มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย cdaz, 30 กรกฎาคม 2008.

1. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    ถูกใจที่ได้รับ:
    17
    คะแนน Trophy:
    38
    Re: มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

^
    ^
    ^
    ผมว่าเรื่องนี้มันจนปัญญาจะตอบแบบวิทยาศาสตร์นะ - -*

หรือใครสามารถก็ช่วยมาอธิบายให้กระทู้มันกลับเข้าฝั่งทีค้าบบบบบบบ
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    Re: มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

วิทยาศาสตร์ง่ายๆเลย ก็แค่เราโยนลูกบอลด้วยความเร็วที่มากกว่าแสง จนทำให้ลูกบอลย้อนเวลากลับไปอยู่กลางสนามครับ
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

เรื่องบลิซบอลนั้น เข้าใจว่าชาวสปีร่าไม่เหมือนมนุษย์เราครับ เพราะใน FFX แผ่นพิเศษที่แถมมากับ FFX Inter (ช่วงลมสงบนิรันดร์) มันมีฉากที่ริคคุหรือยูน่าไม่รู้ฝึกกลั้นหายใจในน้ำได้นานกว่า 5 นาที แสดงว่าปอดของชาวสิปร่าพิเศษกว่าโลกไกอาครับ
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88

แล้วกลั้นหายใจกับปาลูกจากหน้าประตูแล้วตัวไปโผล่ที่กลางสนาม มันเกี่ยวอะไรกันน่ะ
  5. Resol

Resol New Member

EXP:
    68
    0
    0

โยนลูกบอลด้วยความเร็วที่มากกว่าแสง สุดยอดจริงๆเลยอ่ะ ยังไปได้อีกนะ
  6. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98

^
    ^
    [action]ย้ากกกก~~Astroooo Cannonnnn!![/action]

อ๊ะ ไม่ใช่เหรอ.....
  7. art15080

art15080 New Member

EXP:
    23
    0
    0

ดาวเทียมแค่ยิงขึ้นไปเปิดระบบก็ใช้ได้แล้วคับ จรวดน่าจะไปอวกาศได้หลังที่ดาวเทียมขึ้นไปกอบโกยตังให้เจ้าของนะคับ
  8. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16

ดูง่ายๆ เวลาอัญเชิญอสูร ทำไมขนาดอสูรเพิ่มมาจากไหนครับ อธิบายได้โดยทฤษฎ สัมพัทธภาพของไอน์สไตน์ครับ ที่ว่าวัตถุเคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูงแล้ว ความยาวจะลดลง ได้ L=(sqrt(1-v^2/c^2))L_0
    เมื่อตอนอัญเชิญอสูร อสูรมาหาผู้อัญเชิญด้วยความเร็วที่เข้าไกล้ความเร็วแสง ทำให้สัตว์อสูรดูเล็กจนมองไม่เห็น
    พอหยุดเคลื่อนที่อสูรก็มีความเร็วหยุดนิ่ง ความยาวจึงเท่าเดิมครับ

ยากไปป่าวเนี่ย
  9. primavista

EXP:
    102
    0
    16

มีคำถาม ใน FFIX
    1.ทำไมดาบ Excalibur II ถึงหายไปเมื่อเล่นเกิน 12 ชั่วโมงครับ ทั้งๆที่ควรจะอยู่
    2. ควีน่าหนีจาก cleya ยังไง ทั้งๆที่ โอดีนถล่มไปแล้ว
    3. ตอนที่ ซีดาน การ์เน็ต วีวี่ ถูกบรรจุลงในลัง ตุ๊กตามนดำ แล้ว อยู่ไปได้ไงตั้ง 3 คน ลังแค่นั้น
    แล้วตอนที่ สไทเนอร์มาเจอ ตอนที่แทงถัง พวกซีดานหลบได้อย่างไร
    4. ตอนขึ้นเรือเหาะส่งสินค้า สไทเนอร์ เมาเรือ แล้วพอแร้งดำบุกมา สู้ได้ซะงั้น

คำถามใน FF VIII
    1. ทำไมไซเฟอร์ แค่ชี้ดาบไปทางโอดีนเฉยๆ แต่ทำไมโอดีนขาดสองท่อน
    2. ตอนที่สู้กะ โอเมก้าเวพพ่อน ทำไมใช้ท่า Meteo ได้ ทั้งๆที่มีหลังคาอยู่ด้านบน

ทุกภาค ปกติ คนโดนดาบฟันไม่กี่ทีก็ตายแล้วแต่ทำไมยังไม่ตายกันซักที
  10. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

ู^
    ^

ถามได้ถูกจังหวะมากครับ เพิ่งเล่นผ่านไปเมื่อกี้ สรุปได้ว่า คำแช่งของกิลกาเมชสำริดผลครับ มันแช่งให้โอดีนตายเพื่อที่ตัวเองจะได้มีบทกะเขามั่ง
  11. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98

1.ทำไมดาบ Excalibur II ถึงหายไปเมื่อเล่นเกิน 12 ชั่วโมงครับ ทั้งๆที่ควรจะอยู่
    >>> กิลกาเมชมาเอาไปก่อนแล้ว (ถ้าจำไม่ผิด)

2. ควีน่าหนีจาก cleya ยังไง ทั้งๆที่ โอดีนถล่มไปแล้ว
    >>> ผมไม่แน่ใจว่าในเกมส์พูดถึงรึเปล่านะ....ถ้าจะให้ตอบตามความคิดส่วนตัวละก็....ผมว่ามันเอาตัวรอดเก่งที่สุดในกลุ่มแล้วนะ
    >>> ตอบจริงจัง ช่วงที่เรือ Red Rose บุกมา เป็นช่วงชุลมุน ถ้าจำไม่ผิดจะมีทหารอเล็กซานเดรียบุกลงมาด้วย?? ในช่วงนั้นมีความเป็นไปได้ว่าควีน่าจะพลัดไปจนออกไปช่วงรอบนอกของเมือง?? (ตอนสู้กับ Beatrix รอบนั้นไม่มีควีน่าใช่มั้ยครับ?? ลืม....)

3. ตอนที่ ซีดาน การ์เน็ต วีวี่ ถูกบรรจุลงในลัง ตุ๊กตามนดำ แล้ว อยู่ไปได้ไงตั้ง 3 คน ลังแค่นั้น
    >>> ทีมสร้างคงบังเอิญได้ดู "บ้านผีปอบ" แล้วชอบใจ...-"-
    >>> จริงๆน่าจะถามว่า "ตอนอยู่ในโรงงานมันถูกลูกหลงเข้าไปอยู่ในโลงคนละโลง ไปๆมาๆมาอยู่ในถังไม้ได้ยังไง ไม่ถูกเจอหรือ" อันนี้น่าสนกว่า....

แล้วตอนที่ สไทเนอร์มาเจอ ตอนที่แทงถัง พวกซีดานหลบได้อย่างไร
    >>> ดวงลุ่นๆ....

4. ตอนขึ้นเรือเหาะส่งสินค้า สไทเนอร์ เมาเรือ แล้วพอแร้งดำบุกมา สู้ได้ซะงั้น
    >>> ตามหลักความจริง และด้วยนิสัยของสไตเนอร์ ต่อให้มันปางตายยังไง ถ้ามีอะไรทำท่าจะมาสะกิดเจ้าหญิงของมันนิดเดียว มันก็สู้ครับ...

1. ทำไมไซเฟอร์ แค่ชี้ดาบไปทางโอดีนเฉยๆ แต่ทำไมโอดีนขาดสองท่อน
    >>> มัน "เมพขิงๆ"

2. ตอนที่สู้กะ โอเมก้าเวพพ่อน ทำไมใช้ท่า Meteo ได้ ทั้งๆที่มีหลังคาอยู่ด้านบน
    >>> คิดซะว่ามันเรียกมาจากอีกมิตินึงสิ.....กว่าดาวในอวกาศมันจะตกลงมาถึงพื้นโลกได้จริงๆเนี่ย เป็นวันนะครับ....

ทุกภาค ปกติ คนโดนดาบฟันไม่กี่ทีก็ตายแล้วแต่ทำไมยังไม่ตายกันซักที
    >>> เพราะ HP ยังไม่หมด....เอวัง....
  12. primavista

EXP:
    102
    0
    16

เรื่องควีน่าผมว่ามีอยู่ในกลุ่มนะครับ ตอนที่สู้กะBeatrix ผมว่ามีนะครับ ไม่งั้นเสียเปรียบ มี ซีดาน วีวี่ เฟรย่า
    แล้วก็ควีน่าครบคนเลยครับ ถ้าจำไม่ผิดมันวาปขึ้นไปไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ

อีกคำถามครับ ตอนที่สไตเนอร์โหนตัวตามการ์เน็ตมา(ตามรูป)พบว่าโหนมาชนตึก ความสูงที่ลงมาประมาณตึก 5 ชั้น แล้วทำไมมันยังยืนไหวอีกครับ
    C:\Program Files\Final Fantasy IX (Eng)\screenshots\SLUS_012.51_27092008_115205_0209.jpg
  13. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0

ตั้งแต่ที่อ่านมาเนี่ยบอร์ดนี่ฮาจริงๆ แต่ก็หยั่งว่านี่คงเป็นสไตล์การคิดของ square-enix ล่ะมั่งครับพอเอามาคิดดูใหม่ก็ขำดี
  14. primavista

EXP:
    102
    0
    16

แล้วเวลานอนตามโรงแรม(โดยเฉพาะภาคแรกๆ เช่นภาค 4) มีเตียงเพียงเตียงเดียวอันเล็กๆพอแค่หนึ่งคน แต่ทำไมเรามาตั้งสี่คนนอนได้ ถามว่า อัดเข้าไปยังไงเนี่ย
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

เขาเล่น 3 P กันครับ :E

อาจจะนอนพื้นก็ได้นะ :p
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88

ไม่น่าแปลกครับ ขนาดตอนเดินมันก็ยังขี่คอกันเดินเลย เราถึงเห็นไอคอนคนเดินเป็นหัวหน้าทีมนำคนเดียว
  17. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

ู^
    ^

เพราะมันขี่คอเดินกันใช่ไหมครับ คนไทยเล่นเกม FF เลยเอาไอเดียมาทำหนัง Shutter ไงล่ะ

[action]ฮาไม่ฮา แป๊กไม่แป๊ก เผ่นอย่างเดียว[/action]
  18. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98

^
    ^
    ถ้าเล่นในคอมพ์แล้วกด print screen จะเห็นเงาบนหลังไหมนะ.....อืม~~
  19. Resol

Resol New Member

EXP:
    68
    0
    0

เง้อออออออออ ไอ้เรื่องคนสี่คนรวมกันในคนเดียว กะ เรื่องคนตัวใหญ่เท่าหมู่บ้านกะเรือบินนี่ ไม่รู้จะบรรยายยังไงอ่ะครับ จะให้เค้าทำให้เป็น สเกลจริงๆเลยเร้อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ กลับมาเถอะะะะ เพื่อนๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เอาคำถามนี้ดีกว่า ของ FFX เหมือนเดิม

1. ปรกติ ธาตุใน FFX มันจะมี 4 ธาตุ ซึ่งแต่ละธาตุก็จะมีจุดอ่อนและจุดแข็ง กับธาตุตรงข้าม ถามว่า ทำไมถึงสามารถทำดาบที่รวมธาตุหลายๆธาตุไว้ในดาบเดียวครับ ทั้งๆที่มันมีธาตุที่ตรงกันข้ามกันอยู่ สมมุติ น้ำแข็ง กะ ไฟ รวมกันมันควรจะหักล้างกันใช่ไหมครับ ?

2. จากคำถามแรก ทำไมธาตุใน FFX ถึงเหลือแค่ ไฟ น้ำ น้ำแข็ง ไฟฟ้า ทั้งๆที่ควรจะมี ธาตุ ลม กะดิน ด้วย (ดูอย่าง FF ภาคเก่าๆ ปรกติคริสตัล มันจะเป็น ดิน น้ำ ลม ไฟ เป็นหลักใช่ไหมครับ) แต่ีมีมอนสเตอร์ที่ใช้ธาตุดินได้ เช่น lord ochu อ่ะ ทำไมธาตุดิน+ลมมันหายไปไหน ???

3.ทำไม ตุ๊กตาของ ลูลู่ ถึงโดดถีบได้ครับ ?
  20. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88

1. หยินหยาง สว่างกับมืดยังอยู่ด้วยกันได้เลยครับ โลกมันต้องสมดุล ทุกธาตุอยู่ด้วยกันได้ไม่แปลก
    2. จริงๆเวลฟอร์มันก็คือลมนะ เกมบางเกมก็เอาสายฟ้ากับลมรวมธาตุเดียวกัน
    3. ..........
  21. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86

มันเป็นไอ้มดแดงปลอมตัวมามั้ง
    (ไม่ได้เล่นแต่อยากตอบค่ะ อิอิ)

ว่าแต่ มันคงไม่ได้โดดเตะท่านี้นะคะ
  22. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0

ไม่ใช่ไอ้มดแดงปลอมตัวมาหรอกครับ แต่เป็นซูปเปอร์แมนตัวจิ๋วปลอมตัวมาต่างหาก

Share This Page