว่างจนถึงตี 2
    แต่ไม่ควรกินบ่อยนะครับ (ไม่ใช่ว่ากินทุกวันล่ะ) ของแบบนี้มันมีโทษเยอะเหมือนกัน

ปล. ห้าม ดื่มเกินวันละ 2 ขวดนะครับ ;)
  24. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    เอาจริงๆเลยนะครับ เวลาที่ผมต้องทำงาน สองสามวันไม่หลับไม่นอนกับเพื่อนๆ ผมดื่ม

"เบียร์" ครับ

กรึ่มๆเวลาง่วง (บอกก่อนว่าไม่เยอะนะครับ ไม่ถึงกับหัวราน้ำ กินแบบเรื่อยๆ จิบๆตอนเย็นๆเป็นต้นไป)

อยู่ได้ประมาณสามวัน
  25. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    หรืออีกอย่าง ก็ขนมเด็กๆ ที่เค้าเรียกว่าขนมขี้แมว ที่มีขายตามหน้าโรงเรียนประถม

Share This Page