โหดร้าย..

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 4 สิงหาคม 2008.

1. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เอาตรงๆ เลยนะ

หน้าที่ของศาลคือการบังคับใช้กฎหมาย
    การเห็นอกเห็นใจ ไม่ใช่ธุระของศาลครับ
    จะน่าสงสารขนาดไหน ศาลก็ไม่สามารถแก้ไขบรรทัดฐานของสังคมตามใจชอบได้
    สังคมที่กฎย่อมเป็นกฎ คือสังคมที่เข้มแข็งอย่างแท้จริง

ถ้ากฎหมายที่บังคับใช้อยู่ รุนแรงมาก/น้อยเกินไป ตกยุค หรือมีช่องโหว่
    ถ้าบรรทัดฐาน ณ ปัจจุบันมันไม่เท่าเทียม
    ต้องไปปรึกษาฝ่ายนิติบัญญัติครับ
    เพราะหน้าที่ร่างและแก้ไขกฎหมาย ให้สอดคล้องกับความต้องการของประชาชน
    เป็นหน้าที่ของนิติบัญญัติโดยตรง

ถ้ามีเหตุปัจจัยอื่นหลายอย่างที่ส่งเสริมให้คนกระทำผิด
    ถ้าการกระทำผิด เกิดจากโครงสร้างสังคมและการจัดสรรผลประโยชน์ที่ผิดพลาด
    อันนี้ก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายบริหาร ที่ต้องใช้งบ/ออกนโยบายแก้เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวครับ
    (ถ้า กม. ปัจจุบันไม่สนับสนุนก็อาจมี feedback ไปทางนิติบัญญัติอีกที)

สังคมของเขาย่อมมีระบบและพลวัต-การเปลี่ยนแปลงของเขา ระบบการลงโทษที่รุนแรงเป็นเรื่องที่พวกเขายอมรับกันเป็นบรรทัดฐาน ซึ่งอาจไม่ถูกใจคนนอกอย่างเราๆ ท่านๆ เท่าไหร่นัก (ไม่ได้บอกว่าดีหรือไม่ดีนะ)
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ^
    ^
    ก็เพราะแบบนั้นไม่ใช่หรือ พวกตาลีบัน คนในประเทศเค้าถึงดีใจเมื่ออเมริกายึดอัฟกันได้...
  3. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ^
    ^
    ถูกต้องนะครับ ดีจังที่เราเข้าใจตรงกัน :)

เพราะการฝืนบังคับใช้กฎหมายที่รุนแรงเข้มงวด โดยไม่ตรงกับความต้องการของสังคมนั่นเอง ทำให้รัฐบาลตาลิบันไม่ได้รับการสนับสนุนจากประชาชนส่วนใหญ่ครับ

นิติบัญญัติหูหนวก บริหารตาบอด ตุลาการเป็นใบ้...อย่างใดอย่างนึงก็เพียงพอจะทำให้ประเทศล่มจมแล้วครับ

น่าเสียดายที่ แค่ภาพไม่กี่ภาพในกระทู้นี้ ไม่สามารถสรุปประสิทธิภาพของฝ่ายนิติบัญญัติและบริหารของประเทศที่เป็นหัวข้อสนทนาได้เลยครับ (จะว่าไป...ประเทศอะไรก็ยังไม่รู้เลยนี่หว่า ^^; )
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ดูจากหน้าตา น่าจะเป็นแขกขาวแหละครับ แถวๆตะวันออกกลางน่ะ.....

จริงๆ ที่ผมจะสื่อคือ กะอีแค่ขโมยของไม่น่าโทษแรงแบบนี้ น่าจะเอามาใช้กับไอ้เด็กโรคจิตที่มันก่อคดีีที่เป้นข่าวตอนนี้ หรือเช่น ไอ้มือหงิกน่ะ...เมืองไทยมันหน่อมแน้ม น่าจะแรงๆแบบนี้บ้าง จะได้เข็ดหลาบ

พวกประเทศหน่อมแน้มเช่น อิตาลี ฝรั่งเศส ดูมันซะก่อน โจรชุมขนาดไหน กฎหมายหน่อมแน้ม
    ขณะที่พวก มาเลย์ คนไม่กล้ากระทำผิดกันเลย โบยกันหลังลาย อยากเอาคลิปมาให้ดูหรอกนะ แต่รุนแรงไป
  5. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ู^
    ^

ใช้ศาลแบบคณะลูกขุน น่าจะแก้ปัญหาได้นะครับ
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่กฏหมายโหด โทษโหด การเจรจาโดยสันติจะยากขึ้นนะ ทุกครั้งที่มีคดีจะไม่มีใครยอมมอบตัวแน่ แล้วสู้กันแรง ชาวบ้านก็เดือดร้อน(โดนลูกหลง)เยอะ
    ถ้ากฏหมายโหด การต่อสู้กับอาชญากรรมจะมีแบบเดียวคือ ตายกันไปข้าง ส่วนตัวแล้วผมยังชอบพวกหน่อมแน้มลดโทษเยอะๆ มากกว่านะ แต่อยากให้เอาผิดจริงจังมากกว่า แบบของหงิก ไม่ต้องให้โทษประหารหรืออะไรมันหรอก แค่ยอมสภาพ รับโทษกึ่งหนึ่ง หรือสักนิดก็ได้ เป็นพวกอาเสี่ยอยู่ดีกินดี ไปอยู่ในซังเตสักอาทิตย์มันก็ตกนรกทั้งเป็นแล้ว ขังสัก 10 ปีมันก็กลัวแล้วแหละ แถม.... แค่นั้นก็เพียงพอจะทำลายชีวิตมันแล้ว เพราะแค่นั้นทำให้มันโดนเด้งจากมหาลัยแล้ว
  7. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    ประเทศไทยก็มีบทลงโทษทางกฎหมายโหดๆ แบบตามกระแส หรือเอามันส์อย่างเดียวเหมือนกันนะครับ

Share This Page