[สอบถาม] หากจะจัดให้มีการวาดรูปตามเทศกาล ท่านคิดว่าไงครับ

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย endlich, 12 ธันวาคม 2008.

1. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    หวัดดีค้าบ สืบเนื่องมาจากความนึกสนุกของผมที่เห็นว่าในบอร์ดของเรานั้นมีทั้งเหล่านักวาดรูปที่เทพไปจนถึงพลพรรคลูกเจี๊ยบหัดวาด ผมจึงคิดว่าเราน่าจะมาทำกิจกรรมอะไรซักอย่างร่วมกันเพื่อเสริมสร้างความสัมพันธ์ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ และเพื่อความสนุกของทุก ๆ คน ด้วย

Project วาดรูปตามเทศกาลต่าง ๆ อาทิเช่น X'Mas & Happy Hew Year, Valentine, Summer Beach หรืออะไรทำนองเนี้ยครับ โดยกำหนดหัวข้อให้อยู่ในช่วงเทศกาลนั้น ๆ ซึ่งนี่ก็เป็นการวาดขำ ๆ เพื่อร่วมสนุก (เพราะไม่มีรางวัลให้) มีแต่ความสวยงามที่จะได้แบ่งกันชม และประสบการณ์ที่จะได้แลกเปลี่ยนกันเท่านั้นครับ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ มีความเห็นกันว่ายังไงก็มาแชร์กันได้นะครับ หากมีคนคิดร่วมสนุกเยอะ Event แรกของเราก็คือ X'Mas & Happy New Year เหอะ ๆ แล้วจะรอฟังความคิดเห็นของทุกท่านนะครับ
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ก็ดีนะครับ เดี๋ยวขอดูจำนวนผู้สนใจก่อนจากงานแรกก่อนล่ะกันครับ
  3. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    สนครับ หนึ่งเสียง จะได้ครึกครื้นกันหน่อย
    ปกติก็วาดเกือบทุกอีเวนท์ลงบลอคอยู่แล้ว =D
  4. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    สนใจครับ ^^
  5. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    สนใจคับโดยปกติก็ทำอยู่แล้วอะคับ ตามแต่เวลา+ความสะดวกเท่าที่มี
    แต่ที่เราวาดออกมา เราชอบวาดแนวYซะส่วนใหญ่ บางทีก็ติดเรทมาก เลยไม่ค่อยอยากจะเอามาลงที่นี่น่ะสิ^^!
    ยิ่งบอร์ดนี้มีกระแสเบื่อหน่ายอาเบะอยู่ซะด้วย 555+ (บรือออ ไม่เอามาลงดีก่า)

Ps.ถ้าวาดYแค่พอรับได้(สำหรับบุคคลทั่วไป)ก็จะเอามาลงตลอดละคับ อิอิ~
  6. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ^
    ไม่เรต ไม่อาเบะ ยูก็ว่าโอเคน๊า

เข้ามายกมือเห็นด้วยอีก1เสียงค่ะ

อดใจรอที่จะให้มีการจัดงานนี้ขึ้นเร็วๆแทบไม่ไหวแล้ว
  7. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    สนใจอีก 1 เสียง ^^/
    มาปลุกบอร์ดแกลฯกันเต๊อะ

ว่าแต่ตั้งกระทู้ยังงี้ก็แสดงว่า คุณCharlotte ก็จะประเดิมเจิมเทศกาลนี้เป็นรายแรกด้วยสินะ -..-
  8. Frayya

Frayya New Member

EXP:
    27
    0
    0
    แอบเห็นด้วยค่ะ แม้จะไม่ค่อยเข้ามาก็ตาม
    แต่ก็ชอบดูของสวยๆงามๆ ฮา
  9. endlich

EXP:
    123
    0
    16
    โอ้วววว~ มีคนสนใจตั้ง 7 คนแน่ะครับ ดีใจจัง

ผมเองก็คิดไว้เช่นนั้นครับ (แต่ยังไม่ได้เริ่มวาดเลย ฮ่า ๆ)

ถ้างั้นเรื่องเงื่อนไขเราจะกำหนดกันยังไงดีครับ เทศกาลแรกก็กระชั้นเข้ามาแล้วด้วย ไอ้ผมเองก็ไม่เคยเป็นคนริเริ่ม event ใด ๆ ซักเท่าไหร่ ปกติก็จะสิงบอร์ดอยู่เงียบ ๆ แต่งฟิคไปวัน ๆ เท่านั้นเอง รบกวนกูรูทั้งหลายแนะนำด้วยครับ
  10. angelgirl

angelgirl New Member

EXP:
    69
    0
    0
    สนใจค่ะ แต่คงต้องเลยเทศกาลไปบ้าง เพราะช่วงนี้ติดสอบอยู่

ปล. เก็บ 1 exp ครั้งแรกในรอบปี
  11. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88

บอร์ดเราส่วนมากกำหนดกะเกณฑ์วันส่งไม่ได้อยู่แล้ว อันนี้น่าจะขอให้ส่งในช่วงหน้าเทศกาลนั้นๆก็พอค่ะ

แล้วก็น่าจะมีการกำหนดหัวกระทู้ คล้ายๆที่กระดานศิลป์ <!-- m -->http://artclub.pantipmember.com/<!-- m -->
    แต่อันนั้นเป็น[เทคนิค] ของเราน่าจะเป็น [event อะไรว่ากันไป] มากกว่าค่ะ

แล้วก็เรื่องหัวข้อ เพื่อความเร้าใจ น่าจะให้มีผู้กำหนดค่ะ เช่น คนที่ตั้งหัวข้อคราวนี้ จะเป็นคนกำหนดตัวผู้ตั้งหัวข้อคนต่อไป
    เช่นถ้าครั้งนี้พี่ชาร์เป็นคนกำหนดหัวข้อ ก็อาจจะตั้งกฏว่า "คนที่ส่งงานคนที่3ของงานคราวนี้เป็นคนกำหนดหัวข้อครั้งต่อไป"
    สมมติว่าคนที่ส่งงานคนที่3คือยู ยูก็จะตั้งหัวข้อใหม่ พร้อมกำหนดตัว เช่น "หัวข้อใหม่คือxxx และคนที่จะกำหนดหัวข้อครั้งต่อไปคือคนที่ส่งงานเป็นคนที่ 5 " เป็นต้น

เป็น 1 ข้อเสนอค่ะ :D
  12. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    เวลาที่ผมไปเล่นคอนเทสต์ที่Gaia คนที่ตั้งกระทู้จะบอกรายละเอียดของงานในครั้งนั้น เช่น "คริสต์มาส" รางวัล บลาๆๆ กำหนดส่งไม่เกินเมื่อไหร่(อาจก่อนหรือหลังช่วงเทศกาลไปบ้างก็ได้)
    แต่ในกรณีของบอร์ดเราevent นี้จัดเพื่อความสนุกของคนในบอร์ด ไม่มีรางวัลอะไรก็เอาแบบง่าย ๆ ก็ดีนะผมว่า อย่างที่ยูคิฮิเมะคุงพูดก็ไม่เลว

เสริมอีกอย่างคือ ผมว่าให้คนโพสรูปลงกระทู้นั้นรวมกันไปเลยก็ดี ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่
    แล้วคนที่เป็นหัวหอกในการโพสกระทู้ก็คอยอัพเดทลิงค์(ในกรณีที่repของผู้โพสรูปอยู่หน้าอื่น) ขึ้นหน้าแรกอีกที

เวลาเข้ามาดูผมว่ามันคงรู้สึกดีไม่เลว เหมือนได้ทำอะไรร่วมกันในกระทู้นั้นๆ เป็น event บอร์ดแกลฯอะไรทำนองนั้น ^^

หรือใครมีความเห็นว่าไงลองดูครับ ^^
  13. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    เสนอบ้างครับ ' ' /

ในขั้นแรกคิดว่าไม่ต้องจำกัดเทคนิคที่ใช้ จะเส้นอย่างเดียว หรือลงสียังไงก็ได้
    จำกัดขนาดที่โพสไม่ให้ใหญ่เว่อร์...ไม่เกินหน้าจอธรรมดาน่ะครับ ถ้าอยากให้ดูภาพใหญ่ ๆ ขอให้ทำภาพเล็ก แล้วลิ้งไปเปิดอีกทีดีกว่า

ถ้านึกออกอีกจะมาโพสเพิ่มครับ
  14. endlich

EXP:
    123
    0
    16
    โอเคครับ จะสรุปความเห็นของทุกคนคร่าว ๆ ก่อนนะครับ (ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็มาโพสทีหลังได้)

1.จะมีการตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ โดย 1 event ต่อ 1 กระทู้ ขึ้นหัวกระทู้ว่า [Event] xxxx โดยผู้ขอรับผิดชอบในการตั้งกระทู้แรกคือผมเอง
    2.เจ้าของกระทู้ให้ update งานของคนที่ส่งให้มารวมกันอยู่ที่หน้าแรก
    3.ผู้ตั้งกระทู้ปัจจุบันจะเป็นคนเลือกว่าจะให้ใครเป็นคนตั้งกระทู้ event ถัดไปโดยวิธีการสุ่ม (ตามที่น้องยูเสนอ)
    4.ขนาดภาพเท่าไหร่ก็ได้ แต่ไม่ควรเกิน 1024 x 768 เพราะจะทำให้เน็ตเต่ามีปัญหา
    5.ไม่กำหนดรูปแบบ เทคนิค จะเส้นอย่างเดียว หรือลงสียังไงก็ได้ จะแฟนอาร์ท หรือออริจินอลก็ได้

ครับ ก็สรุปได้ประมาณนี้ ยังรับความคิดเห็นเพิ่มเติมเรื่อย ๆ นะครับ หากไม่มีปัญหาอะไรผมจะตั้ง event แรกไม่เกินวันศุกร์นี้ โดยใช้ชื่อ Merry X'Mas & Happy New Year นะครับ เพื่อน ๆ ที่พร้อมแล้วก็เตรียมวาดกันได้เลยครับ ส่วนการสุ่มว่าใครจะเป็นคนตั้ง event ถัดไป ผมยังนึกวิธีไม่ออกแล้วจะบอกในกระทู้นั้นละกันนะครับ
  15. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เสนอบ้าง..

กำหนดวันส่งด้วยดีไหม? หรือจะส่งเมื่อไรก็ได้? ถ้าแบบนั้นแล้วจะมีระยะเวลา 1 อีเวนท์นานเท่าใด 1 สัปดาห์? 1 เดือน? ให้มีการโหวตกันเล่นๆด้วยดีไหม? ว่างานใครคนนิยมสุดอะไรทำนองนั้น ( แต่ชนะโหวตก็ไม่ได้อะไรเป็นพิเศษ )

สำหรับขนาดรูป คิดว่าไม่จำเป็นต้องกำหนด เพียงแต่ใครรูปใหญ่เบ้งๆก็น่าจะทำเป็นลิ้งค์แทนน่าจะง่ายกว่า ( แต่มีรูปเล็กไว้ให้ดูง่ายๆด้วยก็ดี.. )

เกี่ยวกับทำให้เน็ตเต่ามีปัญหา เพราะงั้นเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องอัพเดทไว้ที่รีพลายแรก เพราะถ้าเกิดมีคนส่งกัน 30+ คน เน็ตเต่าก็ตายอยู่ดี... ( ลำพัง 1 หน้ากระทู้ก็มี 25 รีพลายแล้ว มีคนโพสรูปทุกรีพลายก็ตายเป็นปกติอยู่แล้ว...ถ้ามีการเพิ่มพิเศษคงหยังเขียด... ยังไม่พูดถึงว่าคนๆนึงอาจจะส่งหลายรูป หรือทำเป็นคอมมิคมานะ )

กลับกัน ถ้ามีคนส่งน้อย น่าจะมีปัญหากับวิธีสุ่มคนตั้งคนต่อไปนะ = =" เกิดตั้งไว้คนที่ 5 แต่มีคนส่งแค่ 3 คนอะไรงี้.... เลยคิดว่าน่าจะใช้วิธีโหวตร่วมด้วย ชนะโหวตก็เป็นคนตั้งหัวข้อต่อไป
    กรณีได้ผู้ชนะหน้าเดิมซ้ำรอบก่อนก็ให้คนที่ได้ที่ 2ได้แทนแล้วกัน... ( ไม่ก็ให้ผู้ชนะกำหนดเอา )

แต่ตอนนี้คงรอเอาเฮดบล็อกมาโพส เพราะทำเตรียมไว้แล้ว ( ฮา ) ว่าแต่ส่งหลายครั้งได้สินะฮะ??
  16. endlich

EXP:
    123
    0
    16
    คุณเจลฟี่พูดมีเหตุผล ผมไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้เลยนะเนี่ย - -"

ผมคิดว่ากำหนดส่งรูปประมาณ 1 เดือนน่าจะดี ถ้ามีโหวตด้วยก็คงต้องรอให้ปิดกำหนดส่งรูปแล้วให้เวลาโหวตอีกซัก 1 สัปดาห์ดีมั้ยครับ

อืม ถ้าเช่นนั้นก็ไม่จำเป็นต้องอัพเดทไว้ที่รีพลายแรกสินะครับ เพราะถ้าผมเป็นผู้ดูก็คงจะเลื่อนดูไปเรื่อย ๆ จนถีงรีพลายสุดท้ายน่ะนะ

ไหน ๆ ก็มีการโหวตแล้วทั้งที น่าจะมีการสะสมแต้มด้วยดีมั้ยครับ อย่างเช่น ที่หนึ่งได้ 10 แต้ม ที่ 2 ได้ 7 แต้ม ที่ 3 ได้ 5 แต้ม อะไรทำนองนี้ แล้วก็สะสมไปเรื่อย ๆ ในแต่ละ event อ่ะครับ คิดว่าดีมั้ยครับ (ใจจริงอยากให้ผู้ชนะได้อะไรติดไม้ติดมือมั่งอ่ะนะ แต่ไม่รู้จะให้อะไรเขาดี)
  17. Lucaz

Lucaz New Member

EXP:
    115
    0
    0
    ดีครับดี ถ้ามีโอกาศก็อยากวาดตามEventเหมือนกัน ส่วนเรื่องจะอัพเดทอย่างไรก็แล้วแต่สะดวกครับ มีข้อดีข้อเสียต่างกัน ถ้าไม่อัพหน้าแรก ก็ใช้วิธี Edit บอกก็ได้ว่าภาพใครอยู่หน้าไหนครับ เหนื่อยนิดนึง
  18. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    แจมด้วยก็น่าสนุกดี ไหนๆก็เงียบแล้วมาทำอะไรให้ครึกครื้นก็น่าจะดีค่ะ
  19. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ถ้าเป็นใน Livejournal เขาก็มีจัดนะ สนุกดีด้วย เป็นแบบที่คุณ จขกท.บอกเลยค่ะคือไม่มีของรางวัลให้
    ไอ้แบบนี้เราเรียกว่า Challenge ซึ่งก็มีวิธีการง่ายๆดังนี้

1. กำหนดหัวข้อเกี่ยวเนื่องกับเทศกาล ซึ่งปกติจะต้องแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 เดือน หัวข้อที่เราเพิ่งส่งไปล่าสุดคือ Winter Holiday Challenge 2008 คือให้ส่งภาพหรือฟิคอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับเทศกาลในฤดูหนาวซึ่งบ้านเขามีเยอะมาก ตั้งแต่ Yule, Christmas, Thanksgiving บลาๆ
    2. กำหนดวันส่งและ/หรือ วันส่งที่ชัดเจน เช่น กำหนดไม่เกินวันที่ 1 มกราคม 2009 อะไรงี้ ก็ดูตามความเหมาะสมของเทศกาลค่ะ

ทีนี้ มันจะมีสิ่งที่เรียกว่า Prompt อันนี้จะซับซ้อนขึ้นมาหน่อย คือ ผู้จัดจะกำหนด list รายชื่อ Prompt มาให้ผู้ร่วมแจมเลือก ซึ่ง Prompt นี้จะแบ่งได้เป็น 2 แบบคือ

- แบบที่กำหนดตายตัวว่าให้วาดรูปอะไร เช่น [Bleach] อิจิโกะนั่งแกะของขวัญอยู่ใต้ต้นคริสมาสต์กับลูเคีย ซึ่งสามารถใส่รายละเอียดได้มากเท่าที่ต้องการเช่น ฉากหลังอยากให้มีตัวละครจากเรื่องเดธโน๊ตด้วยเป็นต้น แต่ถ้ากำหนดเยอะไปคนที่เข้ามาร่วมแจมก็อาจจะไม่อยากรับไปทำ แต่ถ้า prompt ไหนมีคนรับไปทำแล้ว ก็จะต้องขีดฆ่าออก ไม่ให้ทำซ้ำกัน prompt แบบนี้ส่วนใหญ่จะเปิดให้คนทั่วไปส่งเข้ามา และพอเปิดให้จอง prompt คนที่อยากวาดรูปไหนก็เข้ามาบอกว่าจะทำอันนั้นๆ

- prompt แบบเปิดกว้าง เช่น ถ้าเป็นเทศกาลฮัลโลวีน ก็จะมี prompt แบบยิบย่อยมาให้เลือก เช่น ค้างคาว สีม่วง สุสาน ต้นไม้ตาย ฟักทอง ไม้กวาด แม่มด ผีดิบ เป็นต้น ซึ่ง prompt แบบนี้คนรับไปทำสามารถทำซ้ำกันได้และสามารถเลือกได้หลายอันด้วย ดังนั้นควรมีตัวเลืกให้ผู้ร่วมแจมอย่างน้อยๆประมาณ 50+

ในบาง Challenge เขาก็เปิดกว้างเลยค่ะคือไม่มี prompt ให้เลือก อยากวาดอะไรก็วาด แต่เราคิดว่าพอมี prompt มันก็สนุกดีนะ ทำให้เรามีไกด์ด้วยว่าอยากวาดรูปอะไร :)

ก็ลองเล่นกันดูนะ เราว่าสนุกดี เป็นการฆ่าเวลาที่ดีด้วยค่ะ :D
  20. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เข้ามาเห็นด้วยครับ เป็นกิจกรรมที่ทำให้บอร์ดมีสีสัน และได้อะไรมากกว่าการร่วมสนุกเยอะแยะมากมาย

หรือ ถ้าจะมีใครใจดี ติดปลายนวมให้รางวัล คนละนิดคนละหน่อย ละก็ยิ่งดีี

ว่าแล้วก็เตรียมรอเป็นพ่อยก ดีกว่า

ขอไปค้นๆดูก่อนว่ามีอะไรมาช่วยร่วมสนุกได้บ้าง หากมีกิจกรรมนี้จริงๆนะครับ
  21. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    สนใจครับ

แม้จะวาดรูปไม่เก่งก็เถอะ
  22. sureo

sureo New Member

EXP:
    4
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
    เรื่องpromptนี่อยากให้เเบบว่าบางกิจกรรมมีบางกิจกรรมก็ไม่ต้องมีหน่ะคะ

ตัวอย่างเช่นกิจกรรมปใหม่ก็ให้เปิดกว้าง จะได้หลากหลากเเนว
    พอเป็นฮาโลวันก็อาจจะมีpromptเป็นค้างคาวก็ได้ จะได้มีส่วนที่เป็นเหหมือนๆกันในรูปของเเต่ละคน

กิจกรรมจะได้มีความหลากหลายมากขึ้นค่ะ
    เเบบนี้เราว่าน่าสนุกดีอ่ะ
  23. Moidixmois

Moidixmois New Member

EXP:
    51
    0
    0
    น่าสนใจดี
    รอติดตามชมจ้า
  24. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    น่าสนุกนะคะ ขอรอชม แบบว่าฝีมือค่อนไปทางห่วย แฮะๆ
  25. Milkchan

Milkchan New Member

EXP:
    28
    0
    0
    น่าสนใจดีจัง แอบเข้าไปดูกระทู้ที่จัดแล้ว เลยสงสัยว่าอีเว้นท์ต่อไปจะเป็นเทศกาลอะไรหนอ~~

Share This Page