(ลองเปลี่ยนกระแสสังคม) มาแลกเปลี่ยนข้อมูล เพื่อใช้ในการเลือกตั้ง ผู้ว่ากทม.คนใหม่กัน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย plajaun, 6 กันยายน 2008.

1. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    ถูกใจที่ได้รับ:
    44
    คะแนน Trophy:
    98
    ส่วนใหญ่คนชอบชูวิทย์ที่ความฮานี่แหละ เคยเห็นในข่าวว่าออกหาเสียงก็ห้อยกล้องส่องทางไกลด้วยเหมือนกัน....ฮาๆ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ดี.... มันจะได้ไม่มีใครไปก่อม๊อบหรือ สำแดงอุดมณ์การ์อะไรแถวนั้นได้อีกต่อไป
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ตามความคิดของผมแล้ว

ผมว่านโยบายของ ดร.แดน ดีครับ แต่อย่างที่หลายๆ ท่านได้กล่าวมาคือ ออกแนวอุดมคติ และยากเกินกว่าที่จะทำได้

- แมลงสาบและหนู มันเป็นสัตว์ที่ทั่วประเทศก็พยายามกำจัดกันมาแล้วครับ แต่มันก็ยังรอดได้จนถึงทุกวันนี้ - -

- โรงเรียน 2 ภาษา. . .อันนี้ตามความคิดของผมคือ ทำไม่ได้แน่นอนในทุกโรงเรียน หากจะหาทำให้ได้ในบางโรงเรียนยังยากเลยครับ
    สาเหตุที่ผมคิดเช่นนั้น. . .(ไม่ขอกล่าวถึง EP นะครับ เพราะโปรแกรมนี้ เด็กที่พ่อแม่ไม่มีทุนพอก็ไม่สามารถเรียนได้ หรือลำบากเกินไป)
    1. แม้แต่เด็กนักเรียนโรงเรียนแนวหน้าของประเทศ ยังต้องไปเรียนเลยครับ ขนาดว่าอาจารย์ที่สอนในโรงเรียนท่านก็มากด้วยประสบการณ์ และความรู้
    2. บางโรงเรียน จริงอยู่ว่ามีอาจารย์ต่างประเทศมาสอนเองเลย แต่คาบเรียนน้อยครับ ไม่เพียงพอกับการนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้จริงๆ แถมห้องเรียนห้องนึงยังมีนักเรียนเป็นจำนวนมาก ทำให้การศึกษาไปได้ช้าครับ
    3. (อันนี้ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่านะครับ) บุคลากรของประเทศไทยที่ทำหน้าที่สอนนั้น บางส่วนคุณภาพไม่สูงพอครับ ทำให้เด็กได้รับความรู้ที่ไม่ลึก นโยบายของ ดร.แดน กล่าวถึงโรงเรียน 2 ภาษานั่นคือ ภาษาไทย และ ภาษาอังกฤษ ฉะนั้น ผมจะขอกล่าวถึงบุคลากรที่ทำหน้าที่สอนภาษาอังกฤษเพียงอย่างเดียวละกันครับ
    การจะให้เด็กสามารถเรียนรู้ ฟัง พูด สื่อสารภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันให้ได้ผลดีนั้น ต้องเรียนกับเจ้าของภาษานั่นคือชาวต่างประเทศ แต่ด้วยงบประมาณที่จำกัดของโรงเรียน ทำให้ไม่สามารถจ้างพวกเขามาสอนได้ หรือถ้าสามารถจ้างได้ ก็จำเป็นต้องขึ้นค่าเล่าเรียน เป็นปัญหาสำหรับเด็กที่ฐานะไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย
    หากจะกล่าวถึงบุคลากรคนไทย ก็ต้องยอมรับว่้า มาตรฐานและคุณภาพไม่สูงพอครับ และถ้าจะให้พวกท่านเหล่านี้ไปเรียนเพิ่มเติมมาเพื่อสอน เมื่อพวกท่านเรียนจบแล้ว ก็คงหางานอื่นทำแล้วแหละครับ - -'' (สุดท้ายก็อยู่ที่ความเสียสละสินะ. . .)

- เน็ต WIMAX ผมชอบนะ ชอบมากๆ เลยด้วย >< แต่. . .
    ถ้าฟรี --> คงไม่ต้องเช่าแล้วสินะ Hi-Speed ของที่ต่างๆ แยง่เน็ตกันใช้ดีกว่า - -
    ถ้าไม่ฟรี --> ก็ต้องดูกันต่อไปว่า จะเป็นอย่างไร

อืมม. . .พูดมาขนาดนี้แล้ว อาจจะมีคนหมั่นไส้ ไม่มากก็น้อยแฮะ = =''
    แต่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ
  4. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เอ่อ เรื่อง ดร.แดน(ขอโทษคนชอบล่วงหน้าด้วย) เราว่าอ่านๆแล้วดูฝันมากๆเลย สุดท้ายคงไม่พ้นแค่เครื่องมือหาเสียงอ่ะ ไม่ค่อยน่าเลือกสำหรับความคิดเรา ^^"
  5. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    0
    0
    เรื่องเน็ต WIMAX เห็นด้วยเลย ถ้าใช้ฟรีแล้วพวกบริษัทที่ให้บริการมันจะคิดยังไงน้า...เราอาจจะไม่ต้องเช่าแล้วล่ะมั้ง
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ประกาศสงครามกับแมลงสาบ... มาจัดการที่หอผม มามะ =_=!
    จัดการท่อระบายน้ำแถวแยกเกษตร, สยามให้ได้ก่อนเถอะ ท่วมที มันบินว่อนเลย :sad:

เรื่องแมลงสาบ จะแฝงนัยยะอะไรก็แล้วแต่ แต่คนทีี่ไม่ร้อนตัวเพราะไม่ได้เป็น เขาไม่โวยวายหรอกครับ :p! ยังคงสุขุมต่อไป
  7. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ด้วยความที่ขี้เกียจอ่าน ขอคอมเมนต์เฉพาะเนื้อความหัวกระทู้อย่างเดียว

"ก่อนที่จะให้เป็นโรงเรียน 2 ภาษา ช่วยสอนภาษาไทยให้เด็กมันเขียนกันถูกๆก่อนเถอะครับ ภาษาแม่ยังไปไม่รอด แล้วภาษาอื่นจะเหลือเรอะ"

Share This Page