ถามเรื่องการใช้โปรแกรม epsxe ครับ ของผมมีปัญหา

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 20 พฤศจิกายน 2007.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อันนี้ถามเรื่องใช้งานโปรแกรมไม่ได้คุยเรื่องเกม เลยคิว่าไว้หมวดนี้ครับ
    ผมโหลด ePSxe จากเว็บ <!-- m -->http://www.epsxe.com/download.php<!-- m --> ครับ
    ผมใช้แล้วเหมือนมัน ขาด plugin video กับ bios ไปครับ มันขึ้น not found ตลอดเลย
    plugin กับ bios scph1001.bios ผมมีแล้ว และ plugin ก็ลองโหลดแล้ว ชื่อ Pete's OpenGL 2 ไรซักอย่างแหละ
    พอเล่นแล้วเกมมันเร็ว ปรับความเร็วไม่ได้ เวลาเกมที่มีเสียงพูดก็ไม่มีเสียงพูด
    เวลาเล่นด้วย cdrom แล้วมีปัญหาครับ มันขึ้น ASPI error อะไรซักอย่างแหละ แต่เล่น ISO ไม่เป็นไร
    ใครมีเวอร์ชั่นที่มันสมบูรณ์บ้างครับ รู้สึกปัญหาเยอะจริง ทั้งที่แต่ก่อนมันเล่นได้แท้ๆ หรือไฟล์นี้มันมีปัญหานะ= =
    ใครมีปัญหาบ้างครับ
  2. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    คูณได้ Format เครื่องหรือป่าวครับหรือลง Windows ใหม่อะไรอย่างนี้อ่ะครับ
    เพราะเท่าที่ฟังอาการมามันเหมือนกับตอนที่ผมลง Windows ใหม่เลยครับ
    ต้องเข้าไป config พวก video และ sound ใหม่ครับ
    ถ้าเกมส์เร็วเกินน่าจะเกิดจากการที่ไม่ได้ปรับ config ให้มันจำกัด FPS limit ครับ
    ลองทำดูนะครับ
  3. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ต้องก๊อบไฟล์ biosบลาๆ.bin ไปไว้ที่ folder bios ครับ
    แล้วก็ก๊อบ Pete เอาไปไว้ใน folder plugin ครับ

แต่ผมแนะนำให้ใช้ P.E.Op.S Soft Driver ดีก่าคับ ..... แล้วกดเลือก nice แล้วก็เปลี่ยนความละเอียดจอเอา ก็ใช้ได้เลย ....
    เรื่อง cd rom ผมใช้ของ ePSXe เองเลย .... ก็ config drive ให้ตรงกับ cd rom ที่เราใช้อยู่คับ ส่วนที่ให้ติ๊ก 3-4 อันด้านล่าง ติ๊กทิ้งไว้ก็ได้คับ เผื่อไว้
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ส่วนใหญ่นี่ใช้ Version ไหนกันน่ะครับ ของผมนี่ 1.5 ครับ
    ใครรบกวนมีแบบ port ไว้เรียบร้อยมั้ยครับ อยากได้มากเลย T-T
    ผมใช้ 1.6 แล้วมันขึ้น error init aspi อ่ะ search ในเน็ตดูไม่ยักกะแก้ได้ =_=' !

ส่วนเรื่องลงวินโดว์ใหม่ ใช่ครับเลยลงใหม่ สงสัยว่าเป็นที่เวอร์ชั่นของวินโดวส์ถูกดัดแปลงมากไปรึเปล่านะ เพราะของผมลงไอ้ที่มี vista theme มาให้น่ะ

[edit] เล่นได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
  5. eol

EXP:
    1,040
    0
    86
    ผมใช้ 1.6 อะคับ .......

ส่วน aspi ต้องหาโปรแกรม aspi for xp มาลงเพิ่มอะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ....
    ไม่ก็ลองหา wnaspi32.dll มาไว้ใน folder เกมดูครับ ช่วยได้ๆ (เพราะผมยังมีติดเครื่องอยู่อะ ก๊อบไว้ตั้งนานละ เกี่ยวป่าวหว่า)
  6. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    ใช้ 1.60 ดีกว่าครับ ส่วน plugin ผมแนะนำ pete OpenGL หรือ peteD3D มากกว่าตัว P.E.Op.S Soft Driver นะครับ เพราะแสดงผลของกราฟิกแบบโพลิกอนได้สวยกว่าเยอะ (แถมสวยกว่า PS1 จริงๆซะอีก) ส่วนเกมนั้นเล่นด้วย image drive หรือ ISO ดีกว่าครับ เร็วและลื่นกว่ากันแยะ

อ้อ ผมมี plugin ที่ใช้ประจำของ EPSXE ให้ด้วย ตามลิงค์ด้านล่างเลยนะ คงต้องคอนฟิกใหม่ทีละตัวนะฮะ แต่รับรองว่า plugin ดีๆครบ

แนะนำ

GPU --> pete OpenGL ไม่ใช่ OGL2 นะครับ ตัวนั้นถ้า RAM ของการ์ดจอไม่ถึง 512 ก็อย่าใช้เลย อืดนรก
    SPU --> Eternal SPU Plugin 1.41
    CD-Rom --> ePSXe CDR WNT/W2K core 1.5.2 โดยกำหนดไดรฟ์เองถ้าจะเล่นจาก image drive หรือถ้าเปิด ISO เลยก็ไม่ต้องใช้ตัวนี้

นี่ URL ครับ

http://download.yousendit.com/64987EB63B9B6CEC
  7. eol

EXP:
    1,040
    0
    86
    ผมไม่ชอบโพลิกอนแฮะ มันไม่ค่อยนิ่งอะ ^^!! ตะก่อนก็ใช้ Pete D3D กะ Pete OpenGL อยู่เหมือนกัน

ประมาณว่า ........ สูงสุดคืนสู่สามัญ ^^!! มาแนวๆ 2D เนียนๆ เล่นลื่นๆ ก็พอละ เอิ๊กๆ (เอาไปเล่น FF tactics มันดูดีกว่าแบบโพลิกอนเยอะนา .....)
  8. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แก้ไข Config ของ Plugin ต่างๆด้วยตนเอง แต่จำไม่ค่อนยได้แล้วแฮะจะมีอันหึงเป็นตัวเลข 200% อยู่ให้ปรับเป็น 100% เกมจะเร็วเป็นปกติแต่เสียงนี้ลืมแล้วแฮะ
  9. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ทำไมผมเล่นเกม Chrono cross ไม่ได้ เวลาใช้เวทมันจะกระตุกหรือไม่ก็ค้างไปเลย ต้องใช้ plugin ตัวไหน แล้วปรับยังไงหรือครับถึงจะเล่นได้ปกติ

(รู้สึกว่าฉากวิ่งธรรมดาจะไวผิดปกติด้วยนะ)

Share This Page