ใครเคยอ่าน Rainbow 7นช. ห้อง 6 บ้าง?

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย kuralua, 15 กุมภาพันธ์ 2009.

1. kuralua

kuralua Member

EXP:
    220
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    เป็นการ์ตูนที่เล่าถึงมิตรภาพได้แบบซาบซึ้ง และชีวิตที่โคตรบัดซบ ดราม่าแบบได้ใจมากกกก

ผมเกือบจะปาหนังสือทิ้งหลายครั้งแล้ว ไอ้คนเขียนมันเขียนเรื่องได้บีบหัวใจชะมัด โดยเฉพาะตอนที่อันจังตายนี่ผมแทบคลั่ง

อ๊ากกกกกกก หนูอันของกรู!!
    โอเคครับมาแก้แล้ว แหะๆ ขออภัยจริงๆ

สุดยอดจริงๆครับเรื่องนี้ ใครยังไม่ได้ไปอ่านก็ไปอ่านซะขอแนะนำครับ

เป็นการ์ตูนที่สะท้อนสังคมซะสะใจ แถมได้รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมแห่งปีด้วย

ใครเคยอ่านแล้วมาคุยกัน

ทั้งเรื่องผมชอบอันจัง กับมาริโอ้อ่ะ เท่ดี

แล้ว คุณล่ะ ชอบใครในเรื่อง???

---------------

ขออนุญาตใส่เรื่องย่อสำหรับคนที่ยังไม่ได้อ่าน

เรื่อง : โจจิ อาเบะ
    ภาพ : มาซาสุมิ คาคิซากิ
    แนว : Drama
    ความยาว : 16 เล่มยังไม่จบ
    คุณค่าที่จะหยิบอ่าน : ภาคต่อขนานแท้ของการ์ตูนโรงเรียนลูกผู้ชาย

คนเราแม้เกิดมายากดีมีจน แต่ต้นทุนชีวิตที่ธรรมชาติให้มาล้วนเท่าเทียมกันคือ สองแขน สองขา และหนึ่งใจ
    ดังนั้นแม้จุดเริ่มต้นอาจต่างกัน แต่ทุกปลายทางมีเส้นชัยรออยู่แน่นอน...

Rainbow เล่าเรื่องของเด็กวัยรุ่นชายเจ็ดคนที่ชีวิตจับพลัดจับผลูให้มามีชีวิตร่วมกันในห้องขังของสถานพินิจเยาวชนโชนัน โดยมีฉากหลังเป็นปีพ.ศ. 2498 ซึ่งเป็นช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่สองซึ่งญี่ปุ่นเป็นฝ่ายพ่ายแพ้ สภาพสังคมขณะนั้นจึงแร้นแค้น ผู้คนต่างเห็นแก่ตัวเพื่อเอาชีวิตรอด นับประสาอะไรกับเด็ก ๆ ที่เกิดในสภาพแวดล้อมเช่นนั้น...
    มาริโอะ (17) โดนจับข้อหาทำร้ายครูประจำชั้น
    เฮไต (17) โดนจับข้อหาอันธพาล
    บาเรโมโตะ (17) โดนจับข้อหาฉ้อโกง ลักทรัพย์และเล่นการพนัน
    กะหล่ำปลี (17) โดนจับข้อหาอันธพาล
    โจ (16) โดนจับข้อหาอันธพาล มีพฤติกรรมเบี่ยงเบนทางเพศ
    สึบป๊อง (16) โดนจับข้อหาลักทรัพย์และอื่น ๆ อีกสารพัด
    และ ซากุระหงิ หรือ อันจัง (18) โดนจับข้อหาทำร้ายร่างกาย

อันจังในฐานะรุ่นพี่ของสถานพินิจสั่งสอนกฎเกณฑ์การใช้ชีวิตร่วมกันให้รุ่นน้องทั้งหกด้วยกำปั้น ก่อนร่วมกันสูบบุหรี่มวนกระดาษดั่งน้ำสาบาน
    นับแต่นั้นมาชีวิตของเด็กหนุ่มทั้งเจ็ดได้ผูกพันกันไว้
    ที่ผ่านมาอาจเคยสะดุดล้ม แต่จากนี้พวกเขารู้ว่า หากวันใดพลาดล้มลงอีกครั้ง จะมีคนคอยฉุดให้ก้าวเดินต่อไปสู่จุดหมาย
    สายรุ้งย่อมเกิดหลังฝนกระหน่ำ และรุ้งสายก็ไม่อาจงามได้ด้วยเส้นสีเพียงหนึ่งเดียว

Rainbow เป็นการ์ตูนชีวิตลูกผู้ชายที่ทั้งเดือดพล่านและซาบซึ้งกินใจ ลายเส้นยอดเยี่ยม โดยเฉพาะการแสดงอารมณ์ของตัวละคร เช่น ภาพใบหน้าแสดงอารมณ์หยาบช้าของมนุษย์ที่วาดออกมาได้น่าขนลุก นอกจากนี้การเล่าเรื่องก็ทำได้ดี โดยดึงตัวละครตัวใดตัวหนึ่งขึ้นมาเป็นหลักในแต่ละตอน คล้ายรูปแบบที่ละครโทรทัศน์ญี่ปุ่นนิยม วิธีนี้ทำให้ทุกตัวละครมีบทบาทเท่าเทียม และเนื้อเรื่องไม่ซ้ำซากน่าเบื่อ
    ที่สำคัญการแบ่งงานออกจากกันระหว่างคนวาดภาพกับคนเขียนเรื่อง ทำให้บทบรรยายในการ์ตูนเรื่องนี้ประณีตคมคาย
    “ตั๊กแตนบินได้ นกตัวเล็ก ๆ ก็บินได้ แล้วทำไมพวกเราจะมีความฝันกับเขาบ้างไม่ได้...”
    “ไม่ต้องคิดถึงเปอร์เซ็นต์ให้ยุ่งยาก ขอให้มีเถอะ ไม่ว่าน้อยนิดเพียงใดก็พอ เพราะคนอย่างพวกเราไม่มีอะไรจะเสียอีกแล้ว...”
    ไม่แปลกที่การ์ตูนเรื่องนี้ได้รับรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมแห่งปีครั้งที่ 51 ของ Shogakukan

ทิ้งท้าย การ์ตูนเรื่องนี้มีเนื้อหาและภาพรุนแรงไม่เหมาะกับนักอ่านรุ่นเล็ก

เครดิต : <!-- m -->http://www.bemyshelf.com/cartoon_detail.php?id=40<!-- m --> (เอาของเขามาทั้งดุ้นเลยแหล่ะ 555+)

Edit - spoiler 200252
  2. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    เคยอ่านจนถึงเล่ม 10 กว่าๆ แล้วยังไม่ได้ตามอ่านต่ออ่ะครับ (ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีเวลาอ่ะ = =")

ชอบเรื่องนี้มากเหมือนกันครับ ดราม่าเต็มสตรีมจริงๆ (จะว่าไปก็เห็นว่าอ้างอิงจากเหตุการณ์จริงนิ...น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ = =")

ส่วนตัวแล้วก็ชอบอันจังนั่นแหละครับ แต่ว่าก็ชื่นชมโจคุงในความพยายามที่จะทำเพื่อน้องสาวอยู่เหมือนกัน

ปล.จะว่าไปแล้วเรื่องอันจังนี่ คุณ ::KuRaLua:: ทำสปอยเลอร์เผื่อคนที่ยังไม่ได้อ่านดีกว่านะครับ แหะๆๆ ^^"

ปล.2 แนะนำให้ไปหาอ่านกันนะครับ ^^
  3. kuralua

kuralua Member

EXP:
    220
    0
    16
    อยากทำอยู่เหมือนกันครับ แต่เค้าอ่านญี่ปุ่นไม่ออกง่า TT^TT 555+ คงได้แต่รออ่ะครับ

[action]มาตัดความหวัง แล้วจากไป[/action]
  4. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    เรื่องนี้ อนิเมะ จะมาในซีซั่นที่จะถึงนี้แล้วครับ (น่าจะเมษา)
  5. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    0
    0
    สนุกดีอ่ะครับ รอภาคใหม่ดูซิว่าพวกตัวเอกจะเจอความฉิบหายอะไรอีก แต่เป็นการ์ตูนสู้ชีวิตดีนะครับ
  6. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    โอ้... จะเป็นอนิเมแล้วหรอครับ *3*
    ผมชอบเนื้อเรื่องตอนอยู่ในสถานพินิจมากที่สุดครับ
  7. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    จ๊ากกกก = =" เหอะๆๆๆ พอมานั่งอ่านที่ผมพิมพ์ไปแล้ว ก็น่าจะทำให้เข้าใจผิดได้เหมือนกันอ่ะนะครับ

แต่อันที่จริงผมหมายถึงงี้อ่ะครับ...

หมายถึงปิดส่วนนี้เอาไว้ก่อนอ่ะครับ เพราะมันก็เป็นไคลแมกซ์จุดหนึ่งของเรื่องเลยนี่นา เดี๋ยวคนที่ยังไม่ได้อ่านจะรู้ซะก่อนอ่ะครับ แหะๆๆ โทษทีครับที่พิมพ์ไม่เคลียร์เท่าไหร่ = ="

ส่วนที่แม๊กซ์ซังบอกว่า...

อันที่จริงอยากให้ออกมาเป็นหนังแบบคนเล่นมากกว่าแฮะ = ="

[action]มีให้ดูแล้วยังเรื่องมากอีกนะ ตู = ="[/action]
  8. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    บีบหัวใจกันม้าก มาก....
    อ่านแล้วแทบร้องไห้เลย
  9. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    เห็นด้วยครับๆ เห็นด้วยมากๆ

ว่าแต่ฉากแรงๆในมันกะ จะปรับเปลี่ยนยังไงน้า...
  10. yern555

yern555 New Member

EXP:
    206
    0
    0
    เป็นการ์ตูนลูกผู้ชายที่ผมชอบเรื่องหนึ่งเลยครับ
    เนื้อหากระแทกกระทั้นสังคมและความเป็นมนุษย์ดีครับ
  11. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เป็นอนิเมมาเมื่อไหร่หว่า แต่ฉากในหนังสือมันก็เรทๆอยู่นา...
    เป็นการ์ตูนลูกผู้ชายมากกกกกกกก
    แต่โจตอนโตหล่อสุด ฮะๆ

Share This Page