ถ้าน้ำต้มสุกคือน้ำสะอาด งั้นเราสามารถใช้น้ำก๊อกใส่กาต้มน้ำดื่มได้มั้ยนะ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 15 เมษายน 2009.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    แค่สงสัยเฉยๆ - -''
    เพราะที่หอ น้ำดื่ม มีแต่แช่ในตู้เย็น เวลาจะเอามาต้มน้ำร้อนแล้วรู้สึก แปลกๆ ที่เอาน้ำเย็น มาต้มน้ำร้อน
    เลยลองถามดู เพราะ กาที่หอก้ต้มได้ 100 องศา ต้มแล้วก็น่าจะเป็นน้ำสุก? ( มั้ง - -;;)

แต่เอาจริงๆ ก้คงไม่กล้าใช้อยู่ดีมั้งคะ ... แค่อยากถามดู - -"
  2. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    พวกพยาธิตัวเล็กๆ ไรแดง บุ้ง ปลิงจิ๋ว โดนความร้อนขนาดนั้นคงตายหมดแล้วแหละ

กินได้ไม่มีปัญหา แถมได้โปรตีนเสริม

:D
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    จำได้ว่า น้ำประปาไม่ควรเอาไปต้ม เพราะจะทำให้สารอะไรสักอย่างที่เขาใส่ไว้ฆ่าเชื้อโรคมันเปลี่ยนไป และไม่ดีต่อร่างกาย

วิธีแก้ปัญหาที่ง่ายมากที่สุดคือ ซื้อน้ำ 7-11 มาแล้วไม่ต้องเอาเข้าตู้เย็นจ้า : )
  4. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    บ้านผมเอาน้ำก๊อกใส่หม้อต้มจนเดือด หลังจากนั้นทิ้งไว้ให้เย็นแล้วกรอกใส่ขวดแช่ตู้เย็นครับ
  5. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    น่าจะได้นะครับ เชื้อโรคตายหมดแน่นอน

แต่อาจจะเหม็นคลอรีน รองใส่ถังไว้ซักพักแล้วค่อยตักมาต้มก็จะช่วยได้ครับ
  6. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    ถ้าไม่กรองก่อนอาจจะมีตะกรัน ขึ้นอยู่กับความกระด้างของน้ำบริเวณนั้นครับ แต่ถ้าพูดถึงความสะอาด ความร้อนฆ่าเชื้อได้เกือบ 100% ครับ ถ้าไม่ซวยจริงก็ไม่มีแบคทีเรียหรือไวรัสเล็ดรอดมาก่ออันตรายได้
  7. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    มาเพิ่มเติมว่า

"ในกรณีที่มั่นใจว่าท่อส่งน้ำสะอาด แทงค์น้ำสะอาดนะครับ"

เราสามารถกินน้ำประปาได้เลย โดยที่ไม่ต้องต้ม

แต่ถ้าไม่แน่ใจ ต้มฆ่าเชื้อโรคไปจะดีกว่า

(บางบ้านจะเลือกใช้น้ำประปาแล้วมากรองอีกที หรือไม่ก็ต้ม)

สำหรับประชาชนที่อาศัยอยู่ในเขตกรุงเทพมหานคร นนทบุรีและสมุทรปราการ การประปานครหลวงได้ประกาศรับรองว่า น้ำประปาที่การประปาผลิตและจ่ายออกไปในเขตเหล่านี้สะอาดได้มาตรฐานน้ำดื่มขององค์การอนามัยโลกแต่ความสะอาดปลอดภัยของน้ำประปาเมื่อไปถึงผู้บริโภคจะยังคงอยู่หรือไม่ขึ้นกับการใช้น้ำประปาอย่างถูกวิธีดังนี้
    1.ท่อประปาภายในบ้าน ต้องไม่เป็นสนิม บ้านที่ใช้ท่อเหล็กอาบสังกะสีท่อชนิดนี้จะมีอายุการใช้งานเพียง 5 ปี ก็จะเกิดปัญหาท่อเป็นสนิมอุดตันหรือผุกร่อนได้ง่าย ทำให้น้ำประปาขุ่นแดง จากตะกอนสนิมที่ปะปนอยู่ จึงควรเปลี่ยนท่อที่ใช้มาเป็นท่อพลาสติกประเภทเอ็ชดีพีอี (HDPE) ซึ่งเป็นท่อสีดำมีอายุการใช้งานประมาณ 50 ปี ทนทานไม่เปราะง่ายเหมือนท่อพีวีซีสีฟ้า จะทำให้น้ำประปาคงคุณภาพดื่มได้อย่างปลอดภัย
    2. การติดตั้งเครื่องปั๊มน้ำให้ถูกวิธี ไม่ควรสูบน้ำจากเส้นท่อโดยตรงหากบริเวณใกล้เคียงมีท่อแตกรั่วใต้ดิน แรงจากเครื่องปั๊มน้ำจะดูดเอาสิ่งสกปรกที่อยู่นอกท่อเข้าไปประปนกับน้ำประปาได้ ควรจัดทำบ่อพักหรือถังพัก แล้วปั๊มน้ำจากบ่อพักนี้นอกจากป้องกันการปนเปื้อนแล้วยังไม่ทำความเดือดร้อนให้กับผู้ใช้น้ำปลายเส้นท่อด้วย
    3. ดูแลรักษาความสะอาดของถังเก็บน้ำหรือบ่อพักน้ำ ควรหมั่นทำความสะอาดเสมอ มิให้มีสิ่งสกปรกหรือแมลง ซึ่งอาจวางไข่และเติบโตเป็นหนอนโดยอาศัยสิ่งสกปรกก้นบ่อเป็นอาหารแพร่พันธุ์ได้
    ข้อเพิ่มเติมสำหรับบ้านที่ต้องการความมั่นใจในความสะอาดของน้ำที่ใช้บริโภคและยอมสิ้นเปลืองเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มในการติดตั้งเครื่องกรองน้ำ เพื่อกรองน้ำประปาก่อนนำมาใช้บริโภค ควรจะหมั่นทำความสะอาดไส้กรองหรือเปลี่ยนใหม่เมื่อครบกำหนดใช้งานตามที่บริษัทขายเครื่องกรองน้ำแนะนำ มิฉะนั้นเครื่องกรองน้ำอาจเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคหรือสนิมและโลหะหนักจากท่อ เช่น ตะกั่ว สังกะสีและทองแดง โดยเฉพาะกรณีที่ไม่ยอมเปลี่ยนท่อเหล็กที่ขึ้นสนิมแต่เลือกใช้การพักน้ำให้สนิมตกตะกอนและนำน้ำนั้นมาผ่านเครื่องกรองกำจัดสนิม
    น้ำประปาจะมีกลิ่นของคลอรีนที่ใช้ในการฆ่าเชื้อโรค ทำให้ไม่ชวนดื่มให้รองน้ำตั้งทิ้งไว้ซักพักให้คลอรีนระเหยไป กลิ่นจะหายไปเองและทางที่ดีเพื่อความปลอดภัยลดการเสี่ยงต่ออันตรายจากเชื้อโรคที่เกิดขึ้นได้อย่างฉับพลันถ้าเกิดมีปนเปื้อนอยู่ในน้ำ ให้ต้มน้ำประปาให้เดือดเป็นเวลา 1 นาที จะเป็นการฆ่าเชื้อโรคและกำจัดคลอรีนได้ด้วย นอกจากนี้ในตอนเช้าที่ก๊อกน้ำไม่ได้มีการเปิดน้ำเพื่อใช้มาทั้งคืน เมื่อน้ำไม่ไหลอาจมีการสะสมของตะกั่วหรือโลหะหนักอื่น ๆ ที่มาจากท่อให้เปิดน้ำจากก๊อกให้ไหลทิ้งสัก 1 นาที ก่อนจะรองน้ำมาใช้ในการบริโภคน้ำที่เปิดให้ไหลทิ้งนั้นอาจรองเอาไปรดน้ำต้นไม้ ซักผ้าหรือชำระล้างสิ่งของต่าง ๆ ได้

credit: <!-- m -->http://www.uniserv.buu.ac.th/forum2/top ... IC_ID=1596<!-- m -->

เพิ่มเติม....
    สำหรับผู้ใช้น้ำประปาใส่ไว้ในกา ต้มบ่อยๆกินฟาแฟ / ชา

น้ำประปามีแร่ธาตุหลายชนิด

เมื่อต้มเดือดแล้วเดือดอีกหลายๆ ครั้ง
    น้ำจำนวนมากจะระเหยกลายเป็นไอ ส่วนที่เหลือจึงมีปริมาณแร่ธาตุ ชนิดต่างๆ เข้มข้นขึ้นมาก

และเกินมาตรฐานการบริโภค น้ำที่ต้มเดือดนานๆ ไอออนของซิลเวอร์ไนเตรทที่อยู่ในน้ำจะเปลี่ยนเป็นซิลเวอร์ไนไตรท์ซึ่งเป็นสารที่ให้โทษแก่ร่างกาย

และแร่ธาตุบางอย่างที่เป็นโทษต่อร่างกาย จะมีปริมาณเพิ่มมากขึ้นเพราะการระเหยของน้ำและอาจมากจนเกินขีดจำกัด ความสามารถของร่างกายในการกำจัดขับถ่ายออกมาจึงไม่ควรดื่มน้ำที่ ต้มเดือดแล้วหลาย ๆ ครั้ง
  8. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    บ้านผมดื่มน้ำต้มครับ สะอาดแน่นอน >,< แต่บางทีก็มีกลิ่นนะครับ ขึ้นกับภาชนะ และช่วงนั้นว่าเขาใส่สารอะไรมาหนักขึ้นหรือเปล่า
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตามใในโฆษณาก็บอกประปา กรุงเทพดื่มได้นี่ครับ ถ้าต้มคงไม่มีปัญหา
  10. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    จริงๆ บ้านผมก็ดื่มน้ำประปาอยู่นะ ไม่ได้ต้มเพียงแต่ว่าเอามันผ่านเครื่องกรองน้ำอีกที
    แล้วก็ดื่มเลย คิดว่าถ้าเอามาต้มแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหามั้งครับ ดื่มได้นะ -w-
  11. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ยืนยันพี่เฟลมฯ พี่อ๊อบ

บ้านผมก็ต้มสดบ่อยอยู่... แต่ไม่่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะของผมเป็นอาคารชุด แท้งค์น้ำไม่ค่อยจะดี เวลาวันไหนมีซ่อมท่อ น้ำจะมีสนิมปนมาเลย

ยังไงก็ เอามาผ่านเครื่องกรองน้ำก่อน แล้วค่อยต้มกิน ชัวร์สุด

การต้้มน้ำ ได้แต่ฆ่าเชื้อโรคน่ะครับ
    ไม่สามารถกำจัด สารแขวนลอย คอลลอย สารละลาย (พวกโลหะหนักต่างๆ, และโมเลกุลสารเคมีอื่นๆ)
    ซึ่งพวกนี้ส่วนใหญ่ กำจัดด้วยการกรองได้ (ยกเว้นสารละลาย)
  12. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    บ้านผมปกติ ก็กินน้ำต้มนะครับ
    กินมาหลาย 10 ปีแล้ว confirm ว่ายังปกติ ชีวิตอยู่ทุกอย่างครับ ' '/
  13. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมได้ยินว่าน้ำประปาถ้าเอามาต้มจะมีตะกรัน ถ้าต้มใส่กาต้มน้ำไฟฟ้าจะทำให้กาเสียเร็ว

แต่โดยทั่วไป ผมก็เอาน้ำประปาก๊อกมาต้มดื่มนั่นแหละครับ
  14. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    อ่าว ตัวดีเลยอ่ะผม เวลาน้ำหมดขี้เกียจลงไปกดตู้ ก็เปิดก๊อกเทใส่แล้วต้ม (กินมาม่า) =[]='

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามันสะอาดดีรึเปล่า แต่ในความคิดก็คิดว่าสะอาดแหละ
    ผมคนหนึ่งที่ต้มในกาต้มไฟฟ้าบ่อย ^^' (ผมกินคนเดียวด้วย พี่ผมไม่กล้า มันกลัวไม่สะอาด)
  15. Cafe

Cafe New Member

EXP:
    37
    0
    0
    I live in U.S.

and it's completely safe after water was boiled : D
  16. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    จากคนทำแล็บที่ต้องใช้น้ำสะอาดมากๆ ขอยืนยันครับ
    ว่า "น้ำกรอง" สะอาดกว่า "น้ำต้ม" หลายเท่าครับ

ในสมัยก่อน น้ำในแม่น้ำประเทศไทยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสารพิษเท่าไหร่
    จะมีแต่เชื้อโรค (เช่นไทฟอยด์) ในน้ำ กรณีนี้น้ำต้มจะสะอาดกว่าน้ำกรองครับ

ในทางกลับกัน น้ำประปาสมัยนี้ กว่าจะผ่านขั้นตอนมาได้ เชื้อโรคก็เละหมดแล้วครับ
    ถ้าจะมีสิ่งเจือปน ก็คือท่อที่มันไม่ดี ซึ่ง ท่อที่ไม่ดีโดยทั่วไปจะมี 3 แบบครับ

1.ท่อแถวๆ ก๊อกเป็นสนิม - กรณีนี้ต้มให้ตายก็ได้กินสนิมอยู่ดีครับ อันตรายนิดๆ แต่รสชาติจะแปลกๆ
    2.ท่อ PVC แตก - งานนี้จะมีดินปนมาในน้ำครับ เชื้อโรคมันไม่สะสมเท่าไหร่ถ้าเปิดใช้ประจำ แต่จะได้กินดินละลายเต็มๆ ครับ
    3.เกิด Biofilm ในท่อ - กรณีนี้ก็เหมือนกัน ถ้าไม่ซวยเจอ bioflim ของแบคทีเรียที่อันตรายมากก็จะไม่เป็นไร

กรณี 1,2 การต้มจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่การกรองช่วยได้เกือบ 100% ครับ
    กรณี 3 การต้มช่วยได้เกือบ 100% ส่วนการกรองช่วยได้ 90% ครับ

และในกรณีที่ซวยมาก เช่นโดนวางยา หรือมีแบคทีเรียที่สร้างไซยาไนด์ได้ สร้าง Bioflim อยู่ในท่อ
    ทั้งการต้มและการกรองก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ครับ แต่ถ้าไม่ไปก่อเรื่องกับใครไว้ก็ไม่ต้องกลัว

สรุปคือ น้ำกรองด้วยเครื่องกรองสมัยนี้ ถ้ารู้จักเปลี่ยนไส้กรองซะหน่อยจะสะอาดกว่าน้ำต้มครับ
    (เหตุผลหนึ่งเพราะเครื่องกรองมี UV ด้วย) แต่ถ้าจะเอาชัวร์มากให้ต้มแล้วเอาไปกรอง หรือไม่ก็
    กรองแล้วเอามาต้ม จะชัวร์สุดครับ

และแน่นอน อย่าใช้วิธีกลั่นนะครับ สะอาดจริงแต่เปลืองพลังงาน โลกร้อน
  17. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ผมว่าก็น่าจะสะอาดในระดับนึงนะครับ อย่างที่หลายๆคนพูด ผมว่าใครๆก็ทำกันนะ (แต่บ้านผมใช้วิธีติดเครื่องกรองเอาอ่ะครับ 'w')

ส่วนเรื่องสารคลอรีนนี่ไม่แน่ใจ อาจจะเหม็นหน่อยๆก็ได้มั้ง =A="
  18. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ผมเอาใส่กระติดน้ำร้อนต้มกินประจำ...
    เวลาทำมาม่า ก็เปิดจากก็อกใส่ชามเข้าไมโครเวฟเลย...
    น้ำแข็งที่ทำกินในบ้าน ก็มาจากน้ำก็อกตรงๆ ไม่ได้กรอง...
  19. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    ก่อนอื่นก็ตั้งทิ้งไว้ก่อนสักครึ่งชั่วโมงก็ได้ครับ ให้คลอรีนระเหย แล้วต้ม ต้มเสร็จเทใส่แก้วสเตนเลสใบใหญ่หน่อยก็ได้ครับให้มันเย็นแล้วกรอกใส่ขวดแก้วแช่ตู้เย็น
  20. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เปิดก๊อก ใส่จาน เทมาม่า เข้าเวฟ .......

ก็บ่อยอยู่นะ กินแล้วผอมลงอะ TwT ............... (แน่ะแหละ แด๊กมาม่า อ้วนขึ้นก็แปลกละ)
  21. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    เอาจริงๆมันไม่ถึงกับสะอาดหรอกครับ คลอรีนทั้งนั้น ยิ่งโดนความร้อนยิ่งไปกันใหญ่ แต่ถ้าไม่มีงบซื้อเครื่องกรองน้ำก็กินแบบนี้ไปก่อนแหละครับ
  22. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    บ้านผมเอาน้ำก๊อกต้มเดือด รอจนหายร้อน กรอกขวดแช่ตู้เย็น กินจนอายุปูนนี้ บ่มีอะไรเกิดขึ้น
  23. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    บ้านเราต้มจากก๊อกเลย แต่ถ้าเป็นเราต้ม จะรองใส่กาน้ำทิ้งไว้วันสองวัน แล้วค่อยเสียบปลั๊ก

Share This Page