ช่วยแนะนำหนังแนวคาวบอยตะวันตกสนุกๆทีครับ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย aurora, 23 มีนาคม 2009.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    คือกำลังหาข้อมูลไปเขียนนิยายน่ะครับ พอดีบ้า Wild Arms มากๆ เลยอยากลองดูหนังแนวนี้มั่ง

อยากทราบว่ามีหนังแนวคาวบอยตะวันตกเรื่องไหนสนุกๆ คลาสสิคบ้าง หนังแนวนี้ผมไม่ค่อยรู้จักและได้ดูเท่าไหร่
    วันนี้เพิ่งไปหวด Appaloosa มาดู ก็สนุกดีครับ บรรยากาศคลาสสิคดีมาก

เอาเรื่องที่มีขายในไทยนะฮะ ^^
  2. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16

แนะนำเรื่อง Tombstone ครับ
    สนุกมากๆ ผมเคยดูตอนเด็กๆ ตัวละครที่ชื่อ Doc Holliday เท่ห์มากๆ >_<b
  3. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    ผมขอแนะนำเรื่องนี้ครับ
    Toy Story ครับ สุดยอดหนังแนวแอ๊คชั่นคาวบอยเลยครับ ตอนนี้มี 2 ภาคครับ น่าดูมาก รับรองติดใจแน่ครับ
    ภาค3 กำลังจะเข้าในปีนี้ครับ ไม่ควรพลาดครับ

[action]ผัวะ โดนเอาพรั่วฟาดใส่ปาก ข้อหามั่วนิ่ม[/action]
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ว้าว ถามถึงหนังคาวบอยหรือครับ จริงๆมีหลายเรื่องที่น่าดูมาก แต่มันชักจะหายากซะแล้วสิ...

Appaloosa ก็โอเคดีครับ หาดูง่ายดี มีวัฒนธรรมและค่านิยมหลายๆอย่างของคาวบอยแฝงอยู่ในนั้นเยอะด้วย เหมาะแก่การใช้เป็นต้นแบบในการหาข้อมูลดี แต่ตัวหนังไม่มีอะไรหวือหวามาก ต้องทำใจ (แต่ถ้าว่าสนุกผมก็ดีใจด้วย ^^)

นอกนั้นที่แนะ

1. The Magnificent Seven (เจ็ดสิงห์แดนเสือ) เก่าไปหน่อย แต่พอหาดูได้ เป็นเรื่องราวของคาวบอย 7 คนที่อาสาปกป้องหมู่บ้านเล็กๆจากโจรโดยไม่หวังผลตอบแทนอะไรเลย เรื่องนี้จัดเป็นต้นแบบหนังคาวบอยชั้นเยี่ยม และดังมากในสมัยก่อนครับ (มีหลายภาค ให้เลือกดูภาคแรกนะครับ)

2. The Quick and The Death ชื่อไทยลืมไปแล้ว นางเอกเป็นนักดวลปืนที่กลับมาต่อสู้เพื่อแก้แค้นให้พ่อ เรื่องนี้สนุก ดูง่าย ดวลปืนกันตลอด ไม่น่าเบื่อครับ ดารานำก็มีแต่ดังๆ (ชารอน สโตน, รัสเซล โครว์) ไม่ใช่หนังกิ๊กก๊อก

3. Unforgiven (ไถ่บาปด้วยบุญปืน) เรื่องนี้ดำเนินเรื่องไม่หวือหวามาก แต่มีอารมณ์ความเป็นคาวบอยเต็มเปี่ยม เป็นเรื่องของอดีตมือปืนที่กลับใจมากอบกู้เมืองที่ถูกนายอำเภอชั่วปกครอง (ส่วนใหญ่ก็จะประมาณนี้)

นอกนั้นมี Tombstone ที่คุณ Kiri แนะนำก็สนุก ถ้าไม่ติดอารมณ์คาวบอยมากเรื่อง Shanghai Noon ที่เฉินหลงแสดงก็พอใช้เป็นข้อมูลได้ เรื่องอื่นๆมี ขุมทอง Mackennas กับ Shane ที่อยากแนะนำ แต่กลัวหาไม่ได้แล้วน่ะครับ
    (บ้าวัฒนธรรมคาวบอยเข้าเส้น...)
  5. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    มีภาค 3 ด้วยเหรอครับ พึ่งรู้นะนี่ จะรออย่างใจจดใจจ่อ เป็นหนังโปรดสมัยเด็กเลย
  6. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    ผมดูผิดครับ มันเข้ากลางปีหน้าเลยอะครับ - -"
  7. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    makena golds ก็สนุกดีนะครับ
    ถ้าว่างอยากให้ลองหามาดู เนื้อเรื่องเกี่ยวกับการตามขุมทองของเผ่าอินเดียแดง
    นักแสดงรุ่นพ่อกับแม่สมัยจีบกันใหม่ๆ ...

Share This Page