ถามหน่อยครับ FF2 Ann [PSP]

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย formatsize, 24 ตุลาคม 2008.

1. formatsize

formatsize New Member

EXP:
    16
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือหลังจากได้ item sun fire แล้ว จาเห็นเรือเหาะมันไล่จับกัน แล้วบทสรุปบอกว่าให้จับโจโกโบะแล้วเดินลงมาทางใต้ผ่านทะเลทรายจะเห็น เรือเหาะจอดอยู่

- -

...

ผมหายังไงก็หาไม่เจออ่ะครับ

มวิธีเก็บ lv อาวุธ / lv เวทย์ ดีๆมะครับ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ทางใต้ผ่านทะเลทราย นี่ไกลสุดกู่เลยครับ ตรงทวีปนั้นถ้าเดินผ่านลงมาสุดท้ายมันจะมาเชื่อมกับปราสาทฟิน เรือเหาะมันจะจอดก่อนถึงปราสาทพอควร

เก็บเลเวลอาวุธกับเวทดีๆ ก็คือนั่งปั้มตีหัวกันเอง....
  3. formatsize

EXP:
    16
    0
    0
    ตีแล้วมันจาไม่ตายเหรอครับนั้น - -
  4. formatsize

EXP:
    16
    0
    0
    ไอ lv ของ อาวุธกับเวทย์ นี้ มันคิดเป็น ครั้งของการโจมตี หรือ ความเสียหายอ่ะครับ [ที่จะให้lvมันขึ้นอ่ะ]
  5. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ภาคนี้คิดเป็นจำนวนครั้งครับ ยิ่งเลเวลสูงยิ่งต้องใช้บ่อยขึ้น ทั้งเวทและอาวุธครับ ดังนั้นแม้จะอัดพวกเดียวก็นับเป็นจำนวนครั้งเหมือนกัน
    ให้เราไปสู้กับมอนอ่อนๆที่ถึงเราไม่ยุ่งกับมัน มันก็อัดเราไม่ตาย แล้วอัด/ฟื้นพลังพวกเดียวกันเอง จะอัพได้ไวสุดแล้วครับ
  6. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    คิดจาก Rank ของมอนสเตอร์ครับ (เปิดดูรายนามมอนสเตอร์เอาว่ามอนสเตอร์ตัวไหนแรงค์อะไร) ยิ่งแรงค์เยอะ ก็จะเพิ่มระดับอาวุธเยอะ

ยกตัวอย่าง อาวุธที่เราใช้แรงค์ 3 มอนสเตอร์แรงค์ 3 ถ้าเราโจมตีไปซัก 3 ครั้ง เลเวลอาวุธที่เราใช้จะอัพ
    แต่ถ้าแรงค์อาวุธเราเป็น 7 แต่แรงค์มอนสเตอร์เลเวล 3 ก็ต้องโจมตีราวๆ 4 ครั้ง Exp ของอาวุธจะเพิ่ม แต่เพิ่มมากน้อยเท่าไหร่ไม่อาจจะทราบได้

คร่าวๆก็ราวๆนี้
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    แล้วถ้าเป็นการตีพวกเดียวกันเองล่ะครับ อันนั้นแหละที่ยังคิดไม่เป็น แต่ผมเลิกทำตอนภาค GBA นะ รู้สึกไม่ดีพิกลอะ...
  8. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ตีพวกเดียวกันเองแล้วจะไม่ตายเหรอ.... แล้วจะปล่อยให้ตายทำไมล่ะครับ ก็เพิ่มพลังสิ = ='
  9. formatsize

EXP:
    16
    0
    0
    ถ้าผมเปลี่ยนเปน อาวุธlv อ่อนๆ แล้วตีเนี้ยมันด็ขึ้นเหมือนกันใช่มั้ยครับ เพราะนับเป็นครั้งนิ

แล้วเวทย์ก็อัดใส่กันเอง แต่ก่อนหน้านั้นติด shell กับ พวก เวทย์ป้องกันทั้งหมดนี้lv มันก็จะขึ้นเปนธรรมดาใช่มั้ยครับ
  10. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าจะเก็บเลเวลอาวุธ จะเปลี่ยนอาวุธห่วยๆฟัดกันก็ได้ครับ แต่ตรงนี้จะเสียความหนักหน่วงลงไป อาจจะทำให้การปั้มสเตตัสที่เกี่ยวกับการโดนอัด(อย่าง HP กับพลังกาย)เพิ่มยากขึ้น ถือว่าแลกเปลี่ยนกันไป
  11. formatsize

EXP:
    16
    0
    0
    อ้าวมี status ฟันหนักด้วยเหรอเนี้ย อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  12. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เรื่องของสเตตัสนั่น
    Strength ฟันไปเรื่อยๆ เดี่ยวมันก็เพิ่ม
    Agility อันนี้ก็เหมือนกันฟันไปเรื่อยๆมันก็เพิ่มเอง
    Stamina ยิ่ง Hp ลดมาก พอจบการต่อสู้มันจะเพิ่มให้ ค่านี้ยิ่งมาก Max Hp ยิ่งเพิ่มในกรณีที่ได้โบนัส Hp Up
    Spirit อันนี้เกี่ยวข้องกับพลังด้านมนตร์ขาว ยิ่งใช้มนตร์ประเภทสนับสนุนมากเท่าไหร่ก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้นเท่านั้น
    Intelligent ส่วนอันนี้เกี่ยวข้องกับพลังด้านมนตร์ดำ ยิ่งใช้มนตร์ประเภทโจมตีเช่นไฟ น้ำแข็ง สายฟ้า หรือพวกคำสาป ก็จะยิ่งเพิ่มขึ้น
    Magic ค่านี้จะมีผลตอนที่เราใช้ Mp ยิ่งใช้มาก พอจบการต่อสู้มันก็จะยิ่งเพิ่ม ค่านี้ส่งผลให้ Max Mp ที่จะ Up ในแต่ละครั้งสูงขึ้นอีกด้วย

Hp เข้าฉากสู้ตอนที่ Hp เต็ม แล้วทำให้ตัวเองบาดเจ็บหนักๆเข้าก่อนจบการต่อสู้ Max Hp จะเพิ่มขึ้น (แรนด้อมแล้วแต่ดวง แต่ยิ่ง Hp น้อยโอกาสเพิ่มจะยิ่งเยอะ)
    Mp ก็เช่นกันก่อนเข้าฉากสู้ Mp เต็ม ก่อนจะจบการต่อสู้ ใช้ Mp ให้หมดหลอดไปเลย พอจบการต่อสู้ Max Mp ก็จะเพิ่ม
  13. Elze

Elze New Member

EXP:
    30
    0
    0
    ไม่ต้องไปปั้มไรมากมายหรอกครับภาคนี้ จัดได้ว่าง่ายเลย ผมฆ่าบอสใหญ่กับบอสในSORได้ไม่ถึงนาที - -" เก็บอัลติม่าวีพ่อนให้ครบทุกคน ค่าstatusมันก็เยอะเองแหล่ะ เพราะต้องลงกันหลายรอบเหลือเกิน

เวทย์โจมตีอะไรไม่ต้องพอสน ปั้มมันแต่BerserkกะHasteพอ ฮีลด้วย เริ่มมาใส่เวทย์ให้ทุกตัวละก็ฟันมันเข้าไป บอสใหญ่รอบแรกก็มุกนี้แหล่ะ บอสในSORจับมินอูฝึกอัลติม่าให้สักเลเวล9-10ก็สบายแล้ว ใส่แต่อัลติม่าใส่บอส แปปเดียวก็จบ

Share This Page