ทานอะไรแล้วมันทำไห้นอนไม่หลับบ้างครับช่วยที

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย berserk, 30 มิถุนายน 2008.

1. berserk

berserk New Member

EXP:
    85
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เอ่อแบบว่าผมไม่ถูกกับเบียร์อ่ะแต่ว่าขนมขี้แมวก็ดีเหมื่อนกันนะ
  2. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ขอนอกเรื่องนิดนะครับ ขนมขี้แมว นี่ใช่

อันเดียวกับ หมากหอม รึเปล่าครับ
  3. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    อืมผมว่าถ้ามันเป็นก้อนเล็กๆทานแล้วออกเปรี้ยวผมว่าใช้นะครับ(หรือว่าแถวบ้านผมเขาเรียกกันอย่างนี้อ่ะ ^^; )
  4. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ถามไรหน่อยนะครับ

เจ้าของกระทู้อยู่ วิจิตรศิลป์ ลาดกระบังหรือเปล่าเอ่ย ? ^^
  5. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    ง่า!? :confused: ....คิดไปไกลจังอ่ะ ผมเป็นคนโคราชเน้อ..... :waaa:
    เอ่อ...ถ้างั้นผมขอถามว่าทำไมคุณคิดว่าผมอยู่ที่ราดกะบังอ่ะ :Eหรือว่าคุณรู้จักใครคนหนึ่งเลยสงสัยว่าเป็นผมแหะๆ :E
  6. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ก็เพราะว่า....

วิจิตรศิลป์ลาดกระบังปี1มันไม่ได้นอนมาร่วม 2 อาทิตย์แล้วอะครับ
  7. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    555555อ๊ะโทดทีผมก็เหมือนกันครับผมก็ต้องรีบปั่นงานไม่งั้นโดน...... :waaa:
  8. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    สำหรับผมแล้ว "เบียร์"กับ"กาแฟ"ช่วยให้หลับง่ายขึ้นอ่ะครับ (ทำได้ไงเนี่ย- -")

แนะนำเป็น หลับซักงีบ(15-20 นาที)แล้วค่อยตื่นมาทำงานต่อ ดีที่สุดแล้วฮะ :D
  9. violetblood

violetblood New Member

EXP:
    130
    0
    0
    อะเหอๆๆๆ โดนใจอย่างแรงค่ะ :555:

ปกติไวโอะดื่มกาแฟทุกวันเลยค่ะ แบบว่าติดมากๆ

ดื่มวันละ 3 แก้ว แต่ถ้าให้กินแบบผงเพียวๆ ไม่ไหวมั้งคะ
  10. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    :confused: โอ้ว!!!!....อะเหอๆผมก็ติดเมือนกันครับ
    มีอยู่ครั้งหนึ่งผมดื่มกาแฟกระป๋องของเนสกาแฟดื่มไปทำงานไปเลื่อยๆตามที่พวกท่านบอกผมส่วนใหญ่ให้ดื่มกาแฟล่ะครับ :china:
    แล้วผมก็จะเอากระดาษที่ผมวาดผิดวาดเสียโยนลงถังขยะ
    ปรากฎว่า.......เห็นกระป๋องกาแฟที่ผมดื่มไปแล้ว......หกกระป๋อง
    นี้เรา...ดะ..ดื่มไป..หะ..หก..กระป่องแล้วหรือเนี๊ย!!!! -_-;
    (ยังไม่รวมที่อยู่บนโต๊ะทำงานที่ทิ้งไว้อีก3กระป๋อง :( )
    ส่วนจะให้ทานผงกาแฟดู....เอ่อแบบว่ากลัวผงมันเข้าตาเอาอ่ะ(ทานไปขยี้ตาไปก็อะนะ ^^; )
  11. haleluya

haleluya New Member

EXP:
    80
    0
    0
    เคยต้องอดหลับอดนอนหลายวันติดต่อกันเหมือนกัน แต่ถ้าไม่จำเป็น (หรือจำเป็น) จะไม่ค่อยอยากแตะกาแฟนัก
    เหตุเพราะว่า เวลากินเข้าไปแล้วมันจะ...ง่วง = = แต่พอเราต้องการที่นอนง่วง มันจะทำให้เราตาสว่างแทน

ลองเอาวิธีนี้ไปลองดูนะจ้ะ คือถ้าง่วงก็นอนเลย แต่ไม่ได้นอนแบบหลับยาวนะ อาจจะนอนซัก 30 นาที
    แล้วปลุกตัวเองมาทำงานต่อ อาจจะยากสักนิด ตั้งนาฬิกาปลุกก็ได้ หรือไม่ระหว่างที่ทำงานก็จิบน้ำเย็นๆ ไปด้วย
    หรือเครื่องดื่มเย็นๆ น้ำมะนาว น้ำส้ม ชาคง ชาเขียวอะไรพวกนี้ พยายามทำให้ร่างกายสดชื่นไว้ตลอด

หรือ

ลุกออกไปเดินนอกบ้านสักพัก สัก สิบนาทีก็พอ
    พยายามเคลื่อนไหวร่างกาย ให้มันผ่อนคลายไว้ แล้วค่อยกลับมานั่งทำงานต่อ

แต่ถ้าให้ดีที่สุดถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ไปนอนเถอะจ้า เพราะอดนอนนานๆ นอกจากร่างกายจะโทรมแล้วสมองจะตื้อคิดอะไรไม่ออก
    แถมยังปวดหัวด้วยนะเออ
  12. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ไม่กินได้มั๊ย

เล่นเกมส์ออนไลน์ =w="" ไม่หลับแน่นอนเหอะๆ

อาบน้ำก็ช่วยได้นะ

งีบ นี่ไม่ค่อยช่วยอะไร ถ้าตื่นมาจังหวะัไม่ดีนี่ทำเอามึนไปทั้งวัน - -"
  13. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    ทุกท่านชอบกาแฟรสอะไรกันบ้างครับของผมชอบโมคโคน่าทีโอชอบที่หวานๆมั้งครับ
  14. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    ผมกินอาหารเสริมที่มันมีโสมเป็นส่วนผสมอ่ะครับ(จำชื่อไม่ได้) ทานหลังอาหารแล้วไม่ง่วงเลย ตาสว่างตลอด
  15. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    สงสัยว่ามันเป็นยาโด๊บแน่ๆเลย ล้อเล่นครับ
  16. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ตอนอยู่ไทย ผมเคยกินคาราบาวแดง 3 ขวดรวด...
    ปรากฏว่าอิ่ม หลับไปเลย = =" (สรุปดื้อคาเฟอีนแบบสมบูรณ์)

ที่อังกฤษกระทิงแดงขายเป็นกระป๋อง และไม่มีคำเตือนว่าห้ามดื่มเกินวันละ 2 ประป๋องแต่อย่างใด แต่มีคำเตือนว่า High Caffeine Content.
    ดื่มไป 4 กระป๋อง หลับเหมือนกัน = ="

ผมว่าถ้าง่วงและจำเป็นต้องตื่นทำงานจริงๆ ให้ลุกไปล้างหน้าบ่อยๆครับ ไม่ก็อาบน้ำเลย จะช่วยได้มาก
    แต่ทำงานตอนง่วงๆ ยังไงก็ออกมาดีไม่เท่าตอนสดชื่นแจ่มใสนะขอรับ
  17. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ฬครว่าเล่นเกมส์ออนไลน์ไม่หลับครับ.... ผมว่าไม่นะ

ผมแนะนำออกกำลังกายกระตุ้นร่างกายซัก5-10นาทีแล้วอาบน้ำ หลังจกานั้นหาอะไรจิบไปทำงานไปเย็นๆนี่ล่ะครับ
  18. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    อืม ผม ก็ว่างั้นนะ...
  19. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    แนะนำของเปรี้ยวๆ+ดมยาดมให้มันรู้สึกแสบจมูกอ่ะครับ

แต่ทางที่ดีนอนเถอะครับ ปั่นตอนง่วงไปอาจจะช้ากว่าอีกนะครับ
  20. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    พิมพ์เสร็จแล้ว เพิ่งสังเกตุ= =" ใครไปขุดมาเนี่ย ปี2008

ไหนๆ มันก็ถูกดันมาอยู่ข้างบนแล้ว และก็พิมพ์เสร็จแล้ว....

วิธีผมคือ
    นอนสักสามชั่วโมงแล้วตั้งนาฬิกาปลุก (ถ้าต่ำกว่านั้น จะโคตรปวดหัวววว) - เข้าใจว่าเป็นวิธีที่ทำให้เสียเวลา แต่มันก็ดีต่อสุขภาพที่สุดแล้ว หัวโปร่งขึ้นด้วย
    ของกินตอนสอบคือ ช็๋อคโกแลตดำ มันขมเลยทำให้ตื่น กินเข้าไปได้ทีละไม่เยอะก็ไม่อิ่ม พอเริ่มง่วงก็แทะ ง่วงก็แทะ อันนี้ของผมถือว่าwork สุดแล้ว เพราะกินทั้งคืนยังไม่หมดเลย ตราบใดที่ไม่มีเพื่อนมาแย่งกิน (ผมกินยี่ห้อmeji เซเว่นมันขาย)
    ของกินไม่แนะนำพวกมาม่าครับ เพราะมันอิ่ม กินทีไร จะหลับทุกที มันจะตื่นตอนแรกๆ ที่ยังเผ็ดอยู่ แต่พอกินเสร็จ ง่วงกว่าเดิมอีก
    พวกน้ำหวาน ถ้ามีให้ดูดเรื่อยๆ ทั้งคืน ก็โอเคครับ ปวดฉี่เมื่อไร่ เข้าห้องน้ำ มันจะตื่น แต่อย่าให้มันหมดเชียวนะ ^^" หยุดกินเมื่อไร่ สักพักจะง่วงกว่าเดิม
    บางที การลุกไปฉี่บ่อยๆ ก็ทำให้ตื่นนะครับ มันเหมือนได้ละสายตาจากสิ่งที่เรากำลังคร่ำเคร่งกับมันอยู่ ได้พักสักแปปนึง

พวกกระทิงแดง กินบ่อยมันก็ดื้อได้นะครับ แบบว่าประสิทธิภาพแรกๆ อาจจะอยู่ได้ สิบชั่วโมง กินบ่อยๆ ร่างกายชิน อยู่ได้สามสี่ชั่วโมง ผมก็คอยระวังๆ อยู่ สอบครั้งนึง จะิกินแค่ขวดเดียว เลือกเฉพาะตัวที่มันโหด ต้องอยู่ยาวทั้งคืนจริงๆ

ตอนนี้ไม่กล้ากินแล้ว ช่วงสอบหนนึง ผมมีสอบสองตัวโหดๆวันเดียวกัน เลยไม่นอน เช้ามืดกินขวดนึง สอบวิชาแรกเสร็จยังง่วงอยู่ ก็เอาอีกขวดนึง กลับบ้าน หลับเป็นตาย ตื่นมา กระเพาะอาหารไม่ทำงาน ร่างกายล้ามาก เพราะขนาดกินน้ำเปล่า ยังอ้วกออกมา เส้นสปาที่กินเข้าไป มันก็ออกมาเป็นเส้นๆ ไม่มีบุบสลาย ^^" เลยไปนอนให้น้ำเกลือในโรงบาลหนึ่งคืน กระเพาะค่อยกลับมาทำงานตามปกติ
  21. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เคยดูทีวีแล้วมีคุณหมอมาบอกว่า...
    การกินกาแฟที่ถูกต้องคือการกิน แล้วนอนพักซักครึ่งชั่วโมงอะไรแบบนี้ แล้วตื่นขึ้นมาจะสดชื่นกว่าเดิม ประมาณนี้ครับ
  22. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    อืม.... :china: ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะกันมาและผมก็ใช้วิธีที่พวกท่านบอกกันมาแล้วก็ได้ผลนะครับ...ตอนแรกลองทานกาแฟดูก้ใช้ได้แต่หลังมาลองอีกลองกินกระทิงแดงอีกเอาไม่อยู่ซะงั้นครับ -_-; และวิธีที่ผมใช้ตอนนี้คือ.....นอนไปสัก1ชั่วโมงแล้วก็ตื่นมาอาบน้ำก็ช่วยได้เยอะเลย(เมื่อคืนดันหลับคาโต๊ะทำงานแล้วรู้สึกตัวว่านอนกับพื้นอยู่ T-T ตอนตี1แต่กลับรู้สึกว่ามันฟิตดีเลยเข้าอาชูราปะโหมดโหมลงงานดู......ฟุ่บเลยครับ :???: )
  23. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    นอนครับ....
    ไม่ได้กวนนะ แต่นี่เป็นวิธีแก้ที่ดีที่สุด
    ตั้งนาฬิกาปลุกเอาไว้ หรือวานให้เพื่อนช่วยปลุก
    แล้วก็หลับสัก 1 ชั่วโมง แล้วค่อยลุกขึ้นมาปั่นต่อ
    นอนไป 1 งีบแล้ว เรี่ยวแรงจะกลับคืนมาบ้างเล็กน้อยครับ

แต่ที่ต้องระวังคือ อย่าหลับเพลิน ยิ่งอดนอนนานๆเนี่ยตัวดี
    ผมเคยต้องปั่นงานทั้งคืน พออดนอนนานๆ สมองจะเริ่มเปลี้ย ไปไม่ไหวครับ ทำงานใช้ความคิดความจำได้ไม่ดี พลาดเสียบ่อยๆ
    หลับงีบหนึ่ง ให้สมองได้พักบ้าง
  24. berserk

EXP:
    85
    0
    0
    ใช่แล้วครับผมเป็นวิธีธรรมชาติมากแต่ต้องตั้งปลุกด้วยเนอะไม่งั้นมีหลับยาวเลย(ส่วนใหญ่หัวเราไปหนุนหมอนทีไรไหลยาวทุกที :waaa: )
    แล้วอีกอย่างครับจ้องงานที่เขียนนานๆ...ปวดตาบ้าง..น้ำตาไหลบ้าง...ผมเป็นประจำ
    ใส่แว่นตาแก้ใด้หรือป่าวครับช่วยชี้แนะหน่อยครับ :china:
  25. tanoo

tanoo Member

EXP:
    31
    0
    6
    กาแฟที่กดใน 7-11 สาขาเอกมัยซอย 5 ครับกินที่ตาึค้างเลยแรงไปไหน เคยพิเรนเอา กาแฟ7-11นี้ผสมเอ็มร้อยห้าสิบ ไม่ควรทำอย่างยิ่ง ผลคือเกือบตาย -*-ไม่หลับจริงแต่ไร้ซึ่งสติ ไม่สามารถทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันทำได้อย่างเดียวคือ กินน้ำเข้าไปเยอะๆให้ร่างกายขับมันออกมา -*- ทางที่ดีถ้าง่วงก็นอนเถอะครับ

Share This Page