[All Final Project] : มาทำ logo หัวบอร์ดกัน (ยกเลิกชั่วคราว)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 3 สิงหาคม 2008.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    ถูกใจที่ได้รับ:
    22
    คะแนน Trophy:
    98
    [All Final Project] : มาทำ logo หัวบอร์ดกัน

EDIT จากพี่เจนะครับ
    Font ของ logo FF ผมใช้ Runic MT ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นตัวที่ดูดีที่สุดครับ ลองโหลดไปใช้กันนะครับ
    <!-- m -->http://www.ffodyssey.com/misc/runiccn.TTF<!-- m --> <--- นี่เลยครับ

อีกข้อนึง
    ในหัวเวบ จะเห็นว่า มีเส้น เกือบดำ อยู่เส้นนึง 4 pixel จากข้างล่างขึ้นมา
    รูปที่เอามาใส่ทั้งหมด ขอให้อยู่เหนือเส้นนี้ อย่าทับหรือเลยลงไปข้างล่าง ครับ ให้คงเส้นนั้นไว้อย่างเดิม

แล้วก็ ขอให้ภาพที่วางไปแล้ว พื้นหลังมันแปะกับของเดิมพอดี ด้วยนะครับ อย่างแถบสีอ่อนๆ ที่วิ่งด้านล่าง ก็อยากให้มันวิ่งต่อกันไปเป็นเส้นเดียว
    อย่างภาพนี้น่ะครับวางไปแล้วมันไม่พอดี
    <!-- m -->http://www.all-final.com/forum/styles/a ... pleft5.gif<!-- m -->
    ส่วนภาพ กับตัวอักษร จะวางยังไงก็ได้ พื้นหลังทางขอบซ้ายที่ไม่ได้แปะกับครับก็แต่งเล่นได้ตามใจชอบเลยครับ

ก็ขอฝากไว้เท่านี้ครับ
    ------------------------------------------------------

ท่านคงสังเกต logo หัวบอร์ดที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ ที่เห็นมันเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่ 4 รูปแล้วแต่จะสุ่ม

ทีนี้ มีใครเบื่อที่จะเห็นวนเวียนอยู่แค่4รูปมั่ง
    มีใครอยากเห็นรูปอื่นๆ หรืออยากให้ผลงานตัวเองขึ้นหัวบอร์ดมั้ย

ถ้ามี ก็ทำกันเลย

กติกา
    1. ผมมีรูป background ให้ จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ตามใจท่าน หรือจะทำขึ้นมาใหม่เลยก็ได้

2. อักษรโลโก้ ALL FINAL FANTASY เนื่องจากผมจนปัญญาด้านฝีมือ(ซึ่งไม่มีเลยแม้แต่น้อย) จึงไม่สามารถตัดมาให้ใช้ได้(ของที่พี่เจใช้ก็ขึ้นสวรรค์ไปพร้อมกับฮาร์ดดิสก์แล้ว) จึงอนุญาตให้ท่านดีไซน์ใหม่ได้เลย หรือถ้าใครสามารถแกะเอาเฉพาะตัวอักษรออกมาได้ ขอความกรุณาโพสท์รูปเพื่อให้ท่านอื่นได้ใช้งานด้วยครับ

3. รูปที่จะนำมาใช้เป็นหัวบอร์ด ต้องที่ความสูงที่ 88 pixel และความยาวไม่เกิน 500 pixel เท่านั้น ถ้าความสูงไม่ใช่ 88 pixel เป๊ะๆ หรือความยาวเกิน 500 pixel ผมไม่รับ

4. ต้องเซฟมาเป็น gif เท่านั้น ถ้าท่านส่งมาเป็นแบบอื่นเช่น jpeg หรือ png ผมจำเป็นต้อง convert มาเป็น gif อีกที ถ้าคุณภาพของภาพมันตก ผมไม่รับผิดชอบนะเออ

5. ถึงจะบอกว่าให้ส่งเป็น gif แต่ถ้าส่งมาเป็น gif animation เคลื่อนไหวได้ ผมก็ไม่รับนะ เปลืองแบนด์วิทธ์คนเน็ตหอยทาก

6. รูปที่ใช้ต้องไม่ขัดกับกฎระเบียบของเว็บและวัฒนธรรมอันดีงามของสังคม
    http://www.all-final.com/forum/viewtopic.php?f=11&t=2029

7. รูปที่ใช้ขอให้เกี่ยวข้องกับเกมหรือการ์ตูน หรือจะวาดเป็นออริจินอลก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวข้องกับ Final Fantasy และเจ้าของรูปสามารถใส่ลายเซ็นของตัวเองลงไปในรูปได้

8. กรณีที่ใช้รูปของคนอื่นมาเป็น resource กรุณาขออนุญาตเจ้าของด้วย ถ้าเกิดเจ้าของออกมาโวย ผมจะลบรูปนั้นทิ้งและเกิดอารมณ์โมโห

9. การนำรูปใบหน้าสมาชิก สตาฟหรือแอดมินมาใช้ ก็ต้องขออนุญาตเจ้าตัวด้วย ยกเว้นว่าจะเป็นรูปของท่านเอง และกรุณาเลือกรูปที่มัน "ดูได้ ไม่เสียสายตา" ด้วย

10. การส่งรูป แค่โพสท์ลงในกระทู้นี้เท่านั้นแหละ รูปไหนอนุมัติผมจะก๊อปรูปไปลงใน server พร้อมเปลี่ยนลิงค์รูปนั้นมาเป็นที่ server นี้พร้อมกับแปะลิงค์เดิมของรูปไว้ให้

11. กฎกติกาสามารถเพิ่มได้เรื่อยๆ ตามความเหมาะสม

สิ้นสุดโครงการ เมื่อบอร์ดเปลี่ยนเวอร์ชันรูปโฉมใหม่ ซึ่งอีกกี่ปีก็ไม่รู้ นึกซะว่าไม่มีหมดเขตละกัน

เอ้า เชิญสนุกกันได้

ปล. บางท่านอาจสงสัย ทำไมโปรเจกท์มันคุ้นๆกับเว็บแถวๆนี้จังวะ
    ก็ผมลอกเขามาน่ะสิ ถามได้ แถมหน้าด้านไม่จ่ายค่าลิขสิทธิ์ด้วย ฮี่ๆ

edit : 2010-02-28 12:27 ยกเลิกไปก่อน
  2. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    Re: [All Final Project] : มาทำ logo หัวบอร์ดกัน

แปะข้อมูลเผื่อเป็นประโยชน์ :)

Font แบบ Logo Final Fantasy

ชื่อ Font : Edition

รูปตัวอย่างประกอบ : [​IMG]

Link Download : <!-- m -->http://www.dafont.com/edition.font<!-- m -->
  3. ryusei

ryusei New Member

EXP:
    2
    0
    0
    Re: [All Final Project] : มาทำ logo หัวบอร์ดกัน

ไหนลองดูมั่ง เอารูป kooh ที่เคยเอาไปประกวดมาทำดู ถ้ารูปไม่ขึ้นลองเปิดด้วย IE ดู

link
  4. Diew

Diew Member

EXP:
    65
    0
    6
  5. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0

WAHAHAHAHA! ...

เดี๋ยวเจอกัน..
  6. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16

มีความรู้สึกว่า ถ้าโลโก้เวบ All-Final ไม่ใช่ Final Fantasy ก็ไม่ใช่เว็บ All-Final สิคะ

ถึงเว็บ AF จะมีกระทู้ย่อยเกี่ยวกับอนิเม หนัง เพลง เรื่องอื่นๆ ก็เถอะ แต่คอนเซปต์หลักของเวบนี้ก็คือ Final Fantasy ไม่ใช่เหรอคะ??? ถ้าโลโก้เวบกลายเป็นฮารุฮิ หรือลุงสเนค มันก็ดูแปลกๆ อยู่นะคะ???

ช่วยพิจารณาด้วยค่ะ
  7. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88

เห็นด้วยกับดุกดุ๋ยหนึ่งเสียงครับ อย่างน้อยก็น่าจะเป็นแนวแฟนตาซี
  8. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88

ถ้าเป็นแต่ละห้องใช้รูปคนละชุดกันก็ดีจิเนอะ

ห้องอนิเมก็ชุดนึง ห้องหนังชุดนึง เกมชุดนึง ไฟนอลชุดนึง All Foodก็อีกชุดนึง(เอ๊ะ รู้สึกว่าอันนี้น่าสนสุด)
  9. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98

^
    ^
    ไม่สามารถทำได้ด้วยเหตุผลทางเทคนิคครับ

ส่วนที่ท่านดุกดุ๋ยว่ามา ผมเห็นว่าหัวข้อ FF นี่มันชักจะเป็นส่วนน้อยของบอร์ดไปแล้วน่ะสิ ถึงแม้บอร์ดนี้จะตั้งมาด้วยเรื่อง FF เป็นหลัก แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่ามันเป็นแค่ 1 ในหลายๆหัวข้อที่พูดคุยกันในบอร์ดมากกว่าครับ และมันจะกลายเป็นข้อจำกัดจนเกินไปด้วยครับ
  10. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88

จนปัญญาด้านศิลปะอย่างไร้ที่ติ
    เดี่ยวลองทำกับเพื่อนดูซิมันจะรุ่งหรือริ่ง
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

ดูแล้วแปลกตาดีครับ ชอบๆ
  12. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16

เผลอเข้ามาตกใจมาก ! กลายเป็นเว็บโอตาคุเต็มๆตัวซะแล้วววว O.O
  13. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88

เผลอแป้บเดียว ทำไมหัวบอร์ดเปลี่ยนไปแล้ว lol~
    ตกใจเมื่อแว๊ปแรกรีเฟรช เห็นพระเจ้า H
  14. dookdooy

EXP:
    353
    0
    16

อืม...ถ้าพูดถึงว่าเดี๋ยวนี้เรื่อง FF ก็ชักจะกลายเป็นส่วนน้อยของเว็บไปซะแล้ว ก็เห็นด้วยอยู่เหมือนกันค่ะ - -'' แอบเศร้านิดๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่า ถ้าจะให้ถกประเด็นเรื่อง FF ภาคเก่าๆ มันก็คงจะถกอะไรได้ไม่มาก เพราะการคุยเกี่ยวกับ FF ภาคเก่าๆก็เหมือนอยู่ที่จุดอิ่มตัวแล้ว ปริศนา ความลับอะไรต่างๆ ก็เปิดเผยออกมาหมดแล้ว อยากจะรู้อะไรก็ไปค้นใน gamefaqs ก็ได้ ไม่เหมือนสมัย 6-7 ปีก่อน ที่มาถามปัญหาในเกมกันได้เรื่อยๆ
    FF ยุคหลังๆ ก็จะชอบไปลงเครื่องเกมที่ไม่ได้ฮิตขนาด PS อย่างลงมือถืองี้ NDS งี้ (ขนาด PSP ก็มีแค่ Crisis core อันเดียวเอง) ก็เลยทำให้กระทู้ FF ไม่ได้เป็นหลักของเว็บเหมือนสมัยก่อน ^^;

เอาเป็นว่า จะทำโลโก้ลาย FF มาฝากก็แล้วกันนะคะ เพราะเห็นคนอื่นทำลายอนิเมกันหมดเลย ;)
  15. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0

ระ...เร็ว!!
  16. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113

จริงๆผมก็แอบเห็นด้วยกับดุกดุ๋ยครับ คือถึงมันจะไม่ค่อยเกี่ยวกับ FF แล้ว แต่เราก็ยังใช้ FF เป็นสัญลักษณ์แทน community ของเรานี่นะ ผมเลยอยากให้ภาพออกมาแนวๆ FF หรือแนวเกมแฟนตาซี RPG อะไรยังงี้ ถ้าเอาพวกภาพอนิเมมีความรู้สึกมันเริ่มจะเป็นโอตาคุ เหมือนมันเริ่มกลายเป็นอะไรที่เฉพาะกลุ่มเกินไปแล้วงับ

Thank you dopkung สำหรับ Font โปรเจ็คนี้น่าสนุกสุดๆครับ ประเดี๋ยวจะส่งเข้าร่วม จะพยายามให้มีทั้ง FF เกมทั่วไป อนิเม แล้วก็ ออริคาแรคเตอร์ Evan Yzac ด้วย :E
  17. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

เปลี่ยนแล้ว!!
    ...แต่ดูเหมือนว่ามันจะกลายเป็น ALL-OTAKU ไปแล้วแฮะ555+
  18. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38

เล่นบ้างทำไม่สวยเหมือนชาวบ้าน แต่เพื่อ AF ทำโลด ^^!

2 รูปหลังจากนี้ ต้องเอาลงนะ

ปล. ตอนนี้กระแส FF กำลังกลับมาแรงขึ้นนะครับ อย่าง XII Agito มี port ลง PSP ด้วยนะ , ไหนจะ Dissidia , KH ยังอีกมีอกเยอะ ช่วงนี้ ^^!

edit by ob the air : สองรูปหลังนั่น ฝันไปเถอะแก
  19. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16

ไอ้อันล่างนี่มัน....
  20. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88

ย อย่านะ !! :scare: :scare: :scare:
  21. dookdooy

EXP:
    353
    0
    16

ทำมาให้แล้วค่าาา

เซต Crisis Core ก่อนนะคะ จริงๆ อยากทำ FFT ก่อนนะ แต่ไปเจอรูปของ Crisis core ซะก่อน ก็เลยทำซะเลย^^;

ไม่ได้บ้าแซคนะคะ...ไม่ได้บ้าหนุ่มอารมณ์ดีคนนี้จริงๆ นะ :aiii:

ปล. รูปของแบงค์............. OTL''''

EDIT : แก้รูปสามแล้วค่ะ ^^;
  22. obtheair

EXP:
    1,643
    22
    98

^
    ^
    กำลังคิดว่ารูปที่สาม ตำแหน่งของข้อความมันต่ำไปรึเปล่าหว่า
    ไว้พรุ่งนี้ค่อยเอาขึ้นให้
  23. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36

ชอบค่ะ โปรเจคท์นี้ ว่างๆจะช่วยทำค่ะ ^^
    คือน่าจะกำหนดขนาดอักษรให้เท่ากันหมดมั้ยอ่ะคะ จะได้ดูเรียบร้อยหน่อยอ่ะ??
  24. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

<!-- m -->http://i38.photobucket.com/albums/e107/ ... dash-1.gif<!-- m -->

<!-- m -->http://i38.photobucket.com/albums/e107/ ... e_dash.gif<!-- m -->

ลงชุดแรกก่อน....
    จริงๆมันภาพเดียวกันแหละ เพียงแต่ผมมันใฝจโลเล ไม่รู้จะเอาโรลจังลงคนเดียวหรือ เอาทรอนลงด้วยดี (ไม่รุผ่านเปล่าแฮะ บางคนอาจไม่รู้จัก แต่ผมว่าอารมณ์มันแฟนตาซีดีนะ)
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะมาลง FF T
    ว่าแต่ถ้าแบบนี้ Rate ไปมั๊ย

<!-- m -->http://i38.photobucket.com/albums/e107/ ... te_AhR.gif<!-- m -->

ในภาพคือแอเกรียสกับแรมซ่าครับ หาต้นฉบับไม่ไ้ดเลยไม่รู้ว่าใครวาด แต่ผมว่าสวยดีนะกลัวแต่ติดเรทนี่สิ
  25. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

หุหุ ทำหมาไหม้ขึ้นมั่งดีกว่า ; p
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page