เคยเห็นร้านอาหารหรูๆอยากเข้าไปกินแต่รู้สึกเหมือนเงินในกระเป่าจะไม่พอไหม

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย NKL, 5 มกราคม 2009.

1. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    แปลกแหะ กับร้านพวกฝรั่งเศส อิตาลี นี่ไม่ค่อยรู้สึกอะไร

แต่พอร้านอาหารจีน แค่เฉียดหน้าร้านก็รู้สึกว่าเงินคงไม่พอแน่ โหแต่ละเมนู

หูฉลาม กระเพาะปลา เป่าฮื้อ พระกระโดดกำแพง

น่าลองสั่งชิมทั้งนั้น แต่เข้าไปกลัวว่าตังค์แค่ไหนก็ไม่พอใช้

มีใครเป้นแบบผมบ้างไหมครับ ผมว่าความรู้สึกนี้ขัดขวางการมุ่งสู่จุดสูงสุดแห่งโลกนักชิม(กิน)มาก
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ผมไม่เคยรู้สึกแบบนั้นเลยครับ

เพราะกินทีไรไม่เคยต้องจ่ายเอง :E
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ไม่เคยรู้สึกครับ...

เพราะแค่เห็นร้านหรูๆ ความงกก็ทำให้ความอยากหายไปหมดแล้ว
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ไม่เคยรู้สึกกลัวเงินในกระเป๋าไม่พอ เคยแต่กินเสร็จไปแล้วมีตังไม่พอจ่ายนี่ละประจำ - -
    ยังดีที่ปกติไปกินร้านแบบนั้นไม่ไปกับเพื่อนก็ครอบครัว ยืมตังชาวบ้านจ่ายตลอด

มีครั้งหนึ่งเคยลืมคืนเงินเพื่อนอีกตะหาก... เนียนโดยไม่รู้ตัว
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมไม่ได้อยากกินนู่นกินนี่ซักเท่าไหร่ วันๆกินไปให้ครบสามมื้อแค่นั้นเอง เลยไม่ค่อยมีอารมณ์อยากกินอะไรแบบนั้น.....ส่วนไอ้ที่แพงจัดจริงๆ นั่นถ้าไม่มีใครเลี้ยง ก็ไม่กินเหมือนกันครับ หุหุ
  6. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ส่วนใหญ่เวลาเจอร้านน่ากิน จะแพงยังไงก็รู้สึกอยากพาคนที่จีบอยู่ไปกินน่ะครับ

อย่างวาเลนไทน์นี้ ตั้งใจจะพาเธอไป นอร์มังดี... คิดว่า คงตกคนละหมื่น แน่ๆ แต่ก็จะกัดฟันพาไปครับ

ออ ผมทำงานแล้วนะครับ ใครขอเงินพ่อแม่อยู่อย่าไปกินอะไรเปลืองขนาดนั้นเชียว
  7. shinvanis

shinvanis New Member

EXP:
    33
    0
    0
    ก็เคยคิดอยู่บ้าง แต่ที่เคยไปกินจริงๆ แล้ว ก็มีรุ่นพี่พาไปเลี้ยง ใจดีจ่ายแทนรุ่นน้องทุกคน ไม่ว่าจะเป็นค่าอาหารหรือไอศกรีมซเวนเซ่นที่จำได้ติดตาว่าแพงหูฉี่ ชนิดที่ชาตินี้ทั้งชาติตัวเราเองคงไม่กล้าซื้อกินแน่ๆ แต่ก็เป็นประสบการณ์ที่ไม่ต้องลงทุนเอง คือ ได้รู้รสและรู้ราคา แถมได้ทานฟรี แต่ก็มีบ้างที่แอบคิดว่า เอ่อ....มันแพงไปไหมพี่ น้องขอเบาะๆ ก็พอ ด้วยความเกรงใจก็จะเลือกอะไรที่มันราคาต่ำสุด ๆ กว่าอย่างอื่น

พอเลือกสั่งแต่ของแบบนั้น รุ่นพี่เขาก็ ไม่ได้ ๆ เอาอันนั้นอันนี้ ( แพงอ่ะ ) ก็เป็นอย่างนั้นไปค่ะ

ทุกวันนี้ถ้าเดินผ่านร้านอาหารแบบนั้นทีไร ก็อดนึกถึงรุ่นพี่ในวันนั้นไม่ได้ แต่ถ้าให้จ่ายเองกินเองจริงๆ คงไม่ไหวแน่ พอเพียงคงดีที่สุดแล้ว อิ่มเหมือนกัน ตังค์ก็ประหยัดได้ด้วย
  8. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    ส่วนมากถ้าเจอร้านหรูๆ จะไม่กล้าเข้าไปกินโดยอัตโนมัติอ่าค่ะ

บรรยากาศมันหรูแล้วทำตัวไม่ถูก ค่อนข้างเจียมตัวด้วยว่ายาจก ฮ่าๆๆ
  9. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    หรูแบบไหนอ่ะ

อย่างฟูจิ เซ็น.... ที่จานละ100-200ถือว่าหรูรึเปล่า
    หรือหมายถึงร้านที่มีอาหารจานละครึ่งพัน.....รึจานละพันอัพขึ้นไป

ผมชอบกินอาหารญี่ปุ่นกับพิซซ่ามาก... ถ้าเป็นฟูจิ.... โอโตยะ....กับร้านพิซซ่าทั้งหลาย จะไม่ค่อยเสียดายเงิน... แต่พยายามจำกัดงบไม่ให้เกิน 250บาท เจอร้านพวกนี้ทีไรจะพยายามชวนๆ เืพื่อนเข้าไป... นอกเหนือจากนั้นก็ไม่ค่อยสนเท่าไร่ นอกจากเพื่อนจะชวนเข้าไปกิน

อาหารอิตาลีเคยกินครั้งเดียวร้านเพื่อนพ่อที่เป็นคนอิตาลี.... ไปกินแบบกินทิ้งกินขว้างมากๆ เพราะเค้าสั่งให้ ...เล่นเสิร์ฟสปาเก็ตตี้มายี่สิบกว่าจาน....จานละประเภท แล้วผมกับน้องได้ลองจานละคำ... แล้วเพื่อนพ่อก็เรียกพนักงานเค้ามาเก็บเข้าไป (ผมมองด้วยสายตาเสียดายสุดชีวิต=[]=.....) นอกจากนั้นยังเสิร์ฟอะไรก็ไม่รู้อีกเต็มไปหมด...แต่หนักชีสหลายอย่าง ผมก็แทะไปจานละคำเพราะกินไม่ทัน.... ก่อนมันจะถูกยกหายเข้าห้องครัว......(อยากห่อกลับบ้านด้วยความเสียดายสุดๆ แต่ไม่กล้าบอก กลัวเสียมารยาท....) ผมไม่เห็นเมนูเลยไม่รู้ราคา แต่ดูจากร้านเลยเดาว่า จานนึงของเค้า ราคาก็เกือบๆ สองร้อยเข้าไปแล้ว....พอกินเสร็จ เค้าก็ชวนให้กินน้ำแข็งใสสไตล์อิตาลี แล้วส่งเมนูของหวานให้เลือก (แก้วละ140..).... ผมก็เลือกไปอันนึงกะแชร์กับน้อง.... แต่เค้าเห็นพวกผมลังเลเลือกนาน... สุดท้าย ก็เลยสั่งมาอีกสิบกว่าถ้วย...ให้ลองหลายๆ แบบ =[]=....ผมก็ชิมถ้วยละคำสองคำ (เพราะท้องใกล้แตกแล้ว) และก็เห็นมันค่อยๆ ละลายไปตรงหน้า....เสียดายโคตรๆ

...ไม่เข้าใจความคิดคนรวยเลย......... นับๆ กะๆ วันนั้นกินไปเกือบหมื่นแน่ๆ....เป็นเมนูที่หรูสุดในชีวิต.... อะไรจะเลี้ยงดีขนาดนั้น
  10. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เป็นประจำเลย โหะๆ :E
    จนบางครั้งตายด้านไปแล้วเพราะรู้ว่าถ้าไม่ใช่โอกาสพิเศษมากกกกกกกกก
    คงไม่ได้กินอ่ะ
  11. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ที่สุดที่ผมจะรับได้คือ 5 คน(เท่าจำนวนคนในบ้านผม) ไม่เกิน 2000 ครับ(ฟูจิ 1 มื้อไม่เคยเกิน 1800 ก็แน่นท้องกันหมดแล้ว) หรือคนเดียวไม่เกิน 700 (รวม charge + vat แล้ว)

นอกนั้นก็จะได้แต่มองแล้วเดินผ่านไป

บัตรเครดิตน่ะมี แต่เวลาจะรูดที ผมคิดตลอดว่า "เดือนหน้าจะเหลือพอกินมั้ย"
  12. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    หรูเช่นแนวร้านที่ตามโรงแรม หรือร้านอาหารจีน ร้านอาหารฝรั่งเศสสที่ตกแต่งดีๆ Serviceเจ๋งทั้งหลาย
  13. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เห็นบ่อยแถวกระทู้พันทิปห้องก้นครัว

.........................
  14. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    สำหรับผม ชามละ 60 ก็หรูล่ะครับ .. .
  15. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    กลัวอะไรครับกินไปเหอะครับ ถ้าไม่มีตังล้างจานใช้เอาก็ได้ครับ :E
  16. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ไม่อ่ะ..แค่เห็นราคา ความอยากก็หดแล้วล่ะ
  17. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    เป็นบ่อยๆครับ เวลาเดินห้าง.....
  18. Rusty

Rusty New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ถ้ามากับเพื่อนๆจะรู้สึกครับ แต่ถ้ามากับครอบครัวจะไม่รู้สึก
  19. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    เคยพาแฟนไปเลี้ยงวันเกิดร้านพวกนี้...แทบร้อง แต่ละเมนู T T
  20. Cafe

Cafe New Member

EXP:
    37
    0
    0
    examples that you gave was too much... like shark fin soup, I mean it sure taste good, but it's not amazing. I don't think it's worth the money.

I rather eat something that expensive but not too much : D

Share This Page