คอนเซปออริเรื่องใหม่ + อัพเดทตัวละครหลักทั้งหมด

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย panom, 30 พฤศจิกายน 2008.

1. panom

panom Member

EXP:
    70
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    หน้าเปิด

ไม่แน่อาจแต่งกลอนใหม่ ดูขัด ๆ ชอบกล

ชื่อ: หิงสกะ (หิง - สะ - กะ)
    เผ่าพันธุ์: อสูร (ยักษ์)
    สถานะภาพ: เจ้าชายอสุรี
    ประวัติ: เป็นเจ้าชายหน้าโหดแต่ใจดี ไม่ฆ่าแม้แต่แมลงแม้จะตั้งชื่อไว้ข่มนามแล้วก็ตาม จึงถูกพระบิดาไล่ออกจากนคร และมีข้อแม้ว่าจะสามารถกลับนครได้ก็ต่อเมื่อสังหารเผ่าพันธุ์อื่นได้ถึง หนึ่งพันชีวิต แต่จนแล้วจนรอดก็ทำใจฆ่าไม่ลงสักที จนกระทั่งมีข่าวถึงสัตตะมณีอันเป็นอัญมณีที่ชั่วร้ายซึ่งเกิดจากร่างกายของพญามารไตรชงค์จึงมีสารจากบิดาของตนซึ่งเพิ่มข้อแม้การกลับเมืองว่าให้ทำลายสัตตะมณีนี้ให้สิ้น

ชื่อ: รมณีย์ (รม - มะ - นี)
    เผ่าพันธุ์: เทวี (เทพ)
    สถานะภาพ: เทวราษ (ประชากรเทพธรรมดา)
    ประวัติ: หากนับตามจริงเธอมีศักดิ์เป็นเจ้าหญิงแห่งสวรรค์ แต่เนื่องด้วยก่อนเธอจะเกิดบิดาของเธอได้ปฏิรูปการปกครองเป็นเทวาธิปไตย์ ซึ่งมีประชาเทวราษเป็นผุ้ปกครองสูงสุด เธอนั้นมีพลังเวทย์อันกล้าแข็งจนเป็นอันดับหนึ่งแห่งสวรรค์ แต่ด้วยนิสัยที่ซุ่มซ่ามทำสวรรค์แหว่งไปเกือบครึ่งในวันสอบเวทย์มนต์จึงถูกไล่ออกจากสวรรค์ และเมื่อข่าวของสัตตะมณีปรากฏเธอก็ได้รับสารให้ทำลายมันให้สิ้นเพื่อเป็นการไถ่โทษ

ชื่อ:นงวาสุกรี (นง - วา - สุ - กรี)
    เผ่าพันธุ์: นาค (พญานาค)
    สถานะภาพ: เจ้าหญิงวังบาดาล
    ประวัติ: เธอเป็นคนที่มีความฉลาดเฉลียวและไหวพริบสูง สามารถเรียนรู้ได้อย่างฉับไว เพียงอายุไม่กี่ปี อ. ทั้งวังบาดาลก็หมดสิ่งที่จะเสี้ยมสอน แต่ทว่าเธอกลับเป็นคนที่เฉื่อยชา ขาดความกระตือรือร้น และขี้เกียจ วัน ๆ จึงเอาแต่นอนอยู่ในห้องไม่เอางานไม่เอาการบ้านการเมืองใด ๆ และยังขาดความรับผิดชอบในหลาย ๆ อย่างอีกด้วย จนทำให้พญานาคราชเหนื่อยใจ และเมื่อข่าวของสัตตะมณีแว่วเข้ามาภายในวัง เธอจึงถูกส่งให้ออกไปเผชิญโลกภายนอกโดยมีเป้าหมายทำลายมณีดังกล่าว โดยหวังว่าจะเป็นการขัดเกลานิสัยขี้เกียจของเธอ

ชื่อ: อินทุพล (อิน - ทุ - พน)
    เผ่าพันธุ์: มนุษย์
    สถานะภาพ: เจ้าชายแห่งมนุษา
    ประวัติ: เจ้าชายหน้าตาดีท่าทางเป็นมิตร แต่แท้จริงแล้วเขาเป็นคนที่โหดร้าย และโหดเหี้ยมที่สุดในประวัติศาสตร์ของผู้สืบทอดอานาจักร เป็นเจ้าชายที่เสเพล เที่ยวผู้หญิง เล่นการพนัน ใช้อำนาจโดยมิชอบบ่อยครั้ง จึงเกิดสงครามกลางเมืองระหว่างประชากรกับเจ้าชายขึ้น ในที่สุดองค์ราชาก็ต้องตัดใจขับไล่เจ้าชายออกจากเมืองอย่างจำใจ แต่แล้วเมื่อเรื่องราวของสัตตะมณีซึ่งเกิดจากร่างกลายของพญามารไตรชงค์ได้เข้าถึงหูเขา เขาก็ออกตามหาเพื่อครอบครองมัน

ชื่อ:มไหศวรรณี (มะ - ไห - สะ - วัน - นี)
    เผ่าพันธุ์: สมิง
    สถานะภาพ: โจรป่า
    ประวัติ: เดิมทีเธอควรจะได้เป็นเจ้าหญิงแห่งอนาจักรสมิง แต่ทว่ากลับถูกอาแท้ ๆ ของเธอแย่งบัลลังก์ไป และขับไล่เธอไปอยู่ป่าตั้งแต่ยังจำความไม่ได้ แต่แล้วหัวหน้าโจรป่าก็มาเห็นทารกคนนี้เข้าจึงเก็บไปเลี้ยงจนในที่สุดเธอเติบใหญ่มาก็ได้เป็นหัวหน้าโจรป่าต่อจากหัวหน้าคนเก่าที่ถูกจับตัวและประหารชีวิต เธอหลงไหลในอัญมณีเป็นอย่างมากและเมื่อได้ยินข่าวของสัตตะมณีเธอจึงต้องการที่จะครอบครองมัน

ชื่อ: อนธการ (อะ - นะ - ธะ - กาน)
    เผ่าพันธุ์: ปิศาจ
    สถานะภาพ: ราชาปิศาจ
    ประวัติ: ราชาปิศาจที่สังหารบิดาตนเองและขึ้นครองราชแทนด้วยวัยเพียง 14 ปีจนถึงทุกวันนี้เขาพยายามที่จะยึดครองอนาจักรต่าง ๆ ให้เป็นของเขาแต่เพียงผู้เดียว จนกระทั่งเป้าหมายของเขาได้เปลี่ยนไปเมื่อวันที่เขาได้พบกับ คัคนางค์ ด้วยเหตุบางอย่างทำให้เขาเปลี่ยนเป้าหมายมาพยายามที่จะฟื้นคืนชีพพญามารไตรชงค์อีกครั้งหนึ่ง

ชื่อ: คัคนางค์ (คัก - คะ - นาง)
    เผ่าพันธุ์: กินรี
    สถานะภาพ: เจ้าหญิงกินรี
    ประวัติ: เจ้าหญิงกินรีที่โตขึ้นมากับความสงบเสงี่ยมเรียบร้อย เธอดูทีท่าว่าจะเป็นเจ้าหญิงที่ดีได้ แต่ทว่าเธอกลับรู้อะไรบางอย่างเกี่ยวกับตัวเธอที่แปลกประหลาดมีปีกถึงสามปีกตั้งแต่เกิด รวมทั้งคนอื่น ๆ ด้วย เธอเคยเป็นที่ไว้วางใจที่จะสืบทอดตราชวงศ์ต่อไป แต่เมื่อเธอโตขึ้น ความกลัวของบิดาก็บังเกิดขึ้นทีละนิด ยิ่งเธอโตขึ้นเท่าไร ใบหน้าและท่าทางเธอก็เหมือนกับบุคคลที่น่าหวาดหวั่นในอดีต ผู้เฒ่าผู้แก่ที่รู้จักบุคคลนั้นก็ต่างพากันหวาดกลัว จนกระทั่งวันหนึ่งเธอถูกบิดาพาไปล่าสัตว์และสั่งให้คนสนิทที่ติดตามไปด้วยสังหารนางเสีย แต่ทว่ากลับทำไม่สำเร็จ ด้วยพลังบางอย่างทำให้ข้ารับใช้คนนั้นขาดใจตายทันที แต่หลังจากนั้นเธอก็ร่อนเร่ไปทั่วไม่ได้กลับวังอีกเลย

ชื่อ: ไตรชงค์ (ไตร - ชง)
    เผ่าพันธุ์: ไม่มีใครทราบ
    สถานะภาพ: พญามารผู้ล่างลับ
    ประวัติ: พญามารผู้เคยเป็นเทพผู้สร้าง และเคยมีปีกเพียงสอง แต่บางอย่างได้เกิดขึ้นกับเขา ทำให้นิสัยใจคอกลับจากหน้ามือเป็นหลังมือ กลายเป็นพญามารผู้ทำลายแทน และมีปีกที่สามงอกออกมาหลังจากนั้น เขามีปีกที่ใหญ่และขาวสลวยเปล่งประกายแสงราวกับจันทร์เดือนหงาย ทุกที่ที่เขาผ่านจะต้องเต็มไปด้วยศพ จนกระทั่งเผ่าพันธุ์ทั้ง 7 อันประกอบไปด้วย เทพ อสูร มนุษย์ ปิศาจ นาค สมิง และ กินรีต้องร่วมมือกันทำสงครามกำลังพลกว่าแสนล้านกับคนเพียงคนเดียว แต่ก็ไม่สามารถเอาชนะได้ จนกระทั่ง ราชาทั้ง 7 ของแต่ละเผ่าพันธุ์จับมือกันสังหารพญามารตนนี้ลงได้ และทำให้ร่างกายแตกออกเป็น 7 ส่วนและกลายเป็นอัญมณีกระจายไปตามทิศต่าง ๆ จนไม่มีใครหาเจอ และไม่มีใครล่วงรู้เลยว่า วิญญาณของพญามารตนนี้ก็แตกออกเป็น 7 ส่วนเช่นกัน นับแต่นั้นมาทุกเผ่าพันธุ์ก็ใช้ชีวิตกันอย่างสงบสุขจนกระทั่ง 2 ปีต่อมา ราชาทั้ง 7 ได้มีราชโอรสพร้อมกัน โดยเกิด ปีเดียวกัน เดือนเดียวกัน วันเดียวกัน ชั่วโมงเดียวกัน นาทีเดียวกัน และวินาทีเดียวกัน

ไม่ไทยจ๋าหรอกเรื่องนี้ :p

ด้วยคอนเซปที่ว่า ลายไทย บ้านไทย ตึกสูงทรงเจดีย์ ยานเหาะ คอมพิวเตอร์
    ส่วนเนื้อเรื่องยังไม่ได้คิด :p

เนื่องจากออริเรื่องที่แล้วไปแนวคริสต์ไปแล้ว เรื่องนี้เลยอยากเปลี่ยนลุคดู (สำหรับเรื่องที่แล้วก็พวกภาพที่เคย ๆ เอามาแปะนั่นแหละ)
  2. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    Re: คอนเซปตัวละครในออริเรื่องใหม่ครับ

หิงสกะเท่ห์มาก โดยเฉพาะตอนโกรธมีรอยปูดโดนใจอย่างแรง :D
  3. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    Re: คอนเซปตัวละครในออริเรื่องใหม่ครับ

อยากจะพูดคำเดียวว่า "ชอบดีไซน์ รมณีย์มากครับ"
  4. Lucaz

Lucaz New Member

EXP:
    115
    0
    0

ออกแบบผสมผสานได้ดีครับ ความสามารถก็เจ๋งดี เยี่ยม!
  5. BlaCkShEePs

BlaCkShEePs New Member

EXP:
    23
    0
    1

เก่ง
  6. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113

เส้นคมดีครับ เก็บรายละเอียดดี อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ชอบมากๆ

ปีกรมณีย์สุดยอด แต่ในจำนวนทั้งหมด ชอบนงวาสุกรีครับ (รู้สึกจะเป็นนาครึเปล่าครับ?)

Edit : ตัวละครครบแล้ว เท่มากๆ ชอบความ contrast ของอหิงสกะ กับ อินทุพล โดยเฉพาะอหิงสกะที่ต้องฆ่าคนให้ได้ครบพันนี่ แสดงว่าอิงต้นฉบับมานิดหน่อยสินะ
    ตอนแรกชอบนงวาสุกรี ตอนนี้ชอบมไหศวรรณีย์แทน
    ประวัติเรื่องราวก็ให้อารมณ์วรรณคดีไทยดีครับ แต่ว่า ทางผมเองก็มีออริชื่อ อนธกาล เหมือนกันเลย อิมเมจก็คล้ายกันนิดหน่อย แต่ปูมหลัง ประเภท และเนื้อเรื่อง คนละโยชน์เลยครับ
  7. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16

พระเอกปีศาจ นางเอกนางฟ้า และก็สาวน้อยพญานาคเหรอ
    คอนเซปต์ไทยๆ ผสมกะลายเส้นคมๆ เท่ห์ฺมาก
    สุดยอดคับผม!
  8. Frayya

Frayya New Member

EXP:
    27
    0
    0

ลายเส้นเท่ห์มากๆเลยค่ะ

ดูแล้วร่วมสมัยดีจัง

รมณีย์น่ารัก ดูแล้วๆคล้ายๆมิสะเดทโน๊ตเลยแหะ ฮา
  9. susarku

susarku New Member

EXP:
    176
    0
    0
    ลายเส้นโดนใจมากครับ สวยจริงพี่ นงวาสุกรี น่ารักดีอ่ะครับ
  10. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    ออกแบบตัวละครได้น่าสนใจมากค่ะ ได้กลิ่นอายไทยนิดๆ

ตัวมารไตรชงค์ก็หน้าใสดี ดูแบบร้ายบริสุทธิ์

Share This Page