ไม่เข้าใจจริงๆกับเวทย์มนต์น้ำแข๊งของไฟนอล แฟนตาซี

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย joydrop, 2 กรกฎาคม 2008.

1. joydrop

joydrop New Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ไม่เข้าใจจริงๆกับเวทย์มนต์ของเกมส์ไฟนอลแฟนตาซีอ่ะ
    ก้อนน้ำแข๊งมหึมาตกใส่หัว - -'' มันสมควรได้รับดาเมจเพราะความหนักของน้ำแข๊งไม่ใช่เรอะ
    แล้วแบบนี้เวทย์มนต์น้ำแข๊งจพมีประโยชน์อะไร จริงๆแล้วมันก็คือการเสกก้อนหินใหญ่ๆมาทับดีๆนี่เอง - -''

แต่ถ้าใส่ของป้องกันน้ำแข๊งไว้นะ จะไม่ได้รับดาเมจ สรุปไอ้ก้อนน้ำแข๊งที่ตกลงมาใส่หัวนั่นมันเย็นปานนั้นเลยเหรอเนี่ย - -'' (ตกใส่หัวแล้วก็หายไปเนี่ยนะจะมีเวลาเย็นได้เหรอไง)
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คงเหมือน Ice Man ใน marvel VS capcom ยังงั้นแหละครับ ทำให้โมเลกุลของน้ำในอากาศแข็งตัวกลายเป็นก้อนน้ำแข็ง ตกใส่หัวคู่ต่อสู้ไง
  3. joydrop

joydrop New Member

EXP:
    78
    0
    0
    แต่ถ้าใส่เครื่องป้องกันน้ำแข๊งไว้

น้ำแข๊งตกใส่หัวแล้ว''โอ้วไม่เจ็บ พลังเพิ่มอีกต่างหาก'' กันความเย็นได้
    -*-
  4. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    อา..

อย่าไปเอาจริงเอาจังกับเกมส์มากเลยครับ

ที่จริงแล้วคนทำเกมส์คงไม่ได้คิดอะไรลึกขนาดนั้น เอาให้ภาพออกมาอลังการไว้ก่อนเป็นใช้ได้
  5. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ดูเซนต์เซย์ย่าประกอบ จะเข้าใจได้ง่ายขึ้น
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าการโจมตีทางเวทย์มน ไม่ค่อยมีผลทางกายภาพหรอกมั๊งครับคงเป็นการทำลายพลังสมดุลวิญญาณมากกว่า ถ้าเป็นธาตุน้ำแข็ง ทำให้จิตเข้มแข็งขึ้น(ก็ไม่เคยเห็นเลือดออกนี่นา แสดงว่ามันไม่ได้เจ็บที่ตัวหรอกมั๊ง)
  7. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    อิท อิส อะ เกม
  8. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ภายในก้อนนั้น ที่จริงมันคือน้ำเย็น แล้วใช้พลังเวทย์ห่อหุ้มอยู่ที่เปลือกนอกอีกที

พลังเวทย์เยอะ = ห่อน้ำได้เยอะ

น้ำเยอะ ตกใส่หัว = หนาวมาก ๆ

Q.E.D.
  9. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    มันเกมส์น่า...อย่าคิดมาก
    อยากซีรีส์เทลล์เวทย์ สโตน แซปเปอร์ กับ สโตน บราส นี้เอาก้อนหินปกติขว้างเฉยมันจะต่างกันไหม?

/me นอกเรื่อง
  10. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    ออกแนวเดียวกับกระทู้จับผิดไฟนอลนั่นแหละ

แต่ภาคหลังๆ เขาทำเป็นน้ำแข็งก่อตัวแล้วนี่
  11. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    มาแล้ว ซีเรียสและจริงจังกับเกม -_-"

ถ้าอย่างนั้น ไม่มีกรณีแบบนี้บ้างเหรอครับ ?
    - เวทย์ไฟ ยิงไป ทำไมไฟไม่คลอกร่างกาย หรือไม่มีแผลพุพอง ?
    - เวทย์สายฟ้า ยิงไปแล้ว ทำไมมันไ่ม่เกิดอาการชา หรือกะตุกอะไรบ้างเลยล่ะ หรือเป็นมนุษย์ยาง (ลูฟี่ -w-)
    - เวลาอัญเชิญอสูรต่างๆ นานามา effect ตระการตา ดูแล้ว ว้าว สุดยอด !!!
    เมื่อจบหน้าจอ summon แล้ว ปรากฎว่าฉากรอบๆ ตัวยังคงปกติดีอยู่ (ว้าว)

อนาคตอาจจะมีแบบ ทำไมตายแล้วฟื้นได้ ผิดหลักความเป็นจริงชัดๆ !!
    ก็ว่ากันไป -_-"
  12. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ก็มันเป็นเกม จะหาหลักความจริงไปทำไม...
  13. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    มันเป็นแค่เกมส์ครับ ไม่อย่างนั้นผมจะใช้เวทย์น้ำแข็งสลับกับเวทย์ไฟ
    ดูสิเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวหนาวมันจะเป็นไข้ตายไหม
    หรือไม่ก็ใช้เวทย์น้ำก่อนแล้วตามด้วยสายฟ้าให้ไฟดูดมันตายหุหุหุ
  14. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผมรู้สึกว่าจะมีภาคนึงนะครับ ที่เป็นน้ำแข็งก่อตัวที่ศัตรูแล้วระเบิดออกนะครับ.....
  15. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^

เท่าที่จำได้คือภาค 9 ครับ (ไม่แน่ใจว่ามีภาคอื่นด้วยหรือไม่)
  16. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ผมนึกว่าจะสงสัยเรื่อง"ตัวกลาง"เหมือนผมซะอีก

เรื่องคือว่า เวทธาตุ "ไฟ" มันก็คือ"ความร้อน" ที่ใช้ตัวกลางเป็น"อากาศ" พอร้อนมากๆก็เลยเป็นไฟ แต่พอเวท"ความเย็น" ดันใช้ "น้ำ" เป็นตัวกลาง ไม่ใช่ "อากาศ" มันน่าจะเป็น "ไอเย็น" ถึงจะเหมาะถูกคู่มากกว่า ถ้าใช้ "น้ำ" เป็นสื่อเวทสาย"ความเย็น" -> "น้ำแข็ง" เวทสาย"ความร้อน"ก็น่าจะใช้"น้ำร้อน"หรือ"ไอน้ำ"สิ...................
  17. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    สงสัยเหมือนกันครับว่า
    - เวทย์ไฟ เมื่อยิงใส่แล้ว ทำไม่เสื้อผ้ายังอยู่ไม่ถูกไฟไหม้หายไป(ถ้าหายไปก็คงดีเนอะ จะได้ยิงใส่ตัวละครผู้หญิงให้หมดเลย...555...หื่น!!!)
  18. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ดูอย่าง blizzard ของภาค IX ก่อนละกัน มันจะเป็นก้อนๆ ขึ้นมาในตัวคู่ต่อสู้ แล้วก็ตู้ม ~ ทำไมจะไม่เจ็บละ มันแช่แข็งทั้งตัวแล้วระเบิดยังงั้น

blizzara แทง แทง แทง แล้วก็ตู้ม จากในร่างกาย โอยตายดีกว่า

blizzaga อันบะแฮ่ม แทง 4 ครั้งด้วยกัน ไม่ตายก็ไม่น่าจะเป็นสิ่งมีชีวิตแล้วว !!

ส่วนเรื่องเลือดไม่ออก ? เหอ มันออกมันก็โดนเรทหนักกว่านี้สิครับ ขนาดตอนนี้ยัง T for Teen เลยนะ !!!
  19. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตรงนี้ขอเถียงครับ
    ภาค 9 ถ้าโดนไฟสามารถติดสภาพติดไฟได้นะครับ แล้วก็ถ้าโดนความร้อนบางแบบจะติดมัสตาร์ดบอมบ์ ถ้าขยับตัวจะร้อนในตายทันที(แต่ถ้าจะจับผิดจริงๆ ไอ้ซีดานมันก็เจต้นเหยงๆ ตลอดอยู่แล้วต่อให้ไม่ใส่คำสั่งให้มันก็โยกไปโยกมา เวลาโดนโจมตียังกระโดดหลบได้เลย ทีงี้ไม่เป็นไร เจ้าจ๋อเอ๊ย.. :D )

เวทย์สายฟ้า ก็มีหลายภาคนี่ครับที่ติดสภาพ พาราไรส์ /ช๊อค/ ชา

ถ้าคิอดแบบหนัง เอ๊กส์เมน น้ำน่าจะควบแน่น ส่วนไฟเกิดจากควบคุมให้อากาศเสียดสีกันจนเกิดความร้อน ส่วนน้ำแข็ง น่าจะเกิดจากผสาน ระหว่าง ควบแน่นจากนั้นก็ชะลอการเสียดสีของอะตอมในอากาศให้อุณหภูมิลดลงนะครับ
  20. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    จริงๆแล้วเวทย์ที่แสดงผลออกมานั้นจับต้องไม่ได้ ไม่มีตัวตน แต่มีพลังงาน และโจมตีเข้าที่วิญญาณธาตุของตัวละครทำให้ได้รับแดเมจ

ที่แสดงผลแบบนั้นเพราะมันดูเข้าใจง่ายดี แถมเป็นการสะกดจิตตัวละครไปได้ด้วย อารมณ์แบบดูพวกโฮโลแกรมสมจริงแล้วอิน ได้รับความเสียหาย ... ตัวอย่างใกล้เคียง พวกโฮโลแกรมในเรื่อง Yu-gi-oh ไงล่ะ ( โดนโจมตีแล้วมีกระเด็นล้ม ลมพัด บลาๆ )

ส่วนเรื่องโจมตีเข้าวิญญาณ ลองนึกถึง FF: Spirit within ดูสิฮะ ( ฮา ) คงคล้ายๆกันน่า

เชื่อมิเชื่อแล้วแต่จะโปรด เพราะมั่วทุกบรรทัด
    [action]Jelphyr วิ่งหนีไป[/action]
  21. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    กฎฟิสิกนั้นไม่มีจริงในโลกแห่งเกม
  22. kupo

kupo Member

EXP:
    153
    0
    16
    น่าจะทำ เป็น ไอเย็น แล้วแช่ แข็งศัตรู จะดีกว่านะ แล้วเปลี่ยน เอฟเฟค ศัตรู แข็ง ตามเลเวลของเวท
  23. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มันไม่เป็นจริงตั้งแต่มีคำที่เรียกว่า "เวทมนตร์" แล้วครับ
  24. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ชอบ Ice strike มากๆ ....
    เกี่ยวไหมเนี่ย
  25. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ให้ตายเุถอะ มนต์น้ำแข็งยังเอามาวิเคราะห์กันได้ อ่านมันจริงๆ เยี่ยมมากกระทู้นี้ - -b

Share This Page