FWD: ร้านโถพลู-จตุจักร,จริงเปล่าช่วยสืบที

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย HIHO, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เพื่อน ๆ นักชิมนักช้อปทั้งหลาย คงจะรู้จักร้าน "โถพลู" ที่สวนจตุจักรกันดี เพราะเป็นร้านที่ขึ้นชื่อว่า
    อาหารอร่อย ราคาก็พอไปไหว แถมยังเป็นที่ชื่นชอบของนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ ใครไปช้อปที่สวนฯ ถ้า
    ไม่ได้ลิ้มลองอาหารที่นี่ก็ถือว่าไปไม่ถึงสวนฯค่ะ เราเอง + เพื่อน ๆ + ญาติ ๆ ก็ชื่นชอบในรสชาติ
    อาหารร้านนี้เช่นกัน แต่ไม่นึกไม่ฝันเลยค่ะ ว่าจะเกิดเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงเช่นนี้

วันนั้นเราไปกัน 3 คน คือ เรา แม่แฟน และเพื่อนของแม่แฟน อาหารที่พวกเราสั่งมีดังนี้ค่ะ * ทอดมัน
    ปลากราย * ข้าวมันส้มตำ * ข้าวผัดสัปปะรด * ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ * น้ำดื่ม * น้ำมะพร้าว ประมาณว่า
    หิวมากค่ะ เห็นอะไรน่าทานก็สั่ง ๆๆๆ วันนั้นเราได้โต๊ะด้านหน้าของครัวใหญ่ที่ไม่ใช่ห้องแอร์-และอยู่
    ระหว่างบริเวณที่ล้างจาน (ใครที่เคยไปร้านนี้คงทราบดีว่า ร้านโถพลูเค้าจะมีที่นั่งแบ่งเป็นหลาย ๆ ส่วน
    และห้องครัว ก็จะมีหลายครัว ครัวผัด ครัวยำ ส่วนเตรียมเครื่องดื่ม อะไรแบบนี้)

อาหารจานแรกที่ยกมาคือ ทอดมันปลากราย จานเล็ก ๆ น่ารัก ประดับประดาด้วยดอกกล้วยไม้และผัก
    แต่งจานสวยงาม ซึ่งก็มีทั้ง แตงกวา กะหล่ำปลีซอย แครอท ประมาณนั้น ไม่แน่ใจนะคะ จำไม่ได้ว่า
    เป็นผักดองหรือเปล่า ส่วนทอดมันนั้น มีประมาณ 5 ชิ้น จัดเรียงสวยอยู่ในมันทอดที่ทำเป็นกรวย ๆ หรือที่
    รู้จักกันในชื่ออาหารว่า "รังนก" (ก็คงทราบกันดีว่าที่ โถพลู เค้าจะมีการจัดจานอาหารสวยงามน่ารับ
    ประทานมาก) อาหารจานแรก หมดไปอย่างรวดเร็ว อร่อยมากๆ เลยค่ะ ขอบอก แม้แต่ผักแต่งจานก็
    เกือบไม่เหลือ แล้วแม่แฟนเรายังแอบชิมเจ้ารังนกนั่นด้วย บอกว่าแข็ง ๆ ไปหน่อย สงสัยทิ้งไว้นาน แต่
    พวกเราก็แอบคอมเพลนเล็กน้อยว่า แพงจัง จานนิดเดียวเอง ตั้ง 100 บาทแน่ะ แต่ก็อร่อยดีนะ

วันนั้นคนเยอะมาก อาหารค่อนข้างนาน พวกเราก็นั่งเม้าท์กันไปถึงเรื่องต่าง ๆ นั่งอีกสักครู่ใหญ่ ๆ
    อาหารแต่ละอย่างก็ทยอยมาเสิร์ฟ พวกเราก็ก้มหน้าก้มตาทาน ไม่คุยแล้ว จนอาหารหมด อิ่มกันได้ที่ ก็ถึง
    ตอนนั่งย่อย พูดคุยกันถึงรสชาติอาหาร บริการ ยังเอ่ยปากชมกันว่า อาหารอร่อย บริการก็ดี คนรับ
    รายการยิ้มแย้ม คล่องแคล่ว แถมยังพูดภาษาอังกฤษได้ด้วย ร้านก็คนเยอะแยะ ฝรั่งมากินกันเต็มไปหมด
    น่าอิจฉาเจ้าของร้านจริง ๆ เลย ประมาณนั้น ในขณะที่พนักงานก็เริ่มเข้ามาเก็บจานออกไป พวกเราก็
    สอดส่ายสายตารอบ ๆ ร้านไปด้วย ชี้โบ้ชี้เบ้ ประกอบการสนทนา

นั่นเอง.......สิ่งที่พวกเราไม่คาดฝันว่าจะเห็น ว่าจะเกิด ขอเล่าเป็นข้อ ๆ เลยนะคะ

เห็นกันจะ ๆ ต่อหน้าต่อตา แบบนี้จริง ๆ ค่ะ

1. จานทอดมันฯ อันแสนโอชะของพวกเรา ถูกยกเข้าไปยังส่วนของการล้างจาน ซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่
    ประจำอยู่หนึ่งคน เป็นผู้หญิงอายุประมาณ 30 ปลาย ๆ ภาพที่เราเห็นเผิน ๆ คือ เค้าคอย - แยก
    อาหาร แยกขยะ หรือกวาดเศษอาหารทิ้งจากจานก่อนล้าง แต่ดูไปดูมามันไม่ใช่ค่ะ พอสังเกตดี ๆ จะ
    เห็นว่า ตรงนั้นมันจะมี ตระกร้าแบบเหลี่ยม ทรงเตี้ย ใบเล็ก ใบใหญ่ อยู่หลายใบ ทีเดียว แต่ละใบก็
    จะบรรจุสิ่งของต่าง ๆ กัน ที่เห็นก็มีดังนี้ค่ะ * รังนกทอด * ผักแต่งจาน * กล้วยไม้ที่ใช้ประดับจาน *
    หลอดน้ำดื่ม * ขยะรวม
    จานทอดมันฯของพวกเราถูกยกไปวางแถว ๆ นั้น พร้อม ๆ กับจานอาหารแต่ละประเภท จากแต่ละโต๊ะ
    ญ. คนดังกล่าวก็เริ่มทำการ "แยก" กล้วยไม้ไว้ในตะกร้ากล้วยไม้ รังนกทอด หยิบมาดู ๆ เห็นว่าถูก
    หักเป็นชิ้น ๆ แล้ว ทิ้งไปในขยะรวม ส่วนรังนกที่มาจากโต๊ะอื่น ๆ ยังสภาพดีอยู่ รวมไว้ในตะกร้ารังนก
    ด้วยกัน
    2. ข้าวผัดสัปปะรด ลักษณะเวลาเสิร์ฟคือ เป็นข้าวผัด ที่อยู่ในลูกสัปปรรดที่ถูกผ่าซีกในแนวนอน แล้วถูก
    ควักเนื้อออกหมดแล้ว ประดับขอบด้วยกล้วยไม้ บัดนี้ เมื่อทานหมด จับเข้าส่วนล้างจาน ถูกกระทำด้วยผู้
    หญิงคนเดิม กล้วยไม้ ถูกแยกไว้กับตะกร้ากล้วยไม้ กวาดเศษข้าวผัดที่เหลือ ๆ ออก
    นำสัปปรรดซีกนั้น แกว่ง ๆ จุ่มๆ ในกะละมังที่มีน้ำอยู่ แล้วนำไปรวมกันไว้กับสัปปรรดซีกอื่นๆ ในตะกร้า
    สัปปะรด

ตอนนี้พวกเราเริ่มมองหน้ากันตาปริบ ๆ สงสัยกับการกระทำนั้น ๆ ว่าเค้าทำอาไรเน้อ

3. น้ำมะพร้าว เวลาเสิร์ฟ ลักษณะคือ มาทั้งลูก แล้วเสียบหลอด เมื่อทานหมด บัดนี้ ถูกนำมาตั้งรวมไว้
    ที่เดียวกัน ถูกผู้หญิงคนเดิม นำหลอดออก แล้วมารวมกันไว้ในตะกร้าหลอด วางตั้งไว้สักพัก มีผู้ชายคน
    หนึ่งมาหยิบเอาลูกมะพร้าวไป โอ้.........พระเจ้าจอร์ช น่าสะอิดสะเอียนมาก เมื่อเห็นชายผู้นั้น
    นำลูกมะพร้าวดังกล่าว มาเปิดฝา แล้วเทน้ำมะพร้าวที่บรรจุไว้ในขวดเข้าไป แล้วจัดแจงเสียบหลอด ปิด
    ฝา จิ้มด้วยกล้วยไม้ แล้วเดินหายลับตาไป คาดว่าน่าจะเอาไปเสิร์ฟผู้โชคร้ายสักคน (ทั้ง ๆ ที่เราก็แงะ
    เนื้อกินไปแล้ว 2-3 คำ)

ตะลึงค่ะ บอกได้คำเดียวว่าตะลึง ทั้งโต๊ะ อ้าปากค้างกันเป็นแถว หันกลับไปดู ผู้หญิงด้านล้างจานกันแบบ
    ไม่ได้นัดหมาย

4. จานอาหารที่ผ่านการรับประทานยังทยอยกันมาไม่ขาดสาย ผู้หญิงคนนั้นก็ยังขมักเขม้นกับการ "แยก"
    วัตถุต่าง ๆ อย่างชำนาญ ไม่ว่าจะเป็น รังนกทอด ผักแต่งจาน ดอกกล้วยไม้ หลอด ลูกมะพร้าว ลูก
    สัปปะรด ฯลฯ ส่งต่าง ๆ ที่ยังดูไม่สึกหรอ เมื่อบางตะกร้าเริ่มมีจำนวนของมากพอสมควร ก็จัดแจง
    ส่งเข้าครัว (ซึ่งตรงนั้นมันจะเป็นช่อง ๆ ไว้สำหรับผ่านสิ่งของกัน ระหว่างห้องครัวกับที่ล้างจาน)
    ไม่ต้องเล่าต่อแล้วใช่มั้ยคะ ว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่นึกไม่ฝันว่า จะเกิดการรักษ์โลก รีไซเคิลกันได้ถึงเพียง
    นี้ สิ่งที่รับประทานไปเมื่อตะกี้ แทบจะออกมาทางเดิมเลยค่ะ ท่านผู้อ่านที่เคารพรัก

พวกเรามองกันอยู่นานนนนนมากกกกก จนผู้หญิงคนนั้นเค้าเริ่มจะรู้สึกตัว กิจที่ทำอยุ่เริ่มเป็นไปอย่าง
    ตะกุกตะกัก แบบว่า ไม่ค่อยรื่นน่ะค่ะ ทำแบบเคอะเขิน จนเมื่อมีพนักงานเสิร์ฟเดินเอาจานมาวางไว้ให้
    เค้าก็เริ่มกระซิบกระซาบกัน แล้วก็หันมามองพวกเรา จนพวกเรามีความเห็นตรงกันว่า.....ถอยดีกว่า
    ไม่อาวดีก่า แล้วก็เช็คบิล รีบออกมาจากที่นั่นทันใด

ค่าอาหารมื้อนี้ ตกราว ๆ 600 กว่า บาท จำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ค่ะ ยังคุยกันเลยว่าค่อนข้างแพงถึง
    แพงที่สุดกับการนำอาหาร "ขยะ" มาให้ทาน
    หนำซ้ำการคิดราคาค่าอาหาร ยังบวกแวต (ภาษีมูลค่าเพิ่ม) เข้าไปอีก 7 เปอร์เซ็นต์ ทำเหมือนเมือง
    นอกเลยค่ะ ระบบนี้ในเมืองไทยไม่ค่อยเห็น นอกจากตามโรงแรมหรือภัตตาคารใหญ่ ๆ ระดับ
    อินเตอร์ ฯ

เดินกันออกมาจากร้าน ยังขนลุกอยู่ไม่หาย กับพฤติกรรมดังกล่าว
    พวกเราคิดกันว่า ไม่ใช่ตัวลูกจ้างหรอก ที่จะกล้าทำแบบนั้น ถ้าหากว่าเจ้าของร้าน ไม่สั่งให้ทำ ไม่รู้
    จะหากำไรอะไรกันขนาดนั้นคะ ใช้วิธีสกปรกมากไปหรือเปล่า

เรื่องที่เราเจอนี้ เกิดขึ้นเมื่อประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมานี้เองค่ะ ตอนแรกกะว่าจะเข้ามาเล่าให้ชาว
    พันธุ์ทิพย์ฟังตั้งนานแล้ว แต่ไม่มีโอกาสสักที ได้แต่เล่าให้เพื่อนฝูงคนรู้จักกันฟัง ให้เค้าได้ไปเล่า ต่อ ๆ
    กัน

อ้อ......วันนั้นกลับบ้านกันไป ตัวเรา ระหว่างทางกลับบ้าน ปวดท้องนิดหน่อย แบบมวน ๆ แต่ไม่
    เป็นไรมาก เพราะปกติ เป็นคนธาตุแข็ง ส่วนแม่แฟนเรา อายุ 60 แล้ว ท้องเสียทั้งคืนเลย แต่โชคดีที่
    ไม่เสียแบบหนัก ๆ และเพื่อนของแม่แฟน จากที่ได้โทรฯ สอบถามอาการกันแล้ว ก็มีท้องเสียบ้างเหมือน
    กัน 2-3 ครั้ง

ยังนึกเสียดายอยู่ว่าวันนั้นไม่ได้ถ่ายรูปไว้ จะได้มาโพสต์ให้เห็นกันจะๆ ไปเลย มีแต่กล้องจากโทรฯมือถือ
    ซึ่งไม่สามารถถ่ายเห็นในระยะนั้นได้
    แต่คิดไปคิดมาอีกที ถ้ามีกล้องจริง ๆ ก็ไม่รู้ว่าจะกล้าถ่ายหรือเปล่า กลัวถูกอุ้มค่ะ

เมื่อประมาณเดือนที่แล้วนี่เอง หลังจากที่เราได้เล่าเรื่องนี้ให้แก๊งค์เพื่อนสนิทเราฟัง เราก็ได้มีโอกาส
    ไปเดินสวนฯ อีกครั้ง เราก็เลยบอกเพื่อนๆ ว่า จำได้มั้ย เรื่องที่เคยเล่าให้ฟัง เดี๋ยวเราจะพาไปดู
    สถานที่จริง ก่อนไปถึง เราก็เตี๋ยมกับเพื่อน ๆ ว่า อะไรอยู่ตรงไหน ให้สังเกตอะไรส่วนไหนบ้าง

วันนั้นไปกันทั้งหมด 4 คนค่ะ รวมตัวเราด้วย ก็ทำเป็นว่า เดินหลงกัน แล้วก็ไปหยุดรอกันตรงที่เกิดเหตุ
    พอดี ก็สายตาใครสายตามันค่ะ กวาดบรรยากาศรอบ ๆ กันใหญ่ เราเห็นแล้วก็ยังอดขำไม่ได้ ทำหน้า
    เหมือนคนหลงทางกันจริง ๆ เลย เราเองก็ยืนอยู่แถว ๆ นั้นด้วยเหมือนกัน ก็เห็นแบบเดิม ๆ เลย
    ค่ะ เพื่อน ๆ เห็นแล้วต่าง ก็อุทานเป็นเสียงเดียวกันว่า "แหวะ"
    โชคร้ายที่วันนั้น ยังไม่มีใครทานข้าวกันไปเลย แล้วก็เลยไม่กล้าทานข้าวนอกบ้านเลยค่ะวันนั้น ต้องหิ้ว
    ท้องกลับมาทำทานกันที่บ้าน

เข้าเรื่องต่อค่ะ หลังจากที่หมดแผนทำเป็นหลงทาง หาเพื่อนไม่เจอแล้ว
    เราก็นัดกันว่า ให้เดินมาเรื่อย ๆ จนสุดร้าน ให้ไปจนถึงโซนที่เริ่มมีร้านขายของ ให้ไปรอกันแถว ๆ นั้น
    นะ (ตรงแถวนั้น ร้านแรกจะเป็นร้านขายกระโปรงแนวแขก ๆ ) ซึ่งเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งไปถึงก่อน ก็
    ยืนดูกระโปรงร้านนั้นอยู่ เมื่อเจอกันจนครบแก๊งค์ ก็เริ่มเม้าท์แตกกัน เจ้าของร้านเค้าก็ฟังอยู่ด้วย
    เค้าก็ถามขึ้นมาว่า "มีอะไรกันเหรอคะ" เราก็เริ่มเม้าท์พฤติกรรมร้านโถพลูให้ฟัง ว่าอย่างโน้นอย่างนี้
    พี่เค้าก็ทำ ปากจุ๊ ๆ แบบว่า ให้หยุดพูด ตอนแรกเราก็งง ๆ เอ๊ะ ทำไมเหรอ พี่เค้าก็ชี้ไปที่ข้าง ๆ
    ร้าน ช่องถัดไป อ้าว.......กลายเป็นส่วนจัดเตรียมน้ำของร้านโถพลูซะงั้น โห อะไรมันจะขยาย
    สาขาได้มากมากก่ายกอง

เราหันไปมอง เพื่อน ๆก็มองตามกันไป มีคนอยู่ในนั้น 2 คน คนหนึ่งเป็นคนเดินเสริฟและเก็บแก้ว อีกคน
    หนึ่งเป็นคนตระเตรียมเครื่องดื่มไว้คอยท่า (จากการสังเกตค่ะ) อีกแล้วครับท่าน ภาพที่เห็นนั้น มัน
    น่าขยะแขยงอีกแล้ว ไม่นึกเลยว่าจะต้องมาเจอภาพเหตุการณ์แบบนี้อีก แก้วน้ำต่าง ๆที่ผ่านการดูดดื่ม
    มาแล้ว ถูกยกมาวาง หลอดถูกแยกออกไปรวมกันไว้ แน่นอนค่ะ นำกลับมาใช้ใหม่ แก้วน้ำที่ยังมีน้ำ
    และน้ำแข็งค้างอยู่ ถูกเททิ้ง.....ไม่ล้างค่ะ นำน้ำแข็งชุดใหม่อัดใส่แก้วแล้วเสิร์ฟเลยทันทีทันใด
    โอ้.....พระเจ้าจอร์ช มัน......อะไรดี เกินบรรยายค่ะ

หันไปมองหน้าเพื่อน ๆ แล้วทำหน้าแหย ๆ ใส่กัน
    หันไปมองหน้าพี่ขายกระโปรง พี่เค้าได้แต่ยิ้ม ๆ
    " พี่ขา วันก่อนนู้นหนูก็มาทาน เจอยิ่งกว่านี้อีกค่ะ"
    พี่ขายกระโปรง ยังเอาแต่ยิ้ม
    เรากะเพื่อน ๆ "โห เลวว่ะ ทำงี้ได้งัย" "แหวะ" "แบบนี้มันต้องแจ้ง" ฯลฯ
    "พี่อยู่แถวนี้ก็คงพอเห็นบ้างใช่มั้ยคะพี่" เรายิงคำถาม
    พี่เค้าก็ได้แต่ยืนยิ้ม คงไม่กล้าพูดอะไรมาก เพราะต้องขายของแถวนั้น
    หลังจากที่พวกเราเม้าท์กันอย่างดุเดือด และกำลังจะเดินจากไป
    พี่เค้าก็พูดขึ้นมาว่า " เห็นกันจนชินแล้วน้อง คนขายของที่จตุจักรเค้าไม่กินกันหรอกร้านเนี้ย"
    กึ๋ย....หยอง

คือเรื่องจริงนะคะ ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ ไม่ได้กุเรื่องใด ๆ ขึ้นมาทั้งสิ้น
    แล้วเราก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนี้นะคะ ไม่ใช่พวกที่เข้ามาก่อกวน
    ให้ร้านเค้าเสียหายค่ะ หากจะถามหาหลักฐาน ขอบอกว่า "ไม่มี"ค่ะ
    แต่ถ้าอยากจะเห็นกับตา ลองไปที่ร้านดูนะคะ
  2. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ผมก็เคยอ่านมานะครับเรื่องของร้านนี้
    เดินจตุจักรมาก็หลายครั้งแต่ไม่เคยกินร้านนี้เลย
  3. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    ไม่เคยได้ยินชื่อร้านค่ะ แต่ถือว่าตัวเองโชคแล้วกันนะที่ไม่เคยไปกิน ^ ^''

แต่ร้านที่เคยไปกินๆมาเนี่ย ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะใช้วิธีนี้กันรึเปล่านะ =w='' !!!

ไม่รู้จะช่วยกันลดโรคร้อนด้วยประหยัดทรัพยากรด้วยวิธีทุเรศๆไปทำไมกันเนี่ย... อ่านแล้วแหวะจริงๆค่ะ

อีแบบนี้แหละ... ดังนั้นพวกเราก็กลับมาทำอาการทานกันเองในครอบครัวดีไหมคะ ^ ^'' กินนอกบ้านเบื้องลึกเบื้องหลังมันเยอะจนน่ากลัวจริงๆ ร้านอื่นๆก็อาจจะมีก็ได้ เพียงแต่พวกเราไม่เห็น จริงไหมคะ?!!!

(T[]T สยอง!!!)
  4. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    ไม่รู้ว่าเรื่องนี้จริงหรือเปล่านะ ทว่า...... เคยไปกินที่ร้านนี้

พบว่า
    ..................
    ...............
    ............
    .........
    ......
    ...
    ..
    .

อาหารแพงมหาโหด แถมยังชาร์ตค่าแอร์ด้วย! เอากะเขาสิ....
  5. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    อ่านจนจบ แล้วรู้สึกว่า อาหารร้านนี้ ต้องการ กระทรวงฯ มาช่วยแก้ไขด่วนๆ = ="

คิดแล้วขยะแขยง
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อยากให้ อย. บุกเข้าไปตรวจดูให้รู้ ถ้าไม่จริง ร้านเค้าจะได้ไม่เสียชื่อแต่ถ้า จริง ก็สั่งปิดไปเลย
  7. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ........

สั่งปิดร้านสถานเดียว(ถ้าเป็นจริง)

ว่าแต่ร้านอยู่ตรงไหนหรือ (จะไปลองดูว่า จริงตามที่ว่าไหม?)
  8. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ เรียกได้ว่า ไม่มีจริยธรรมเอาซะเลย

เปิดมาได้ร้านแบบนี้ (ว่าแต่มันอยู่บล็อคไหนน่ะ) :???:
  9. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ไม่รู้ว่าเรื่องจริงรึเปล่านะฮับ เพราะ FWD เ้นี่ย เคยเจอเหมือนกันทีเ่ป็นเรื่องไม่จริง ...ดังนั้น ยังไม่พูดอะไรดีกว่า
    แต่ก็น่าจะเป็นการดี ว่า หากจะไปทานร้านที่ว่านั้นจริงๆ ลองไปสังเกตการณ์สักนิด ก่อนจะเดินดุ่มๆเข้าไปทานอาหารฮับ
    ปล. เมื่อปีที่แล้ว มีลงวิชาเลือก - อาหารกับสุขภาพ ไปเล่นๆ ซึ่งอาจารย์ก็มีกล่าวถึงเรื่องคล้ายๆกันนี้ แต่ไม่ใช่ร้านนี้หรอกนะฮับ เป็นร้านแผงลอยที่ขายตามสถานที่ท่องเที่ยวใกล้แม่น้ำเจ้าพระยา น่ะฮับ
    เรื่องมันเป็นปัญหา ก็ตรงที่ว่านักท่องเที่ยวเค้าไปถ่ายรูป แล้วเห็นว่ามีแม่ค้าบางร้าน ที่เอาจานชามไปล้างในแม่น้ำ
    ก็เลยถ่ายรูปไว้ แล้วก็ไปโพสตามในเวบของประเทศเค้า กลายเป็นเรื่องเสียหายระดับประเทศไปเลยล่ะฮับ -*-
  10. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ไม่ค่อยได้ไปจตุจักร แต่ถ้าไปก็จะรีบๆ ซื้อของแล้วเดินออกมา ไม่อยากกินอะไรในนั้นเพราะแพง แล้วเรื่องน้ำขวดก็เคยมีเรื่องในนั้นมาทีแล้ว ก็เลยพกของไปกินเองหมด

ส่วนเรื่องร้านนี้ถ้าโทรไปร้องเรียนสคบ.แล้วเค้าจะมาตรวจสอบให้ไหมนะ
    หรือว่าต้องรอคิวรับการตรวจอีกยาว= =a
  11. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ถ้าจริง นี่ต้องสั่งปิดด่วน

ปล่อยไว้ไม่ได้ ร้านไร้จรรยาบรรณ
  12. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ที่ไทย การกระจายข่าวในแง่ลบ มีประสิทธิภาพมากนะครับ จริงไม่จริงนี่ยังไงขอให้ไปดูด้วยตาตัวเองก่อนละกันครับ
  13. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ต้นเรื่องมาจากกระทู้้นี้ี่ค่ะhttp://www.pantip.com/cafe/food/topic/D5947983/D5947983.html
    คุณคนโพสต์มีอมยิ้มด้วย แต่เราก็ไม่เคยไปกินอะนะ ได้แต่เดินผ่าน^^"
  14. Peafowl

Peafowl Member

EXP:
    77
    0
    6
    คิดแบบ J ครับ โดยเฉพาะ ข่าวแนวให้ร้ายบุคคล ยิ่งต้องระวัง

แต่ไม่ว่าจะเป็น ร้านอาหาร หรือ บุคคล มันก็มี % จะเป็นจริง หรือ เท็จ ได้พอๆกัน

แค่ว่า ถ้าไม่แน่ใจจริงๆ ก็ไม่ควรบอกต่อ หรือ ปักใจว่าใช่
  15. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    จริงเหรอครับเนี่ย..
  16. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    เอ่อ......ตกลงจริงหรือไม่จริงกันเนี่ย -_-;
  17. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    ท่าทางจะจริงค่ะ
    คือถ้ามีแหล่งจากพันทิป คนโพสมีอมยิ้มเป็นตัวเป็นตน แล้วไม่ได้โพสทิ้งขว้าง กลับมาตอบเรื่อยแบบนี้
    แสดงว่าเห็นมาจริง ๆ แล้วเอามาโทรโข่งบอกกันนะ

แต่ในความเห็น 123 ทางร้านเขาออกมาอธิบายแล้วนะ ลองอ่านดูค่ะ
  18. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    โชคดีที่ไม่เคยทานร้านนี้ ^^;
  19. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    น่ากลัวจริงๆแหะ แถมยังทำให้เห็นด้วยนี่สิ - -"
  20. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ข่าวที่เป็นแง่ + มักเงียบ เมื่อเทยบกับ ข่าวด้าน - ที่มีการเผยแพร่ ผู้คนให้ความสนใจกันล้นหลาม

ปล. ไม่เคยไปกินร้านนี้ครับ

เท่าที่อ่านมาน pantip ที่ Rep บนๆ Link ไป ส่วนมาก Complain เรื่อง ราคา มาก ท่าทางแพงได้ใจ - -
  21. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    edit: เอาต้นตอมาโพสต์แถมผิดอีกตะหาก =[]=

แอบชอบกินข้าวผัดในสัปประรดอะค่ะ เลยรู้สึกว่าน่ากลัวแล้วแหะ ไม่รู้เชื่อใจร้านไหนได้บ้าง ท่าทางที่เมืองไทยไม่ได้ทำอยู่ร้านเดียวนะคะ
    หรือเราจะโดนinfluenceมากไปแล้วเนี่ย ก้ากกกกก'

editรอบสองจ่ะ: ตามลิงค์ไป มีคนแสดงอาการเหมือน เจ้าของร้านมาตอบด้วยล่ะ
  22. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    เอ่อ จริงไม่จริงคงต้องรอดูกันต่อไป แต่ว่าถ้าจริงขึ้นมาล่ะก็..........สยอง =[]=!!!!!!!!
  23. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    คงต้องไปสังเกตุการณ์เองแล้วล่ะครับ

เพราะข่าวแง่ลบอย่างนี้มันแพร่เร็ว และคนที่จะเชื่อมันก็เยอะ อาจจะเป็นร้านคู่แข่งมาปล่อยข่าวเสียๆหายๆก็ได้ครับ

สรุป

[action]จิบชานมรอต่อไป~~[/action]
  24. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    โชคดีที่ไม่เคยกินทีร้านนี้ค่ะ ไม่กล้ากินข้าวในจตุจักรอ่ะ.....แบบว่าแพงงงงเหลือเกิน...

อยากให้ประทรวงสาธารณสุขมากวดขันพวกนี้บ้างจัง

ยังไงก็เอาไปเล่าบอกต่อให้เพื่อนๆฟังนะคะ
  25. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    ลองเรียกให้ TITV ไปดูสิ ... :D

Share This Page