รีวิวสดๆ ก่อนเข้าห้องสอบ : Tokyo KA-REI

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย ffpokemon, 23 กรกฎาคม 2008.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    รีวิวนี้เกิดจากความเปรี้ยวแท้ๆ เลยจริงๆ ทั้งๆที่จะสอบ Organic Chemistry III อยู่ตอนบ่ายโมงนี้แล้ว ตอนเช้าๆยังมีเวลาไปเิดินจามจุรีสแควร์อีก - -"

เรื่องของเรื่องก็คือ วันก่อน handy drive เพิ่งจะเจ๊งไปอันนึง วันนี้ก่อนจะสอบก็เลยกะจะไปซื้ออันใหม่ แต่นึกได้ว่าอยู่จุฬาฯ ทั้งที
    ตั้งแต่จามจุรีสแควร์เปิดก็ยังไม่ได้ไปเดินเลย ก็เลยกะไปซื้อที่จามจุรีสแควร์นี่ละ (ว่าแล้วก็ฝากกระเป๋าไว้ที่มหาลัย)

พอไปถึง ทำให้ผมรู้ว่าข่าวลือเรื่องจามจุรีสแควร์เป็นห้างไอทีเปิดแข่งกับพันทิพย์นี้มันโกหกชัดๆ สินค้าไอทียังน้อยกว่าโลตัสรามอินทราอีก...
    เมื่อผิดหวังจาก Hardware House ก็นึกถึง Ob Review ขึ้นมาได้ ก็เลยลองไปกินร้านนี้จะได้มาช่วยกัน Review บ้าง

Tokyo KA-REI ชั้น 2 จามจุรีสแควร์

ถ้าขึ้นมาถึงจะหาร้านนี้เจอได้ง่ายมากๆ เพราะกลิ่นหอมจะโชยออกมาจากร้านอย่างชัดเจน เนื่องด้วยที่ผมไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นเลยงงๆ กับชื่อร้าน
    แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก เดินเข้าไปเลย

สภาพร้านจัดได้ว่าดีสุดๆ บรรยากาศสวยงาม แต่งร้านด้วยสีโทนส้ม ทำให้รู้สึกอบอุ่น แถมคนไม่เยอะอีกต่างหาก เลยเงียบสงบดีด้วย
    เปิดเพลงญี่ปุ่นคลอไปตลอด แต่ผมฟังไม่รู้เรื่องเลย แต่ชอบเพราะเป็นเพลงไสตล์เพลงประกอบอนิเมะเลยคุ้นเคย (ฮา)

อาหารมีให้เลือกนับว่าน้อย น้อยยิ่งกว่า OOTOYA พอควร ที่มีให้เลือกก็มีข้าวหน้าแกงกะหรี่ ข้าวหน้าหมูทอด ข้าวหน้าไก่เทริยากิแล้วก็
    ข้าวหน้าเทมปุระ แค่นี้จริงๆ แต่มีข้อดีตรงที่ข้าวหน้าแกงกะหรี่มีให้เลือกเป็นสิบแบบ และยังเปิดโอกาสให้เราแต่งหน้าข้าวแกงกะหรี่เอง
    ได้ด้วยการสั่งหน้าแกงกะหรี่เพิ่มได้อีกประมาณ 20 แบบ ถ้าชอบข้าวแกงกะหรี่และมีไอเดียก็อาจจะหลากหลายก็ได้

ส่วนน้ำก็มีให้เลือกเยอะ จำไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง แต่คุ้นๆ ว่ามีพวกน้ำเปล่า น้ำผลไม้ น้ำอัดลม ชาเขียวนี่ละ

เนื่องด้วยไม่สันทัดอาหารญี่ปุ่นมาก ผมเลยไม่ได้สั่งข้าวแกงกะหรี่ แต่สั่งข้าวหน้าไก่เทริยากิกับน้ำเปล่ามาแทน เวลาที่ต้องรอนับว่าเร็วสุดๆ
    ไม่ถึง 3 นาทีด้วยซ้ำ! ข้าวหน้าไก่เทริยากิกลิ่นหอมฉุยก็มาวางตรงหน้า พร้อมกับช้อนและส้อม (ถูกใจตรงนี้แหละ ผมไม่ชอบกินข้าวด้วยตะเกียบ)

ข้าวหน้าไก่เทริยากิปริมาณถือว่าเยอะใช้ได้ น่าจะประมาณสองเท่าของข้าวตามโรงอาหารได้เลย ข้าวเป็นขาวญี่ปุ่นเหนียวนุ่มปกติ รสชาติข้าว
    เปรี้ยวอมหวาน (สงสัยน้ำส้มสายชูที่ใช้ผสมน้ำตาลแน่ แต่อร่อยนะ) ไก่ที่ได้ก็เยอะใช้ได้ ประมาณสองเท่าของโรงอาหารเช่นกัน
    มีสาหร่ายโรยกับผักดองน้ำส้มมาให้นิดหน่อย (สาหร่ายไม่มีปัญหา แต่ผักนี่หนักไปทางหัวหอมซะเยอะเหมือนกัน) โดยผักจะกระจุกไว้ข้างๆ
    ซึ่งผมคิดว่าดีกว่ากระจายไปทั่วๆ เพราะคนไม่กินจะเขี่ยออกง่ายดี

รสชาติโดยรวมอธิบายง่ายมาก... ข้าวไก่คาราเกะของ Chester Grill เวอร์ชันอัพเกรดนั่นแหละ รสชาติเหมือนกันเปี้ยบ ทั้งเค็ม หวาน ไก่
    แต่ที่ดีกว่าแบบเทียบไม่ติดก็คือรสสัมผัีส ถ้าเป็นของ Chester จะแห้งแข็ง แต่ของ Tokyo KA-REI นี่จะนุ่มมาก ทั้งข้าวทั้งไก่ นุ่มแบบ
    คนเจ็บคอก็ยังกินได้สบาย กินแล้วลื่นคอมาก ผมซัดแค่ 10 นาทีก็หมดแล้ว

เสียเงินไปทั้งหมด 105 บาท เป็นค่าข้าว 90 (แทบทุกจานราคาแบบนี้ แต่ถ้าเพิ่มซุปกับกิมจิจะเป็น 115) รวมกับค่าน้ำเปล่า 15 บาท
    ไม่มีชาร์จ ไม่มีภาษีเพิ่ม ทุกอย่างตามเมนูเลย ถือว่าค่อนข้างถูกโดยเฉพาะกับบริการที่ได้รับ เด็กเสิรฟ์บริการดีมากๆ แค่มองหน้าเค้า
    เค้าก็เดินมาหาแล้ว (แต่ตอนออกจากร้านขอบคุณซะเสียงดังจนผมอายเลย)

สรุปแล้วถือว่าเป็นร้านที่ไม่เหมาะถ้าจะมาเน้นกินอาหาร ระดับรสชาติผมว่าพอๆกับโรงอาหารรัฐศาสตร์ (อร่อยนะ ไม่ได้ดูถูก อย่างน้อยก็เหนือกว่า
    Chester Grill เยอะล่ะ แค่ไม่อร่อยเท่าพวก Kobune) แต่ถ้าจะมาเน้นคุยเพื่อหรือกินบรรยากาศ ผมว่าเป็นอะไรที่เหมาะมาก เพราะร้านบรรยากาศ
    ดีขนาดนี้ ราคาแค่นี้ถือว่าถูกจริงๆ บรรยากาศดีกว่า Starbucks ซะอีก (อบอุ่นกว่าเยอะ) แถมคนไม่ค่อยเยอะซะด้วย นั่งนานๆคงไม่เป็นไร
    เสียดาย ผมทิ้งกระเป๋าไว้ที่มหาลัย ไม่งั้นเอาหนังสือขึ้นมาอ่านรอแล้ว

ขอจบการรีวิว Tokyo KA-REI แห่งห้างเิปิดใหม่เท่านี้ละกันครับ วันหลังมีใครไปกินข้าวหน้าแกงกะหรี่มาเล่าบ้างละกัน
    รึวิวครั้งหน้าผมจะรีวิวโรงอาหารรัฐศาสตร์ โรงที่ผมคิดว่าดีที่สุดที่ผมเคยกินในจุฬาฯ ให้ฟัง
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    เรื่องอาหารไว้ค่อยไปเดินดูอีกทีนึง
    แต่เรื่องเที่ยวห้างก่อนสอบนี่ ตอนเอ็นทรานซ์เมื่อ 8 ปีที่แล้ว(แก่เนอะ) ด้วยการที่ผมเล็งเข้าวิศวะอยู่แล้ว ขณะที่คนอื่นสอบชีวะกัน หลังจากผมสอบวิชาก่อนหน้านั้นเสร็จ ผมเอาเวลาตรงนี้ซึ่งไม่ต้องสอบเดินจากคณะบัญชี(มั้ง ใกล้ๆจามจุรีสแควร์นั่นล่ะ แต่ตอนนั้นยังเป็นโครงตึกที่หยุดการก่อสร้างไปพักใหญ่ๆ) ไปเที่ยวมาบุญครองก่อนจะมาสอบวิชาถัดไป(แทนที่จะมานั่งอ่านหนังสือเตรียมสอบ แต่อ่านไปก็เท่านั้นแหละ)
  3. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ไว้จะแว๊บไปลองดู * *

คณะวิทยาฯ ภาคเคมี รึเปล่าครับเนี่ย :p
  4. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    เอ่อ....เออ.... เอ.... คือว่า.... จามจุรีแสควร์ มันอยู่ตรงไหนคะ???????
    (นี่อยู่มหาวิทยาลัยอะไร !!!! - -'' )
    คือ... ตอนแรกคิืดว่ามันคงเป้นตึกจามจุรี 9 แต่อ่านๆดูแล้ว ไม่ใช่มั้ง.... หรือใช่ หรือยังไงคะ 0.0 อะไรเนี่ย คนเรา - -''

โรงอาหารรัฐศาสตร์อร่อยหรอคะ 0.0 คณะไม่ไกลมากแฮะ เดี๋ยวจะลองไปดูบ้างค่ะ (ว่าแต่ โรงอาหารรัฐศาสตร์อยู่ส่วนไหนของคณะรัฐศาสตร์ =w='')
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    แม่นแล้วครับ

อยู่ตรงทางขึ้น (หรือทางลง? ช่างเหอะ...) รถไฟฟ้าใต้ดิน สถานีสามย่านเลยครับ อยู่ตรงหัวมุมพอดี
    ส่วนโรงอาหารรัฐศาสตร์อยู่ในคณะนั่นแหละ เดินเข้าไปลึกๆ หน่อยเดี๋ยวก็เจอ
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    แหม่ อ่านจบแล้วก็อยากดูรูปประกอบการฆาตกรรม (ข้าวหน้าไก่เทริยากิ)
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เพิ่งไปกินโอโตยะที่จามจุรีสแควร์กลับมา แต่ไม่สังเกตเห็นร้านนี้เลยแฮะ

ชอบห้างที่คนโล่งๆแบบนี้ เดินสบายดี.........
  8. Aki

Aki Paradox Observer

EXP:
    485
    41
    48
    - -' จามจุรีสแคว์ เคยแต่เดิน แต่ยังไม่ได้กินอะไรสักที

เป็นห้างที่โล่ง ... เห็นวันเปิดวันแรก คนแห่กันไปซะเยอะ ตอนแรกก็เลยนึกว่า จะมีอะไรมากกว่านี้ สรุปคือยังสร้างไม่เสร็จ แต่ขอเปิดก่อนนี่เอง

นอกจากบรรยากาศที่คนน้อยแล้ว ผมยังชอบที่มีโต๊ะกลางเอาไว้นั่งติวหนังสือกันด้วยนี่สิ (แต่เสียดาย มีอยู่หน่อยนึง ... ก็เข้ากับสถานที่อ่ะนะ ถ้าเยอะกว่านี้ คงดูเกะกะเหมือนกัน)

ผมอ่ะ คงจะได้ลองเร็วๆนี้ เพราะปกติชอบกินข้าวหน้าแกงกะหรี่อยู่แล้ว ... แล้วก็ยังไม่เคยไปกินที่นั่นด้วย (ทั้ง Tokyo KA-REI และ จามจุรีสแคว์) ไม่ช้าไม่นานนี้ (ไม่เกินสัปดาห์หน้า) จะแว่บไปกินแน่ๆ

ส่วนโรงอาหารรัฐศาสตร์นี่ยังไม่เคยแตะแหะ ... ปกติผมหมกตัวอยู่ตรงสยามเท่านั้น - -' ขี้เกียจเดินไกล แต่วันไหนไปเรียนตึกเปรมฯ ก็แว่บไปกินแถวสามย่านเรื่อย ไม่เคยกินที่อื่นนอกจากใต้วิทย์กิต ทันตะ สยาม และสามย่านสักที (เคยแว่บไปกินโรงอาหารครุอยู่เมื่อนานแล้ว) ท่าทางต้องลองเปลี่ยนๆบ้างละ เริ่มเบื่ออาหารใต้วิทย์กิต เต็มที แถวสยามก็กินจนไม่รู้จะกินไรแล้ว เซงสุดๆ -3-
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ร้านนี้มันมาแล้ว!!

คุมิไปกินมาแล้วค่ะ

ขอเตือนผู้ที่รักจะกินเผ็ดทั้งหลายว่าการเติมพริกเพิ่ม 15 บาทไม่ได้ช่วยให้เผ็ดขึ้นเลยแม้แต่น้อย

ข้อแนะนำคือกรุณาพกพริกติดกระเป๋าไปด้วยถ้าหากอยากกินเผ็ด - -+

(จ่ายเพิ่ม 15 บาท เขาก็เหยาะพริกแบบที่แจกฟรีบนโต๊ะให้สามสี่เหยาะน่ะค่ะ)

โดยรวมแล้วใช้ได้นะ ถ้าไม่ติดว่าคุณอยากกินโน่นกินนี่แล้วสั่งเพิ่มไปด้วย........

กินเมนูธรรมดาแหละค่ะ ไม่ต้องสั่งเพิ่มหรอก ดูจะคุ้มสุด =A="

รสชาติพอใช้ได้ ไม่แย่นัก แต่สำหรับเพื่อนที่เพิ่มชีส เพิ่มเห็ดและพริกนี่ อนาถใช้ได้เลย (ฮา....)

เบื่อข้าวสยามเหมือนกัน กินแต่อาหารญี่ปุ่น มีร้านอะไรอร่อยๆ ใหม่ๆ แถวนั้นมาแนะนำมั่งมั้ยคะ??
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    เมื่อวันเสาร์เพิ่งไป มาแต่ไม่ยักกะเห็น เดี่ยวไว้ไปเดินใหม่ก็ได้ เฮ้อ~ อยากกิน T T
  11. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ปกติไปแถวนั้นทีไรก็สเต๊กสามย่านตลอด เพราะติดใจปูผัดผงกะหรี่ที่กินแกล้มสเต๊กแล้วก็สั่งข้าวแยกได้ พอมันย้ายไปซะข้างหลังจุฬา ก็เคยไปกินครั้งเดียวเอง รู้สึกว่าร้านน้อยลงแต่กว้างขวางขึ้น สรุปง่ายๆ ไม่ร้อนมากเท่าที่เก่า อีกอย่างมันไกลกว่าเดิม คนเลยไม่ค่อยมากิน ก็เลยไม่ต้องรอนานมากมั้ง แล้วก็เสียงไม่ดังเหมือนเมื่อก่อนด้วย ขากลับแวะซื้อเค้กร้านต้นกกกลับบ้าน อิ่มทั้งคาวทั้งหวานเปรมไปเลย เหอๆๆ
  12. orpheus

orpheus New Member

EXP:
    50
    0
    0
    พูดถึง... ผมไปกินหนึ่งทีแล้ว comment ไปว่า เผ็ด 5 ของคุณนี่เผ็ดเทียบกับส้มตำเผ็ดน้อยหรือก๋วยเตี๋ยวต้มยำยังไม่ได้ปรุงเพิ่มไม่ได้เลยนะ ครั้งต่อมาไปกินไม่รู้ว่าเพราะจำเราไก้หรืออย่างไรเทพริงลงไปครึ่งขวดมั้งเลยได้อารมณ์เผ็ดมากขึ้นนิดนึงพอสังเกตได้แต่ก็คงยังไม่สะใจคนชอบเผ็ดอยู่ดีแหละครับ ผมว่าไอ้พริกป่นญี่ปุ่นนี่มันคงหาความเผ็ดเอาไม่ได้เลยกระมัง
  13. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    ทำไมอ่านดูแล้วเหมือนเป็นกระทู้เด็กจุฬาเมาท์เรื่องสอบ + ที่กินซะมากกว่าล่ะ........ ^^;

(เปิดเป็นกระทู้แนะแหล่งกินของจุฬา-สามย่านไปเลยดีมั้ยคะ 555)

ร้านนี้เคยเดินผ่านแล้วแต่ยังไม่ได้แวะเข้าไปชิมเลยค่ะ แต่ชอบการจัดร้านนะคะ ดูสวยแล้วก็น่าเข้าไปนั่งมากๆๆ เลย
  14. rerina

rerina New Member

EXP:
    170
    0
    0
    ห้างนี้เปิดแล้วรึ เดี๋ยวพฤหัสนี้แวะไปดีกว่า ต้องไปจุฬาวิชาการพอดี

ว่าแต่โรงอาหารรัฐศาสตจร์ อร่อยเหรอ เห็นพูดกันเยอะจังเคยไปกินแต่อักษร กับปพทย์

Share This Page